ขอระบายหน่อยอยากร้องให้จังเลย ผมมันคนบาป

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย คนกรรมมาก, 12 มีนาคม 2012.

1. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกสงสารภรรยาคุณจริงๆ พิมว่าคุณควรจะตัดสินใจได้แล้วว่าจะเลือกใคร ถ้ายังรักภรรยาคุณอยู่ก็ควรปรับตัวเข้าหาเธอ รักษาศีล5 ไม่นอกใจ ไม่ทำให้เธอเสียใจอีก แต่ถ้าคุณหมดรักภรรยาคุณแล้ว ก็ปล่อยให้เธอไปเจอผู้ชายคนใหม่ที่เป็นคนดี มีศีลเถอะค่ะ ถ้าคิดว่ายังงัยก็ห้ามใจตัวเองไม่ให้ผิดศีลไม่ได้ ก็หาเวลาคุยกับภรรยาคุณเสียว่า จะตกลงกันยังงัย อย่าไปสร้างทุกข์โทษให้กับภรรยาคุณไปมากกว่านี้เลยค่ะ ความรักที่แท้จริงจะทำให้อดทนเพื่อกันและกันได้ แต่ถ้าไม่มีความรักให้กัน ความอดทนมันก็มีน้อยค่ะ
    สำหรับพิมแล้วถ้ามีคู่ครองที่เป็นคนไม่มีศีล ขอไม่มีเสียดีกว่า อยู่คนเดียวสบายใจกว่าอยู่กับคนไม่มีศีลค่ะ

สุขกายมันก็แค่ชั่วครู่ชั่วคราว สุขแป๊บเดียวเดี๋ยวก็ทุกข์อีก แต่สุขใจด้วยบุญจากทานศีลภาวนา มันเป็นความสุขที่ไม่ต้องอาศัยใคร บุญจะทำให้เราสุขใจไปจนตายทั้งในชาตินี้และชาติหน้า

แล้วที่คุณเป็นอยู่ทุกวันนี้มันสุขหรือทุกข์ การนอกใจภรรยาเป็นความสุขหรือความทุกข์ คุณก็ทราบดีอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะแก้ไขตัวเองหรือไม่เท่านั้น ไม่มีใครช่วยใครได้ คุณต้องช่วยตัวเอง ตัวเองเตือนตนได้ล่ะดี จะมัวมาคอยให้คนอื่นเตือนแล้วเมื่อไหร่มันจะดีขึ้นล่ะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2012
  2. kapooklukz

kapooklukz Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2012
    เห็นด้วยที่สุดคะ อนุโมทนาคะ เพราะน้องก็เคยโดนแฟนนอกใจจับได้เหมือนกัน แต่ตอนนี้เขาบวชอยู่ แม้จะให้อภัยแต่ก็ไม่เชื่อใจเหมือนเดิมคะ ภรรยาคุณเป็นคนดีมากเลยนะคะ ถ้าคุณเป็นสามีเราๆทิ้งตั้งแต่ครั้งที่ 2 แล้วละคะ เอาทำไมผู้ชายสันดานแบบนี้ คิดแค่นี้ ชีวิตคงเจริญ(ขอโทษที่ใช้คำรุนแรงนะคะ)ตอนนี้ยังกลับลำทันนะคะ อย่าให้ต้องมานั่งทรมาณเพราะเสียของที่ดีมีค่าที่สุดไป อย่าเห็นกรวดเป็นเพชรนะคะ สติ..เอาให้มั่นคะ

3. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    คุณ จขกท น่าจะเป็นคนบาปจริง น่าสงสารผู้หญิงด้วยที่หลงผิด คิดว่าการทุ่มเทข้าวของเงินทอง จะสามารถซื้อคนซื้อความสุขได้ ซึ่งมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
    ถ้าคุณยังทนอยู่กับเธอ ด้วยเห็นว่าเธอดี เธอรวย เหมือนตกถังข้าวสาร ก็ดูจะเห็นแก่ตัวเกินไป และผู้หญิงก็คงไม่มีความสุข เพราะต้องคอยระแวง คอยกังวลอยู่ตลอด
    ทางที่ดีคุณควรจะทบทวนเสียใหม่ มีความสำนึกรู้คุณและถ้ามีอะไรก็บอกกันไปตามตรง ผู้หญิงอาจจะตาสว่างขึ้นมาบ้าง และไปทำอย่างอื่นที่มีประโยชน์กว่าที่จะอยู่กับคนที่ไม่มีใจให้ และคุณก็จะบาปเพิ่มขึ้นด้วย มันไม่สำคัญหรอกว่าจะอยู่กับเธอหรือทิ้งเธอ ทุกคนสามารถจะพัฒนาไปสู่สิ่งที่ดีกว่า โดยการผ่านบทเรียนของชีวิต

4. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    คุณรักเขาหรือเปล่าคะ?
    หรือรักความสะดวกสบายทางการเงิน รักที่มีคนมาดูแลเอาใจใส่
    รักการที่ถูกรักอย่างท่วมท้นจากผู้หญิงผู้ภักดีคนหนึ่ง ที่ซื่อสัตย์ต่อคุณ
    ถ้าอย่างนั้นคุณไม่ได้รักเขานะคะ คุณรักตัวเองผ่านเขา

หากเรารักใครสักคนจริงๆ ความรู้สึกอยากจะนอกใจหรือไปสนใจใคร
    มันจะไม่มีหรอกค่ะ มันจะเป็นเองของมันโดยอัตโนมัติ ทำอะไรมันจะ
    คิดถึงเขาก่อน คิดถึงความรู้สึกเขา ห่วงใยว่าเขาจะเสียใจ พวกที่ปากบอกว่า
    ผู้ชายกับผู้หญิงมันต่างกัน ผู้ชายเรื่องรักกับเรื่องเซ็กส์มันคนละเรื่อง ไม่ได้ปนกัน
    เหมือนผู้หญิงซะหน่อย นั่นเป็นข้ออ้างค่ะ ความรักมีความเห็นใจและให้เกียติ
    คนที่ตนรักเป็นพื้นฐาน เอาข้อสองข้อนี้ มันก็หยุดข้ออื่นๆไปได้หมดแล้ว
    หากทำได้โดยไม่ชั่งใจ ก็แสดงว่าไม่ได้รัก และมากต่อมากในโลกนี้ก็เป็น
    แบบนี้ทั้งนั้นคือรักตัวเองผ่านคนอื่น หากรักเขาจริง เราจะมีแต่อยากให้เขา
    มีความสุขถ้าไม่ได้รักเขา แต่ฝืนทนอยู่ ก็รังแต่จะสร้างความเจ็บช้ำให้เขา
    เพิ่มมากขึ้น หากมีความพยายามที่จะรักเขาและเป็นสามีที่ดี ก็ต้องฝืนเปลี่ยน
    พฤติกรรมตนเองจะได้ไม่ผูกเป็นเจ้ากรรมนายเวรต่อๆไป เรื่องอย่างว่าที่ไม่พอ
    ก็น่าจะมีวิธีอื่นทดแทนได้ที่น่าจะให้ความสุขคุณได้เหมือนกัน กินข้าวให้อิ่ม
    หากข้าวไม่พอ ก็ทานอาหารว่างเสริมก็ได้ แม้จะไม่ใช่อาหารหลัก ผลมันก็คือ
    อิ่มเหมือนกัน ไม่ต้องไปหาทานนอกบ้าน

5. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    พอดีพระอาจารย์รูปนึง ตอบเราเรื่อง อสุภะกรรมฐาน ว่า เราไม่จำเป็นต้องฝึก
    จะเหมาะกับคนที่ยังติดอยู่กับ ราคะจริตมากเกินไป ต้องฝึกตรงนี้ก่อน หาภาพให้ในเนตเลยค่ะ

จะลองดูวิธนี้มั้ย ถ้าคุณยังรู้สึกว่าคุณผิดและสงสารภรรยาอยู่

6. jubganoi

jubganoi สมาชิก

ถ้าผมบอกว่าผมจน ผมเลยไปปล้นคนอื่น คุณจะสงสารผมไหม
    ถ้าผมบอกว่าผมโกรธก็เลยฆ่าคนอื่น
    ถ้าผมบอกว่าผมอยากมากเลยเล่นชู้

ทำอะไรก็ทำได้ แต่กรรมรับไปแน่นอน ไม่ต้องกลัว กลับตัวกลับใจ หันมาถือศีล 5 เข้าหาธรรมะ หากอยากลงอเวจีมหานรกก็ตามใจ