ข้อความทดสอบปัญญาคับผม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย banana603, 13 ธันวาคม 2010.

1. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน คือ ฟังเสียงกิเลสภายในจิตใจ

เสียงกิเลส มันเป็นเจ้าใหญ่นายโต มีอำนาจอันทรงพลัง คอยบังคับบัญชาเรา
    มันสั่งให้เราทำอะไร เราทำตามมันทันที เคารพเกรงกลัวมันยิ่งสิ่งใด
    เรายอมหมอบกราบแพ้มันอย่างราบคาบทุกภพทุกชาติ
    เราไม่เคยคิดจะเอาชนะมัน เพราะเราเป็นทาสมัน มันอยู่เหนือจิตใจเรา
    เพราะเราไม่เข้าถึงธรรม ไม่ฟังเสียงธรรม
    ธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นสิ่งเดียวที่จะต่อต้านเอาชนะกิเลสได้
    เหตุเพราะเราหลงอุปทาน สำคัญในอัตตา ตัวตน มานะทิฐิ กิเลสจึงเข้ามายึดครองหัวใจเรา
    หากหัวใจเรามีเสียงธรรม เสียงที่กิเลสเกรงกลัวยิ่งนัก
    หัวใจของเราจะมีแต่ความว่างเปล่า ที่กิเลสยึดครองหัวใจเราไม่ได้
    สัพเพ ธมฺมา อนัตตา ธรรม คือ ความว่างเปล่า ไม่ยึดมั่นถือมั่น ในสภาวะธรรมทั้งปวง

มองในสิ่งที่มองไม่เห็น คือ มองธรรมะภายในจิตใจ

เราทุกคนตามืดตาบอด อวิชชาปิดบังความจริง ไม่ให้เรามองไม่เห็นธรรม
    เพราะเราไม่มีธรรม วิชาของพระพุทธเจ้า เป็นเสมือนแว่นส่องธรรม
    เราจึงมองเห็นแต่ไม่ความจริงในสิ่งที่มอง และมองไม่เห็นความจริงในสิ่งนั้น

ทำในสิ่งที่ไม่มี
    คือ ทำวิชาปัญญารู้แจ้งทำลายอวิชชา

ทำในสิ่งที่ไม่มี ให้มีในจิตใจเรา คือ ธรรมชนะกิเลส
    การทำสิ่งที่ยากลำบากแสนเข็ญ ฝ่าฟันทุกข์ทรมาน เพื่อให้ได้มาซึ่งธรรมนั้น
    เราต้องมีความเพียรพยายาม ขันติ และสร้างกำลังใจบากบั่นไม่ยอมแพ้
    ทุกภพทุกชาติเรายอมแพ้ศิโรราบต่อกิเลส เราเคารพกราบไหว้เชื่อฟังมัน
    เสมือนมันเป็นบิดามารดาผู้ให้กำเนิดของเรา
    เราจึงตอบแทนบุญคุณมัน ปรนนิบัติรับใช้มันแต่โดยดี
    เพราะเราไม่ทำในสิ่งที่ไม่มี และเราไม่เคยคิดจะทำ
    เราจึงต้องเป็นทาสรับใช้มันทุกภพทุกชาติ

2. เลขโนนสูง

เลขโนนสูง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ขอคุณสำหรับ ความรู้ดีๆนะครับ
    ผมจะขอเขียนความเห็นบ้างนะครับ

ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน ---สิ่งต่างๆ--ก็ยังเป็นอยู่ของมันอย่างนั้นเอง
    มองในสิ่งที่ไม่เห็น ---สิ่งต่างๆ--ก็ยังเป็นอยูของมันอย่างนั้นเอง
    ทำในสิ่งที่ไม่มี ---สิ่งต่างๆ--ก็ยังเป็นอยู่ของมันอย่างนั้นเอง

เมื่อเราเข้าใจ---สิ่งต่างๆ--ก็ยังเป็นอยู่ของมันอย่างนั้นเอง

เมื่อเราไม่เข้าใจ---สิ่งต่างๆก็ยังเป็นอยู่ของมันอย่างนั้นเอง

3. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามองในแง่ผม ก็คือ "หลง"

หลงตีความ ไม่มีประโยชน์ รู้แบบไม่ต้องตีความ เข้่าใจแบบเงียบ ๆ นั่นแหละดีสุดๆ แล้ว อันนี้ในมุมมองของผมนะ...

โชคดีครับ...

4. อวตาร.

อวตาร. เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน ..........ทิพยโสตญาณ

มองในสิ่งที่ไม่เห็น ...........ทิพจักขุญาณ

ทำในสิ่งที่ไม่มี ............. วิปัสสนาญาณ

5. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ขอออกความเห็นบ้างนะครับ
    ผิดถูกก็ช่วยตักเืตือนด้วยนะครับ

เสียงที่ไม่ได้ยินหรือได้ยินยากที่สุดคือ เสียงแห่งความสงบ
    สิ่งที่มองไม่เห็นหรือเห็นยากที่สุดคือ ธรรมครับ
    ไม่ว่าจะเป็น ธรรมที่ปรากฏอยู่ภายใน หรือ ภายนอก
    ทำในสิ่งที่ไม่มีคือ กระทำเพื่อดับเหตุครับ ทำเพื่อความไม่มีเหตุครับ

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2010
  6. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

โอ้โฮ...เฉียบคมมากเลยค่ะ ขออนุโมทนา