การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. นางเบญจมาศ

นางเบญจมาศ สมาชิก

ขอรบกวนถามคุณอัญญาสิทธิ์ ถ้าวันฟ้าปิดจะหลบภัยมาทางด้าน
    ต.หนองสาหร่าย อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา แถบด้านนั้นจะปลอดภัยหรือ เปล่าค่ะ เตรียมที่หลบภัยไว้ที่นั้น เป็นชุมชนเล็กๆค่ะ ขอขอบคุณมากนะค่ะ ขอเพิ่มเติมนะค่ะ บริเวณน้ำตกคลองดินดำ อ.วังน้ำเขียว บริเวณแถบนั้น จะปลอดภัยด้วยหรือเปล่าค่ะ ด้านนั้นจะเป็นชุมชนเล็กๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2012
  2. tomko

tomko Active Member

25 พฤศจิกายน 2009
    ภัยพิบัติหน้ากล้วตรงไหนทำไมต้องหนี ตายแล้วกลับมาเกิดใหม่ในวันที่โลกเปลี่ยนแปลงแล้วดีกว่า

3. Ta_worraseth

Ta_worraseth สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
    ขอรบกวนถามคุณAunyasitอีกครั้งนะครับ ที่อเมริกาHollywoodเมืองLAนี่คงจะไม่เหลือใช่ไหมครับผม เพราะกลับคงจะไม่ได้นะครับ ขอรบกวนคุณAunyasitชี้ทางด้วยนะครับ

4. wee2010

wee2010 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแน่ใจหรอว่าจะได้เกิดเป็นมนุษย์เสมอไป ถ้าไปสูงกว่ามนุษย์ก็ดีไป แต่ถ้าไปต่ำกว่าก็นานกว่าจะได้เกิดมาเป็นมนุษย์อีก

5. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ บัวขม :- ใกล้ๆแม่น้ำมูล ในอ.เมือง จ.อุบล น่าจะเตรียมหาที่สูงๆให้ห่างจากแม่น้ำมูลไว้ครับ ที่ใกล้แม่น้ำ เมื่อถึงเวลาอันตรายแทบทุกที่ครับ

คุณ Kiddee_p :-อ.ม่วงสามสิบ จ.อุบล นอกเหนือจากน้ำท่วมในช่วงแรกๆของภัยพิบัติแล้ว โดยรวมค่อนข้างปลอดภัยสามารถอยู่อาศัยได้ครับ

คุณ imttmi :-1. ประเทศเยอรมนี จะเสียหายมากนั้นเกิดจากภัยพิบัติ ครับ

2. อ. หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ โดยรวมไม่ปลอดภัย เพราะอยู่ใกล้ศูนย์กลางของมหาพายุ ครับ

3. อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี โดยรวมจะเป็นแบบเดียวกันกับ อ. ม่วงสามสิบ
    <O:p</O:p

4. มันเป็นการยากครับที่จะบอกว่าหากไม่มีทางหลีกเลี่ยงจะให้เตรียมใจรับภัยพิบัติอย่างไรเพราะว่าพื้นฐานทางจิตวิญญาณของแต่ละคนนั้นแตกต่างกันถ้าไม่มีสิ่งที่ยึดเหนี่ยว ก็ให้ระลึกถึงคุณของพ่อแม่ที่ท่านเลี้ยงดูเกื้อกูลเรามาในวาระต่างๆเพราะเป็นเรื่องใกล้ตัวและจิตจะระลึกถึงได้ง่ายครับคุณของพ่อแม่นั้นมีกำลังมหาศาล เช่นกันครับ

คุณ นางเบญจมาศ :- ในช่วงภัยพิบัติ ต.หนองสาหร่าย อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา แถบด้านนั้นจะมีน้ำท่วมไหลบ่ามากครับ แต่ถ้าไม่อยู่ใกล้ทางน้ำก็สามารถอาศัยได้ในช่วงแรก และหากเป็นชุมชนเล็กๆก็ลดความเสี่ยงจากโรคระบาดได้เยอะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2012
  6. นางเบญจมาศ

นางเบญจมาศ สมาชิก

คุณ นางเบญจมาศ :- ในช่วงภัยพิบัติ ต.หนองสาหร่าย อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา แถบด้านนั้นจะมีน้ำท่วมไหลบ่ามากครับ แต่ถ้าไม่อยู่ใกล้ทางน้ำก็สามารถอาศัยได้ในช่วงแรก และหากเป็นชุมชนเล็กๆก็ลดความเสี่ยงจากโรคระบาดได้เยอะครับ
    ขอบคุณ คุณอัญญาสิทธิ์มากค่ะที่ให้คำแนะนำ

7. worakit yim

worakit yim Active Member

ขออนุโมทนากับคุณ Aunyasitที่ช่วยตอบคำถามหลายๆท่านด้วยครับ ผมขอเรียนสอบถามด้วยครับ
    1.ที่ อ.คลองหาด จ.สระแก้ว น้ำจะท่วมหรือจะมีมหาพายุพัดผ่านหรือเปล่าครับ ถ้าจะเตรียมรับมือจะต้องทำอย่างไรครับ ญาติพี่น้องคงไม่ย้ายไปที่ไหน มีถ้ำในวัดอยู่ใกล้ๆบ้านจะพออาศัยได้หรือเปล่าครับ จะได้ไปขออนุญาติหลวงพ่อไว้ก่อนครับ
    2.พี่ชายทำงานที่เกาหลีใต้ จะกลับประมาณ ต้นเดือน มิ.ย.55 จะทันภัยพิบัติที่กำลังจะเกิดหรือเปล่าครับ หรือที่เกาหลีใต้จะปลอดภัยหรือเปล่าครับ จะได้เตือนพี่ชายไว้ก่อนครับ
    3.ที่นิคมอุตสาหกรรม 304 อ.ศรีมหาโพธิ จ.ปราจีนบุรี จะปลอดภัยหรือเปล่าครับ
    4.ที่วัดป่าผูผาชัน บ้านหนองป้อง ต.ตะขบ อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา วัดจะอยู่บนภูเขา ไม่ทราบว่าจะปลอดภัยหรือเปล่าครับ
    รบกวนคุณ Aunyasit ด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

8. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    เพื่อนฝากถามค่ะว่า ที่ อ.บ่อพลอย จ.กาญจนบุรี เวลามีภัยพิบัติจะอยู่ได้ไหมคะ

9. Shadat

Shadat สมาชิกใหม่

รบกวนคุณอัญญาสิทธิ์..
    ...ถ้าบ้านอยู่เหนือเขื่อนวชิราลงกรณ์ พอจะรอดมั้ยคับ เส้นทางเข้าบ้านก็คือแนวเขื่อนที่เป็นภูเขาน่ะคับ แต่อยู่สูงขึ้นไป... ขอบพระคุณสำหรับความเมตตาอย่างสูง

อ้างอิงจากข้อมูลหน้า 12
    (- ส่วนจังหวัดกาญจนบุรีพื้นที่ใต้เขื่อนวชิราลงกรณ์ ต.วังศาลา ไม่น่าจะมีอะไรเหลือหลังจากเขื่อนแตกครับควรหลีกเลี่ยงพื้นที่ใต้เขื่อนครับ
    - ทองผาภูมิ กาญจนบุรี ตามที่สูงสามารถหลบภัยได้ครับ แต่ให้หลีกเลี่ยงทางน้ำและตามช่องเขาครับ)

10. imttmi

imttmi สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณคุณอัญญาสิทธิ์มากครับ พระคุณพ่อแม่เป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่มาก ผมลืมสิ่งสำคัญใกล้ตัวไปเสียสนิท
    ขอถามเพิ่มเติมว่า ผมมีลูกสาวอายุ 6 ขวบ จะมีคำแนะนำในการเตรียมสติและจิตใจสำหรับเด็กเล็กบ้างไหมตัวผมและภรรยาไม่อะไรมาก แต่ลูกสาว ผมละความกังวลและเป็นห่วงไปไม่ได้เลย คิดแล้วก็รู้สึกผิดและเสียใจมากที่ทำให้เธอเกิดมาลำบากในชาตินี้

11. rainbowflower

rainbowflower สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2011
    คุณอัญญาสิทธิ์คะถ้าอยู่กรุงเทพจะไปเขาใหญ่ ไปทางปราจีนได้ไหมคะเห็นบอกว่าทางสระบุรีรถจะติดมากคะ

12. Shadat

Shadat สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณเช่นกัน มีพ่อแม่เป็นพระคุ้มหัวมาตลอดชีวิต ไม่อยากให้ท่านต้องมาลำบากในยามแก่เฒ่าแบบนี้เลย

13. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

ภูเก็ตเกิดอาฟเตอร์ช็อก 40 ครั้ง หลังเกิดแผ่นดินไหวที่อ.ถลาง จังหวัดเตรียมประกาศพื้นที่ภัยพิบัติ

ทางการไม่ได้เตือน ชาวบ้านก็ไม่รีรอ หนีกันวุ่นวายมากๆ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=aKuN1AxJIC0"]ข่าว ภูเก็ต แผ่นดินไหว - YouTube[/ame]

มันใกล้เข้ามาแล้วจริงๆ

14. Noface

Noface Active Member

คุณอัญญาสิทธิ์ ครับ อ. นาน้อย จ.น่าน พอจะมีที่ปลอดภัยๆหรือเปล่าครับ

15. ญา-ติ-กา

ญา-ติ-กา เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณ อัญญสิทธิ์ ว่า ..ถ้าภัยพิบัติเกิด และกรุงเทพ จมน้ำ ระบบราชการต่างๆ ซึ่งส่วนกลางก็จะอยู่ที่นี่ จะล่มสลายไปด้วยหรือไม่ หมายถึงพวกข้าราชการในส่วนต่างๆ ก็หมดอาชีพไปเลยหรือคะ และเราควรทำยังไง (อยู่แถบอิสานใต้ค่ะ) ตอนนี้ยังไม่เตรียมอะไรเลย เพราะเงินเดือนไม่เหลือเลย ที่สำคัญไม่กล้าคุยกะใคร มีแอบเปรยๆ เค้าก็ว่าเราเพี้ยน . ไม่รู้จะเริ่มต้นเตรียมยังไง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ทุกวันนี้ว่างก็ได้แต่เข้ามาสิงสถิตในห้องพลังจิต แต่ก็ยังไม่เริ่มอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน

16. Uaychai

Uaychai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนำข้อความที่คุณอัญญาสิทธิ์ได้เคยกล่าวถึงเกี่ยวกับระบบราชการมาตอบให้ก่อนส่วนอนาคตของอาชีพข้าราชการนั้นต้องรอให้คุณอัญญาสิทธิ์มาตอบเองครับ
    "สภาพบ้านเมืองหลังจากภัยพิบัติจะอยู่กันแบบไร้การปกครองจากส่วนราชการ(เพราะระบบราชการก็จะหายไปกับภัยพิบัติ)จึงต้องเริ่มต้นกันใหม่ ทุกคนต้องช่วยเหลือตัวเองไปอีกเป็นปีครับ การเป็นอยู่จะอยู่กันเป็นกลุ่มๆอย่างเกื้อกูล เอื้ออาทรและแบ่งปันกัน ซึ่งคนดี มีศีลธรรมก็จะสามารถอยู่ร่วมกันอย่างสันติได้ครับ"

17. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ Ta_worraseth :- ที่อเมริกา HollywoodเมืองLA ก็จะเจอภัยพิบัติเช่นกันครับ แต่มีเขตที่เป็นเนินสูงก็ยังสามารถอาศัยอยู่ได้ ก็ยังมีหวังอยู่ครับ

คุณ worakit yim :-
    1.ที่ อ.คลองหาด จ.สระแก้ว น้ำจะท่วมหรือจะมีมหาพายุพัดผ่านครับ ถ้ามีถ้ำในวัดอยู่ใกล้ๆบ้านก็ถือว่าโชคดี สามารถอาศัยได้ครับ
    2.พี่ชายทำงานที่เกาหลีใต้ จะกลับประมาณ ต้นเดือน มิ.ย.55 คงจะไม่ทันกับภัยพิบัติที่กำลังจะเกิดขึ้นครับ เกาหลีใต้ก็จะโดนภัยพิบัติมากเช่นกันครับ
    3.ที่นิคมอุตสาหกรรม 304 อ.ศรีมหาโพธิ จ.ปราจีนบุรี ไม่ค่อยปลอดภัยครับเพราะยังอยู่ในรัศมีของมหาพายุครับ
    4.ที่วัดป่าผูผาชัน บ้านหนองป้อง ต.ตะขบ อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา วัดจะอยู่บนภูเขา ปลอดภัยครับ

คุณ buddhpunjat :- อ.บ่อพลอย จ.กาญจนบุรี เวลามีภัยพิบัติจะอยู่อาศัยได้ยากครับ จะมีทั้งแผ่นดินไหว น้ำท่วมและดินถล่ม แผ่นดินแยกครับ

คุณ Shadat :- ถ้าอยู่เหนือเขื่อนวชิราลงกรณ์ จะปลอดภัยจากน้ำ แต่จะต้องต่อสู้กับแผ่นดินไหว ดินถล่มและแผ่นดินแยก ขึ้นอยู่กับพื้นที่ตรงที่เราอยู่ บางที่จะกระทบรุนแรงมาก บางที่ก็จะกระทบไม่รุนแรงมากครับ

คุณ imttmi :- สำหรับเด็กนั้นหัดให้เขาทำจิตให้สงบ สอนให้เขานั่งสมาธิแล้วค่อยๆอธิบายให้เขาฟังว่าถ้าสมมติว่าเกิดเหตุแบบนั้นแบบนี้เขาต้องทำอย่างไร

คุณ rainbowflower :- ถ้าอยู่กรุงเทพจะไปเขาใหญ่ ไปทางปราจีนได้ครับ สะดวกเส้นทางไหน ไปเส้นทางนั้นเลยครับ

คุณ Noface :- อ. นาน้อย จ.น่าน ที่สูงตามภูเขา สามารถอยู่อาศัยได้ครับ แต่ต้องรับสภาพจากผลกระทบของแผ่นดินไหวครับ

คุณ ญา-ติ-กา :- เมื่อภัยพิบัติเกิดและกรุงเทพจะจมน้ำ ระบบราชการต่างๆส่วนกลางก็จะล่มสลายไปหมดครับ ถึงตอนนั้นคนที่เหลือก็สามารถอยู่กันได้โดยอาศัยความเกื้อกูล เอื้ออาทรต่อกัน ไม่มีใครอยากจะปกครองใครหรอกครับ ต้องใช้เวลาระยะนึงจึงจะสามารถตั้งระบบการปกครองขึ้นมาใหม่ โดยใช้หลักทางคุณธรรมและศีลธรรม ครับ

18. Jil

Jil สมาชิกใหม่

ขอเรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ดังนี้ค่ะ
    ๑.พื้นที่รอบวัดพระธาตุหนองบัว จ.อุบล น้ำจะท่วมสูงและท่วมนานแค่ไหน จะพออยู่กับโรคระบาดที่จะตามมาได้ไหมคะ เป็นห่วงผู้สูงอายุหลายท่านที่นั่นค่ะ
    ๒.จ.อุบล จะอยู่รอดจากภัยพิบัติอื่นหลังจากนั้นได้หรือไม่คะ
    ๓.หลังภัยพิบัติ พระพุทธศาสนาจะรุ่งเรืองที่จังหวัดไหนคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

19. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
  20. สติในธรรมะ

สติในธรรมะ Active Member

20 ธันวาคม 2011
    ขอเรียนถามต่อนะคะ ว่า อ.แม่สอดนั้น ไม่มีที่ไหนจะปลอดภัยเลยหรอคะ ส่วนตัวอยู่ใกล้ๆกับถนนสายเอเชีย แต่บ้านติดกับห้วยของหมู่บ้าน หลังบ้านเป็นวัด กลัวเหมือนกันว่าน้ำจะไหลมาเร็วและแรง เพราะปีที่แล้วท่วมวัด และเกือบมาถึงบ้าน ถ้าจะให้อพยพไปจังหวัดอื่นก็เกรงว่าจะไม่ทัน เพราะต้องข้ามเขาไปอีก หนีขึ้นดอยก็แผ่นดินไหว อยู่ข้างล่างก็น้ำท่วม อยากถามค่ะว่า แผ่นดินไหวนั้นจะรุนแรงมากไหม ช่วยแนะนำที่หลบภัยให้ชาวอ.แม่สอดด้วยค่ะ