ข่าวดีจาก อ.ดร. กัญจีรา เรื่องการจัดสัมมนาครั้งใหม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 15 กุมภาพันธ์ 2008.

1. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ขอปูเสื่อรอที่กระทู้นะคับ

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ไปครับเตรียมเสื่อ ไปเผื่อให้แล้ว พี่พรรณ งานนี้ ขอบายครับ
    แต่ลูกสาวอาจไปแทน(||)

3. ดาบจันทรา

ดาบจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    ขอ confirm เรื่องป้ายบอกทางนะค่ะ เดี๋ยวจะไปติดให้ตั้งแต่ไก่โห่
    พร้อมเสื่อผืนหมอนใบด้วยค่ะ ขอโทษทีหายไปวันสองวัน
    ช่วงนี้กำลังยุ่งอยู่นะค่ะ ต้องรีบจัดการอะไรต่ออะไรให้เรียบร้อย อาจจะหาย
    ไปเป็นพัก ๆ อย่าลืมส่งเสียงถึงกันบ้างนะค่ะ [​IMG]

4. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    หากถูกกำหนดให้ไปก็ต้องไป หากไม่ได้ถูกกำหนดก็คงพลาดไม่ได้ไป หวังว่าคงได้พบกัน เพราะบัดนี้มีงานอันหนักกำลังถูกกำหนดให้เคลียร์ให้เสร็จภายในวันพุธที่จะถึงด้วย ยังไม่รู้จะทันหรือไม่ แต่จะพยายามไปให้ได้ครับ แล้วค่อยกลับมาเคลียร์ให้เสร็จ

ถ้าไปจะุช่วยงานทั่วไปนะครับ เมื่อว่างจะขอไปนั่งฟังข้อมูลด้วย

ถ้าได้ไปจะนำเงินไปให้อ.ไก่นะครับ เรื่องพระที่จองไว้น่ะครับ

5. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ฝากจองสำหรับ หลวงพี่ยุคลธร และน้องๆ อีกประมาณ 3 ที่จ้า

6. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับคุณ da_li ที่เมสเสจมา
    หวังว่า คงได้เปิดแมสเสจ นี้ อ่านทันนะครับ
    คุณกฤต จะมารอที่ป้ายรถเมล์ป้ายแรก ตรงถนนรัชดาภิเษกครับ (แยกรัชโยธิน)
    ถ้าคุณสะดวก มารอที่เดียวกันกับคุณกฤตนะครับ
    จะได้รับพร้อมกันเลย เวลา 11.30 น.
    ถ้านั่งรถเมล์จากงามวงศ์วานมาผ่านเกษตร
    ก็ต้องไปลงป้าย ที่ตรงข้าม เมเจอร์รัชโยธิน
    แล้วเดินขึ้นมาทางสี่แยกรัชโยธิน แล้วเลื้ยวซ้าย ถนนรัชดา
    เจอป้ายรถเมล์ป้ายแรก
    ยังไงช่วยโทรบอกผมด้วยนะครับ
    0xxxxxxxxx
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2008
  7. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอจอง 1 ที่ ครับ

8. fevernova

fevernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    รบกวนช่วยอัดเสียงแล้วมาลงให้ด้วยนะคับ ผมไปไม่ได้แต่อยากไป

9. The whisperer

The whisperer สมาชิก

ไปมาแล้วครับ คนเยอะเลย เจอเพื่อนๆ ในเวป หลายคน

ไปถึงสัก 12.50 น. งานจัดชั้น 3 ลงทะเบียน แล้ว รอจัดที่ ประมาณ เกือบๆ บ่าย 2 โมง ก็ เริ่มงาน มีนำเปิดงานด้วยการร้องเพลงประสานเสียง โดยหนุ่มหล่อ สาวสวย ที่จำได้ ก้อมี พี่ da_li พี่ สิ(ทานนะบารมี) แล้วก้อ น้องราครอท์(หล่อสุดแล้ว เพราะมีผู้ชายคนเดียว) อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2008
  10. The whisperer

เดี่ยวรูปคงมี คนนำมาโพสท์ เห็นพี่เมาท์ถ่ายไว้หลายรูป จากนั้น อาจารย์ก้อบรรยาย เนื้อหา รอคนมาสรุปแล้วกันนะ ระหว่างบรรยาย มีทั้งไฟดับ เครื่องขัดข้อง ไมค์ไม่ดัง เปลี่ยนไมค์ ทั้งงาน สงสัยโดนพลังงานอาจารย์เข้าให้

11. The whisperer

ระหว่างบรรยาย มีการเชิญน้อง นาคามูระ มาโชว์ตัวบนเวทีเล็กน้อย ไว้ให้เจ้าตัวมาเล่าเองแล้วกัน

ที่สำคัญ อาจารย์บอกว่า ช่วงปีใหม่ไทยจะถึงนี้ ให้พยายามทำความดีให้เยอะๆ แล้วจะดี ไปอีก 12 ปี ถ้าทำไม่ดี อาจจะซวยไปอีก 7-8 ปี ท่านว่าประมาณเนี่ยะ

อ้อ ลืมบอก ผม Bajang เปลี่ยน log in เป็น the whisperer แล้ว เล่นหลายเวป pass กับ user ชักมั่วแล้ว เปลี่ยนใหม่แล้วกัน

12. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

การเตรียมกายและจิตรับการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่
    ถ้าสรุปหัวข้อวันนี้ คงเหมือนตามที่คุณThe whisperer บอกไว้นะครับ

ในด้านจิตใจ
    ให้ทำดีมากมากในปีนี้ เพื่อรับมือกับภัยพิบัติที่จะมาในปี สองปีและให้ ไปไหว้พระธาตุประจำปีเกิด และ พระธาตุอื่นอื่น 5 ที่ด้วยครับ
    ทำดี จะดีไป 12 ปีถ้าทำไม่ดี จะซวยไป 7-8 ปี
    ส่วนภัยพิบัติ ของปีนี้ จะได้ แก่ ไฟ และ ลม

และการเตรียมกาย
    อาจารย์บอกให้ฝึกร่างกายให้แข็งแรงครับ โดยลองใช้ท่าย่อเข่า หลังตรง และคงท่านั้นไว้ รวมถึงท่าดีดนิ้ว ก้อย นาง กลาง ชี้ โป้ง สะบัดมือ สะบัดร่างกาย
    เพื่อกระตุ้นไฟฟ้า โดยหลังจากทำ ปลายนิ้วก็จะมีอาการซ่าซ่ากันครับ

นั่นคือ
    พลังจิตที่เข้มแข็ง ย่อมมาจากร่างกายที่แข็งแรงเสมอ ขอให้เตรียมพร้อมไว้
    และต้องขอบคุณ อาจารย์ ที่เสียสละเวลา
    กับทีมงานจากเวบฯ มาช่วยให้งานสำเร็จไปได้ด้วยดี

.....
    แต่ใจจริงผมนั้น บอกตามตรงครับ
    อยากฟังว่า การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ ตามหัวข้อนั้นหมายถึงอะไร และเปลี่ยนแปลงอะไร อย่างไร เมื่อไหร่ มีผลอะไร
    และแนะแนวทางควรที่ทำอย่างไร เพิ่มเติม
    (แต่อาจเพราะเวลาพูดของอาจารย์น้อยมั้งครับ เริ่มบ่ายสองโมง เลิก ห้าโมงเย็นครึ่ง)
    ...
    ในความเห็นผม(ในทางโลก)
    ถึงแม้ เราเตรียมกายและจิต ให้แข็งแรงแล้ว
    แต่ก็ยังยากที่จะอยู่มีชีวิตรอด หรือ ดำรงชีวิตรอดหลังจากการเปลี่ยนแปลงเหล่านั้นที่จะเกิดขึ้นมาครับ
    ...
    คงต้องรอฟังอาจารย์บรรยายครั้งหน้า
    อีกทีกระมังครับ

13. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    กลับมาแล้วเช่นกันค่ะ
    ขอบพระคุณ อ.ดร.สุธาทิพย์ มากๆค่ะ ที่กรุณาวนมาส่งใกล้ถึงบ้านแล้วค่ะ รอบก่อนก็ได้รับความกรุณาส่งถึงบ้านเลย

วันนี้ได้พบหลายๆท่านที่ค่อนข้างจะคุ้นหน้าคุ้นตากัน ส่วนใหญ่จะเคยพบกันที่เรียนพลังยูเรอัสของอาจารย์กิตติชัยค่ะ ช่วยกันยกข้าวของแบกหามกันเล็กน้อยพอหอมปากหอมคอ จริงๆแล้วข้าวของที่ทาง อ.ดร.กัญจีรา ท่านเตรียมมาให้นั้น เยอะขนาด 2 คันรถอัดแน่นมาเลย แต่พวกเราเองก็ ใช่ย่อย คนเยอะ งานที่เยอะเลยเหมือนน้อย ขนกันคนละรอบ จัดกันคนละหน่อย ก็ทำให้งานเสร็จไวขึ้นมากค่ะ

วันนี้รับหน้าที่บันทึกเสียงเป็น MP3 ค่ะ ตามที่ได้แจ้งไว้ แต่ว่าเกิดปัญหาขึ้นกับไฟล์ที่บันทึกมาค่ะ

บรรยายช่วงแรกที่มีเหตุการณ์ไฟดับ ไฟล์ที่บันทึกไว้ 1 ชั่วโมงกว่าๆ หายเกลี้ยงค่ะ คงเหลือแต่ชื่อไฟล์เปล่าๆ เอามาเปิดดูที่บ้าน มันเป็นไฟล์ที่มีข้อมูล แต่ว่าเปิดฟังไม่ได้ สรุปว่า ไฟล์บรรยายช่วงแรกเสียค่ะ...ตอนที่เทสบันทึกเสียง มันก้อใช้ได้ปกติดีน๊า ..โดนแซวเล็กน้อยว่าไม่ได้ขออาจารย์ท่านน่ะค่ะ

ช่วงพักเบรคได้แต่บอกอาจารย์ในใจ ไม่มีโอกาสเดินเข้าไปหาเพราะเห็นว่าท่านมีภาระต้องจัดการมาก รอบนี้ได้ไฟล์สมใจค่ะ .เดี๋ยวจะลองย่อไฟล์ แต่จะไม่ตัดเนื้อหาออกเลยนะคะ ...หากต้องการรับชมทั้งภาพและเสียง ต้องรอพี่ชานนคนไทยกับคุณ Chou ที่ได้บันทึกวิดีโอไว้ ขอให้ได้ข้อมูลครบนะคะ

วันนี้มีเหตุการณ์ประทับใจอีกเรื่อง เพราะว่าท่านอาจารย์กัญจีราได้มอบพระหลวงปู่ทวด ที่ท่านสร้างไว้ เป็นรุ่นหายห่วง เพราะ ไม่มีห่วงจริงๆค่ะที่องค์พระ เป็นคนที่รองสุดท้าย แล้วก็พี่ชานนคนไทยได้องค์สุดท้ายไปพอดี ที่ว่าประทับใจเนื่องจากเป็นเหตุการณ์หนึ่งในคำอธิษฐานและนิมิตที่ครูบาอาจารย์ท่านได้มาเมตตาค่ะ

14. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    เห็นด้วยครับ แต่ฟังๆดูปีนี้ถึงจะเกิดภัยใหญ่แต่ก็คงยังไม่หน้กหนาสาหัสมาก อาจารย์เลยยังไม่บอกรายละเอียดมากมาย

15. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ในแง่ข้อมูลภาพรวมไม่เพิ่มเติมมากจากสัมมนาคราวก่อน
    แต่ได้รายละเอียดบางส่วน
    จดไว้ ถ้าว่างจะลงให้

คิดว่าท่านแอบอธิษฐานจิตไว้เรียก hard core member มาช่วยงานแผ่นดิน
    คุณปาฏิหาริย์โผล่มาแล้ว ถูกล็อคเลขแล้ว เดี๋ยวงานจะถามหาเอง
    พี่นั่งเก้าอี้เบอร์ ๑๑๐ เป็นเลขห้องสมัยอยู่ มศ. ๔ ที่รร.เตรียมฯ
    เพิ่งรู้ว่าอยู่ห้องเลขจักรวาล
    ตอนนี้ร่างกฏการอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุขให้ก่อนนะคะ

16. MOUNTAIN

งานบรรยายพิเศษของ ดร.กัญจีรา ที่ผ่านมาเมื่อวานนี้
    อาจขลุกขลักบ้างนิดหน่อย แต่ก็ผ่านพ้นไปด้วยดี

ต้องขอชมในน้ำใจของพวกเราชาวพลังจิตพิชิตภัย
    ที่ขยันขันแข็งช่วยเหลือกันเป็นอย่างดี
    โดยเฉพาะน้องไอย ที่มาแต่เช้า เดินปักป้ายกับลูกสาวตัวน้อย
    คุณชานนนคนไทยผ่านเข้ามาพบเห็นพอดี
    บอกว่าต้องยกย่องอย่างยิ่ง เห็นเหงื่อไหลไคลย้อย ทั้งแม่และลูก
    นับถือน้ำใจที่เต็ม 100 กับงานนี้ของสองแม่ลูก จริงๆ

เดี๋ยวมาชมภาพบรรยากาศกันนะครับ

17. MOUNTAIN

ตราสัญญลักษณ์ สมาคมสถาปนิคสยาม อยู่ชั้น 2

จุดนัดพบจุดแรกบนชั้นสอง สำหรับผู้ที่ไปก่อนเวลา เสบียงอาหารเพียบครับ

18. MOUNTAIN

ผู้คนทยอยกันมาลงทะเบียน จัดลำดับเลขที่นั่ง จะมี 5 หมายเลขที่ได้รางวัลจากอาจารย์ 5 เลข เป็นเลขที่มีความหมายครับ ที่จำได้ มีเลข 1,5,11,77,115

19. MOUNTAIN

บรรยากาศระหว่างรอคอยการเข้าห้องบรรยาย

20. MOUNTAIN

ติดตั้งกล้องถ่ายวิดีโอ

ยังอยู่ในบรรยากาศนั่งรอการจัดเตรียมห้องประชุม