หมดแล้ว ขอเชิญร่วมทำบุญบูชาพระสมเด็จองค์ปฐมปางมหามัยมุนี รายชื่อจัดส่งหน้าสุดท้าย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จารุ, 25 มิถุนายน 2013.

1. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008

เนื่องจาก คณะสมปรารถนา และพี่น้องชาวพลังจิตได้เคยร่วมทำบุญ
    สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ เพื่อนำดวงวิญญาณคนไทยกลับสู่มาตุภูมิ
    ด้วยการสร้างพระมหามัยมุนี หน้าตัก 108 นิ้ว ณ.ปัจจุบัน
    ทางหลวงพี่อภิวิชญ์ได้แจ้งว่า มีกองทุนประมาณ 200,000 บาทแล้ว
    ซึ่งค่าพระพร้อมปิดทองคำทั้งองค์
    ราคาประมาณ 1,200,000 บาท โดยจะหล่อประมาณเดือนกันยายน นี้

ผมจึง ขอเชิญร่วมทำบุญซื้อทองคำ เพื่อจะใส่วันที่หล่อพระพักตร์ ท่าน
    และจะนำชนวนล้นเบ้ามา สร้างพระมหามัยมุนี เนื้อทองคำสัมฤทธิ์

เพื่อเจริญศรัทธา ผู้ที่จองเป็นเจ้าภาพ สร้างพระมหามัยมุนีองค์ 108 นิ้วครับ
    ท่านใดอยากร่วมซื้อทองร่วมหล่อผสมในองค์ท่านและสร้างพระมหามัยมุนี
    โอนเข้าบัญชีข้างล่างนี้เลยครับ

สำหรับท่านที่จะจองร่วมบุญ ผมเปิดให้เลยดีกว่า
    พระเนื้อทองคำ สร้างตามจองไม่เกิน 30 องค์ (ยังไม่เปิดรอแบบเสร็จก่อน)
    พระเนื้อทองคำสัมฤทธิ์ กองบุญละ 1,500 บาท
    พระเนื้อเงิน ชุบทองคำขาว กองบุญละ 3,500 บาท

ได้รับพระเจริญศรัทธา 1 องค์
    สร้างตามจำนวนการจอง ไม่เกิน 1,000 รวมเนื้อทองคำ แล้ว
    ชำระเงิน ไม่เกินวันที่ 1 กันยายน 2556 เป็นอย่างช้าครับ
    ค่าจัดส่งท่านละ 60 บาทครับ

รายงานการสร้างพระมหามัยมุนี

มวลสารมีดังนี้
    1. ชนวนทองล้นเบ้า พระมหามัยมุนี องค์ 108 นิ้ว
    2.ทองคำ
    3.ข้าวถวายพระมหามัยมุนี
    4.น้ำสรงพระพักตร์พระมหามะยมุนี
    5. ผ้าเช็ดพระพักตร์ พระมหามัยมุนี
    6.ดอกไม้ที่ถวายพระมหามัยมุนี
    7.ใบชัยชนะ ที่ขอ มาจากพระมหามัยมุนี
    8.ทองคำที่หลุดจากองค์พระมหามัยมุนี

มวลสารทองคำมาเพิ่มครับ
    ชนวนทองคำที่ได้มานี้เข้าพิธี ต่าง ๆดังนี้ครับ
    เป็นทองคำน้ำหนัก 2 บาทครับ
    1.เป่ายันต์เกราะเพชร ปี 2550 เพราะเขาบอกว่า เขาไปบูชาพระองค์ที่ 11
    และพระปัจเจกพุทธเจ้าในพิธีครับ
    พิธีเป่ายันต์ ปี 2551
    พิธีเป่ายันต์ปี 2552
    พิธีเป่ายันต์ปี 2553
    พิธีเป่ายันต์ปี 2554 ทั้ง 2 ครั้ง
    พิธีเป่ายันต์ปี 2555 ทั้ง 3 วาระ
    พิธีเป่ายันต์ ปี 2556
    2.เข้าพิธี วัดเขาวง พิธีพระศรีอาริยเมตไตรย
    3.เข้าพิธีบวงสรวงหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐม วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์)
    4.เข้าพิธี บวงสรวงหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐม วัดหนองบ้านเก่า
    5.เข้าพิธี พุทธาภิเษก พระปัจเจกพุทธเจ้า รุ่น ปาฏิหาริย์
    6.เข้าพิธีพุทธาภิเษก พระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราช วัดศาลพันท้ายนรสิงห์
    7.เข้าพิธีบวงสรวง หลวงพ่อหนุน งานเทพระกริ่ง
    8.เข้าพิธีเสาร์ 5 วัดท่าซุง
    9.เข้าพิธีมหาสะท้อน วัดท่าซุง

อัญเชิญไปบวงสรวงที่วัดพระมหามัยมุนี ประเทศพม่า
    อัญเชิญเข้าพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร ที่วัดท่าขนุน
    อัญเชิญเข้าพิธีพุทธาภิเษก ณ.วัดท่าซุง

พระมหามัยมุนี (อังกฤษ: Mahamuni Buddha) พระพุทธรูปคู่บ้านคู่บ้านของพม่า เปรียบได้กับพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากรซึ่งเป็นพระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองของไทย และเป็นหนึ่งในห้าศาสนวัตถุที่ศักดิ์สิทธิ์ของพม่า

คำว่า มหามัยมุนี แปลว่า "ผู้รู้อันประเสริฐ" (The Great Sage) ชาวพม่าจะเรียกว่า มหาเมียะมุนี เป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องกษัตริย์ ปัจจุบันประดิษฐานอยู่ที่เมืองมัณฑะเลย์ อดีตราชธานีของพม่าในยุคราชวงศ์คองบอง เดิมทีเป็นพระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองของยะไข่ มีตำนานเล่าว่า สร้างขึ้นตั้งแต่สมัยพุทธกาล โดยกษัตริย์แห่งเมืองยะไข่ องค์พระทำจากทองสัมฤทธิ์ สูง 12 ฟุต 7 นิ้ว หนัก 6.5 ตัน ก่อนสร้าง กษัตริย์ผู้สร้างทรงพระสุบินว่า พระพุทธเจ้าเสด็จมาประทานพรให้พระพุทธปฏิมาองค์นี้ เป็นตัวแทนของพระองค์ เพื่อเป็นเครื่องสืบพระศาสนาไปในภายหน้า โดยในอดีต แม้เมืองยะไข่จะถูกโจมตีโดยกษัตริย์เมืองอื่นที่ทรงแสนยานุภาพอย่างไร ก็ไม่อาจที่จะเคลื่อนย้ายองค์พระมหามัยมุนีนี้ออกจากเมืองได้ ต้องมีเหตุให้ขัดข้องทุกครั้งไป

จนกระทั่งถึงรัชสมัยพระเจ้าปดุง แห่งราชวงศ์คองบองสามารถตียะไข่ได้ และได้อัญเชิญพระมหามัยมุนีออกจากยะไข่ได้ ในปี พ.ศ. 2327 (ภายหลังการสถาปนากรุงเทพมหานครและการปราบดาภิเษกขึ้นเถลิงถวัลย์ราชสมบัติของสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช 2 ปี) โดยล่องมาตามแม่น้ำอิระวดีมายังเมืองมัณฑเลย์ได้สำเร็จ พระมหามัยมุนีจึงได้ย้ายมาอยู่ที่เมืองมัณฑเลย์เป็นการถาวรนับแต่นั้นเป็นต้นมา

และด้วยความเชื่อว่า พระพุทธมหามัยมุนี นี้เป็นพระพุทธรูปที่มีชีวิต เพราะด้วยเหตุที่ได้รับประทานพร (บางตำนานก็เล่าว่าได้รับประทานลมหายใจจากพระพุทธเจ้า) จึงมีประเพณีล้างพระพักตร์ถวาย โดยทุกเช้า เวลาประมาณ 04.00 น. (ตี 4) พระมหาเถระและสาธุชนทั่วไปที่ศรัทธาจะมาทำพิธีล้างพระพักตร์ด้วยน้ำอบน้ำหอมผสมทานาคาอย่างดีพร้อมกับใช้แปรงทองแปรงที่พระโอษฐ์เสมือนหนึ่งแปรงพระทนต์ถวายพระพุทธเจ้า ก่อนใช้ผ้าจากศรัทธาสาธุชนถวายมาเช็ดจนแห้งสนิท พร้อมใช้พัดทองโบกถวายเป็นอันดีเสมือนหนึ่งได้อุปัฏฐากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ยังทรงพระชนมชีพอยู่จริง ๆ

อนึ่ง องค์พระมหามัยมุนีมีการปิดทองซ้ำแล้วซ้ำอีกจนเป็นรอยย่นตะปุ่มตะป่ำไปทั้งพระองค์ ซึ่งหากเอานิ้วกดลงไป ก็จะรู้สึกได้ถึงความอ่อนนิ่มของทองคำเปลวที่ปิดทับซ้อนกันนับเป็นพัน ๆ หมื่น ๆ ชั้น ตลอดระยะเวลาเนิ่นนานกว่าศตวรรษ ทำให้พระมหามัยมุนีมีอีกพระนามหนึ่งว่า "พระเนื้อนิ่ม" แต่น่าแปลกที่ว่า แม้จะมีการปิดทองซ้ำแล้วซ้ำอีกจนองค์พระใหญ่ขึ้นเพียงใดก็ตาม แต่พระพักตร์ขององค์พระมหามัยมุนีก็ยังแลดูใหญ่ตามองค์พระอย่างน่าอัศจรรย์ ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้มีการปิดทองที่องค์พระเลยแม้แต่น้อย

update กระทู้ 984 วันที่ 21/3/57

ไฟล์ที่แนบมา:

2. KRITVEE

KRITVEE เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010

ลำดับที่ 41 ได้รับพระแล้วครับ องค์จริงท่านงามมากๆเลยครับ

(good)(ping)
    ที่เคยล่วงเกินแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี
    ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้
    ขอจงอโหสิกรรม ให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้กับเทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า
    และเทพเจ้าทั้วสากลพิภพ และท่านพยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย
    และท่านพยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน
    ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้า ในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้ดวงวิญญาณบรรพบุรุษไทย และท่านทั้งหลาย
    ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี
    มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนา ส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์
    ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด
    สาธุ นิพพานัง ปรมัง สุขขัง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มีนาคม 2014
  3. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีให้ร่วมบุญอีกรึเปล่าครับ

4. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ขอเอาพระไปซ่อมก่อนครับ ตอนนี้ แพ็คได้ 60 กว่าท่าน
    ขาดอีก 90 ท่าน จะรีบ จัดส่งครับ
    ต้องเนี๊ยบ :cool:

5. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ขอบคุณครับ

6. ศิริยะ

ศิริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ องค์จริงสวยงามมากๆ ทั้งเนื้อเงินและชุบทองครับ
    ขอบคุณมากครับ :cool:

7. จารุ

ตรงไหนถ้าเลอะ ผง เอากระดาษทิชชู่เช็ดออกได้นะครับ

8. ศิริยะ

ศิริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

Ohhh...รู้ได้ไงคับว่าเลอะจริงๆ ผมเช็ดไปเรียบร้อยแล้วครับ :cool:

9. KRITVEE

วันนี้ส่งเสด็จท่านเข้าเมืองไทย
    ผม ว่านะ พระสงฆ์ ท่านต้องน้ำตาซึม
    ใจแทบขาด ลำบากบากบั่น
    สร้างท่านพระมหามัยมุนี กันมาร่วมปี

อนุโมทนาสาธุครับ

10. KRITVEE

ประมวลภาพพระมหามัยมุนี​

11. KRITVEE

มุมไหน ก็ งาม
    พระพุทธเจ้า ท่านไม่แบ่งเเยก เชื้อชาติ
    ท่านแบ่งบัวสี่เหล่า
    พวกเรา ได้พบพระพุทธศาสนาแล้ว
    มีความเลื่อมใส
    ท่านหลวงพ่อเคย บอกว่า ต้องเป็นผู้ที่มีบารมี แล้ว​

12. KRITVEE

ถึงประเทศไทยแล้ว​

13. ปีติ

ปีติ เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ผมขอ อาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทุกๆพระองค์ สมเด็จองค์ปฐมเป็นต้น สมเด็จองค์ปัจจุบันเป็นที่สุด พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระอริยสงฆ์ ทั้งหลาย และพระอริยเจ้าในสากลจักรวาลอันไม่มีประมาณ ทุกๆพระองค์ และ พระบรมมหาโพธิสัตว์เจ้าในสากลจักรวาลอันไม่มีประมาณ ทุกๆพระองค์ และครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมามี หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค เป็นต้น และ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด ขอทุกๆท่านได้โปรดช่วย ดลบันดาลให้ ดวงจิตบรรพบุรุษของเราชาวไทย ที่ติดอยู่ในเขตแดนประเทศพม่า ทั้งหลายทั้งปวงกลับเข้ามาในเขต ประเทศไทย ด้วยเถิด และขอส่ง ดวงจิตของชาวพม่า ที่ติดอยู่ในเขตแดนประเทศไทย ทั้งหลายทั้งปวงกลับเข้าไปในเขต ประเทศพม่า ด้วยเถิด สาธุ

14. จารุ

ของมันฟลุ้คกันได้ครับ

15. จารุ

คุณnamfon โอนมาแล้วครับ แต่เขาส่งในเฟส. ผมเลยลืมอัพให้

ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      44
  16. rt5038

rt5038 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาสาธุๆๆ ครับ.

17. rt5038

rt5038 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2008
    - ไม่ทราบยังสามารถร่วมบุญได้อีกไหมครับ ?
    ถ้าได้ขอร่วมบุญพระเนื้อทองคำสัมฤทธิ์ กองบุญละ 1,500 บาท จำนวน 1 กอง.
    ขอบคุณครับ.

18. จารุ

จองได้ครับ
    ผมขอเอาพระไปอุดรู ที่ท้องแล้ว ชุบใหม่
    หลังจากนั้น อุดผง ก็เสร็จแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      115
  19. KRITVEE

ท่านพระอาจารย์ สุมะนะ ท่านอาจารย์ วิมาละ
    ผู้ที่ร่วมกับพวกเราตั้งแต่ เริ่มจนสำเร็จ
    ดำเนินงานมาเกือบปี เหน็ดเหนื่อย ไม่เคยบ่น
    มีเเต่ ถามว่าโอเคไม๊ อย่างนี้ โอเคไม๊
    นั้งรถสิบกว่าชั่วโมง เพื่อมาดูงานให้ทุกครั้ง
    ไม่เคยเห็นแม้กระทั่งสีหน้าที่ ไม่สบายใจ
    กำลังศรัทธาในพระพุทธศาสนาของท่าน
    ถวายปัจจัย ท่านไม่ยอมรับ ผมขอยอมสิโรราบ ไม่เคยเจออย่างนี้มาก่อน
    หันมาดูตัวเอง ยังทำไม่ได้เศษเสี้ยว ของท่านจริง ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มีนาคม 2014
  20. KRITVEE

มีหลาย ๆ ท่าน ถามถึง พิธีสรงน้ำพระพักตร์พระมหามัยมุนี
    ซึ่งได้มีการสืบต่อกันมา นับพันปี ว่าจะมีเมื่อไหร่ ที่ไหน
    ติดต่อสอบถาม ท่านพระ อภิวิชญ์ โดยตรงครับ
    เบอร์ 087-185-1964
    เสร็จงานผมแล้วครับ