ขอความช่วยเหลือทำยังไงดีคะ???

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย แสน303, 24 กันยายน 2010.

1. ปราบจราจล

ปราบจราจล เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าไช่เขาหรือเปล่าไช่ไหม:cool:

2. แสน303

แสน303 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    อย่าทะเลาะกันเลยนะคะ

ไม่อยากเป็นสาเหตุให้คนดีๆต้องมาทะเลาะกัน

ต่างคนต่างความเห็นต่างนิสัยต่างการแสดงออก

แต่มีเจตนาเดียวกันคือเจตนาดีที่จะเข้ามาช่วยไม่ใช่เหรอคะ

อโหสิกรรมแก่กันนะคะ

3. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไรคุณจะเข้าใจเสียทีว่าสิ่งที่คุณเห็นน่ะ มันไม่ได้เป็นอย่างคุณคิด ฉันไม่มีเจตนาจริงๆนะ โปรดอโหสิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกราบขออภัยกับทุกโพสของฉันที่ทำให้ทุกคนเกิดความรู้สึกที่ไม่ดี ต่อไปฉันจะไม่ทำแบบนี้อีก ฉันขอโทษๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(พูดไปหลายรอบก็ไม่มีใครเข้าใจ ธรรมะแบบไหนกัน? )

4. Kama-Manas

ขอบคุณท่าน จขกท.มากๆที่เข้าใจเรา เราไม่มีเจตนาร้ายแม้แต่นิดเดียว อ้อ..แล้วตอนนี้ท่านเป็นไงบ้างล่ะ ยังโดนผีอำอยู่อีกมั้ย? เล่าให้ฟังหน่อย

5. Kama-Manas

รู้ดีที่สุด...ไม่เคยมีวันไหน ที่ไม่รู้ตัว...(ไม่มีเจตนาจะเข้ามาตอบโต้ แต่อยากบอกให้เข้าใจว่า "ให้มองการกระทำของตัวเองเถอะ ให้มีสติรู้ตัวพร้อมในสิ่งที่ทำ รู้ว่ากำลังทำอะไร? คิดอะไร?ทำเพื่ออะไร? ถ้าท่านมัวแต่มองการกระทำของคนอื่น แล้วเมื่อไรท่านจะดูตัวเองได้ล่ะ?) พระพุทธองค์สอนอะไร?อยากรู้...

6. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ต้องขออโหสิกรรมจากคนที่เข้ามาอ่านด้วยเหมือนกัน ถ้าที่เขียนมาจะไปกระทบใจใคร ซึ่งมันก็เป็นบาปอย่างนึงแหละ ที่ทำให้คนเขาอ่านแล้วเกิดทุกข์

7. Kama-Manas

อยากถามท่าน"ปราบจลาจล"คุณเอาอะไรมาตัดสิน ว่าใครมีน้ำใจหรือไม่มีน้ำใจ คุณดูจากสิ่งใด เป็นประการสำคัญ? ฉันอยากรู้...(ฉันรู้สึกจากที่อ่านการโพสของคุณ รู้สึกว่าคุณจะมีอคติกับท่าน"ยูบิควิตัส" คุณรู้จักตัวตนของเธอเหรอ?) ฉันอยากเห็นสมาชิกของบอร์ดพลังจิต มีน้ำใจต่อกันให้มากกว่านี้ อโหสิให้กับความผิดพลาดของคนอื่น นั่นคือสิ่งที่ควรกระทำ ศึกษาธรรมะกันให้จริงเถอะ แล้วจะเกิดความเปลี่ยนแปลงของตัวเองที่ชัดเจน หากปากบอกว่า"ฉันนั้นธรรมะ" แต่ในชีวิตไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนไป ทุกอย่างเหมือนเดิม ควรหันมาทบทวนตัวเอง...จริงมั้ย?
    (หากคำพูดนี้ทำให้ท่านใดไม่พอใจ ต้องขออภัย แต่ฉันพูดความจริง)

8. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

บอกก่อนนะขอรับ ครับผม ผมจะไม่พูดพลาดพิงถึงบุคคลที่สาม

ไม่ต้องร้อนตัวนะครับ แต่เป็นการชื่นชม เป็นการส่วนตัวของผมเองนะครับผม

ผมขอชื่นชม ท่าน ปราบจราจล ท่านคือ ฮีโร่ ในดวงใจของผม

ท่านคือ The Hero สมดังชื่อ ปราบจราจล

ที่ชอบปราบพวกเหล่าทรชน เหล่าอันธพาลร้าย

ผมชอบท่านจริง.... ผม หมอกฤช ({) ฟันธง

9. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ผมก็เป็นคนหนึ่งรักฮีโร่ เชียร์ฮีโร่

เรารักฮีโร่:cool:

ฮีโร่สู้ๆๆchearr

โลกต้องการคุณ(kiss)

10. Kama-Manas

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ อยากจะถามว่าในขณะที่เราทำสมาธิ ถ้าเราจะเปิดเพลง(บรรเลง)เป็นเสียงนกร้อง เสียงน้ำตกฯลฯ อะไรประมาณนี้ เพื่อทำจิตให้สงบนิ่ง และดื่มด่ำกับธรรมชาติ ไม่ทราบว่าจะเป็นการผิดวิธีการทำสมาธิหรือเปล่า?(ปกติจะชอบฟังเสียงธรรมชาติ เพราะทำให้จิตสงบเร็ว เข้าสู่สมาธิได้ง่าย)

11. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010

ไม่ผิดครับ ยิ่งถูกกับจริต ทำให้จิตสงบไวก็ยิ่งดี บางคนชอบเงียบ บางคนชอบฟังธรรมไปด้วย บางคนชอบเปิดบทสวด ทิเบต หรืออะไรก็แล้วแต่ ไม่ผิดกติกาครับ

^^ แต่ผมยังไงก็ได้ ใครจะเปิดทีวี หรือซอยข้างบ้านจะเล่นดนตรีงานเลี้ยงเสียงสนั่นหวั่นไหว ผมก็นั่งได้ แต่ถ้าเลือกได้ ก็คงจะเลือกแบบมีเสียงธรรมชาติหรือเงียบ แต่ถ้าฟังธรรมก็ต้องฟังของครูอาจารย์ทีคุณธรรมสูงอย่างเช่น 1.หลวงตามหาบัว 2.พระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป 3.หลวงปู่พุทธะอิสระ
    เพราะเนื้่อธรรมจะทำให้จิตสงบแบบถึงใจและอัศจรรย์ใจเลยทีเดียว

ขอให้เจริญก้าวหน้าในการปฏิบัตินะครับ มีอะไรก็ถามไถ่กันได้ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายงูๆปลาๆ อาศัยขยันก็ทำ ขี้เกียจก็ทำ ซักวันคงถึงธรรม

12. Kama-Manas

คุณสามารถนั่งสมาธิได้ทั้งๆที่มีเสียงทีวี เสียงดนตรีได้นี่ แสดงว่าคุณคงจะไม่ธรรมดาแล้ว คุณปฎิบัติถึงขั้นไหนแล้วล่ะ ฉันก็ชอบฟังธรรมของหลวงปู่พุทธอิสระเหมือนกัน ท่านเทศน์ได้ตรงและเข้าใจง่ายดี มีหลายครูอาจารย์ที่ฉันชอบนะ ส่วนมากจะแนวๆหลวงปู่พุทธอิสระ ฉันชอบอะไรที่มันง่ายๆและตรงๆไม่เยิ่นเย้อ ฉันว่าคุณคล้ายเพื่อนฉันมาก สอนคล้ายๆกันเลย ขอบคุณมากที่แนะนำ หากมีอะไรสงสัยฉันค่อยเข้ามาถามคุณที่นี่...

13. 5314786

^^ ผมเป็นคนธรรมดาครับ ยังเดินดิน กิน ถ่าย และทุกข์อยู่ ถามว่าผมขั้นไหน ขอตอบว่า ผมยังขั้นไม่เอาไหนอยู่เลยครับ ถ้าถามมายินดีตอบเสมอครับ

14. Kama-Manas

ท่าทางคุณจะเป็นคนถ่อมตัวนะ คนมีดีมักถ่อมตัว ดีแล้ว! ที่คุณเป็นคนแบบนี้ ฉันจะได้กล้าคุยหน่อย ขอถามคุณอีกอย่าง คุณรู้จัก"หลวงปู่มหาบุญดิน"มั้ย? อยากจะทราบประวัติท่านน่ะ คุณน่าจะรู้จัก เพราะดูคุณเป็นคนธรรมะธัมโมดี อ้อ...แล้วคุณฝึกกสิณด้วยมั้ย? ฉันเห็นส่วนใหญ่เค้ามักฝึกกสิณกัน...

15. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

ดราม่า ทุกที่ไม่ว่ากระทู้ไหน....น่าเห็นใจคนที่ เข้ามาหาความรู้จริงๆ เฮ้อ ไม่เป็นไร หยวนๆ....ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยที่ผิดวัตถุประสงค์ของกระทู้ ครับ

16. แสน303

แสน303 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    คือตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดน่ะค่ะ
    ตั้งแต่วันนั้นยังไม่ได้กลับไปที่บ้านหลังนั้น
    อีกไม่เกิน2อาทิตย์จะกลับค่ะ
    ผลเป็นยังไงจะมาบอกให้ทุกคนทราบแน่นอนค่ะ

17. 5314786

หลวงปู่มหาบุญดิน ไม่รู้จักอะครับ เพิ่งเคยได้ยินด้วย ท่านยังอยู่มั้ยครับ

พระที่ผมรู้จักและเคยได้พบด้วยตัวเอง
    1 หลวงตามหาบัว
    2 พระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป
    3 หลวงปู่ บุญฤทธิ์
    4 หลวงปู่ท่อน
    5 หลวงปู่ลี
    6 หลวงปู่สังฆ์ วัดป่าอาจารย์ตื้อ
    7 หลวงปู่พุทธะอิสระ

แต่ที่ผมเคารพสุดหัวใจแต่ไม่เคยได้พบก็มี
    หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในหลวงของเรา

กสิณ ไม่ได้ฝึกครับ ฝึกแต่ อานาปานสติ ครับ

18. Kama-Manas

ถ้าท่านกลับมาจากต่างจังหวัด อย่าลืมแวะเข้ามานะ เรามีอะไรจะให้ ตอนนี้ไม่ค่อยมีใครเข้าใจเราหรอก ส่วนใหญ่จะมองว่าเรานั้นไม่มีน้ำใจ แต่ถ้าท่านรู้จักตัวจริงของเรานะ ท่านจะรู้เลยว่าเราเป็นคนน่ารักมากๆ เรากล้าชมตัวเองเลยนะ เรามั่นใจ เราอยากเป็นเพื่อนกับท่าน เราว่าท่านเป็นคนน่ารักนะ(เดี๋ยวเราจะPMเบอร์โทรฯไปให้นะ)

19. Kama-Manas

เราอ่านข้อความของท่านแล้ว รู้สึกประทับใจในสิ่งที่ท่านเป็น เรารู้สึกถูกชะตาแบบบอกไม่ถูก ท่านเป็นคนดี พูดจาเพราะ สุภาพ น่าคบเรามีหนังสือของหลวงปู่ดู่ อยู่เล่มนึง (มีเพื่อนธรรมให้เรามาน่ะ)เราอ่านจบแล้ว เราจะมอบให้ท่าน ท่านจะรับไว้ไหม?

20. Kama-Manas

กระทู้นี้มีมวยเหรอคับ? เห็นเชียร์กันจัง ใครคือ"ฮีโร"เหรอคับ ผมอยากรู้จัก ผมชอบคุยกับคนเก่งอ่ะคับ เพราะมันจะทำให้ผมฉลาดขึ้น ช่วยแนะนำด้วยนะคับผม...
    :cool: :cool: