การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ชาวพุทธต่างมีหน้าที่ไม่เหมือนกัน อยากรู้ว่าเกิดมามีหน้าที่อะไรไปหาอ่านเอง หวังว่าจะเข้าใจไม่มากก็น้อย

ส่วนเรื่องความสบาย คนทุกคนไม่ได้เกิดมาเพื่อความสบายเสวยแต่ความสุขไปวันๆ คนเราเกิดมาไม่ใช่แค่เกิดมาใช้กรรมและทำบุญ เกิดมาเพื่อสืบสานศาสนาให้ยั่งยืนยาวนาน และช่วยเหลือมวลมนุษย์ที่ยังตกอยู่ในกิเลส ทั้งๆที่กิเลสนั้นเป็นแค่สิ่งสมมุติ ทำให้ลุ่มหลง จนเป็นวัฏสงสาร

2. สิงหราชพล

สิงหราชพล เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ดังใหญ่แล้วลงเว็บ ดราม่าด้วยครับ

มีไฟล์คำทำนายจากคุณอาญาสิทธิ์ ลองอ่านกัน เพื่อหลายคนที่ขี้เกียจย้อนไปหาหน้า 36 ของกระทู้นี้ ยังรอวันฟ้าดับอยู่นะครับ วันนี้วันที่ 24 พฤษภาคม 2555

วันฟ้ามืด!! | ดราม่าเอยจงซับซ้อนยิ่งขึ้น

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  3. อภิเดช

อภิเดช เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2005
    พูดได้ดีครับ :cool:
    คนทำบุญไม่เห็นเดือนร้อนแต่คนไม่ได้ทำบุญกลับดิ้นพล่าน
    เค้าไม่ได้ไปขอเงินพวกสูทำบุญซะหน่อย
    ผมก็ร่วมทำบุญจำนวนหนึ่งครับ และก็ไม่ได้หวังจะได้สิ่งของด้วย
    อย่างน้อยเงินที่เราได้บริจาคก็มีส่วนร่วมในการสร้างพระพุทธรูป
    ซึ่งผมก็ไปดูมาแล้ว
    ก็เป็นธรรมดาครับคนไม่ชอบทำบุญทำกุศลก็มักจะพาลหาเรื่องคนอื่นไปทั่ว
    ซึ่งคนจำพวกนี้ไม่ค่อยเชื่อเรื่องบาปบุญหรือเวรกรรมซักเท่าไร ซึ่งดูได้จากที่เราอธิบายไปเค้าก็ไม่เข้าใจหรือรับไม่ได้ บุญไม่ทำกรรมเือกก่อ

4. pem

pem เป็นที่รู้จักกันดี

หากกระทู้นี้ปิดไป น่าจะทำให้คนมีกรรมน้อยลงหรือเปล่า
    เพราะคนที่คิดแล้วติดลบ...เริ่มจะมีมากขึ้น และพยายาม
    โน้มน้าวให้ผู้อื่นคิดผิดเหมือนตนเอง...มันเป็นกรรมนะครับ

5. นิติทอง

นิติทอง เป็นที่รู้จักกันดี

รอดไปก่อน เพื่อให้อย่างน้อยได้โสดาบันในชาตินี้ (เพราะหากมีภัยขนาดนั้นแต่รอด คงได้มีเวลาละสักกายฐิติ) แต่ถ้าไม่รอดก็คือไม่รอดไม่ได้ติดยึดอะไรนี่ บุญทำไปแล้ว

6. pem

หากผู้ไม่รู้กระทำผิด...แล้วผิดไหม? มันก็ต้องได้รับผลกรรม
    เพราะอวิชชาครอบงำ หากไม่รู้แล้วอย่ากระทำจะดีกว่าเพราะจะเป็นการ
    สร้างกรรมโดยไม่รู้ตัว

7. pem

ขนาดคนบ้าข้างถนน...ครูบาจารย์ท่านยังกำชับว่า
    อย่าไปปรามาสเขา หากเขาฝึกปฏิบัติแบบนั้น
    จะเป็นกรรมกับเรา

8. pem

อนุโมทนา สาธุกับผู้คิดดี ทำดี ผลก็ต้องออกมาดี สิ่งที่ผิดหู ผิดตา
    วางอุเบกขาด้วยเถิด ผลกรรมจะตามไปหาเอง สาธุ สาธุ สาธุ

9. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    อย่าไปใส่ใจเลยคับ เรื่องอะไรที่ไม่ใช่เรื่องของเรา ก็อย่าเก็บเอามาเป็นความทุกข์ในใจ ตั้งหน้าตั้งตาทำความดีเถิด ใช้ชีวิตอย่างมีสติ รอบครอบ ผมเชื่อว่ากฏแห่งกรรมสักวันต้องมีการสูญเสีย

10. ZincOxide

ZincOxide เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องในนี้ลงในเวบมาม่าไม่ใช่ปรากฏการณ์อะไรที่น่าแปลกใจนักหรอกครับ :) เล่นทะเลาะกันขนาดนี้

... เพราะที่นั่นเป็นแหล่งรวมประเด็นร้อนเอาไว้ถลุงอารมณ์เย้ยหยันของผู้นิยมเสพความขัดแย้งในสังคม ...

เมื่อก่อนเคยติดตามอ่านอยู่พักหนึ่ง ... ยิ่งติดตามยิ่งเห็นความจริงของพฤติกรรมสังคมออนไลน์ของไทย

อีกอย่างที่เลิกอ่านเพราะ เวบนี้มีอิทธิพลทางการเมืองวันอาทิตย์ และเคลือบแฝงอคติต่อสถาบัน

11. pem

...แต่มันก็เป็นกรรมนะครับ สำหรับเวปนี้ เพราะเป็นเวปแห่งธรรมะ มิใช่เหมือนเวปปกติทั่วไป ผู้ทำทำกรรมดี เขาทำกันจริงๆ จังๆ แต่คนที่ไม่ได้ทำมาต่อว่า ต่อขานกัน อืม หรือจะเป็นพวกมารที่มาทดสอบบารมีคุณอัญญาสิทธิ์กันแน่...

12. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น และจุดสิ้นสุด เหมือนกับ การเกิด ตั้งอยู่และดับไป อีกไม่นานทุกคนก็คงจะได้เห็นจุดนั้น

13. Noface

Noface Active Member

หากท่านใดสงสัย เชิญไปที่พุทธสถานพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ครับ คุณอัญญาสิทธิ์ อยู่ที่นั่น บางทีการที่ท่านได้ไป อาจจะได้ความกระจ่างในสิ่งที่ท่านสงสัย และ ทำไมคนที่เคยทำบุญที่นั่นถึงเชื่อมั่นในคุณอัญญาสิทธิ์นัก หากคุณต้องการจะหาความจริงคุณควรจะไปพิสูจน์ด้วยตัวคุณเองมากกว่านะครับ อย่ามัวมาเถียงกันไปเถียงกันมาเลย พยายามวางอุเบกขากันดีกว่านะครับ

14. อภิเดช

อภิเดช เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2005
    จริงๆคนที่มันสงสัยหรือมาก่อกวนก็มีไม่กี่คนหรอกครับ ดูชื่อก็รู้แล้วจากการสังเกตมาหลายกระทู้ สลับสับเปลี่ยนกันมา ถามเองตอบเอง บ้างก็สร้างสมาชิกใหม่แล้วมาโพส

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นสมาชิกเว็บนี้ แต่จริงๆมันตั้งใจมาป่วนครับ
    และที่สำคัญไม่ต้องไปอธิบายหลักธรรมหรือกรรมใดๆถึงคนพวกนี้ครับ
    เพราะเค้าจะไม่รับฟังเด็ดขาด แถมจะเอาเรื่องที่เราบอกกล่าวติเตียนไปคุยสนุกสนานกันเสียอีก

มันโพสมาเราก็เฉยๆครับทำเป็นหัวหลักหัวตอไปเดี๋ยวก็เบื่อไปเองเพราะไม่มีใครสนใจหรืออยากเล่นด้วย

15. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อืม ไม่เคยคิดเลยว่าจะได้ดังด้วย iseenew เป็นตัวเอกเลยนะครับ สิงหราชพลความลับแตกเลยครับ เคยเป็นสาวกเล็กๆ ท่านอัญเหมือนกัน :'(

16. Prophecy

1
  17. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ภัยพิบัติ
    กำลังกลั่นกรองคนออกเป็น 2 ฝ่ายให้ชัดเจน
    ใครกุศล ใครอกุศล เริ่มชัดเจนมากขึ้นๆทุกขณะ

18. Prophecy

1
    ตกลงคุณ Aunyasit คือผู้ที่โลกรอใช่ไหมครับ ท่านคือพระเจ้าจักรพรรดิ์ืที่โลกรอใช่ไหมครับ ที่ว่าเป็นเจ้าโลก โอ้..หรือว่าเป็นอัญญาสิทธิ์ ที่ลงมาเกิดจากเบื้องบนหนึ่งในสามร่มโพธิ์ศรีที่จะช่วยโลก

:z16

19. babypopmafia

babypopmafia Active Member

โดยส่วนตัวผมไม่ได้ติดใจอะไรนอกจาก สิ่งที่ท่านพูดไว้ว่าให้เตรียมตัว จนมันล่วงเลยวันเวลาดังกล่าวไปแล้ว ทุกอย่างก็ยังปกติไม่ได้มีอะไรที่ร้ายแรง ซึ่งท่านเองก็ยืนยันว่าไม่สามารถเลื่อนได้ แต่ตอนนี้วันที่24 แล้ว นี่ครับ ก็ยังปกติอยู่ แต่ผมก็ได้ใจนะครับที่ทุกยอ่างปกติอยู่ แต่อย่างที่บอก เพราะท่านเป้นคนบอกเองนี่ครับว่า จะเกิดขึ้น ไม่มีเลื่อน เลื่อนไม่ได้ แค่นั้นเอง อีกอย่างที่เพื่อนๆพี่ๆ หลายท่านที่มีข้อสงสัยเพราะ ท่านเงียบหายไป ไม่มีการโพสขึ้นมา ถ้ามีคำพูดโพสมาสักนิด สิ่งเหล่านี้ คำถามมากมายเหล่านี้ อาจจะน้อยลงก็ได้ครับ ผมขอยืนยันว่าเป็นกลางนะครับ ไม่เข้าข้างใคร อยู่ด้วยเหตุผลและความเป้นจริงกันไป ซึ่งผมเชื่อว่ามีพี่ๆหลายท่านก็คิดเช่นเดียวกัน แต่บางครั้งอาจจะสอบถามและสงสัย ซึ่งก้ไม่ผิดหรอกครับ แต่อาจจะใช้คำพูดที่ทำให้รู้สึกในด้านลบกัน ยังไงแล้วก็ว่ากันด้วยเหตุผลแล้วกันครับ โดยส่วนตัวฟังหูไว้หูครับ ไม่ถึงกับเชื่อ100% ฟังเป็นความรู้ ฟังเพื่อระวังตัว สุดท้ายคนเราถ้าจะตายก็ตายอยู๋ดีครับ ไม่ต้องคิดรายมากหรอกครับเนอะ

สุดท้ายนี้ ผมจะโดนว่าเปล่าไม่รู้ แต่ผมเชื่อว่าคนที่มีเมตตาและมองด้วยเหตุและผลคงเข้าใจครับ ส่วนพี่ๆที่สงสัยเรื่องเงิน ผมว่า ถ้าสิ่งที่ท่านสงสัยเป็นจริงก็คงปล่อยให้เป้นเรื่องเวรกรรมไปน่าจะดีกว่าแล้วสบายใจกว่า แต่ถ้าเงินที่ได้รับบริจาคไปนำไปเป็นประโยชน์ก็จะเป็นบุญกับทุกท่านรวมถึงท่านด้วย เรามาค่อยดูกันดีกว่าครับว่าจะเป้นอย่างไรต่อไปเนอะ ^^​

20. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี