คชสีห์๙บารมี๙บารมี๙แผ่นดินหลวงปู่หมุนเสก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 สิงหาคม 2010.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ

ถ้าสนใจวัตถุมงคลหลวงปู่หมุนของวัดซับลำใยสามัคคีธรรมรออีกสัก3-4 วันครับ

ผมจะนำมาบอกบุญหาปัจจัยซ่อมหลังคาวิหารที่วัดซับลำใยสามัคคีธรรมครับปัจจัย

ทั้งหมดเข้าวัดหมดครับสำหรับวัตถุมงคลท่านที่โอนเงินมาแล้วผมขอส่งให้วัน

อังคารน่าจะดีที่สุดพรุ่งนี้ไปรษณีย์คงแน่น ของตกค้างหลายวันและคนมากผมทำ

งานคงไม่มีเวลารอส่งของมากนักมีหลายท่าน ขอส่งวันอังคารนะครับวันพุทธได้รับ

แน่นอนครับขออภัยทุกท่านล่วงหน้าครับ

2. technology

technology เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ผมขอบูชารายการ สมเด็จเนื้อผงพิมพ์คะแนนหลังรูปสี

ผงท่านมีพุทธคุณด้านเมตตาอย่างมากที่ลูกศิษย์กล่าวขานกันครับ

ให้บูชา 600 บาทค่า่จัดส่งEMS 50 บาทครับ
    ขอบคุณครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ชาติภูมิ
    พระ ครูวิโรจน์รัตโนบล (บุดรอด นนฺตโร) เกิดเมื่อวันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2397 ตรงกับวันพุธขึ้น 5 ค่ำ เดือนยี่ ปีเถาะ พ.ศ. 2397 ที่บ้านดู่ หมู่ที่ 1 ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี บิดาชื่อ บุดดี มารดาชื่อ กา นามสกุล สมจิตร อุปสมบท เมื่อ พ.ศ. 2421 ที่วัดป่าน้อย (วัดมณีวนาราม) เจ้าอธิการจันลาเป็นพระอุปัชฌาย์ พระอาจารย์ คำ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอาจารย์ดี เป็นพระอนุสาวนาจารย์
    วิทยฐานะ ท่านได้รับการศึกษาเบื้องต้น คือ การเรียนอักษรขอม อักษรไทยน้อย หนังสือไทย การคิดเลขจากท่านราชบรรเทา เมื่ออุปสมบทแล้วท่านได้เล่าเรียนท่องบทสาธนายสวดมนต์น้อย สวดมนต์กลาง ได้แก่ เจ็ดตำนาน สองตำนาน สวดมนต์ปลาย ได้แก่ ปาฏิโมกข์ สัททสังคสูตร เรื่องมูลกัลป์จายน์ และเรียนวิชาช่างศิลป์ (ช่างปั้น เขียน แกะสลัก) อีกด้วย
    เกียรติประวัติ หลังจากท่านอุปสมบทระยะหนึ่ง ก็ย้ายไปอยู่ที่วัดทุ่งศรีเมือง ต่อมาเมื่อเจ้าอาวาสมารณภาพ ท่านจึงได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดทุ่งศรีเมือง เกียรติประวัติของท่านพอสรุปได้ดังนี้
    1. งานปกครอง พระครูวิโรจน์รัตโนบล ปกครองสงฆ์โดยใช่พระคุณเป็นหลักมีเมตตาธรรมสูงมากองค์หนึ่ง ชอบสงเคราะห์ผู้เดือดร้อนใครก็ตามที่เข้ามาปรึกษาปัญหาหรือขอพึ่งพระบารมี หลวงปู่จะตอบว่า “ ดี ” หลวงปู่ท่านจะอนุเคราะห์ ทุกอย่าง ที่ให้ได้ จึงเป็นที่เคารพศรัทธาของคนทั่วไป และได้รับคำชมเชยว่า “ หลวงปู่ดีโลด ” หรือ ดีโรจน์ คือดีทุกอย่าง (ดีโลด หมายถึง ดีมาก)
    2. สมณศักดิ์ พ.ศ. 2434 ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะแขวงอุดร หรืออำเภออุตตรูปรนิคม (อำเภอม่วงสามสิบ) และได้รับพระราชทานเป็น พระครูอุดรพิทักษ์คณะเดช แต่ยังดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดทุ่งศรีเมือง
    พ.ศ. 2446 ได้รับแต่งตั้งเจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี
    พ.ศ. 2447 ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็น “ พระครูวิโรจน์รัตโนบล ” จนถึงอายุ 75 ปี ได้ยกขึ้นเป็นกิตติมศักดิ์ เมื่อปี พ.ศ. 2470 รวมเวลาเป็นเจ้าคณะบริหารคณะสงฆ์รวม 37 ปี
    3. การสาธารณูปการ เนื่องจากท่านเป็นช่างศิลปะท่านได้รับอาราธนาให้ดำเนินการปฏิสังขรณ์และสร้างถาวรวัตถุที่สำคัญดังนี้
    - ปฏิสังขรณ์พระธาตุพนม (เมื่อ พ.ศ. 2444)
    - ปฏิสังขรณ์วิหารพระเหลาเทพนิมิต
    - เป็นกรรมการสร้างอุโบสถวัดสุปัฏนารามวรวิหาร (หลังปัจจุบัน)
    - เป็นประธานหล่อพระพุทธรูปสำคัญของจังหวัดอุบลราชธานี (พระสัพพัญญูเจ้า พระประธานวัดสุปัฎนารามวรวิหารพระประธานวัดท่าบ่อ พระประธานวัดบ้านหนองไหล)
    4. เกียรติคุณทางวิทยาอาคม ในปี พ.ศ. 2483 เกิดกรณีพิพาทระหว่างไทยกับฝรั่งเศสในอินโดจีน จนเกิดเป็น “ สงครามอินโดจน ” กองทหารได้บุกเข้ายึดนครจำปาศักดิ์ ประเทศลาว โดยตั้งฐานบัญชาการอยู่ที่อุบลราชธานี พ.ต.อ.พระกล้ากลางสมรภูมิ ข้าหลวงประจำจังหวัดอุบลฯ ขณะนั้นได้นิมนต์ท่านพระครูวิโรจน์รัตโนบล เป็นผู้ประสาทพรแก่ทหารเพื่อความปลอดภัย และขุนบุรัสการบดีผู้แทนราษฎรสมัยนั้น ได้นำเอารูปถ่ายของท่านพระครูวิโรจน์รัตโนบลไปทำเป็นเหรียญแจกจ่ายแก่ทหาร ปรากฏว่าทหารรุ่นนั้น ปลอดภัยเป็นส่วนใหญ่ เหรียญรุ่นนั้นได้ปรากฏความขลังจึงเป็นที่ต้องการแพร่หลายในปัจจุบัน
    เกียรติคุณด้านวิทยาคมที่โด่งดังก็คือ เป็นพระเกจิอาจารย์ที่กล่าวได้ว่า สามารถกำราบพวกภูมิผีต่างๆ เช่น ผีปอบ โดยมีลูกศิษย์ท่านหลายคนกล่าวว่า เพียงได้ยินชื่อท่านเท่านั้น พวกผีทั้งหลายก็เผ่นหนีแล้ว จึงไม่แปลกใจเลยว่า หลวงปู่พระครูวิโรจน์รัตโนบล จึงเป็นที่เคารพศรัทธาของสาธุชนโดยทั่วไป
    พระครูวิโรจน์รัตโนบล ได้ถึงแก่มรณภาพเมื่อวันที่ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2485 รวมอายุได้ 88 ปี 64 พรรษา โดยเป็นเจ้าคณะปกครองพระสงฆ์อยู่ 37 พรรษา คือ เป็นเจ้าคณะอำเภออยู่ 13 พรรษา เป็นเจ้าคณะจังหวัด 24 พรรษา

ขอขอบคุณที่มาและข้อมูลอย่างสูงครับของท่านเจ้าของข้อูลตัวจริงครับ

เหรียญหลวงปู่รอด วัดทุ่งศรีเมือง อุบลราชธานี ออกวัดก้านเหลือง พิธ๊ใหญ่ของสายอุบลราชธานีครับ หลวงพ่อชา วัดหนองป่าพง หลวงปู่ญาท่านสวน นาอุดม

สภาพสวยเดิมๆครับบารมีท่านมากจริงๆครับเหรียญรุ่นแรกเป็นอันดับหนึ่งใน อุบลราชธานีครับเหรียญรุ่นนี้สรา้งปี2515ออกวัดก้านเหลืองครับหายากนานๆจะ เจอสมบูรณ์แบบนี้ครับแขวนเดี๋ยวได้เลยครับ

ให้บูชา 600 บาทค่่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

[​IMG] [​IMG]

4. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ได้โอนเงิน ๒๕๖๐ บาทเมื่อ ๑๘ เมย. เวลา ๑๑.๓๙ น. เป็นค่าพระ ๓รายการ(๔องค์)ที่อยู่ดูในpmครับ

5. Jumbo A

หรียญหลวงปู่ใหญ่ วัดสะแก อยุธยา 2524 ออกวัดโคกมะยม

หลวงปู่ดู่อธิฐานจิต เขาว่ามาอย่างนั้นครับลองไล่พ.ศ.ดูนะครับทันหลวงปู่ใหญ่

หลวงปู่สี วัดสะแกหรือไหม...พิมพ์กะไหล่ทองเขาว่าแจกกรรมการ

ให้บูชา 600 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

6. Jumbo A

เหรียญพุทธคงวัตถุมงคลยุคแรกๆของหลวงพ่อหลวงพ่อสุพจน์ วัดศรีทรงธรรม

ครับสภาพเก่าเก็บ

(ปิดรายการครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  7. Jumbo A

เหรียญรุ่น 1หลวงพ่อล้อม วัดป่าเมตตาธรรมร้อยเอ็ดศิษย์หลวงปู่ทองมา

ถาวโรวัดสว่างทาสีครับ

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

8. Jumbo A

วันนี้จัดส่ง ทุกๆท่านพรุ่งนี้ถึงครับ

EH 1544 4589 8 TH ศรีราชา

EH 1544 4590 7 TH มีนบุรี

EH 1544 4591 5 TH ตลิ่งชัน

EH 1544 4592 4 TH หินกอง

EH 1544 4593 8 TH บางพลี

EH 1544 4594 1 TH ราชดำเนิน

EH 1544 4595 5 TH ยานนาวา

EH 1544 4596 9 TH นนทบุรี

ขอบคุณครับ

9. Jumbo A

กล่าวถึงหลวงพ่อเฒ่าวัดคังคาว หรือวัดค้างคาว ที่ตั้งอยู่ในเขต อ.สรรคบุรี ริมแม่น้ำน้อย บารมีความยิ่งใหญ่เปรียบเสมือนหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ หาได้กล่าวเกินจริงไม่จากความศรัทธาของสาธุชนที่มีต่อท่านจากชัยนาทและจังหวัดใกล้เคียง บนบานสารกล่าวสำเร็จดังหวัง วัตถุมงคลไม่ว่ารุ่นไหน เก่า ใหม่ มีรูปเคารพตัวท่านก็ประสปการณ์มากมายอย่างต่อเนื่องจนวันนี้ ขอได้ อยู่คง แคล้วคลาด มหาอุตม์ โชคลาภ เมตตา มหานิยม สารพัด
    ประวัติหลวงพ่อเฒ่า ท่านเก่ามาก เก่าจนเกินกว่าจะสืบค้น รูปถ่ายท่านก็ถ่ายมาจากรูปปั้นที่ปั้นจากคำบอกเล่าของคนที่อาวุโสที่สุดในย่านวัดที่ก็ยังไม่เคยเห็นหน้าท่านในยุคหลวงพ่อสอนเป็นเจ้าอาวาส ประมาณปี ๒๔๗ กว่าๆ ท่านน่าจะมีชีวิตอยู่ช่วงต้นกรุงรัตนโกสินท์ หรือปลายกรุงศรีอยุทธยา เคยมีคนกล่าวถึงหลวงปู่ศุข วัดอู่ทองปากคลองมะขามเฒ่าได้มาเรียนและต่อวิชาจากหลวงพ่อเฒ่าและมีการคาดคะเนกันต่างๆนาๆซึ่งขัดแย้งในบางกรณี จนผมมีโอกาสได้สืบค้นประวัติในสายหลวงปู่ศุขจากตำราที่บันทึกโดย พระอาจารย์ บุญยัง ศิษย์เอกหลวงปู่ศุขคู่กับสมุห์กลับ กล่าวไว้ว่า หลวงปู่ศุขได้ต่อวิชาสร้างตะกรุดใต้น้ำ และวิชาบางอย่าง จากหลวงพ่อเฒ่า ซึ่งคำว่าเฒ่าในภาษาคนชัยนาทและละแวกใกล้เคียงจะหมายถึงพระแก่ พระที่อาวุโสมากๆ และในความหมายที่ อ.ยัง บันทึกนั้นหมายถึงหลวงพ่อเฒ่า วัดจำรัง ท่านนี้คือหลวงพ่อคง วัดบางกะพี้ ต่อมาเปลี่ยนชื่ออีกครั้งว่าวัดคงสวัสดิ์ ซึ่งหาได้เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อเฒ่า(ปั้น)ไม่ และชื่อปั้นนั้นหมายถึงนามท่าน หรือ รูปปั้นอาจเป็นได้ มีคนเคยตั้งข้อสังเกตุว่าหลังจากที่ค่ายบางระจันแตก พระอาจารย์ธรรมโชติ ท่านหายไปไหน อาจมรณะภาพในสงคราม หรือ ไปจำวัดที่ไหนหลังสงครามสงบ เป็นไปได้หรือไม่ถ้าท่านจะเป็นหลวงพ่อเฒ่า เป็นข้อสันณิษฐานเท่านั้น ผมขอรับผิดชอบข้อมูลแต่ผู้เดียวครับ
    ในสายวิชาหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาวถือเป็นตักศิลาในลุ่มแม่น้ำน้อย มีตำราคัมภีร์ที่พระเกจิในย่านนี้เรียนต่อกันมาทุกยุคทุกสมัย เป็นเอก หนึ่งเดียว เอกลักษณ์โดดเด่นไม่ซ้ำกับสายอื่นคือ หัวใจพระกรณีย์ อะปะจะคะ แค่อักขระ ๔ ตัว สำเร็จสามารถกระทำสิ่งใดได้ต่างๆนานา ทั้งผ้ายันต์ ปลุกเสก ลงวัตถุมงคล สารพัด
    วัตถุมงคลในรูปหลวงพ่อเฒ่าสร้างครั้งแรกสมัยหลวงพ่อสอน ต่อมาก็สมัยหลวงพ่อสวัสดิ์ หลวงตาวิเชียร จนสมภารรูปปัจจุบัน การออกวัตถุมงคลของวักคังคาวแทบทุกครั้งจะต้องนิมนต์เกจิที่สืบสายวิชามาร่วมนั่งปรกด้วยทั้งนั้น เช่น หลวงพ่อกวย หลวงพ่อเจ้ย และหลายท่านในลุ่มน้ำน้อย มีทั้งเหรียญ พระสมเด็จ พระดิน ชิน ผง ผ้ายันต์ มีดหมอ และวัตถุมงคลที่เก่าแก่ที่สุดก็คือพระโคนสมอขนาดเล็กมีทั้งชินและดินเผา บรรจุอยู่ในกรุของวัดคังคาว สันณิษฐานว่าหลวงพ่อเฒ่าท่านสร้างและบรรจุกรุไว้ถือเอาวัตถุมงคลชุดนี้เป็นพระที่ทันหลวงพ่อเฒ่าครับ

ขอบคุณคุณท่านเจ้าของบทความข้อมูลนี้อย่างสูงครับ

รูปหล่อหลวงพ่อเฒ่าปั้น วัดค้างคาว สรรคบุรี ชัยนาท สภาพเดิมๆจากวัดครับ มี

5 องค์ครับ เขาจะแบ่งให้ผมได้เท่านี้ครับตอนนี้

ให้บูชาองค์ละ 450 บาทครับค่าจัดส่งEMS50บาทครับ

10. Jumbo A

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">
    <!-- google_ad_section_start -->[​IMG]

หลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย สุวโจ เป็นพระภิกษุที่ชาวบ้านทุ่งนางโอก ชาวบ้านผือฮี และ ประชาชนในเขตอำเภอเมือง อำเภอทรายมูล ให้ความเคารพนับถือเป็นอย่างมาก เหตุเพราะท่านหลวงปู่เป็นพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ พร้อมกับเป็นพระสงฆ์ที่สงบเยือกเย็นมีเมตตาธรรมสูง จึงเป็นที่เคารพสักการะของคนในพื้นที่และนอกพื้นที่ ซึ่งได้ทราบถึงเกียรติคุณของท่านหลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย สุวโจ ท่านดำรงอยู่ในสมณเพศตั้งแต่เป็นสามเณรจนถึงมรณภาพท่านเป็นพระสงฆ์ที่ทรง ปริยัติ ปฏิบัติและปฏิเวก ครบทั้ง สามประการ สมดังคำว่า สุปฏิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ พระสงฆ์สาวกของพระผู้พระภาคเจ้าเป็นผู้ปฏิบัติดีแล้ว หรือ อีกประการหนึ่งหลวงปู่เป็นผู้เพียบพร้อมไปด้วยความบริสุทธิ์แห่งศีลอย่างยอด ยิ่ง ท่านเป็นผู้สำรวมแล้วในกาย วาจา ใจ ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบแล้ว ในศีลาจารวัตร เป็นพหุสูตร และอยู่ ในฐานะ ควรแก่การกราบไหว้ ตามรอยแห่งองค์ สมเด็จพระบรมศาสดา ดังจะเห็นได้ในทุกวันนี้ ที่เหรียญรูปเหมือนของท่าน เป็นที่ต้องการของประชาชนเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะเหรียญรุ่นแรกของท่าน ถึงแม้หลวงปู่จะมิได้อธิฐานจิตทำพิธีเองก็ตาม
    ชาติกำเนิด

หลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย สุวโจ เป็นชาวบ้านทุ่งนางโอกโดยกำเนิดจากการบอกเล่าของพ่อใหญ่อ้วน โสมณวัฒน์ และ แม่ใหญ่โม่ โสมณวัฒน์ ซึ่งเป็นบุตรของนางเกี้ยง โสมณวัฒนน้องสาวของหลวงปู่ เล่าว่า บิดาของหลวงปู่ ชื่อนาย สิงห์ หรือ เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า เขียว ส่วนมารดาของท่านไม่รู้จักชื่อ หลวงปู่เกิดเมื่อ พ.ศ. ๒๔๑๗ มี พี่น้องร่วมบิดามารดา ๔ คนตามลำดับดังนี้
    ๑. หลวงปู่พระอุปัชฌาย์น้อย สุวโจ (โสมณวัฒน์)
    ๒.นายตุ่น โสมณวัฒน์หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า พ่อใหญ่สีหราช
    ๓.นายอ่อน โสมณวัฒน์
    ๔. นางเกี้ยง โสมณวัฒน์
    ทั้ง ๔ คนนี้ได้เสียชีวิตไปนานแล้ว แม้แต่พ่อใหญ่อ้วน แม่ใหญ่โม่ โสมณวัฒน์ ซึ่งเป็นลูกของนางเกี้ยง ผู้ให้ข้อมูลนี้ ปัจจุบัน ได้เสียชีวิตแล้ว

การบรรพชาและอุปสมบท
    หลวง ปู่ เป็นผู้เลื่อมใสในบวรพระพุทธศาสนาเป็นอย่างยิ่งได้บวชเป็นสามเณรเมื่ออายุ ๑๙ ปี กับพระอาจารย์ที่มีชื่อเสียงในละแวกนี้ คือ พระปลัดอ่อนตา ( ไม่ทราบนามฉายา ) โดยไป บรรพชาเป็นสามเณรที่วัดบ้านทรายมูล ( ในปัจจุบัน คือ วัดบูรพารามใต้ มีท่านเจ้าคุณหลวงพ่อพระราชสุตาลงกรณ์ ( เดือน สิริธมฺโม ป.ธ. ๔ ) เป็นเจ้าอาวาสและรองเจ้าคณะจังหวัดยโสธร ) และ คาดว่า ท่านหลวงปู่คงจะเป็นศิษย์ใกล้ชิด ของอาจารย์ เหตุเพราะหลวงปู่เคยเล่าให้ พ่อใหญ่จารย์ครูอ่อน คำศรี ขณะที่ท่านบวชอยู่นั้นฟังว่า เมื่อครั้งหลวงพ่อเป็นสามเณรได้ธุดงค์ไปกับพระอาจารย์ คือ พระปลัดอ่อนตา เพื่อปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน ไปที่ประเทศพม่า แล้วเข้าสู่ประเทศอินเดียต่อเมื่อถึงอินเดียแล้ว อาจารย์ของท่าน ได้ฝากท่านไว้ กับพระภิกษุที่คุ้นเคยกัน ส่วนอาจารย์ของท่าน ได้ธุดงค์ต่อไปเมืองลังกา หลวงปู่ได้พักคอยอาจารย์ของท่านที่อินเดียนานประมาณ ๔ เดือน อาจารย์จึงได้มาและพาท่านกลับประเทศในเส้นทางเดิม ต่อเมื่อกลับถึงวัดแล้ว ไม่นานท่านก็อุปสมบท เป็นพระภิกษุ ท่านหลวงปู่มีอายุ ประมาณ ๒๐ ปี โดยในการอุปสมบทนั้น ท่านพระปลัดอ่อนตา คงจะได้พาหลวงปู่ไปบวชกับอาจารย์ของ พระปลัดอ่อนตา อีกชั้นหนึ่ง นั้นก็ คือ สมเด็จลุน หรือ สำเร็จลุน พระอริยสงฆ์แห่งเมืองจำปาสัก ประเทศลาว โดยมีท่านพระปลัดอ่อนตา เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ขณะที่ท่านอุปสมบท คงจะเป็น ปี พ.ศ. ๒๔๓๘ และได้รับนามฉายาว่า สุวโจ ( ผู้ว่ากล่าวสอนได้โดยง่าย )

สมเด็จลุน หรือ สำเร็จลุน๑
    ดัง ได้กล่าวแล้วว่า พระอุปัชฌาย์ของหลวงปู่ท่าน คือ สำเร็จลุน แห่งนครจำปาสัก ซึ่งเป็นผู้มีอิทธิฤทธิ์ต่าง ๆ เช่น ในเรื่องของ ท่านพระครูพิศาลสังฆกิจ ( โทน ) ซึ่งเป็นศิษย์อีกรูปหนึ่งของสำเร็จลุน ได้กล่าวถึง สำเร็จลุนว่า เป็นที่ทราบกันดีของพุทธศาสนิกชน ทั้งชาวไทยและ ชาวลาวว่า ท่านสำเร็จลุน สามารถเหาะเหินเดินอากาศได้ และ ย่อระยะทางได้ สามารถเดินจากเวินชัย ประเทศลาว มาหาซื้อน้ำปลาไทยที่พาหุรัดในชั่วพริบตา หรือ แม้แต่การบิณฑบาตรอีกประการหนึ่ง ท่านคงเป็นพระอรหันต์ปฏิสัมพิทาญาณ เป็นแน่แท้ บางทียังเรียกท่านว่า เป็นพระครูขี้หอม ด้วย เหตุเพราะอุจจาระของท่านนั้นประชาชนจะแย่งกันเก็บไว้เป็นเครื่องรางของขลัง
    อนึ่ง ผู้เขียนได้สอบถามจาก ท่านหลวงปู่สวน อิสิญาโณ เจ้าอาวาสวัดบ้านหนองซองแมวซึ่งเป็นศิษย์ผู้ใกล้ชิดของหลวงปู่อีกรูปหนึ่ง ท่านก็เล่าว่า สำเร็จลุน เป็นพระอุปัชฌาย์ของหลวงปู่เฒ่า ( หลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย ) จริง

มรณภาพ
    เมื่อหลวงปู่อุปัชฌาย์ น้อย สุวโจ ได้เกิดอาพาธในวัยชรา ชาวบ้านทุ่งอีโอก จึงได้ไปกราบอาราธนานิมนต์ท่าน จากวัดบ้านผือฮี มาอยู่ที่วัดบ้านทุ่งอีโอก โดยเอารถไปรับท่านมาและมีเหตุอัศจรรย์ในวันไปรับนั้น โดยเป็นการบอกเล่าของ พ่อใหญ่ทองหล่อ บุญศรี พ่อใหญ่มี ไชยรักษ์ และ พ่อใหญ่เสริม ไชยรักษ์ ให้ฟังว่า ครั้นพอรถมาถึง ท่านหลวงปู่ก็ได้ขึ้นไปนั่งเรียบร้อยแล้ว พอจะออกเดินทางรถคันนั้นกับไม่สามารถสตาร์ทติดได้ จึงได้ไปเก็บดอกไม้มานิมนต์หลวงปู่ท่าน อีกครั้งหนึ่ง รถจึงสตาร์ทติด ครั้นพอหลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย สุวโจ มาอยู่ที่วัดบ้านทุ่งอีโอก แล้ว โดยเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวบ้านทุ่งอีโอกทุกครัวเรือน และในวันที่หลวงปู่มรณภาพนั้น ได้มีเหตุการณ์หลาย ๆ อย่างเกิดขึ้น ท่านหลวงปู่มาอยู่ที่วัดบ้านทุ่งอีโอก ประมาณ ๑ อาทิตย์ ท่านก็ได้มรณภาพลง ในปี พ.ศ. ๒๕๐๔ รวมสิริอายุได้ ๘๗ ปี ๖๔ พรรษาในสมณเพศ ที่กุฎีหลังเก่า ( อยู่ตรงด้านหน้าห้องสมุดในปัจจุบัน ) นับเป็นการสูญเสีย พระอริยสงฆ์ ผู้สุปฏิปันโน ผู้ปฏิบัติชอบ ผู้ดำเนินตามรอยพระบาทขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า อย่างแท้จริงหลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย สุวโจ ท่านเป็นเสมือนร่มโพธิ์ของพระภิกษุสงฆ์ และ ชาวบ้านทุ่งอีโอก ชาวบ้านผือฮี ชาวบ้านทรายมูล ชาวบ้านนาโป่ง และชาวบ้านไผ่ อย่างแท้จริง
    ขอบคุณที่มา - วชิระ พระเครื่องอย่างสูงครับ

ให้บูชา 1200 บาทค่าจัดส่งEMS 50บาทครับ(ปิดรายการ)ท่านศิษย์บ้านนาโป่งบูชาครับ

ท่านที่สอบถามเข้ามาครับ เหรียญยังอยู่ครับพร้อมบูชาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2011
  11. Jumbo A

วันนี้จัดส่ง

EI 2921 0441 5 TH ยานนาวา

EI 2921 0442 4 TH บางกอกน้อย

EI 2921 0443 8 TH สมุทปราการ

พรุ่งนี้ถึงทุกๆท่านแน่อนครับ ขอบคุณครับ

12. Jumbo A

หลวงพ่อผิว วัดสง่างาม ปราจีนบุรี

เหรียญหลวงพ่อผิว วัดสง่างาม ปราจีนบุรี

ปราจีนบุรี ในยุคหลวงพ่อเอีย วัดบ้านด่าน ก็หลวงพ่อผิว นี้แหละครับ ที่ชาวบ้าน

รู้จักนับถือและได้พึ่งบารมีท่านคุ้มครอง สระแก้วปราจีนบุรียุคนั้น

ให้บูชา 200 บาทค่า่จัดส่งEMS 50 บาทครับ

13. Jumbo A

หลวงพ่อแบน วัดพุน้อยชัยมงคล บ้านหมี่ ลพบุรี

เหรียญไร้ห่วงหลวงพ่อแบน วัดพุน้อยชัยมงคล บ้านหมี่ ลพบุรี

ท่านใดที่รู้จักวัดนี้ที่ไปยกเรือเสี่ยงทาย ทำพิธีต่างๆครับ .......

ให้บูชา 200 บาทค่า่จัดส่ง EMS 50 บาทครับ

14. Jumbo A

หลวงพ่อเงิน วัดเกาะแก้ว พิจิตร

เหรียญหลวงพ่อเงิน วัดเกาะแก้ว พิจิตร ลองๆหาประวัติท่านอ่านดูนะครับ

จะทราบรายละเอียดและบารมีท่าน

ให้บูชา 200 บาทค่า่จัดส่ง EMS 50 บาทครับ

15. Jumbo A

วันนี้จัดส่งใกล้ๆพรุ่งนี้ถึง ไกลหน่อยวันเสาร์น่าจะได้รับครับ

EH 1544 4761 6 TH ปทุมธานี

EH 1544 4762 0 TH หาดใหญ่

EH 1544 4763 3 TH บางขุนเทียน

EH 1544 4764 7 TH บ้านโป่ง

ขอบคุณครับ

16. Jumbo A

หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม นครปฐม

เหรียญหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม นครปฐม ออกวัดยางสุทธารามปี2517

เหรียญสวยสภาพเดิมๆครับพ.ศ.ลึก 37 ปีแล้วนะครับ เหรียญทองแดงอาจพบ

เจอบูชาไม่สูงมากแต่คู่นี้มีกะไหล่ทองเดิมๆครับหายากนิดหน่อยครับ

ให้บูชาเป็นคู่ 450 บาทค่า่จัดส่ง EMS 50 บาทครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

17. Jumbo A

หลวงพ่อเที่ยง วัดม่วงชุม กาญจนบุรี

หลวงพ่อเที่ยงเป็นหลานหลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ เจ้าชู้วัดเหนือ (หลวงพ่อดี)เป็นเสือ

วัดใต้(หลวงพ่อเลี่ยน) สายคงกระพันที่เขาเล่ากันต่อๆมา

ว่าแมลงวันไม่ได้กินเลือดเขาเล่ากันว่าวัตถุมงคลท่านเสกเสร็จมักลองกันเลยครับ

มีประสบการณ์ด้านคงกระพัน มหาอุตย์ เหรียญเสาร์ห้าหลวงพ่อเที่ยง วัดม่วงชุม

กาญจนบุรี สภาพสวยกะไหล่ทองเดิมๆครับครับสมบูรณ์มากครับ สร้า้งเสาร์ห้า ห้า

เสาร์ ตามตำราถูกต้อง เสาร์ห้าของแท้ ปี2509 สร้า้งมา 45 ปีแล้วนะครับเก่าเก็บ

เดิมๆครับ

(ปิดรายการ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011
  18. Jumbo A

หลวงพ่อเจริญ วัดทองนพคุณ เพชรบุรี

เหรียญหลวงพ่อเจริญ วัดทองนพคุณ เพชรบุรี ปี2508 กะไหล่เงินสวยคมชัดเดิมๆ

ครับ ส่วมากพบเจอแต่ทองแดงรมดำครับ องค์นี้กะไหล่เงิน

หลวงพ่อเจริญท่านเป็นน้องชายหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี รุ่นนี้เขาว่า

ได้บารมีหลวงพ่แดงร่วมด้วยเท็จจริงประการใดผมไม่ทราบแน่ชัดครับ 46 ปีแล้วนะ

ครับ

ให้บูชา1200บาทครับค่าจัดส่งEMS50 บาทครับ

เหรียญปี 2516ครับสภาพสวยเดิมๆครับผมได้มาพร้อมกันครับ

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาท

19. Jumbo A

หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่

เหรียญไตรมาสหลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่สายลป.มั่น

สวยคมเดิมๆโค๊ดชัดๆครับ ....พระอรหันต์ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบอธิฐานจิตไตรมาส

ให้บูชา 1400 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ(ปิดรายการ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2011
  20. Jumbo A

พระอาจารย์วัน อุตโม สกลนคร

เหรียญพระอาจารย์วัน อุตโม สกลนครเหรียญนี้ออกที่สำนักสงฆ์กระอางค์ครับ

กะไหล่ทองสภาพเหรียญไม่สวยครับแต่แท้หายากกว่ารมดำครับ

ที่วัดนี้จะมี เหรียญ อ.กว่า อ.จันทร์ อ.ฝั้น อ.วันครับเท่าที่เคยเห็นนะครับ

ให้บูชา 300 บาทค่า่จัดส่ง EMS 50 บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2011