ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณมากครับคุณ แอนตี้ ไม่ต้องเกลงใจครับ วิจารย์ได้เต็มที่ครับ ที่นำมาให้ดูนี่ผมคัดมาแล้วแต่ก็ไม่มีความมั่นใจครับ ดังนั้นจึงอยากให้ช่วยพิจารณาและวิจารย์ ของที่ผมจับมาทั้งหมด ทั้งดีทั้งเก้ ผมก็ยังเก็บไว้ไม่เคยขายออกหรือแบ่งออกเลย(กลัวแบ่งแท้ออกเหลือแต่เก้) ตอนนี้ก็เบาลงแล้วครับ เพราะรวมยอดเงินดูต้องถึงกลับสดุ้งโหยงเลยทีเดียว ของที่ผมคัดไว้ก็มากพอสมควร

2. vptech

ก็จะให้ผมตัดใจแบ่งออกได้อย่างไร ก็ดูอย่างประคำมือ(เส้นผ่าศูนย์กลาง3นิ้ว) ดูกันสามคนตีสามวัด มือใหม่อย่างผมเลยต้องเก็บอย่างเดียว DSCF2002.jpg

3. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    .
    .

๕๕๕๕๕๕๕๕ เปนเช่นนั้นแหละคับ

ธรรมชาติของเครื่องราง จิงๆนักเล่นรุ่นเก่าเค้าดูรักเก่า แห้งสนิท ก้อเล่นแร้วคับ

สำคัญเล่นของพวกนี้ ใจต้องหนักแน่น เครื่องรางไม่มีตำหนิ มีแต่เอกลักษณ์ให้พิจารณา

ดังนั้น นักเล่นรุ่นเก่าจะให้ความสำคัญกับที่มามากกว่า เช่นตกทอดมาตั้งกะรุ่นทวด ปู่ พ่อ ลูก ประมาณนั้น

อย่าคิดมากคับ แค่แท้ก้อสบายใจได้ พระเกจิยุคเก่าเก่งกันทุกรูป ใช้ได้สบายใจ

ขอเดาว่า ประคำนี่ 1 ในนั้นต้องตีเปน ล.ป.เพิ่ม ด้วยป่ะคับ อิอิ

4. vptech

ใช่หนึ่งในนั้มี ลป.เพิ่ม จริงๆสุดยอดยังไงคุณก็เก่งกว่าผม เอแล้วอาจารย์ Jin & visutto ไม่ช่วยวิจารย์หน่อยหรือครับ ผมจะได้ขนมาให้ช่วยดูหน่อย หรือมีผู้เชี่ยวชาญผ่านมาก็ช่วยวิจารย์ก็ได้นะครับผมไม่ถือครับก็บอกแล้วไงว่า โดนของเก้จนชินแล้วครับ อ้อนี่ก็มีสันมีดมาให้ดูอีกอัน เปิดดูไฟล์ 472814

5. vptech

ขอโทษทีส่งแล้วรูปภาพไม่ไปเลยแถมปิดตาเขาควายเผือกอีกรูปนึง DSCF2060 (Large).jpg

DSCF2072 (Large).jpg

6. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดไม้ไผ่สายนครปฐม แท้แน่นอน
    แต่ไม่ใช่หลวงพ่อจ้อย วัดบางช้างเหนือ เพราะลายมือไม่เหมือน
    ประคำมือสายเหนือ ดูจากเอกลักษณ์ เช่น เม็ดประคำและเชือก
    น่าจะเป็นครูบาวัง หรือไม่ก็ครูบาชุ่ม ไม่ผิดจากนี้

7. vptech

ขอบคุณมากครับคุณ visutto สุดยอดจริงๆครับ ว่างๆต้องขอการชี้แนะให้มากๆหน่อย ตอนนี้ผมแทบไม่กล้าแกละจากถุงเลย ขนาดเอาออกมาแค่ถ่ายรูป ผงยายังหลุดรุ่ยตั้งมาก ลองช่วยดูลิงตัวนี้ให้หน่อยซิครับ DSCF1950.jpg

8. visutto

ลิงหลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว
    แต่ลักษณะการแกะยังไม่ถูกต้อง
    เนื้อไม้ผมแนะนำอย่าเพิ่งเช่าสะสมครับ
    ในจำนวนเครื่องรางของขลังยากที่สุดแล้ว
    เพื่อนเคยมีปลัดหลวงปู่ทิมเลี่ยมเงินปิดโค๊ดเลข 3 ที่ด้านก้นท้าย
    ให้ใครๆ ดู ตีเป็นหลวงพ่อเหลือ
    ทั้งที่หลวงปู่ทิมเป็นศิษย์ไปขอเรียนวิชากับหลวงพ่อเหลือ
    แต่พอแกะเลี่ยมเงินออกหงายท้องเป็นแถวเจอโค๊ด เลข 3
    ถึงได้บอกว่า ไม้นั้นมีลักษณะเก่าง่าย
    ใช้ไปนานๆ เสี้ยนไม้หายยางไม้หมด เข้าสูตรตีเป็นปลัดหลวงพ่อเหลือ

9. visutto

ตะกรุดในตำนาน

ตะกรุดในตำนาน
    สำหรับของแท้แทบมีแต่ในรูป
    ไม่กล้าอวดกลัวถูกขอแบ่ง ตื้อ
    มีเงินก็หาไม่ได้
    เป็นตะกรุดหลวงพ่อที่ราคารูปหล่อของท่านแพงที่สุดในโลก

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับตะกรุดหลวงพ่อเงินไม่ได้มีไว้ครอบครองแค่เห็นก็เป็นบุญตาแล้วครับ

11. vptech

ขอบคุณมากครับคุณ visutto ขอย้อนนิดครับนิดครับ ขออธิบายนิดครับผมถ่ายภาพไม่เก่ง ภาพที่ถ่ายออกมาไกล้เคียงแต่ก้ไม่สมจริงเท่าไร และที่สำคัญขาดคำอธิบายประกอปภาพ(เป็นคำตำหนิจากเพื่อน) ชุดแรกกระตุดสองดอก ดอกแรกยาว4.5"กว้าง 1.5ซม. ใส้ในเป็นตะกั่ว ดอกที่สองสองยาว 2.5" กว้าง 1.8 ซม,ใส้ในเป็นผงสีขาวและด้าย(ขออธิบายเพิ่ม) และกระตุดดอกหลังนี้ ยาว 4.5ซม, กว้าง 2 ซม,เป็นทองแดง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ DSCF1990.jpg

12. vptech

ขออนุญาติย้อนหลังนิดครับ ลิงตัวนี้ผมจับมานานแล้วครัย และที่คุณ visutto พูดถึงรายละเอียดผมยอมรับดัวยใจ เป็นคำพูดที่จริงใจและมีค่า (คนที่ไม่รักหรือไม่สนิดจะไม่พูดตรงแบบนี้) ขอขอบคุณมากครับ ขอพูดด้วยความจริงใจ "ถ้ามีโอกาศผ่านมาแถบลพบุรีผมขออนุญาติเลี้ยงข้าวสักมื้อ"

13. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    พี่ครับ ถ้าเป็นลิงหรือองคต ผมชอบเนื้อไม้จัดๆ สีเข้มๆ ไม่มีรอยเสี้ยนใหญ่ๆให้เห็น เเบบนั้นดูง่ายดีสำหรับตัวผมอ่ะครับ

ยังไงลองลดขนาดภาพได้ไหมครับ ภาพใหญ่มันดูยากอ่ะครับ

14. vptech

สวัสดีครับคุณ Jin ลิงตัวนี้มีคนที่ไม่ชอบแบบตุณ visutto เสียส่วนใหญ ก็อย่าที่ผมบอก ของแท้หรือของเก้ผมยังไม่เคยปล่อยเลย ได้ข่าวว่าพักหลังนี้คุณ Jin จะมุ่งไปทางพระเครื่องมากกว่าเครื่องราง งั้นช่วยดูพระกริ่งองค์นี้ให้หน่อยครับ เนื้อและความเก่าถึงขั้นเลยครับ ที่ใต้ฐานอุตด้วยชันโรง แบบหลวงปู่เอี่ยมวัดหนัง แต่ตอนนี้ยังไม่มีคนระบุว่าเป็นพระจากที่ไหน คุณJinเห็นของมามากอาจจะรู้ก็ได้ หรือท่านอื่นที่รู้ช่วยบอกด้วยนะครับ DSCF1950 (WinCE).jpg

DSCF1951 (WinCE).jpg

DSCF1952 (WinCE).jpg

DSCF1953 (WinCE).jpg

DSCF1965 (Medium).jpg

DSCF1966 (Medium).jpg

DSCF1967 (Medium).jpg

DSCF1971 (Medium).jpg

15. vptech

มีดดาบนี้เป็นของอดีตกำนันแถวนครสวรรค์ โค๊ดทุกอย่างตามแบบฉบับของหลวงพ่อเดิมเลย เฝ้าบ้านสุดยอดเลยครับมีประสบการณ์ DSCF2058 (Medium).jpg

DSCF2059 (Medium).jpg

DSCF2060 (Medium).jpg

DSCF2061 (Medium).jpg

DSCF2062 (Medium).jpg

DSCF2068 (Medium).jpg

DSCF2069 (Medium).jpg หลายครั้ง รูปอาจจะไม่ชัดพรุ่งนี้กลับจากกรุงเทพฯจะถ่ายให้ดูใหม่ครับ

16. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    วะว่ะวะว้าววววว ที่สุดของที่สุดเรยคับพี่ visutto ครบสูตรตามตำรา

แหมนานๆเหน สักดอก เลือลมมันสูบฉีดจิงๆ

พ้มขออนุญาติร่วมแจมข้อมูลกับพี่ละกันนะคับ

คนส่วนใหญ่มักจะมองไปที่พระเครื่องของท่านซึ่งได้รับความนิยมอย่างมาก

เเต่ความเป็นจริงเเล้ว สิ่งที่ล้ำค่ามากที่สุดของท่านสิ่งหนึ่งนั้นคือตะกรุดครับ

ผู้ที่มีตะกรุดของท่านต่างหวงเเหนยิ่งนัก ท่านผู้รู้เคยเล่าให้ฟังว่า การลงตะกรุด

ของหลวงพ่อเงินนั้นท่านลงตามเเบบโบราณจารย์อย่างเคร่งครัด เช่น การลง

ตะกรุดหนึ่งเเผ่นก็จะดูฤกษ์หนึ่งครั้ง ลงตะกรุดสองเเผ่นก็ดูฤกษ์สองครั้ง สมมติ

มีฤกษ์วันละครั้ง ก็เท่ากับว่าทำตะกรุดสองชั้นใช้เวลาสองวัน ทำสามชั้นก็สาม

วัน จะเห็นได้ว่าท่านพิถีพิถันมาก เเต่ตะกรุดหนึ่งชั้นของหลวงพ่อเงินจะไม่ค่อย

นิยมเพราะหาข้อยุติยาก

ลักษณะของตะกรุด หลวงพ่อเงินท่านจะสร้างคล้ายๆ ของ หลวงพ่อโพธิ์เลย คือ
    เป็นตะกรุดที่ทำจากแผ่นตะกั่ว นำมาม้วนเสร็จก็ใส่แกนกลางด้วยตะกรุดอีกดอกหนึ่ง
    ตะกรุดของหลวงพ่อเงิน จะต่างจาก หลวงพ่อโพธิ์ ซึ่งแยกกันได้ชัดเจนก็คือ ตะกรุดที่ทำเป็นไส้แกนกลางนั้น หลวงพ่อโพธิ์ท่านจะใช้แต่ตะกรุดที่ทำจากเนื้อทองแดงเท่านั้น
    สอดใส่ไว้เฉยๆ แต่ตะกรุดของ หลวงพ่อเงินนั้น แกนกลางที่ใส่ท่านจะใช้แผ่นทองแดง แล้วรีดตะกรุดที่ใช้เป็นแกนกลาง
    กับตะกรุดปลอกนอกที่เป็นตะกั่ว ให้แนบเป็นเนื้อเดียวกันทั้ง ๒ ดอก ส่วนหลวงพ่อโพธิ์ตะกรุดแกนกลางจะใส่เอาไว้เฉย ๆ ไม่รีดให้เป็นเนื้อเดียวกัน
    เจตนาของหลวงพ่อเงินท่านคงจะให้ผู้ใช้ภายหน้าแยกกันออกชัดเจน ว่าตะกรุดดอกนี้เป็นของอาจารย์องค์ไหนสร้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2008
  17. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    เคยมีอยู่ดอกครับ ของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน เเต่ถวายให้ หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน ไปเเล้ว ลูกศิษย์ท่านลองไปขอดูได้ครับ ดอกนั้นสวยสมบูรณ์มากๆ

18. visutto

ตะกรุดหน้าผากหลวงปู่บุญ

ขี้เกียจถ่ายรูปเอารูปเดิมตอนประมูลได้ในราคาหกพันบาท
    มาลงให้ดูตามสัญญาครับ คุณแอนตี้ญสวมเขา

19. visutto

ตะกรุดหลวงพ่อปาน บางเหี้ย

จับจากเซียนใหญ่เมืองกาญจน์ ดูง่ายมาก
    ราคา 4000.-

20. visutto

นี่ก็เช่นกันราคาเยาวชน

จับมาจากเซียนใหญ่เมืองกาญจน์มา
    ลูกกลอง สัณนิฐานเป็นหลวงปู่ยิ้ม หนองบัว รึไม่ก็วัดหนัง
    ราคา 3000.-
    ลูกประคำหลวงปู่ยิ้ม ราคา 1000.-