ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ค่อยได้เข้าไปครับพี่สาม เข้าไปแล้วเกิดกิเลสมากๆๆๆๆ ช่วงนี้ ทุนทรัพย์ต้องใช้รัดกุมครับ 55 ยังเก็บของหลวงพ่อได้ไม่เยอะครับ ชองที่อยากได้ ก็พวกปลัดขิก(อยากได้สุดๆ) ลูกอมยุคต้น พระพิมพ์วัดพลับ ของหลวงพ่อนี่หายากจริงๆอ่าพี่สามเชื่อแร้วๆๆ พี่สามบุกเก่งจัง กระสุนเยอะ แถมเป็นเสือปืนไวอีกต่างหาก แหวกม่านพี่ไวจัง อิอิ ส่วนผ้ายันต์ม้าถ้าพี่สามไม่ซีเรียสก็ โอเคนะครับพี่ ความเห็นส่วนตัวนะครับพี่ ผ้ายันต์พิมพ์สองชื่อเล่นกันสองหมื่นกว่าบาท ผ้ายันต์เขียนมือหมึกสักยุคต้นแถมเป็นผืนดาราเคยลงหนังสือขายทั่วประเทศมาแล้ว เปิดราคาหมื่นกว่าต่อรองได้ มันดูขัดแย้งกับความหายากหรือความนิยมที่เราๆท่านๆทั้งหลายส่วนใหญ่ไม่ว่าวัตถุมงคลอะไรก็ตามก็อยากจะได้แบบที่เขียนมือ ที่มีรอยจาร สิ่งเหล่านี้มันจะมีค่าทางใจบวกกับความหายากเข้าไปอีก งานนี้ทำเอางงครับ.............ผืนเขียนมือยุคสุดท้านตอนนี้ในพื้นที่ เล่นหากัน สาม-สี่หมื่นบาท เลยนะครับ ส่วนร้านที่ได้รับความเชื่อถือเขียนมือยุคสุดท้ายเค้าไม่เห็นเปิดขายกันเลย สงสัย เปิดราคามา คงราคา ช๊อกๆๆๆๆ อิอิ

2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    สงสัยกลับบ้านไปต้อง ตามเก็บลูกอมหลวงพ่อสงวน อีก 2-3 ลูกมาซะแล้ว อิอิ

ตามหา ลีลา กับพ่อทรงไก่ ล้อพิมพ์หมลวงพ่อปานอยู่ ห้าๆ

ราคาแพงน่าดูชมเลยครับพี่

3. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    พี่เบบี้ จะหาไปไหนเย๊อะแย๊ะครับ อิอิ

ลูกเดียวก้อแกว่งได้หลายสิบปีแร๊ะ ^^

หลังๆประสบการณ์ลูกอมหลวงพ่อชักหนาหูมากมาย เจ้าของคนที่ใช้ นอนนอกบ้านไปหลายรายแร๊ะ ฮ่าๆๆๆ

,,

แหมๆๆ น้องต้นบอกไม่เข้า ยังอุตส่าห์รู้ว่าผมสอยแหวกม่านริ้วมาแล้ว หุหุหุ

เปนจังหวะน่ะครับ บ้างคนมีเงิน รอของตั้ง 2-3 เดือน ผมอธิษฐานขอหลวงพ่อตรงๆเลยครับว่า ขอให้ได้องค์นี้และตอนที่มีเงิน

ปรากฎ ตอนโทรไปถาม ของเข้าพอดี แถมเนื้อดำด้วย เลยรีบนิมนต์มาบัดเด๋วนั้นเลยครับ ชักช้าไม่ได้ อิอิ

ครับ ราคาผ้ายันต์ที่ทราบมา ตัวจริงก้ออยู่ประมาณนี้แหละครับ เปลี่ยนมือกันสูงมาก

4. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    สมเด็จหลังรูปหลวงพ่อสงวน องค์นี้ ดีไหมครับ ถ้าแขวน
    แท้และทันหลวงพ่อสงวนปลุกเสกไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  5. apivat43@hotmail.com

apivat43@hotmail.com Active Member

11 มิถุนายน 2009
    สุดๆเลยครับ

6. apivat43@hotmail.com

apivat43@hotmail.com Active Member

11 มิถุนายน 2009
    ถ้าทันหลวงปู่และหลวงปู่ปุกเสกเองนะครับแขวนเลยครับดีที่สุด

7. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    เช็คกะสายตรงเเล้วครับ หนูกะเเมว ลพ สนิท ไม่ดีเพราะรอยจารไม่ได้ อยากให้สมาชิกระวังไว้ครับ ออกมาเยอะเหลือเกิน สวนจตุจักร ร้านเเกะหินอ่อน มีขายบาน หนู นก เต่า เเมว

8. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

พระองค์นี้เป็นพระแท้ แต่หลวงพ่อสงวนไม่ได้สร้างครับ ,,

เปนของหลวงตาปิ่น วัดโพธิ์นฤมิตรเป็นผู้สร้าง พระรุ่นนี้เป็นรุ่นที่ระลึกงานฝังลูกนิมิตรวัดโพธิ์นฤมิตร

ส่วนรูปที่ด้านหลังที่ติดภาพหลวงพ่อสงวน เพราะหลวงตาปิ่นเรียนวิชาเขียนและลบผงกับหลวงพ่อสงวน ท่านจึงเคารพและศรัทธาหลวงพ่อสงวนมาก

ดังนั้นเวลาหลวงตาปิ่นท่านสร้างพระกี่รุ่นต่อกี่รุ่น ท่านก้อเอารูปหลวงพ่อสงวนติดด้านหลังพระทั้งหมดทุกรุ่นครับ

อีกอย่างคือพระรุ่นนี้หลวงตาปิ่นท่านไปจ้างโรงงานทำครับ ไม่ได้ทำมือ จำนวนเป็นหมื่นๆองค์เพื่อจะเอามาแจกญาติโยมที่มาทำบุญครับ...

แต่พระรุ่นนี้เคยมีประสบการณ์นะครับ เคยมีคนเอาไปลองยิง ปรากฎว่ายิงไม่ออก จะด้วยอิทธิฤทธขององค์พระ หรือรูปหลวงพ่อสงวนที่ติดอยู่ด้านหลังรึป่าวก้อไม่ทราบได้ครับ

บางท่านบอกว่า แค่รูปหลวงพ่อสงวนใบเดียวก้อไปเที่ยวได้ทั่วโลก สบายใจหายห่วงครับ

ขอบคุณข้อมูลจากพี่ยุทธหัตถีครับผม

9. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
  10. แอนตี้ ญ สวมเขา

เปนคำถามสั้นๆแต่ได้ใจความมากๆเลยครับ ,,

งั้นตอบสั้นๆ หลวงพ่อเสกผงอิทธิเจครั้งเดียวแล้วค่อยกดพิมพ์พระ ดังนั้นจึงดีทุกรุ่นครับ

แหม ถ้าตอบแบบนี้อาจจะไม่ค่อยถูกใจวัยรุ่น ^^ ขอสรุปให้เข้าใจง่ายๆตามนี้นะครับ

ถ้าสายฮาร์ดคอร์ชอบพระยุคทุ่งแฝกครับ ขึ้นชื่อในความ เร็วและแรง มวลสารครบถ้วนสมบูรณ์ที่สุดเพราะท่านหามวลสาร ว่านยาและแร่ต่างๆด้วยตัวเอง โดยเริ่มทำพระเมื่อปี 2510-2512 ก่อนจะย้ายมาจำพรรษาที่วัดไผ่พันมือ พิมพ์นิยมสุดมี 2 พิมพ์คือ

1.แหวกม่านโบราณหรือเรียกอีกชื่อ แหวกม่านริ้ว

2.สมเด็จประธาน 5 ชั้น

พระยุคนี้นิยมเนื้อดำมาเปนอับดับแรก รองลงมาคือเนื้อน้ำตาลครับ พุทธคุณร้อนแรงสุดๆถึงขนาดมีคนกล่าวว่า "แม้ผู้หญิงอย่างว่าแก่ๆยังหาผัวได้"

แต่คนส่วนใหญ่นิยมเนื้อมาตราฐานวัดไผ่พันมือครับ ด้านมวลสารไม่จัดเท่ายุคทุ่งแฝก เพราะหลวงพ่อท่านย้ายมาอย่างปัจจุบันทันด่วน มวลสารบ้างอย่างจึงไม่ได้นำติดมาด้วย

ดังนั้นยุคนี้จึงแก่ผงอิทธิเจเปนหลัก พิมพ์นิยม มี 2 พิมพ์เช่นกันคือ

1.แหวกม่านใหญ่

2.พระพิมพ์ขุนแผนปลัดทวี

ในที่นี้แนะนำให้หา พระคะแนน มาใช้ก้อพอครับ ราคายังถูก 800-1000 บาท แต่พุทธคุณเท่ากันทุกประการครับผม

11. แอนตี้ ญ สวมเขา

ดีครับพี่จิน เข้ามาไม่เคยเจอพี่เลยวุ้ย หุหุ ,,

ภาพดิสเพลพี่จินนี่เหนแล้วอิจฉาตาร้อนดีเจงๆ ^^

12. Jin

ฮี่ๆๆ
    สวัสดีครับพี่สาม มีอะไรมาโชว์บ้างเอ่ยยย
    ผมได้ตะโพนหลวงพ่อภักตร์มาตั้งสองอัน ไปเที่ยว the resort วันต่อมาเพื่อนๆหักคอเช่าไปทั้งสองอันเลยอ่ะ
    confirm ใช้ดีจริงๆ

13. แอนตี้ ญ สวมเขา

อิอิ เชื่อค้าบบบบ เหนผลงานจากสาวในรูปพี่จินก้อรุแล้วครับว่าใช้ดี ฮ่าๆๆๆ ,,

ช่วงนี้บ้าหลวงพ่อสงวนครับพี่จิน มันส์แฮะ เสียดายรุจักช้าไป 3-4 ปีอ่ะ

ของหายเข้ารังหมด - -"

14. Jin

คับพี่สาม ของพ่อสงวนสามปีที่เเล้วดังมากๆๆ โอ๊ค พานทองเเท้ เหมาลูกอมไปกระบะนึง เเต่ เก๊หมดเลย ตอนนั้นลูกอมเก๊ออกมาเยอะมากๆๆ ก็เลยเงียบบบไป
    เพื่อนรุ่นลุงผม เอาไปใช้กะนางเอกช่องนึง เเกว่งๆ ปั๊บ คุณพระช่วย..เรียบร้อยโรงเรียนเขมรเพราะ ลุงเเกทั้งดำ เตี้ย หัวเถิก หน้าตาออกศิลป์บายน ไม่อยากจะเชื่ออ ห่ะๆ น่าเอาเรื่องนี้ไปลงรายการ จ้อจี้

15. แอนตี้ ญ สวมเขา

จิงดิครับ ไม่เคยรุเลยนะเนี้ยว่าท่านดังมานานแล้ว ,,

ละใครหนอไปลวงคองูเห่าแบบนั้นกับเสี่ยโอ๊ตเค้าน่ะ หุหุ

แหมประสบการณ์แกว่งๆของพี่จินนี่สุดยอดเลยแฮะ แต่เตือนสำหรับคนที่อ่านแล้วอยากทำบ้างนะครับว่า หลวงพ่อท่านแช่งไว้แรงมาก

ผลสำเร็จมีมาเย๊อะก้อจริง แต่ผลที่ตามมาจากการผิดลูกผิดเมียเค้าเนี้ยก้อเย๊อะไม่แพ้กันเน้อ

16. Jin

ครับพี่สาม ลุงคนนี้ตั้งเเต่นั้นเเกก็รับกรรมอ่ะครับ เห็นกันจะๆ ไม่อยากจะพูดซ้ำเติมเเก เพราะเเกมาเล่าว่าเเกว่งบ่อยเหลือเกิน ถ้าบอกชื่อนี่อ๋อเเน่นอน

ดังมาสามปีก่อนจนเซียนใหญ่ในเวปยูโดนไปหลายเเสนอ่ะครับ เลยเงียบบฉี่

17. boatboat249

boatboat249 Active Member

สมเด็จบางขุนพรหม เจดีย์เล็ก

รบกวนพี่ๆช่วยดูสมเด็จองค์นี้ให้หน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. boatboat249

boatboat249 Active Member

ไม่แน่ใจว่าถามในกระทู้นี้ได้หรือเปล่า
    พอดีมีโอกาสเข้ามาชม เห็นมีแต่พระสวยๆ เลยอยากถามของตัวเองบ้าง

ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ถ้าผิดมารยา

19. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    เพิ่งได้เข้ามาชมในกระทู้นี้
    มีแต่พระสวยๆทั้งนั้นเลย โมทนาสาธุครับ

20. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ไม่ใช่สมเด็จบางขุนพรหม กรุเจดีย์เล็ก

ผมยังไม่ค่อยชอบคราบกรุด้านหลัง..

ถ้าเป็นไปได้กรุณาถอดจากกรอบถ่ายใหม่ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

จะสะดวกในการพิจารณามากกว่านี้ครับ