ขอร้องเรียนเรื่องโดนลบกระทู้โดยไม่แจ้งเตือนจากคุณพินิจ(ห้องแจกฟรีแต่มีค่าส่ง)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย พิชิตมาร, 18 เมษายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณอ่านดีๆสิครับ ผมได้ส่ง PM ไปบอกคุณพิชิตแล้ว
    ตกลงกันเรียบร้อยแล้วว่าจะรอคำตอบจากเจ้าของเว็บ
    แต่ทำไมคุณพิชิตต้องมาตั้งกระทู้ตรงนี้ด้วย
    ในเมื่อผมถูกพาดพิง ก็ต้องออกมาตอบ
    แล้วก็บอกกับคุณพิชิต หลายครั้งแล้ว
    ว่าให้หยุดโพสต์ข้อความใดๆตรงนี้แต่เขาไม่หยุด
    ผมก็ต้องตอบต่อครับ

หยุดกันเถอะครับ ผมเหนื่อย ขอให้ทุกท่าน รอคำตอบกันดีกว่า
    โต้แย้งกันไป โต้แย้งกันมา จะมีอะไรเสียหายมากกว่านี้นะครับ
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คำว่าประจานนั้น
    กระทู้นี้ก็อาจตั้งใจจะประจานผมเหมือนกัน
    ผมพิมพ์ข้อความแบบเรียบๆง่ายๆ ไม่ได้ใส่อารมณ์
    โดยใช้ตัวหนังสือขนาดปกติ เพราะอารมณ์ปกติ ใช้สีธรรมดา
    ผู้ที่ดูอยู่ทุกท่านคงดูออกนะครับ ว่าผมไม่ได้ใส่อารมณ์
    ผมใช้เหตุผลมากกว่า

สำหรับคำถามที่คุณบอกว่า ทำไมผมไม่แจ้งก่อนลบ
    ผมจะลบก่อนแจ้ง หรือไม่ต้องแจ้งก็ได้ครับ
    แต่ผมก็แจ้งไปทาง PMนะครับอาจช้าไปหน่อย
    หากคุณไปดูที่ > PaLungJit.com - กฎกติกา
    อยู่ด้านบนตรงขอบสีน้ำเงิน ตัวหนังสือสีเขียว
    จะมีข้อความว่า..

ทีมงานผู้ดูแล palungjit.org ขอสงวนสิทธิ์
    ที่จะ ลบ แก้ไข เคลื่อนย้าย หรือปิดกระทู้ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม
    โดยเหตุผลใดๆก็ตาม โดยมิต้องบอกกล่าวแก่สมาชิกก่อน

และข้อความที่คุณพิชิตพิมพ์ว่าผมว่า...บ้าอำนาจ
    ด้วยสีแดงสด ขนาดใหญ่ ด้วยอารมณ์ ก็เป็นความผิดแล้ว
    ดูที่ การให้ใบแดงและยึดสมาชิกกับคนใช้คำหยาบและพาดพิงทีมงานในทางไม่จริง
    ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป
    (สำหรับบุคคลที่มีสติสัมปชัญญะดี ไม่ใช่คนบ้าหรือเพี้ยน)
    สมาชิกท่านใดที่ใช้คำหยาบ ทีมงานจะให้ใบแดงถ้าเกิน สามครั้งจะโดนยึด สมาชิก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2011
  2. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอยกมาให้ดูอีกเรื่องครับ กระทู้นี้ทางเว็บออกมานานแล้ว ดูที่วันที่นะครับ <TABLE id=post995166 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead></TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE id=post995166 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>22-02-2008, 09:44 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->WebSnow<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_995166", true); </SCRIPT>
    ผู้ก่อตั้ง, WebMaster (วีระชัย)

สถานที่: London, England
    พลังการให้คะแนน: 50000 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_995166 class=alt1><CENTER><!-- google_ad_section_start -->การให้ใบแดงและยึดสมาชิกกับคนใช้คำหยาบและพาดพิงทีมงานในทางไม่จริง<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "ca-pub-2576485761337625";/* 336x280 */google_ad_slot = "0551074580";google_ad_width = 336;google_ad_height = 280;//--> </SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"> </SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/js/r20110414/r20110415/show_ads_impl.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><IFRAME id=google_ads_frame1 height=280 marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?client=ca-pub-2576485761337625&output=html&h=280&slotname=0551074580&w=336&lmt=1303293656&ea=0&flash=10.2.153.1&url=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Ff236%2F%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B9%83%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B6%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87.115286/&dt=1303293656599&shv=r20110414&jsv=r20110415&saldr=1&correlator=1303293656610&frm=0&adk=2251753730&ga_vid=1570047175.1303293657&ga_sid=1303293657&ga_hid=2109777178&ga_fc=0&ga_wpids=UA-7034934-1&u_tz=420&u_his=12&u_java=1&u_h=1024&u_w=1280&u_ah=994&u_aw=1280&u_cd=32&u_nplug=0&u_nmime=0&biw=1259&bih=861&eid=33895132&ref=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Ff236%2F%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%258D%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25B2%2F&fu=0&ifi=1&dtd=25" frameBorder=0 width=336 allowTransparency name=google_ads_frame1 marginWidth=0 scrolling=no></IFRAME>
    การให้ใบแดงและแบนคนใช้คำหยาบ
    ระยะหลังๆตอนนี้ ห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต-ลึกลับ กลุ่มคนจำนวณหนึ่งได้นิยมใช้คำหยาบและถ้อยคำรุนแรงเสียดสีกันมาก ซึ่งเมื่อก่อนไม่ค่อยมีในเว็บพลังจิต
    ซึ่งเป็นนำไปสู่การให้เกิด โทสะและเป็นแบบอย่างที่ไม่ดี
    ซึ่งจะไม่เหมาะกับเด็กและเยาวชนที่เข้ามาอ่านโพส อาจจะเอาไปเป็นแบบอย่าง
    ซึ่งผมและทีมงานไม่ต้องการให้ขยายไปในวงกว้างและกลายไปเป็นวัฒนธรรมในเว็บพลังจิตไปในที่สุด
    อยากจะขอร้องให้พยายามลดคำหยาบลง ส่วนบางคำที่ไม่หยาบแต่มีเจตนาก็ไม่ได้
    ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป
    (สำหรับบุคคลที่มีสติสัมปชัญญะดี ไม่ใช่คนบ้าหรือเพี้ยน)
    สมาชิกท่านใดที่ใช้คำหยาบ ทีมงานจะให้ใบแดงถ้าเกิน สามครั้งจะโดนยึด สมาชิก
    ถ้าใครพบเห็นช่วยกดแจ้งให้ผู้ดูแลทราบ
    การกล่าวพลาดพิง ทีมงานเว็ปพลังจิต ในที่สาธารณะ
    การเขียนพาดพิงทีมงาน ถ้าเป็นเรื่องจริง ท่านสามารถเขียนได้
    เขียนแนะนำติชมได้
    แต่ถ้าเกิดมีเจตนาพลาดพิงในทางที่เสียหายแล้วไม่ใช่เรื่องจริง
    ทางเราไม่อนุญาตและจะถูกลบและแบนในทันที
    เพื่อตัดปัญหาการต่อล้อต่อเถียงโดยใช้เวลายืดเยื้อ
    เนื่องจากว่า ทีมงานมาช่วยเว็บพลังจิตในเวลาว่าง ไม่ได้ทำเว็บพลังจิตโดยอาชีพ แล้วชีวิตจริงๆก็มีงานประจำเพื่อเลี้ยงชีพ
    เมื่อมีการใส่ความในเรื่องไม่จริง เมื่อมีการต่อล้อต่อเถียงไปมา
    จะมีผลกระทบจะทำให้เวลาว่างของทีมงานลดลงและเวลาการดูแลและพัฒนาเว็บพลังจิตลดลง ทำให้ผลงานที่จะออกมาสู่สาธารณะได้ไม่เต็มที่

</TD></TR></TBODY></TABLE>

3. Pinit

ผมอยากให้กระทู้นี้ หยุดอยู่นิ่งๆ รอคำตอบกันว่า..
    สมาชิกจะสามารถตั้งกระทู้ที่มีเนื้อหาเดียวกัน
    รูปประกอบเหมือนกัน และในห้องเดียวกัน ถึง 4 กระทู้ได้ไหม
    อาจจะใช้ชื่อผู้วางต่างกัน แต่ที่มา มาจากที่เดียวกัน เหรียณเดียวกัน

การโต้แยังไปมา หากไม่หยุด มันก็ไม่จบ
    ตัวผมเองก็ไม่ได้เป็นคนตั้งกระทู้นี้ เพราะผมรักสงบ
    ไม่ชอบความขัดแย้ง หรือความรุนแรง
    แต่จำเป็นต้องเข้ามาตอบ เพราะถูกพาดพิง

ก็ขออีกครั้งนะครับ รอคำตอบกัน โดยไม่ต้องมีใครพิมพ์ข้อความอะไรอีก
    เพื่อความสงบสุขของทุกท่าน
    ผมคิดว่าการอยู่ร่วมกันนานๆ ทำกิจกรรมร่วมกัน คุ้นเคยกัน
    นานๆเข้าก็เหมือนพี่น้องกัน อยู่บ้านหลังเดียวกัน
    การกระทบกระทั่ง ย่อมมีบ้างเป็นธรรมดา
    ผมไม่ได้มีความโกรธ ความเกลียดชังใดๆ กับใครเลยตรงนี้
    รักที่นี่ รักหน้าที่ที่ทำ และรักสมาชิกทุกคน
    อยากเห็นความสงบ ความรัก ความสามัคคี ตรงนี้
    แต่การอยู่ร่วมกันของคนหมู่มาก ก็ต้องมีกฎกติกาครับ
    เพื่อความสงบสุขของพวกเราทุกคน
    ผมหวังว่าทุกท่านจะเข้าใจ และอยู่ร่วมภายใต้กฎกติกาเดียวกัน

ขอขอบคุณทุกท่านที่มีความเข้าใจอันดีร่วมกันครับ ธรรมะสวัสดี....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2011
  4. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ผมเห็นว่าโครงการนี้ดีครับ จริงๆๆผมว่าเพื่อความเป็นระเบียบในแต่ละภาคแบ่งแยกกันเป็นภาคๆๆไปก็ดีเหมือนกันครับ บางทีการรักษากฏก็ต้องมีการอะลุ้มอล่วยกันบ้าง นี่เป็นแบบแผนของรัฐศาสตร์กฏหมายถึงจะเข้มแค่ไหนก็มีข้อยกเว้นเสมอในเมื่อโครงการนี้เป้นโครงการดี ก็น่าจะสนับสนุนนะครับ ทางเว็บไม่น่ามาตั้งกฏเหล็กซะมากมาย โครงการนี้แจกฟรีนะครับ ไม่เสียสตางค์ ดีกว่าพวกเอาสมเด็จเก๊ตามท่าพระจันทร์มาหลอกขายอ้างบุญอยู่ในกระทู้ประชาสัมพันธ์เว็บไม่เห็นทำไรเลยแต่โครงการที่ดีดีแบบนี้ผมมองอย่างคนใจเป็นกลางนะครับ ไม่ได้มีอคติหรือเป็นหุ่นยนต์ที่เพียงแต่กรอกโปรแกรมเท่านั้น น่าจะอะลุ้มอะล่วยกันได้ กฏหมายบอกว่าการซีณีอกเพื่อขายผิดกฏหมายละเมิดลิขสิทธิ์ แต่หากซีร๊อกเพื่อใช้ในการศึกษาผิดแต่กฏหมายไม่ลงโทษเพราะเอาไปใช้เพื่อการเรียนการสอน จะเห็นว่าขนาดกฏหมายยังมีข้อยกเว้น
    แล้วพวกคุณๆๆทีมงานที่อ้างว่าหัวใจพุทธนักพุทธหนา บางคนบอกไปสวรรค์นรกมาแล้วก็มีอดีตชาติเคยเกิดเป็นผู้อุปถัมภ์ศาสนาก็เยอะ แต่โครงการที่ให้คนปฏิญาณตนให้เข้าถึงพระรัตนตรัย มีพระพุทธเจ้าพระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่งคุณกลับเอาหุ่นยนต์ที่ดีแต่มีแค่ระบบข้อมูลการตัดสินใจเองไม่มี มาทำลายมาลบกระทู้ดีดีที่ทำเพื่อพระพุทธศาสนา แต่พวกเหลือบขายพระเก๊อ้างบุญกุศลกลับนิ่งเฉยน่าเสียดายครับ ในเว็บพุทธที่ผมดูแลอยุ่หากเป็นโครงการดีดีแบบนี้จะตั้งสักกี่กระทู้ก็ไม่มีใครว่าครับ ผู้ใหจิตใจเป็นดั่งทอง แต่หุ่นยนต์มันไม่มีใจครับ อยากให้พลังจิตที่เป็นพี่เบิ้มของเว็บศาสนาช่วยพิจารณาโครงการนี้ด้วยครับ

5. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    อ่านให้ใจเป็นกลาง ทีแรกโพสยาวแต่ดันโพสไม่ติด...เหอๆ
    เอาสั้นๆง่ายๆครับ ไม่ได้ก็อบของเก่าไว้ ก็ขอเชิญ ท่านผู้ที่โดนลบกระทู้ สามารถไปตั้งกระทู้ที่เว็บพุทธคุณได้นะครับ เพื่อเป็นการสบายใจ ลดข้อขัดแย้ง ให้ใจเราเป้นทุกข์ทั้ง2ฝ่ายครับ
    เรียนเชิญๆ

6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    สวัสดีครับ คุณ พิชิตมาร

1).โดยกฏกติกา กระทู้ที่เนื้อหาเหมือนกันเราให้ตั้งกระทู้ได้ 1 กระทู้ ในห้องหนึ่ง
    ที่ผ่านๆมาสมาชิกท่านอื่นๆจะไม่มีการแจก แบบแบ่งเป็น4ภาค 4 กระทู้

ทีมงานเห็นว่าซ้ำซ้อนกัน ไปเบียดกระทู้ของคนอื่นๆ จึงได้ลบออกไป

2).พอบอกเหตุผลได้ไหมครับ ว่าทำไมต้องการตั้งกระทู้แบ่งออกเป็น 4 ภาค มีความจำเป็นอย่างไร ?

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้นี้ ทั้งหมด ๖๖ โพสต์ ด้วยความเห็นใจทุกๆฝ่าย ทุกๆท่าน
    ขอให้เรื่องจบลงด้วยดี ด้วยความเข้าใจอันดีต่อกันนะคะ

8. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีครับ คุณ Websnow

คุณสุชาติฝากมาบอกแทนคุณพิชิตมารว่าเราได้ตระหนักรู้และพอจะเข้าใจในระเบียบของเว็บและจะพยายามปรับแนวทางการทำงานให้ทุกฝ่ายสามารถประสานประโยชน์ได้ร่วมกันนะครับ อย่างเช่นการเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ แบบใช้พื้นที่น้อยลงและไม่หลากหลายกระทู้จนเกินไป และจะแจ้งผลกับทางคุณ Websnow และทีมงานในอนาคตต่อไป

ตอนนี้ทาง คุณสุชาติขอไอเดีย คุณ Websnow หน่อยครับว่าการซื้อ Server ใหม่ของพลังจิต(โครงการปรับปรุงServer) ต้องใช้ทุนทรัพย์ประมาณเท่าไหร่ เพราะคุณสุชาติ ต้องการที่จะช่วยเหลือค่าใช้จ่ายตรงนี้น่ะครับ

รบกวนคุณ Websnowหรือทีมงาน ส่งข้อมูลมาทางกระทู้นี้หรือทางPMผมก็ได้ครับ แล้วแต่ความสะดวก

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

9. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอบคุณคุณสุชาติในความปราถนาดีครับผมได้รับ pm แล้วครับ
    คุณ mature_na มาโพสในระหว่างมีปัญหา เกรงว่า สมาชิกอื่นๆจะคิดว่าทางเราติดสินบนเรื่อง Server.
    จริงๆเราว่ากันตามเนื้อผ้าและยึดความยุติธรรม

พอบอกเหตุผลได้ไหมครับ ว่าทำไมต้องการตั้งกระทู้แบ่งออกเป็น 4 ภาค มีความจำเป็นอย่างไร ?

เมื่อทางคุณให้เหตุผลมา ถ้าเราเห็นว่าท่านมีความจำเป็นต้องการ 4 กระทู้แบ่งเป็นภาคจริงๆ ทางเราก็จะหาวิธียืดหยุ่นให้

10. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
    ขอให้คุณพระรัตนตรัยปกป้องคุ้มครองงานพระพุทธศาสนาในโครงการแสดงตนเป็นพุทธมามกะ ทั้ง4ภาคให้สามารถก้าวไปข้างหน้าด้วยเทอญ ขอขอบคุณคุณwebshow ที่ปราณีปรานอม และยืดหยุ่น เพราะประโยชน์ที่ได้ก็เป็นของพระพุทธศาสนาของชาวพุทธเราเอง และที่สำคัญการโพสกระทู้ตรงตามห้องที่ต้องแจกฟรีแต่มีค่าส่งด้วยครับ

11. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

เรียนคุณ WebSnow
    1).โดยกฏกติกา กระทู้ที่เนื้อหาเหมือนกันเราให้ตั้งกระทู้ได้ 1 กระทู้ ในห้องหนึ่ง
    ที่ผ่านๆมาสมาชิกท่านอื่นๆจะไม่มีการแจก แบบแบ่งเป็น4ภาค 4 กระทู้

ทีมงานเห็นว่าซ้ำซ้อนกัน ไปเบียดกระทู้ของคนอื่นๆ จึงได้ลบออกไป

ขออนุญาต ตอบแทนให้ก่อนเท่าที่รู้มา ^_^

ถ้าว่ากันตามกติกา ก็ต้องยอมรับครับ แต่เหตุผลที่ต้องขอความเมตตาก็ตามกระทู้ที่ผมwfhตอบไปแล้ว

12. Pinit

ผมขออนุญาต ออกความคิดเห็นแบบเป็นกลางนะครับ
    คือกระทู้นี้ตั้งขึ้นโดย คุณพิชิตมาร
    ผมทราบดีว่าผู้ที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้บางท่าน ก็เป็นคนในกลุ่มเดียวกัน หรือสนิทกัน
    ซึ่งผมมีหลักฐานมายืนยันความโยงใย ระหว่างสมาชิกในกลุ่มนี้ได้

ดังนั้น หากจะให้เรื่องนี้จบลง ผมคิดว่า การมาตอบแทนกัน
    หรือมาเข้าข้างกันแบบนี้ กลับจะทำให้ผู้ที่สนใจดูอยู่ นั้นจะรู้อะไรมากขึ้น
    และจะไม่เกิดความเป็นธรรมครับ ซึ้งจะไม่เป็นผลดีของกลุ่ม หรือคนทั้งกลุ่มเลย

ดังนั้นทางที่ดีเพื่อให้เรื่องนี้จบลง ผู้ตั้งกระทู้คือ คุณพิชิตมาร
    ควรออกมาตอบคำถามของเจ้าของเว็บก่อน
    ไม่ใช่ท่านอื่นมาตอบแทนแล้วจะจบลงได้

ซึ่งผมว่าขณะนี้ คนทั้งเว็บ ทั้งทีมงานและสมาชิกกำลังรอคำตอบจากคุณพิชิตมารอยู่
    ดังนั้นระหว่างการรอคำตอบ ขอให้ทุกท่านหยุดแสดงความคิดเห็น
    เพราะจะไม่เป็นประโยชน์กับการตั้งกระทู้ในครั้งนี้เลย

ขอขอบคุณในความร่วมมือ และร่วมกันรอคำตอบ
    เพื่อที่จะให้เรื่องนี้จบลงได้ครับ

ขอยกคำถามมาอยู่ตรงนี้เลย เพื่อความสะดวก ไม่ต้องไปดูข้างบนครับ

----------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ คุณ พิชิตมาร

2).พอบอกเหตุผลได้ไหมครับ ว่าทำไมต้องการตั้งกระทู้แบ่งออกเป็น 4 ภาค มีความจำเป็นอย่างไร ?<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2011
  13. anoldman

สาธุๆ

2).พอบอกเหตุผลได้ไหมครับ ว่าทำไมต้องการตั้งกระทู้แบ่งออกเป็น 4 ภาค มีความจำเป็นอย่างไร ?

เมื่อทางคุณให้เหตุผลมา ถ้าเราเห็นว่าท่านมีความจำเป็นต้องการ 4 กระทู้แบ่งเป็นภาคจริงๆ ทางเราก็จะหาวิธียืดหยุ่นให้<!-- google_ad_section_end -->

ผมก็ตอบเหมือนเดิม คือ เจตนาแสดงเจตนาว่างานที่เราทำ ทำเพื่อส่วนรวม และขอชี้แจงรายละเอียดเพิ่มเติม คือ

1. เพื่อบรรเทาภัยพิบัติที่เกิดแล้ว และกำลังจะเกิด

2. ที่แจกกันเยอะแยะ และหลายรูปลักษณ์ แจกเพื่ออะไร ก็เพื่อให้ลูกหลานที่เคารพในตัวพ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์นั้นๆ ได้มาขอรับไว้บูชา เปรียบเหมือนให้ยาได้ ถูกโรค ก็หายเร็ว

ความจริงพุทธคุณ ก็เหมือนกันหมด เพียงแต่สายบุญแต่ละคน ทำมาไม่เหมือนกัน เช่นผมเคารพหลวงพ่อฤาษีลิงดำมากกว่าครูบาอาจารย์องค์อื่นๆ คนอื่นๆ ก็มีความแตกต่างกันไป หรือเหมือนกัน นี้ก็คือ สายบุญ

3. เมื่อต่างคนต่างได้ครูบาอาจารย์ที่เคารพแล้ว ก็เชื่อแน่ว่าอย่างน้อยจะมีเหรียญนี้ติดตัว เพราะเราไม่รู้ว่าเหตุการที่ไม่คาดคิด อย่าว่าแต่ภัยพิบัติ อย่างประเทศญี่ปุ่นเลย เอาแค่เหตุการที่ไม่คาดฝน ถ้าโดนเต็มๆ มีของดี ก็น่าจะช่วยได้บ้าง ไม่มาก ก็ น้อย

4. ตรงประเด็น ทำไมถึงต้อง 4 ภาค(ไม่แน่ว่ารูปลักษณ์เดียว หรือเปล่าไม่) บางคนสายตรงพระพุทธเจ้า คือไม่เคารพ ครูบาอาจารย์ท่านใดเป็นพิเศษ แต่เคารพพระพุทธเจ้าเป็นที่สุด รอบนี้ก็เลยมาเก็บตก คนที่ยังไม่ได้มาขอรับ

และเพื่อความรวดเร็ว และสะดวกในการบริหารงาน(เพื่อบุญ เพื่อพระพุทธศาสนา)ก็ต้องเป็น 4 ภาค เพราะในความเชื่อของกลุ่ม ภัยพิบัติก็อาจจะเกิดปี 2555 จริงๆ ก็เป็นได้ ไม่มีใครรับประกันว่าจะเกิด หรือไม่เกิด ขนาดญี่ปุ่นมีเทคโนโลยี ขนาดนี้ยังมีสภาพ อย่างที่เราเห็นกัน

ฉนั้นไม่ประมาท จะเป็นการดี ถ้าเกิดจริงและเราๆ ท่านๆ รอดไปได้ ก็คงได้ใช้ประโยชน์จากเหรียญทำน้ำมนต์ และของอื่นๆ ที่คุณสุชาติได้สร้างไว้ และกลุ่มคนทั้งหลายเหล่านี้ได้ใช่วยกันแจกจ่าย ไม่มากก็น้อย

คำตอบอื่นๆ ก็ให้ท่านผู้รู้ในกลุ่มมาตอบ เพราะผมพอจะตอบได้เท่านี้เอง นี้คือเจตนาที่ผม และท่านอื่นๆ ในกลุ่มทำมาตลอดครับ ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end -->

14. anoldman

สาธุๆ

ครับผม ด้วยความเคารพ

แต่ขอเสริมคุณพินิจ อีกนิดหนึ่ง เพื่อให้กระทู้เย็นลง ในเรื่อง 1 user แต่ทำไม่เดี๋ยว ช/ญ ธรรมดาในทางเทคนิค ไม่สามารถจะปิดกั้นผู้ใดมาใช้ชื่อร่วมกัน มากกว่า 1 คนได้ อย่างเช่นผมใช้ชื่อ anoldman น้องสาวผมอยากเข้าเว็บบ้าง ก็อาจจะใช้ชื่อผมเล่นก็ได้ เพราะไม่อยากสมัครเอง

ซึ่งมันก็เป็นได้ทั้งนั้น เพราะเราห้ามใครไม่ได้

และขออภัยหากผมได้ล่วงเกินคุณพินิจ ไม่ว่าจะกรณีใดๆ เพื่อความสงบสุข ของเว็บ และบุญกุศลที่ปรารถนา ตราบเท่าสิ้นลมหายใจของผม ;)

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

15. Pinit

เมื่อกี่ขออภัยที่ต้องตอบสั้นๆ
    พอดีผมอยากเน้นที่การรอคำตอบมากไปหน่อย
    เพราะไม่อยากให้มันเบี่ยงหรือนอกประเด็น..

คุณเองก็รู้ ทุกคนก็รู้ ว่ามันเป็นไปไม่ได้เลยที่จะระบุให้ 1 user
    กับคนใช้ได้แค่คนเดียว
    ในโลกอินเตอร์เน็ต ยิ่งยากมาก คนในบ้านอาจใช้ร่วมกันได้

ขนาดธนาคารซึ่งว่ามีระบบป้องกัน และรักษาความปลอดภัยสูงแล้วก็ตาม
    คนใช้บัตร ATM มีเยอะไป ที่ฝากเพื่อนไปกดเงินแทน ยังได้เงินออกมา

คนที่ใช้รถ หากให้เพื่อนยืมรถไป เกิดขับไปชนใครแล้วหนี
    เจ้าของรถต้องรับผิดชอบก่อนใช่ไหมครับ
    แล้วพิสูจน์/ตามจับเพื่อนที่ให้ยืมรถไปให้ได้ก่อนตนถึงพ้นความผิด

ดังนั้นหากสมาชิก ที่ใช้ชื่อเดียว ถ้าคุณยินยอมให้ใครนำชื่อ/พาสฯ ไปใช้
    เจ้าของชื่อต้องรับผิดชอบครับ

เหมือนสามี ภรรยา ที่จดทะเบียนสมรสกัน ทางกฎหมายถือว่าเป็นคนเดียวกัน
    หากมีอะไร ต้องรับผิดชอบร่วมกัน

พอเข้าใจไหมเอ่ย ผมก็ไม่รู้อะไรมากหรอก
    เห็นว่าคุณถามมา ก็อยากให้มิตรภาพกลับไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2011
  16. pradet66728541

pradet66728541 เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดก็ลงเอยด้วยดี...(^_^)...:cool::cool:

17. Pinit

เรียนคุณ anoldman

กระทู้นี้คุณพิชิตมารเป็นคนตั้งขึ้นมาครับ
    ก็ควรให้คุณพิชิตมาร เป็นคนเข้ามาตอบ

การที่คุณห่วงใยคนในกลุ่ม ผมเข้าใจดีในน้ำใจตรงนี้ที่มีให้กลุ่ม
    คุณanoldman ได้ถามคำถามเรื่อง ในเรื่อง 1 user แต่ทำไม่เดี๋ยว ช/ญ
    ผมก็ได้ตอบไปแล้วว่า ถือว่าต้องรับผิดชอบร่วมกัน เป็นเหมือนคนเดียวกัน
    ผมทราบดีที่คุณถามมาเพราะ ที่ผมนำหลักฐานมา ถามคุณพิชิตมารว่า
    ตกลงคุณพิชิตมารเป็นผู้หญิง หรือเป็นผู้ชาย ผมจะได้วางตัวถูกเวลาคุยด้วย

ส่วนการที่คุณเข้ามาตอบคำถามของคุณ webshow แทนนั้น
    ผมก็เข้าใจดี ว่าคุณอยากช่วยคนในกลุ่มเดียวกัน
    แต่ตุณแน่ใจหรือครับว่า จะสามารถเป็นตัวแทนของคนทั้งกลุ่มคุณได้
    ที่จะมาตอบแทนกัน ผมเห็นข้อความหนึ่งที่คุณพิมพ์ไว้ว่า..
    ส่วนกลุ่ม ผมก็ไม่สามารถไปห้ามปรามใครได้เพราะไม่รู้จักใครเลย โพสต์ที่ #55

ดังนั้นคุณมาตอบแทน คุณพิชิตมาร ไม่ได้หรอกครับ เพราะเขาไม่ได้ตอบเอง
    แล้วหากทางเว็บตัดสินอะไรไป แลัวคุณพิชิตมารไม่ยอมรับล่ะ
    เหมือนกับที่คุณพิชิตมาร ไม่ยอมรับในกฎกติกาของเว็บล่ะครับ
    เรื่องมันก็จะไม่จบใช่ไหมครับ เพราะมันไม่ใช่คำตอบสุดท้าย
    คำตอบที่คนทั้งเว็บรอคอย เข้าใจผมนะครับ

ใจเย็นๆนะครับ มารอคำตอบจากคุณพิชิตมาร กันดีกว่า :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2011
  18. Pinit

ต้องขออภัย ที่เอาข้อความนี้ขึ้นมาอีกครั้งครับ
    เพราะผมตาลาย อ่านข้ามไปโดยไม่ได้ตอบปัญหาข้อนี้

จริงอยู่ครับ คุณไม่ได้ตั้งเองทั้ง 4 กระทู้ แต่คุณออกคำสั่งได้ครับ
    มันคงไม่ต่างกันกับการไม่ได้ตั้งเอง แต่ให้คนในกลุ่มช่วยตั้ง ใช่ไหมครับ
    หลักฐานจากกระทู้แจกเหรียณ 4 ภาค กระทู้หนึ่ง

คำสั่งของคุณพิชิตมาร ดูมีอำนาจจังครับ ตัวหนังสือใหญ่ สีสดชัดเจนดี
    ดังนั้นผมไม่ได้ใส่ร้ายอะไรคุณนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2011
  19. Pinit

การทำหน้าที่ของผม ผมทำแบบตรงไปตรงมา ไม่เคยคิดจะกลั่นแกล้งหรือใส่ร้ายใคร
    ยึดกฎกติกาเป็นหลัก มาช่วยเว็บ มาช่วยสมาชิกทุกคน
    ต้องตอบคำถาม และปัญหามากมาย ทั้งหน้าเว็บ และใน PM
    และดูแลห้องแจกฟรี ห้องคอมฯ เป็นหลัก ถ้ามีเวลาก็ช่วยดูห้องอื่นด้วย
    ทั้งเคยร่วมกิจกรรมร้องเพลงในห้องคาราโอเกะ ตามที่คุณพิชิตมาร ไปฟังมา
    นั่นเป็นการร่วมกิจกรรม สร้างความสุข ความสามัคคีในหมู่คณะ (ถ้ามีเวลา)

การทำหน้าที่ เมื่อต้องลบ / ย้าย ใดๆก็ตาม บางครั้งอาจส่ง PM ล่าช้า
    หรือไม่ได้ส่ง หรือลืมส่ง สมาชิกก็สามารถส่ง PM มาถามผมได้นี่ครับ
    มีหลายรายที่เขาถามมา และผมก็ตอบไป เรื่องก็จบ เช่น

<TABLE id=post class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>20-04-2011, 08:48 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>พ่อโชคดี<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: 9/11 ถ.มหาราช ต.ประตูชัย อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000
    พลังการให้คะแนน: 336 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_ class=alt1><CENTER>กระทู้ของกระผมหายไปครับ

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>เรียนคุณพินิจ

ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามด้วยความสงสัยว่า 2 วันที่ ผ่านมา กระทู้ของกระผมทั้งหมดทั้งหมดทั้งในห้องแจกฟรีและห้องต่างๆหายไปครับ รบกวนสอบถามว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ด้วยความเคารพ

พ่อโชคดี
    http://palungjit.org/threads/ม��...��.244017/

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมก็ตอบไปแล้ว

และที่สำคัญ ถ้าสมาชิกได้อ่านข้างบน ตรงกระทู้แนะนำ
    ผมได้ตั้งกระทู้แนะนำบอกไว้หมด ค่อนข้างรัดกุม คือ..
    แนะนำ กระทู้ที่ท่านโพสต์ไว้ หายไปไหน? / เชิญชวนร่วมรณรงค์กดอนุโมทนา แทนพิมพ์คำขอบคุณ

ท้ายนี้ขอขอบพระคุณเพื่อนๆและสมาชิกหลายท่านที่ส่ง PM มาให้กำลังใจ
    และเข้าใจในการทำหน้าที่ของผม และขออภัยที่ผมไม่ได้ตอบกลับไปนะครับ

20. Pinit

ผมขอชี้แจงในส่วนของผมบ้างนะครับ
    จากกรณีนี้ ผมได้รับความเสียหายเยอะมาก
    และต้องเสียเวลามาอธิบายชี้แจง ซึ่งบางเรื่องต้องนำหลักฐานมาประกอบ
    เพราะเกรงว่าคุณพิชิตมารจะว่าผมไปใส่ร้าย

ขอแจ้งข้อมูลในส่วนความผิดของคุณพิชิตมารดังนี้

1.ทำผิดกฎกติกาเว็บ โดยเป็นแกนนำตั้งกระทู้ซ้ำซ้อนในห้องเดียวกันถึง 4 กระทู้
    แล้วไม่ยอมรับผิด ยังออกมาตั้งกระทู้นี้
    ส่วนอีก 3 กระทู้ 3 ชื่อผู้โพสต์ เขาไม่ได้ออกตัวมาขัดแย้งใดๆ
    แสดงว่าทั้ง 3 ผู้โพสต์ ยอมรับในกติกาของเว็บ

2.ได้ใส่ร้ายทีมงาน ทำให้ทีมงานเสื่อมเสีย โดยตั้งชื่อกระทู้ว่า
    ขอร้องเรียนเรื่องโดนลบกระทู้โดยไม่แจ้งเตือนจากคุณพินิจ(ห้องแจกฟรีแต่มีค่าส่ง)
    รวมทั้งเนื้อหาภายในกระทู้ที่ใช้ข้อความรุนแรงส่อเสียด
    โดยใช้ตัวหนังสือขนาดใหญ่ สีแดงสด ที่สื่อถึงอารมณ์ของเขาเองมาต่อว่าทีมงาน โดยไม่ได้เป็นความจริง

3.ได้ใช้ภาษาไม่สุภาพต่อว่าทีมงาน เช่นคำว่า บ้าอำนาจ

ทั้ง 3 ข้อนี้ผมได้ลงรายละเอียดตามที่ได้ตอบไปหมดแล้ว
    ขอไม่นำมาแสดงอีกให้ยืดยาวนะครับ

จากความผิดทั้ง 3 กรณี คุณพิชิตมารต้องถูก แบน ตามกฎกติกา
    ที่ผมยังไม่ได้แบน เวลานี้ เพราะ ถ้าแบนไป เขาจะเข้ามาพิมพ์ตอบไม่ได้

การให้ใบแดงและยึดสมาชิกกับคนใช้คำหยาบและพาดพิงทีมงานในทางไม่จริง

ทั้งหมดนี้ ผมทำตามหน้าที่ ตามกฎกติกาที่เว็บวางไว้
    หากเราปล่อยไป ต่อไปกฎกติกาของเว็บจะไม่มีความหมาย
    เราจะดูแลสมาชิกส่วนใหญ่ ให้ได้รับความเป็นธรรม ไม่ได้

ผมอยากให้เรื่องนี้เป็นกรณีศึกษา เป็นกรณีตัวอย่างเท่านั้นครับ
    ไม่ได้มุ่งเน้นมาใส่ร้ายหรือทำลายใครทั้งสิ้น
    อยากเห็นสมาชิกอยู่ร่วมกันภายใต้กฎกติกาเดียวกันอย่างมีความสุข

ตัวอย่างวันนี้ สมาชิกท่านหนึ่ง ที่ผมแบนไป ตามกฎ เพราะตั้งกระทู้ซ้ำซ้อน

ทำผิดกฏ (ใบแดง) สำหรับ คุณ kondee67: ตั้งกระทู้หรือโพส เดียวกันในหลายห้อง (Spammed)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้