ขอปรึกษาผู้รู้ วิธีปล่อยวางจิตใจให้เลิกคิดแค้นอาฆาตพยาบาท

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย imam, 7 ตุลาคม 2009.

1. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    เท่าที่ผมอ่านๆดูเเล้วนะครับ คุณน่าจะโดนผู้ชายหลอก มาคบใช่ไหมครับผมก็เข้าใจดีว่ามันรู้สึกอย่างไร ผมก็เคยมีเพื่อนผู้หญิง ก็เรื่องก็เเนวๆนี่เเหละคับผม มันมาจีบเพื่อนผมเเละคบกันได้สักพักอยู่ดีๆก็กลับไปคืนดีกับคนเก่า เเละเพื่อนผมก็โดน กระหน่ำจะไอ้ฝ่ายชาย เเละไอ้ฝ่ายหญิง เเต่ไอ้เพื่อนผมมัน ดัน ท้อง นะครับเพื่อนผมมันมาหาผมที่บ้าน มาปรึกษา โทรไปก็เเล้ว ไปหาที่ห้องไอ้ 2 คนนั้นก็เเล้ว มันไปเชื่อเเละไม่ยอมรับ เพื่อนผมมันจะไปทำเเท้ง ผมก็ห้ามมัน 55 ตอนหลังผมก็ ควง ปืน ไปหาที่ห้องมันเเละเอาเพื่อนผมไปด้วย เเละผลตรวจ ไปถึงห้อง เรียกมันทั้ง2คนออกมา เเละผมก็เอาปืนไปจ่อที่หัวผู้ชาย เเละบอกว่า

มึงทำเพื่อนกูท้องมึงต้องรับผิดชอบ เเละยัดผลตรวจใส่มือมัน ดู5555555สะใจ มันนี่หน้า ซีดเลยทั้งคู่เลย เเละผมก็เรียกร้องให้เอาพ่อเเม่ เขามารับรู้ ในคือนั้นพ่อเเม่ของฝ่ายชายก็มาพอมาเเล้ว55ผมก็ต้องเก็บปืน เพื่อไม่ให้หน้าเกลียด ผมก็คุยกับพ่อเเม่ เขาทุกๆคนมาเจอหน้า กันเเละคุยอย่างเปิดอก เลย สรุปคือทางนั้น เขาบอกว่า ถ้าเด็ก ออกมาเมื่อไรเขาจะรับผิดชอบทุกๆอย่าง ทั้งเรื่อง เงินด้วย เเละจะเอาเด็กไปเลี้ยง เอง เพื่อนผมก็ตกลงส่วนมันหรือ5555โดนพ่อเเม่ด่าเช็ดเลย เอ้อ กว่าจะคุยกันได้ถ้าไม่ใช้ ปืนนี่ มันก็ไม่ยอมเเน่ นอน เเต่ก่อนพาเพื่อนผมกลับผมก็ชักปืนออกมา เเละ บอกว่า ถ้ามึงคิด เบี้ยว เมื่อไรมึงโดนเเน่ เเต่ยังไงก็ไม่อย่ากใช้ความรุนเเรงเลยครับคุยกันดีๆ มีเหตุมีผลน่าจะดีกว่า ปล่อยว่างชะนะครับ สู้ๆผมเป็นกำลังใจให้ยังมีคนอื่นๆที่โดนหนักกว่าคุณมากนะครับ

2. imam

imam Active Member

17 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยย้ำเรียกสติให้กลับมาเพิ่มขึ้น
    ตอนนี้เข้มแข็งขึ้นมาก จนคนรอบข้างตกใจ ^o^

อโหสิกรรมให้เขาเหล่านั้นเรียบร้อย สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ขอบคุณคร๊า (_/\_)

3. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

คำสาปแช่งนั้นมีผลจริงๆนะเธอ มันมีข้อแม้อยู่ว่าคนสาปนั้นต้องมีศีลบริสุทธิ์ และคนๆนั้นผิดจริงๆ เคยอ่านเจอว่าพระพุทธเจ้าท่านไม่สรรเสริญเพราะเป็นการผูกเวรต่อกัน ถ้าเธอเชื่อกฎแห่งกรรมก็ไม่ต้องอะไรกับมันมาก ใครทำอย่างไรก็ได้ผลอย่างนั้น หาหนังสือมาอ่านดีมั้ยจะได้ไม่เผลอไปสาปใครอีก!!

4. imam

ช่าย คำสาปแช่งเรามีผลจิงๆ เขาก็ได้รับไปแล้วด้วย
    เครียดไปเลยหล่ะ

แต่ตอนนี้ก็อโหสิกรรมให้เขาแล้วค่ะ ถ้าเขาพร้อมจะคุยเป็นเพื่อน
    ก็สามารถคุยได้ เลิกเกลียดเลิกอาฆาตเขาแล้ว

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับกำลังใจ
    (_/\_)

5. imam

ขอบคุณค่ะ คุณสัพเพ ธัมมา อะนัตตา

และขอบคุณนักรบแห่งสยามด้วยนะค่ะ
    จาบอกว่า โดนหลอกจากคนที่เป็นรั้วของชาตินั่นแหล่ะค่ะ อิอิ

6. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ก็ลองคิดดู...วันนี้เราอาจจะตาย ถ้าก่อนตายจิตไปผูกพยาบาทเค้า เราก็ต้องตามเค้าไปเรื่อยๆอย่างนี้จะมีความสุขหรือ เราไม่โกรธเขา ไม่ไปฆ่าเขา ยังไงเขาก็ตาย เราก็ตาย เขาก็ตาย ไปตามโกรธพยาบาทอย่างนี้ มันจะมีประโยชน์อะไร นึกถึงความตายเอาไว้ เราอาจจะตายวันนี้ก็ได้ รักษากายใจ ให้สงบและเป็นสุข เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัวภายหน้าจะดีกว่า