ข้อความจากต่างมิติ-ก้าวกระโดดทางวิวัฒนาการครั้งยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ ไปสู่มิติที่ 5

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 30 มิถุนายน 2010.

1. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เออ..เก่งนะผมว่า..ทำได้ไงครับ สอนบ้างสิ

ผมเดาว่านะ ทุกๆคนที่เข้ามาในกระทู้นี้
    จะเห็นรูปภาพที่ว่านั้น เป็น log in ใน account ของตนเองหนะครับ
    ถูกไหม๊ครับ ใครก็ได้ช่วย confirm ผมหน่อยนะครับ

เพราะว่าเขาบอกว่า For you all with love หนะครับ
    งั้นก็แสดงว่าทุกๆคน จะเห็นของตัวเองหมด

...........................................

2. Tatisaetae

Tatisaetae สมาชิก

ผมมีอาการคล้ายๆพี่ชัยยุตคับ(แต่ไม่รู้คิดไปเองป่าว)ตั้งแต่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็ไม่เคยอยากหยุดอ่าน และอ่านต่อๆเรื่อยมา ถึงหน้า150ได้ฟังเพลงที่คุณมี๊ดนำมาโพสไว้เพลงนี้ ร้องให้ออกมาได้ยังไงก็ไม่รู้คับไม่เข้าใจตัวเอง ระหว่างร้องให้ก็รู้สึกทังดีใจ และ เสียใจปนๆกัน
    ก่อนหน้านี้ผมมีความรู้สึกว่าโลกใบนี้มันเหมือนไม่ใช่บ้านของผม(รู้สึกตั้งแต่ก่อนมาอ่านข้อความต่างมิติ)อันนี้ระวังมากคับเพราะกลัวว่าตัวเองจะบ้าไปแล้ว รู้สึกว่าทำไมทุกคนมีความเป็นอยู่แบบนี้นะ ทำไมทุกอย่างมันไม่ดีกว่านี้ แต่ก็ไม่ได้สนใจไร พอมาอ่านข้อความก็รู้สึกว่าข้อมูลต่างๆมันชักจะเชื่อมโยงกับความคิดของตัวเองซะเหลือเกิน เมื่อช่วงประมาณวันที่ 11/11/2011 มีความรู้สึกตรงกลางหน้าผากชัดมากๆ จี๊ดๆตึงๆ ซึ่งก่อนหน้านั้นก็รู้สึกบ้างแต่ไม่ชัดเจนเท่าไหร่คับ พอเข้าใกล้วันที่ 11 ชัดมากคับ โทรไปถามเพื่อนบอกว่าคิดไปเองป่าว เลยพยายามลืมๆมันไปใช้ชีวิตให้เข้ากับคนอื่นๆ แต่มันยังรู้สึกอยู่ดี ตั้งแต่ช่วงวันที่ 11 ถึงวันนี้ เป็นทุกวันคับ ยิ่งเวลานั่งสมาธิยิ่งชัดเหมื่อนมีไครเอาอะไรมาไช จี้ตรงหน้าผาก ไครเป็นเหมือนกันบ้างคับ ถ้ามันจะมีเหตุการณ์อะไรก็ตามแต่เกิดขึ้นแล้วทำให้โลกใบนี้สดในน่าอยู่มากขึ้น คนทุกคนรักกัน เดินไปทางใหนก็มีแต่สิ่งดีๆ ก็ให้มันเกิดเถอะครับผมเอาใจช่วยนะคับ ขอส่งความรู้สึกดีๆให้ทุกๆคนในห้องกระทู้นี้ ณ โอกาสนี้ด้วยคับ อาจจะงงๆนิดๆว่าหมอนี่โผล่มาในกระทู้นี้ได้ไง แต่ผมเชื่อว่า เราจะได้พบกัน
    ^_*

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1751627/[/MUSIC][/QUOTE]

3. Tatisaetae

Tatisaetae สมาชิก

ใช่เป็นเหมือนที่คุณชัยยุตว่า แล้วเค้าทำเพื่ออะไรเหรอคับ?

4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

แต่ผมสังเกตนะว่า เวลาที่เข้ามาล่าสุดของผม
    ไม่ว่าผมจะออกไป แล้วเข้ามาใหม่กี่ครั้งก็ตาม
    มันยังเป็นเวลาเดิมอยู่เลยหนะครับ

แสดงว่าเขาต้องไปทำอะไรกับข้อมูลในฐานข้อมูล
    ของเวปพลังจิตโน่นแหละครับ..

ที่น่าห่วงก็คือข้อมูลในเวปเองหนะแหละครับ
    ไม่ใช่พวกเราหรอก..เพราะอย่างของผม
    ผมก็ไม่ได้มีความลับอะไรอยู่แล้ว
    จะเข้ามาอ่าน มาค้นอะไรก็ไม่เห็นจะมีอะไรน่าห่วงเลย

............................................

5. โลกสมมุติ

โลกสมมุติ Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    ช่วงหลังวันที่ 11/11/54 ที่ผ่านมา ฝันบ่อยมากค่ะ เกือบทุกวัน
    แล้วก็ฝันเป็นเรื่องเป็นราว เป็นตอนๆ รู้สึกว่าตัวเองมีความสามารถเพิ่มขึ้น
    คุยให้แม่ฟัง แม่ก็บอกว่าแม่ก็ฝันเหมือนกันแต่แม่ดิฉันฝันแปลกกว่าดิฉันค่ะ
    ดูเหมือนท่านจะแปลกใจในความฝันของท่านมากกว่าดิฉัน ซึ่งพอท่านเล่าให้ฟัง
    ทำให้ดิฉันคิดว่า คงเป็นเพราะพลังงานและความถี่ที่เข้ามาในโลกของเรา
    ในช่วงที่ผ่านมาทำให้หลายๆคนสัมผัสและรับรู้ได้มากขึ้นผ่านวิธีการต่างๆกันไปนะคะ
    ช่วงนี้นอนก็ไม่ค่อยจะหลับ มันก็หลับๆตื่นๆ แล้วก็รู้สึกร้อนวูบๆวาบๆ
    (ทั้งๆที่ทางเหนือก็อากาศหนาวแล้วด้วย)

6. โลกสมมุติ

โลกสมมุติ Active Member

16 พฤษภาคม 2011

อ้าว เฮ้ย นี่มันของดิฉันนะคะ ทำไมเขาทำได้ไงเนี่ยะ??????!!!!!!!!!!!!

7. nickybamby

nickybamby เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องตกใจหรอกครับ มันเป็นสคริป ที่ทำได้
    คุณจะเห็นโปรไฟล์ของตัวเองเท่านั้น แต่จะไม่มีใครมาเห็นของคุณหรอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2011
  8. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นเพลงจากหนังการ์ตูนเรื่อง" DAIMOS ยอดขุนพล" น่ะครับ
    มีใครแถวนี้ทันได้ดูกันรึเปล่า ตอนนั้นดังมาก ใครอายุ 30 ขึ้นไปน่าจะทัน
    เคยฉายทางช่อง 9 ตอนนั้นน่าจะอายุสัก 15-16 นี่แหละ
    เป็นเรื่องราวการปกป้องโลกจากการถูกทำลายล้าง โดยหุ่นยนต์ที่แปลงร่างเป็นรถบรรทุกขนาดยักษ์
    จำได้ดีว่าว่านางเอกมาจากโลกอื่นและมีปีกด้วยชื่อ "เอริก้า"
    ได้สร้างตำนานรักระหว่างรบเอาไว้อย่างน่าประทับใจ...เพลงนี้ก็เลยยิ่งน่าประทับใจ
    ดนตรีและเสียงร้องออกแนวเด็ดเดี่ยวและเหงาๆแนวจิตวิญญาณ อย่างที่เราได้ฟังกันน่ะครับ

ช่วงนี้ก็รู้สึกเหงาลึกๆแบบนั้นเลย แม้แต่ในฝัน บรรยากาศดูวังเวง โดดเดี่ยว เหมือนรออะไรบางอย่าง
    ทั้งท้องฟ้า แสงแดด ก็ดูเวิ้งว้าง รู้สึกว่าหลายๆอย่างกำลังจะถูกเคลียร์ ทำให้ใจหายนิดๆ
    แต่ก็รู้สึกถึงพลังที่ดีๆ ที่จะทำให้ผู้คนเข้าใจและรักกันรออยู่ข้างหน้าน่ะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2011
  9. Isreal

Isreal เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2011
    ช่วงนี้เชื่อเหลือเกินว่า ใครหลายๆคนกำลังเผชิญกับสิ่งที่อยู่ใน "ก้นบึ้งแห่งจิตใจ" ของตนเอง
    ไม่ว่าสิ่งนั้นจะเกิดขึ้นมาแสนนานสักเท่าไหร่ แม้ว่าเราจะคิดว่าเราลืมมันไปแล้ว แต่มันไม่ได้หายไปไหน ช่วงเวลาแห่งการเผชิญหน้านี้ เป็นอีกหนึ่งทางแยกที่เราต้องเลือกเดิน อิสระอัน
    แท้จริงจะโบยบินมาสู่คุณเมื่อหัวใจคุณเปิดออกและแบ่งปันความรักให้มากกว่าที่จะอยากได้คืน

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านค่ะ ^^

10. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    ช่วงนี้เป็นช่วง เคลียร์ ตัวเองนะครับ อะไรที่มันถูกฝังอยู่ลึกๆจะถูกขุดขึ้นมาให้เราได้เห็นกัน

"แล้วคุณครู ก็จะบอกว่า เด๊กๆอย่ามัวโอ้เอ้ รีบทำการบ้านเร็วเข้า..."

11. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
  12. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอประทานโทษ มิได้ตั้งใจจะทำให้ตกอกตกใจเรื่องลิงค์โพสต์ที่ผ่านมา เนื่องจากยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการณ์ส่งลิงค์มานัก จึงทำให้มีการผิดพลาดเกิดขึ้นโดยไม่เข้าใจเช่นกันว่าเป็นแบบนั้นได้อย่างไร ตั้งใจจะส่งวีดีโอมาให้เพราะว่าชอบมากและมีความหมายในตัวลึกซึ้งอยู่ จึงอยากจะแชร์ผู้ร่วมเดินทางด้วยกัน พอส่งเสร็จก็ไม่ได้มีเวลามาดูเพราะต้องรีบไปทำงาน กลับมามีอะไรต่อมิอะไรต่อขาน อารมณ์เนี่ยเป็นสิ่งที่น่ากลัวจริงๆ เพียงเพราะยังไม่ทราบต้นสายปลายเหตุยังสร้างสรรได้ขนาดนี้ ขอบคุณคุณชยุตที่่ก้าวผ่านได้อย่างงดงาม จึงอยากจะบอกว่า แค่อยากจะส่งความรัก ความรู้สึกดีๆมาให้ ก็เท่านั้นเอง ขอโทษอีกครั้ง ด้วยใจจริง , all the best to you all.

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=gdoLK7_1gKM"]Enigma 7-The Same Parents (Official Clip) - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2011
  13. ดาวบนฟ้า

ดาวบนฟ้า สมาชิก

ขอบคุณค่ะพี่ชยุต ใช้ชื่อนี้เพราะว่าลูกชายตัวน้อยชอบ ดาว มากเลยค่ะ
    และตัวเองเวลาเหงาๆก็ชอบมองดูดาวบนท้องฟ้าเหมือนกัน รู้สึกอุ่นใจยังไงบอกไม่ถูก

ใครที่กำลังเจอบททดสอบอะไรอยู่ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ (บอกตัวเองด้วย >*< )

เอาเพลงเพราะๆมาฝากทุกคนนะคะ เป็นหนึ่งในเพลงโปรดของต่ายเองค่ะ เวลาเหนื่อยๆ หรือท้อใจก็จะฟังเพลงนี้ทุกครั้งเลย :cool:

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ZQJh-oU0M9Y"]You'll Be In My Heart-phil collins - YouTube[/ame]

14. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    จะพยายามค่ะพี่ชยุต แต่มันชอบมีอะไรเข้ามาในใจเสมอเลยช่วงนี้หน่ะ

ทำเกือบทุกข้อที่พี่แนะนำแล้วค่ะ จะพยายามต่อไป เผื่อให้เรื่องทุกอย่างคลี่คลายไปในที่สุดค่ะ
    ขอบคุณนะคะ

:cool::cool::cool:

15. Chayutt

ยินดีต้อนรับด้วยความอบอุ่น และ จริงใจครับ
    ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงหรอกครับ

และก็ขออนุญาตพูดแทนหลายๆท่าน รวมถึงตัวเองด้วยนะครับ
    ว่า พวกเราก็ขอโทษคุณเหมือนกัน ที่ระเบิดอารมณ์กันไปแบบนั้น

และในเมื่อต่างคนต่างขอโทษซึ่งกันและกัน และให้อภัยซึ่งกันและกันแล้ว
    ระดับความสั่นสะเทือนของกระทู้นี้ ก็จะกลับมาสูงเหมือนเดิมได้ครับ

มันเป็นเรื่องที่เข้าใจได้ ในสภาวะอารมณ์ของบางท่านที่ระเบิดอารมณ์ออกมา
    เพราะว่า หลายคนกำลังอยู่ในช่วง "อ่อนไหวทางอารมณ์อย่างมาก"
    เพราะจักระที่ 3 ซึ่งควบคุมด้านอารมณ์ และ จักระที่ 4 ซึ่งเกี่ยวกับความรักความเมตตา
    กำลังเปิดมากขึ้นเรื่อยๆอยู่ เพราะฉะนั้น อย่าว่าแต่เรื่องตกใจ ช็อกอะไรแบบนี้เลยนะครับ
    แค่อ่านบทความซึ้งๆ หรือดูหนังซึ้งๆ หรือฟังเพลงซึ้งๆซักเพลงหนึ่ง
    พวกเขาก้ร้องไห้ สะอึกสะอื้นกันแล้วหละครับ 555

นี่แหละสภาวะที่กำลังชำระล้างพลังงานตกค้างอยู่ออกไปหละ

ก็ว่ากันไป...ขอความเห็นอกเห็นใจ และความเข้าใจกันจงกลับคืนมาเหมือนเดิมเถอะนะครับ

...................................................

16. Chayutt

ข้อความข้างบนนี้ ผมมีเพิ่มเติมตรงการฝึกกลั้นหายใจไป
    และมีแก้ไขศัพท์ภาษาไทย ที่ตรงกับคำว่า Praise ไปหนะครับ
    เพราะว่ามันแปลได้หลายๆอย่าง แต่พอลองนึกดูดีๆแล้ว
    มันน่าจะแปลว่า "ความรู้สึกชื่นชมยินดี" กับทุกสิ่งทุกอย่าง ทุกๆสถานการณ์มากกว่า
    คือมันจะตรงกันข้ามกับความรู้สึกว่า อะไรก็แย่ อะไรก็ไม่ดี อะไรก็ไม่สมบูรณ์แบบ
    หรืออะไรก็ซวยไปหมด อะไรแบบนั้นกระมังครับ

คือมองให้เห็นแต่ความสมบูรณ์แบบของทุกสิ่งทุกอย่าง มองให้เห็นความงดงามของมัน
    อย่างที่คุรุทางจิตวิญญาณหลายๆท่านกล่าวไว้ อย่าไปมองหาข้อบกพร่องมัน
    อย่าไปจับผิดมัน อะไรแบบนั้น

จากนั้น "ความรู้สึกซาบซึ้งใจ" (gratitude) ก็จะตามมาครับ คืออันนี้ก็ดี อันนี้ก็งาม
    จึงรู้สึกขอบคุณ รู้สึกว่าโชคดีจังเลยนะที่มีอันนี้ๆ ที่เจออันนี้ๆ
    เพราะถ้าไม่มีอันนี้ ก็คงไม่ได้อันนั้นๆมา อะไรทำนองนั้นหนะครับ

Love, Praise, Gratitude คือเครื่องมือสำหรับเลื่อนระดับขึ้นโดยอาศัยสมองซีกขวา

เทคนิคที่ผมเคยอ่านเจอ และก็โพสต์ไปแล้วในกระทู้ปี 2012ฯ นั้น มีคนเขาแนะนำไว้ว่า
    ให้คุณนึกถึงสัตว์เลี้ยงที่คุณรักและเอ็นดูอย่างมาก หรือเด็กทารก หรือลูกสุดที่รักของคุณเอง
    ให้นึกถึงความรู้สึกตอนที่เราได้อุ้มสัตว์เลี้ยงตัวนั้น หรือ ทารกน้อยคนนั้นไว้ในอ้อมกอดด้วยความรัก
    นั่นแหละ จดจำความรู้สึกนั้นไว้ แล้วก็นึกให้มันหวนกลับมาบ่อยๆทั้งวันทั้งคืนเลยยิ่งดี อะไรแบบนั้นหนะครับ

ดังนั้น ใครที่รู้สึกว่านึกไม่ออก หรือจิตใจยังไม่อ่อนไหวมากพอ หรือนุ่มนวลพอ
    ผมว่าเราไปหาลูกหมาน่ารักๆมาเลี้ยงซักตัวดีไหมครับ อาจจะช่วยได้นะครับ
    ไม่เชื่อ ถามคนที่เลี้ยงหมาประจำดูสิครับ จิตใจเราจะอ่อนโยนลงไปเยอะเลยครับ

แถมอีกนิดครับ จากความเข้าใจส่วนตัวหนะนะครับ คือ ไอ้เจ้า "ความรู้สึกซาบซึ้งใจ" นี้
    มันน่าจะรวมถึง ความรู้สึกซาบซึ้งและสำนึกในบุญคุณของสิ่งต่างๆด้วย
    เพราะฉะนั้นแล้ว เรานึกถึงพระคุณพ่อแม่ของเราเองก็ได้ นึกถึงพระคุณของพระรัตนไตรก็ได้
    แล้วนึกถึงบุญคุณของโลกก็ได้

เห็นไหมหละครับ ว่ามันสอดคล้อง เกี่ยวโยง กับสิ่งที่คนโบราณสอนไว้ได้หมดเลย
    เรื่องของธรรมะ มันเป็นเรื่องสากล มันเป็นเรื่องธรรมชาติ ที่ไม่มีกรอบ ไม่มีสังกัด
    และไม่มีลิขสิทธิ์หรอกนะครับ..ผมคิดว่ายังงั้นนะครับ

ส่วนเครื่องมือในการเลื่อนระดับขึ้น โดยอาศัยสมองซีกซ้ายนั้นก็คือ
    การควบคุมจิตใจของตนเอง และคือการทำให้ตัวเองรู้ในสิ่งที่ยังไม่รู้
    และเมื่อรู้แล้วก็วาง รู้แล้วก็วาง เป็นเกลียวก้นหอยที่หมุนไปเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด

ซึ่งเมื่อเรารู้อะไรตามที่มันเป็นจริงๆแล้ว ในแต่ละระดับ เราจะรู้สึกสงบขึ้น
    และความรู้สึกซาบซึ้งใจก็จะเกิดขึ้นกับทุกสิ่งทุกอย่าง

ส่วนหนึ่งของกระบวนการนี้เกี่ยวข้องกับ "การขจัดความกลัว" ด้วย
    ซึ่งผมเองก็ยังอ่านไม่ได้ละเอียดนักนะครับ ..ไว้จะมาเล่าให้ฟังทีหลัง

การใช้สมองซีกซ้ายในการเลื่อนระดับขึ้นนี้ เท่าที่ผมอ่านไปถึงนี้
    มีเรื่องการใช้ความสัมพันธ์ช่วยด้วยนะครับ เช่น ในการสอน Shaman บางแห่ง
    เขาจะให้ผู้เข้าฝึก ไปหาคนที่เป็น "จอมเผด็จการที่ใจคับแคบ" (petty tyrant)
    ไว้เผื่อคบหาสมาคมด้วย ถ้าหากใครยังไม่มี หรือยังไม่เจอ
    เพราะว่าคนแบบนี้แหละ ที่จะช่วยพวกเขาในการฝึกฝนความอดทน และ ฯลฯ

Petty tyrant ที่ว่านี่ ก็มีหลายแบบ ทั้งที่อยู่ใครครอบครัวเราเอง เพื่อนฝูง
    ในที่ทำงาน หรือศัตรูคู่อาฆาต อะไรแบบนั้นเลย

สรุปว่าก็คือคนที่คอยแต่จะทำให้เราเจ็บปวด ลำบาก หรือเดือดร้อน อะไรแบบนั้นหนะครับ

เห็นไหมว่า ใครก็ตามแต่ที่มีคนแบบนี้อยู่ใกล้ๆแล้ว คุณหนะโชคดีแล้วรู้ไหม
    เพราะว่าถ้าคุณเป็นนักเรียน Shaman หละก็คุณต้องไปหาคนแบบนี้มาคบหานะ
    แต่นี่คุณไม่ต้องไปหาที่ไหนไกลเลย เพราะคุณมีคนแบบนี้อยู่ใกล้ตัวอยู่แล้ว
    โชคเข้าข้างคุณแล้วหละ..แหม..น่าอิจฉาใช่ไหมหละครับ..

:cool::cool::cool::cool:

นี่ก็เป็นการมองให้เห็นความสมบูรณ์แบบอีกวิธีหนึ่งหนะนะครับ
    ............................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2011
  17. ไอ้นอกโลก

ไอ้นอกโลก Active Member

ก่อนอื่นผมต้องขอโทษคุณด้วยนะครับ ที่ทำให้รู้สึกไม่ดี ทั้งๆที่คุณมีความปรารถนาดี ในส่วนตัวของผม ที่ตกใจซ่ะขนาดนั้น มันมีที่มาครับ (ขอเล่าส่วนตัวนิดนึง)คือว่า.. มีเพื่อนในเว็บนี้(คนนึง ซึ่งเก่งเทคนิคมากๆ) เคยขู่ผมครับ55+ บอกว่า ถ้าไม่เลิกเล่นเว็บ ไม่เลิกคุยpm เค้าจะดึงpmมาแฉฮะ 55+ ผมก็คิดว่า เค้าคงแหย่ผมเล่น แต่พอเจอเมื่อวาน ผมก็เลยตกใจอ่ะครับ เรื่องมันก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ (จริงๆแล้วผมว่าไม่มีใครเค้าเสียมารยาทแบบนั้นหรอกนะฮะ)

คุณคงเข้าใจแล้วนะครับ และหวังว่าคงเจออะไรดีๆจากคุณอีก 55+ ยินดีต้อนรับ เข้าสู่กระทู้แสงสว่างด้วยนะฮะ.

18. ไอ้นอกโลก

ไอ้นอกโลก Active Member

เวลาผมอ่านอะไรๆ ของพี่ชยุต ผมรู้สึกดีมากๆเลยล่ะครับ ทุกคำพูดที่พี่พูดออกมา มันใช่หมดเลย ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับสิ่งดีๆที่มอบให้พวกเรา"นักปฎิบัติการทางอารมณ์และความรู้สึก" ช่วงนี้เหนื่อยใจจริงๆ อย่างที่ได้ระบายออกไป และเชื่อว่าหลายๆท่านก็คงรู้สึกคล้ายๆกัน..มันก็เป็นเช่นนั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2011
  19. หนูฝ้าย^^

หนูฝ้าย^^ สมาชิกใหม่

23 พฤศจิกายน 2011
    ยังอ่านไม่ค่อยเข้าใจจ้า แต่จะพยายามเข้าใจนะ
    พี่ๆฝากตัวด้วยนะคะ น้องมาใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่อง :cool:

20. หนุ่มยาดอง

หนุ่มยาดอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    ขอบคุณมากสำหรับ"บททดสอบอารมณ์"บทนี้