การแยกปรมาณูละเอียดออกจากจิต

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เกวะละ, 24 กรกฎาคม 2016.

1. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    ไอที่ละเอียดกว่าปรมณูกว่ารูป สุขทุกข์ใช่ไหม
    ใครแยกออกจากจิตได้มั่ง

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ OK ครับ เป็นคนละ case กัน

3. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่เคยเห็นไอละเอียด เย็น สภาวะนั้นมีความสุขครับ แต่สภาวะปัจจุบันนี้ ถือเป็นเรื่องปรกติธรรมดาครับ

4. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    ผิดตกไม้โทไปน่ะครับ

ไอ้ที่ละเอียดกว่าปรมณูกว่ารูป สุขทุกข์ใช่ไหม
    ใครแยกออกจากจิตได้มั่ง :cool:

5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ถือโอกาสเล่าให้ฟังก็แล้วกันครับ

เมื่อหลายปีก่อน ผมนั่งสมาธิโดยใช้ฐาณที่ท้องน้อยใต้สะดือ ประมาณสองนิ้วมือ พอนั่งไปสักระยะหนึ่ง เห็นร่างกายตนเอง

แตกออก เป็นรอยแยกทั่วร่างกาย รอยแตก หรือรอยแยก จะมีลักษณะเหมือนแผ่นดินอีสาน ที่แล้งน้ำนั่นแหล่ะครับ แตกปริ

ไปตั้งแต่หัวจรดเท้า และมีไอสีขาวลักษณะเย็นจัด แผ่ทะลุ ออกมาตามรอยที่แตกแยกทั่วร่างกาย ประมาณนั้นครับ