@ คชสีห์/เทพพระพิฆเนศ อาจารย์เฮง ไพรวัลย์ งาแกะ เรื่มเปิดที่เบาๆ @

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย พลังชาตรี 13, 7 พฤศจิกายน 2010.

1. พลังชาตรี 13

พลังชาตรี 13 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ท่านมีชื่อเสียงโด่งดังมากในสมัยนั้น มีผู้คนมาให้ท่านช่วยรดน้ำมนต์ให้ไม่ขาดสาย ลูกศิษย์ของหลวงพ่อเงินที่มีชื่อเสียงโด่งดังต่อมาก็มีหลายท่าน เช่น หลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง ที่มีชื่อเสียงในด้านตะกรุดคู่ชีวิต หลวงพ่อน้อย วัดคงคาราม ผู้สร้างตะกรุดหนังปลากระเบน และตะกรุดหนังอีเก้ง ปลัดชุ่ม วัดท้ายน้ำ หลวงพ่อหอม วัดหลวง หลวงพ่อนวล วัดหาดมูลกระบือ หลวงพ่อฟุ้ง วัดปากน้ำ หลวงพ่อขำ วัดโพธิ์เตี้ย หลวงพ่อไป๋ วัดท่าหลวงพล ผู้สร้างเหรียญหล่อหลวงพ่อเพชรจำลอง หลวงปู่ภู วัดท่าฬ่อ เป็นต้น นอกจากนี้ศิษย์ฆราวาสก็คือเสด็จในกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

ท้ายที่สุดหลวงพ่อเงินท่านได้รับแต่งตั้งให้เป็นพระอุปัชฌาย์ และได้รับสมณศักดิ์เป็นท่านเจ้าคุณ ฝ่ายวิปัสสนาจารย์ หลวงพ่อเงินท่านได้มรณภาพ ด้วยโรคชรา เมื่อวันศุกร์เดือน 10 แรม 11 ค่ำ ปีมะแมเวลา 5.00 น.ตรงกับวันที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2462รวมอายุได้ 111 ปีพรรษา 90 ณ วัดวังตะโก ตำบลบางคลาน อำเภอบางคลาน จังหวัดพิจิตร คงทิ้งไว้แต่เรื่องราวอันเป็นปาฏิหาริย์มากมาย นับว่าท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีอายุยืนนานมากที่สุดรูปหนึ่ง ประวัติหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน จ.พิจิตร พระเครื่องหลวงพ่อเงิน วัดบางคลานนับเป็นอีกหนึ่งในจำนานของวงการพระเครื่องไทย

หลวงพ่อเงิน ท่านได้สร้างพระเครื่องและวัตถุมงคลไว้ เช่น ตะกรุด (ปัจจุบันหาได้ยาก) พระเครื่องหลวงพ่อเงิน พระเครื่องรูปเหมือน เนื้อทองเหลืองที่นับเป็นงานใหญ่และเป็นมาตรฐาน ได้แก่ พระรูปเหมือนพิมพ์นิยม สามารถแยกเป็นแม่พิมพ์ต่างๆ ได้ดังนี้คือ พิมพ์ชายติด พิมพ์ชายห่าง พระรูปเหมือนพิมพ์ขี้ตา แยกแม่พิมพ์เป็นพิมพ์สามชาย พิมพ์สี่ชาย พิมพ์ห้าชาย และเหรียญหล่อพิมพ์จอบใหญ่ เหรียญหล่อพิมพ์จอบเล็ก ซึ่งก็แยกออกเป็นพิมพ์แข็งตรง พิมพ์แข็งติด พิมพ์เท้ากระดก และพิมพ์ตาขีด นับเป็นพระเครื่องที่มีชื่อเสียงของ หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน
    พระหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ทุกพิมพ์ถ้าอยู่ในสภาพสวยสนนราคาขึ้นหลักล้านทั้งสิ้น ปัจจุบันหาพระแท้ๆ ได้ยากครับ พุทธคุณของท่านนั้นเด่นทางด้านอยู่ยงคงกระพันชาตรี แคล้วคลาด และโชคลาภ วันนี้ก็ได้นำรูปพระหลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม พิมพ์ขี้ตา เหรียญจอบใหญ่ และเหรียญจอบเล็ก มาให้ชมกันอย่างละหนึ่งองค์ครับ

หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ท่านสามารถรู้วาระจิตผู้มาเยือนด้วยญาณวิเศษได้อย่างมหัศจรรย์ และยังเป็นหมอเชี่ยวชาญในการรักษาโรคภัยไข้เจ็บให้แก่ชาวบ้านได้อย่างชะงัด อีกด้วย เคยมีผู้ไปลองดีกับท่าน ท่านก็แอ่นอกให้ยิง แต่กระสุนไม่ยอมออกจากลำกล้อง ความศักดิ์สิทธิ์เยี่ยงอัจฉริยะของ "หลวงพ่อเงิน" บางคลาน นับว่าร่ำลือกันไปไกลมาก จนถึงขนาดเสด็จในกรม "กรมหลวงชุมพร เขตอุดมศักดิ์" ก็ยังเสด็จไปฝากตัวเป็นศิษย์ด้วย
    ที่มา...คมชัดลึก
    พระเครื่อง หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ปี 2515 ถึงเป็นพระใหม่ที่ไม่ทันท่านปลุกเสกแต่ก็พุทธคุณสูงเป็นที่นิยมอย่างมาก

ตะกรุดดอกนี้มีความยาวอยู่ที่ 2 นิ้ว กว้าง 1 นิ้ว มีน้ำหนักมากๆที่เดียวครับ เนื่องจากมีน้ำหนักมากนั้นจึงไม่นิยมพกพาติดตัว ผู้ที่ได้รับไว้จึงบูชาไว้ที่เรือและที่บ้านสภาพความเก่าจึงเก่าโดยธรรมชาติและอากาศ จะมีฮั่วเป็นทองแดง กะกั่วและทองเหลือ (ทองเหลือที่ม้วนอยู่เป็นชั้นนอกนั้นเนื้อทองเหลือเป็นเนื้อเดียวกับพระเครื่องพิมพ์จอบ)

พุทธคุณหลวงพ่อเงินนั้นเป็นที่ยอมรับว่าทางด้านเมตตาค้าขายนั้นดีมากๆแถมยังมีทางคงกระพันอีกด้วยครับ

บางท่านเห็นเป็นลายจรเข้ขบฟันก็จะตีไปเป็นหลวงปู่ศุขบางท่านเห็นว่าหนาใหญ่ก็ตีไปหลวงพ่อทบ แต่ถ้าท่านพิจารณาดูให้ดีจะเห็นได้ว่าเป็นเอกลักษณ์ทางสายพิจิตร และมาดูถึงความเก่าธรรมชาติแนื้อเนื้อทองเหลือแล้วสายตรงฟันธงมาแล้วว่า หลวงพ่อเงิน ครับ

เปิดประมูลเริ่มต้นที่ 8013 บาท

บิดขึ้นแล้วแต่สะดวกครับผมเท่าไรก็ได้ครับ

ปิดประมูลวันอังคารที่ 15 เวลา 20.13 น

ผู้ให้ราคาสูงที่สุดเป็นผู้รับไว้บูชาครับ

ถ้าให้ราคาเท่ากันผู้ให้ในเวลาอันดับแรกเป็นผู้ชนะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ตะกรุดดอกนี้เก่ามากๆครับเรื่องรับประกันแท้รับอยู่แล้วครับ แต่ เพิ่มรับประกันความพึ่งพอใจอีก 7 วันครับ รับตะกรุดแล้วไม่ชอบส่งกลับมาได้ทันทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2011
  2. พลังชาตรี 13

พลังชาตรี 13 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เนื่องจากตะกรุดดอกนี้มีผู้ก่อกวน ซึ่งเกิดจากมีพฤติกรรมที่สกปรกฉนั้น

ผู้ที่ชนะการประมูลพิจารณาใหม่ได้ครับว่ารับไว้หรือไม่ ขอให้สบายๆนะครับ

ผมก็เป็นผู้สะสมผู้หนึ่งซึ่งสะสมมานาน มิใช่พ่อค้าโดยตรง จึงมีความรู้สึกและให้ความปราถนาดีแก่พวกๆและทุกท่านด้วยใจ

ผู้ชนะการประมูล คือน้องเอก (จากต่างประเทศ) "kim9" ตะกรุดหลวงพ่อเงิน 8050 ครับ

พิจารนาใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับ

3. พลังชาตรี 13

ชมบัตรรับรองไปก่อนนะครับ

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2011
  4. พลังชาตรี 13

พระขรรค์ที่จะนำมาประมูลครับ

.<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width=830 align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tx_4 vAlign=top align=left>พระขรรค์เขาควายเผือก หลวงพ่อโศก วัดปากคลองบางครก
    ขนาด ความยาว 5.5 ซ.ม

</TD></TR><TR style="FONT-SIZE: 12pt; FONT-FAMILY: Times New Roman"><TD class=tx_4 vAlign=top align=left>พระขรรค์เขาควายเผือกหลวงพ่อโศก ถือว่าเป็นหนึ่งในสุดยอดแห่งพระขรรค์ ///ที่มีอานุภาพใช้ได้ทุกทาง/// ป้องกันอันตรายเมื่ออยู่กับตัวผู้ใช้เป็นมหาอำนาจและทักให้ตกใจในยามค่ำคืนถ้ามีภัยมา/// ป้องกันภัยภูติผีปีศาจ ///ผ่อนหนักเป็นเบาไม่ถึงคราวก็รอดตาย ///เป็นที่ยำเกรงต่อศัตรู ///เป็นมหาอำนาจ มีดท่านใช้ไล่ผีได้แต่ให้ช่วยด้วยใจเมตตาห้ามเรียกเห็บเงินและห้ามอวดอ้าง และอีกอย่างมีดของท่านป้องกันฟ้ผ่าได้เพราะทำจากเขาควายฟ้าผ่าซึ่งเป็นของอาธรรพ์ วัสดุที่นำมาสร้างเป็นพระขรรพ์ของท่านจะต้องเป็นเขาควายฟ้าผ่าตาย หรือ ต้องตายโหงคือขวิดกันตาย เขาจะต้องเป็นเขาสดคือตัดมาจากควายทันที การแกะไม่ทวนเขาต้องแกะไปในทางเดียวกันไม่ว่าชิ้นเล็กชิ้นใหญ่ ถ้าทวนต้องทิ้งไปเลย พระขรรค์ของหลวงพ่อโศกนั้นเป็นของดีที่ดีจริงและเป็นที่แสวงหากันมาตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่สอง ชาวเมืองเพชรให้ความนับถือท่านมาก ดังมีคำกล่าวที่ว่า ลูกผู้ชายชื่ออ้ายแผน เมืองเพชร ขอให้มีปลัดขิกอัน ผ้ายันต์ผืนพระขรรค์เล่มของหลวงพ่อโศก ถึงไหนถึงกัน คำกล่าวนี้บ่งบอกถึงความเชื่อถือและความศักศิทธิ์แห่งเครื่องรางที่ท่านสร้างไว้ได้เป็นอย่างดี // คาถากำกับพระขรรค์มีดังนี้ >> "พุทโธ ปัพพะชายาโน สัพพะศัตรู วินาสสันติ ธัมโม ปัพพะชายาโน สัพพะศัตรู วินาสสันติ สังโฆ ปัพพะชายาโน สัพพะศัตรู วินาสสันติ" // และที่ได้ข้อมูลมาใหม่เป็นเกร็ดประวัติเกี่ยวกับเสือขาว ลูกศิษย์หลวงพ่อดิ่ง แขวนพระปิดตา และตะกรุดหลวงพ่อดิ่ง แต่ไม่ประพฤติตนเป็นคนดี // เป็นที่ต้องการตัวของตำรวจเป็นอย่างมาก แต่ลูกปืนไม่ระคายผิวเสือขาวแต่อย่างใด ทางตำรวจจึงมาหาหลวงพ่อดิ่งผู้เป็นอาจารย์เพื่อปรึกษาหาแนวทางในการคัดของเสือขาว // หลวงพ่อดิ่งท่านว่า ไม่มีอะไรคัดของของท่านได้ ยกเว้นอย่างเดียว คือ พระขรรค์ หลวงพ่อโศก ผู้เป็นสหะรรมิกของท่านเพียงรูปเดียว // โดยให้ใช้ปลายพระขรรค์เขียนคาถาตามที่ท่านให้ลงที่ลูกปืน ผลสุดท้ายเสือขาวต้องจบชีวิตการเป็นโจรด้วยเหตุแห่งการล้างอาถรรพ์คัดของ โดยพระขรรค์หลวงพ่อโศก วัดปากคลองฯ ประสบการณ์ด้ามนี้ที่เจ้าของเดิมเจอมาก็คือ ไปลองของกันที่บ้านผีสิง ไปกันสิบคน///โดนหลอก 9 คน ที่รอดไม่โดนหลอก ก็คือ เจ้าของเดิมซึ่งพกพระขรรค์ด้ามนี้ครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

จะเห็นรอยจารย์หลวงพ่อโศก จารย์เก่าเขาเก่า รับประกันแท้ ยิ่งดูยิ่งมันส์ๆๆๆๆ

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>

เปิดประมูลเริ่มต้นที่ 3013 บาท

บิดขึ้นแล้วแต่สะดวกครับผมเท่าไรก็ได้ครับ

ปิดประมูลวันที่ 17 เวลา 20.13 น

ผู้ให้ราคาสูงที่สุดเป็นผู้รับไว้บูชาครับ

ถ้าให้ราคาเท่ากันผู้ให้ในเวลาอันดับแรกเป็นผู้ชนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2011
  5. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    กติกาการประมูล

ขอเสนอแนะเกี่ยวกับกติกาการประมูลนะครับ

ที่ว่าถ้าราคาประมูลเท่ากันเอาเวลาสุดท้ายนั้น เห็นว่าน่าจะเป็น คนแรกที่เสนอราคานั้นมากกว่านะครับ

ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ

6. พลังชาตรี 13

ขอบพระคุณมากครับ ที่เสนอแนะมา

ผมก็ได้คิดครับ จริงยังที่คุณ kritss ว่าครับผมไปยึดถือครั้งก่อนที่ผมลงประมูลโดยกำหนดราคาบิดสุดท้ายไว้ว่าห้ามเกินราคานี้ ในกรณีนี้ต้องเป็นท่านสุดท้ายควรจะได้รับไป

แต่ในยามปกติที่ไม่ได้กำหนดราคาห้ามเกินนั้นท่านแรกครับ อย่างคุณ kritss เสนอมานั้นถูกต้องครับขอบพระคุณมากครับที่เสนอมาครับ

ต่อไปผมขอเป็นท่านแรกที่เ้สนอราคามาที่สูงสุดและมีราคาที่เท่ากันตามหลังมาอีกในเวลาที่กำหนด ท่านแรกจะเป็นผู้ชนะครับ

ขอบพระคุณมากครับคุณ kritss

7. พลังชาตรี 13

8. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมขอยืนยันว่าจะเอาครับพี่เล็ก

9. พลังชาตรี 13

ขอบคุณมากครับ น้องเอก

10. พลังชาตรี 13

2 รายการประมูลด้านบนปิดวันนี้ครับ

11. Maneejan59

Maneejan59 สมาชิกใหม่

หนูจะเอาพระขรรค์ แต่เน็ตล่มเลยส่งข้อความไปแทน ก่อน2ทุ่มว่า 3033 อย่างนี้ได้ไหม?

12. พลังชาตรี 13

ช่วงนี้ได้เกิดปัญหาเวบล่มบ่อยๆทำให้ไม่สามารถประมูลเข้ามาได้ครับมีหลายๆท่านเสียดายกันมากเลยที่เข้าเวบไม่ได้

พระขรรค์เล่มนี้มีอยู่ 2 ท่านที่ส่งข้อความ SMS มาประมูลครับและหลังเวลาเมื่อเข้าไม่ได้ได้โทรเข้ามาแต่ไม่ติด (ผมปิดเครื่องนอนไปก่อนครับ)

1. ท่าน สุรพล ในเวลา ประมูลที่ 3813 บาท

2. ท่าน Maneejan59 ในเวลา ประมูลที่ 3033 บาท

ผู้ที่ชนะการประมูลครั้งนี้ ท่าน สุรพล ครับที่ 3813 บาท

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่สนใจและร่วมประมูล

13. พลังชาตรี 13

หนุมาน หลวงปู่สุ่น วัดศาลากุน

"ขุนกระบี่วานร ฤทธิเกริกไกร หนึ่งในสยาม" หนุมาน หลวงปู่สุ่น นับเป็นสุดยอดของขลังหนึ่งในชุดเบญจภาคี เครื่องรางของขลังของวงการ นักสะสมใฝ่หาไว้มาครอบครองบูชาไม่แพ้เขี้ยวเสือแกะหลวงพ่อปาน หลวงพ่อสุ่นเรียนวิชาปลุกเศกหนุมาน จากพระนาคทัศน์ คาถากำกับหนุมานให้ว่า " นะมัง เพลิง โมมังปากกระบอก ยะมิให้ออก อุดธังโธอุด ธังอัด อะสังวิสุโรปุสะพูพะ มะอะอุ โอมยะพุทธา ทะโยสตรี สตรี นิสังโห "

ในส่วนของศิลปะ การะแกะหนุมาน ช่างแกะ เป็น 3 แบบ คือ แบบหน้าโขนทรงเครื่อง ,แบบหน้ากระบี่,และหน้าลิงหัวค่ำ ลิงหัวค่ำจะแกะเป็นหนุมานหัวหลิม ปากและลิ้นเหมือนเป็ด หนุมานหลวงพ่อสุ่นเป็นงานแฮนด์เมดแกะขึ้นด้วยมือไม่มีบล๊อกแม่พิมพ์

หลวงพ่อสุ่น วัดศาลากุน เมื่อเอ่ยนามนี้ น้อยคนนักที่จะไม่รู้จักโดยเฉพาะนักสะสมเครื่องรางรุ่นเก่าๆ หลวงพ่อสุ่นท่านเป็นต้นตำนานการสร้างหนุมานที่ทรงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์ มีอานุภาพคุ้มครองป้องกันภัย เมตตามหานิยม เเก่ผู้ที่มีครอบครอง ถามว่าทำไม่หนุมานของท่านถึงมีอานุภาพมาก ลูกศิษย์ของท่านเคยเล่าให้ฟังว่า การปลุกเสกหนุมานของหลวงพ่อสุ่นมีความเเปลกเเละพิศดารเป็นอย่างมาก คือก่อนที่ท่านจะทำการปลุกเสกหนุมาน ในตอนเช้าท่านจะให้ลูกศิษย์ไปตัดต้นไม้ที่มีหนามมาไว้มากๆ ส่วนมากจะเป็นต้นไผ่ ต้นพุทรา ต้นมะขามเทศ ช่วงค่ำท่านก็จะทำวัตรกับพระลูกวัดตามปกติ หลังจากทำวัตรเสร็จเเล้ว ท่านก็จะเข้าไปในกุฎิประมาณหนึ่งชั่วโมงท่านก็จะออกมา พร้อมกับอุ้มบาตรออกมาด้วย เเล้วเรียกลูกศิษย์ให้อุ้มบาตรเข้าไปในโบสถ์ (ท่านกำชับบอกลูกศิษย์ว่าห้ามเปิดบาตรเด็ดขาด ท่านพูดลอยๆว่า...ขี้เกียจจับ) เเล้วท่านก็จะนั่งทำวัตรอีกครั้ง เมื่อท่านทำวัตรเสร็จเเล้วท่านก็นั่งหันหลังให้พระประธานเเล้วเอาบาตรตั้งไว้ด้านหน้าจากนั้นก็จะให้ลูกศิษย์นำกิ่งไม้ที่มีหนามที่เตรียมไว้ สุมไปที่ตัวท่านให้เต็มจนหาทางเข้าออกไม่ได้ จากนั้นท่านก็จะให้ลูกศิษย์ออกจากโบสถ์เเล้วลั่นกลอนประตูโบสถ์ปิดไว้ห้ามผู้ใดเข้าออก ครั้นเวลาประมาณตี 4 ท่านก็จะเรียกลูกศิษย์ให้เข้าไปในโบสถ์ เพื่อเก็บหนุมานที่ติดอยู่กับกิ่งไม้เเละหนามที่สุมตัวท่าน ตัวไหนที่หล่นอยู่กับพื้นให้เเยกไว้ต่างหาก ท่านว่ายังใช้ไม่ได้เพราะปลุกไม่ขึ้น สิ่งที่คาใจในหมู่ลูกศิษย์คือหนุมานขึ้นไปติดกับกิ่งไม้เเละหนาม ได้อย่างไร เเละที่สำคัญท่านออกมาจากกองกิ่งไม้เเละหนามที่สุมตัวท่านได้อย่างไร โดยทุกอย่างอยู่ในสภาพเดิมทั้งสิ้น หนุมานหลวงพ่อสุ่น จะมีด้วยกันสามเนื้อ เนื้อไม่ งาช้าง เเละเขี้ยว ลูกศิษย์หลวงพ่อสุ่นที่เล่าเรื่องให้ฟังยังบอกอีกว่า การใช้หนุมานให้ได้ผลควรจะมีคาถากำกับ ให้ตั้งนะโม 3 จบ เเล้วว่า ... โอม หะนุมานะ นะอย่าทำนะ ....ท่านยังบอกอีกว่าเวลาไปไหนมาไหน ให้ภาวนาในใจโดยไม่มีหนุมานก็ได้ หนุมานตัวที่ลงนี้เป็นเนื้องาเเกะ โดยช่างชาวบ้าน ตัวเล็กมาก..

หนุมาน หลวงปู่สุ่น วัดศาลากุน สูง 1 นิ้ว (ขนาดเล็กมาก)

ตนนี้ก่อนได้ผ่านการเลี่ยมกระเช้าเงินปิดฐานล่าง เก่าจนกระเช้าเงินกร่อนขาดหมดแล้วครับตัวตนหนุมานเก่ามากฉ่ำจนออกดำๆรานงาแห้งจัดๆครับ

ดูความเก่างาแห้งจัดๆ

ดูความลอยรานโดยธรรมชาติ ซึ่งเกิดจากความเก่า

ศิลปที่สวยงามจากด้านข้าง

ศิลปที่สวยงามอีกด้านหนึ่งครับ

รอยกัดเก่าของเงินที่เลี่ยมหุ้มฐาน

ภาพโดยรวม

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

เปิดประมูลเริ่มต้นที่ 4513 บาท

ปิดประมูลวันที่ 19 เวลา 21.13

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2011
  14. คนกรุงศรี

คนกรุงศรี เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    คุณเล็กเอาฃองสวยๆ มายั่วอีกแล้ว

15. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    หนุมาน หลวงปู่สุ่น วัดศาลากุน สูง 1 นิ้ว (ขนาดเล็กมาก)

4,599.99ครับ

16. พลังชาตรี 13

ขอบพระคุณมากครับ ท่านคนกรุงศรี และ พี่สุรพล

พิฆเนศไม่แกะหลวงปู่บุญสวยมาก ท่านคนกรุงศรีได้ของดีราคาเบาสุดกรุเข้ารังอีกแล้ว สวยครับชอบๆๆๆ

ขอบพระคุณมากครับ

17. พลังชาตรี 13

หลวงพ่อเดิม ซึ่งเป็นเกจิอาจารย์ ที่มีพลังจิต สูงมาก

เชื่อกันว่า ท่านสำเร็จอภิญญา หรือฌาณสมาธิขั้นสูง สามรถเรียกลม เรียกฝนได้
    เครื่องรางของขลัง ของท่านเป็นที่ประจักกันดีว่ามีพุทธคุณด้านคงกระพัน และมหาอุดเป็นที่สุด ที่รู้จักกันดี และเป็นที่ปรารถนาของผู้ที่นิยมพระเครื่อง
    ของขลังเป็นที่สุด ก็คือ มีดหมอ พระเครื่องงาแกะรูปเหมือนปั้ม และ รูปเหมือนหล่อ เหรียญรูปไข่ พ.ศ. 2482 ที่เรียกว่าเหรียญบัวคว่ำ บัวหงาย ผ้ายันต์รอยเท้า และอื่นๆอีกมากมาย หลายรายการ
    กลับมาที่การไขปริศนาของเส้นแบ่งความตาย ของหลวงพ่อเดิม ที่มีต่อการอาราธนาพระเครื่องที่เกิดต่อหน้าผู้คนมากมาย หลายคนด้วยกัน
    ว่ากันว่าวันหนึ่งมีคนวิ่งกระหืดกระหอบ มากราบเรียนหลวงพ่อเดิม ว่าลูกศิษย์รัก ของท่าน คนหนึ่งถูกยิงตาย หลวงพ่อเดิมเมื่อทราบข่าว ก็ขี่ช้างเพื่อไปดูศพ ที่อยู่ไม่ไกล จากวัดหนองโพธิ์นัก เมื่อท่านไปถึงตำรวจ กำลังพลิกศพอยู่พอดี
    หลวงพ่อเดิมท่านจึงสั่งให้ตำรวจ นำเหรียญรูปท่านซึ่งผู้ตายแขวนคออยู่ที่คอ เป็นเหรียญรูปไข่ รุ่นปี พ.ศ. 2482 ที่เคยมีคนมีประสบการณ์ด้านคงกระพัน มานับครั้งไม่ถ้วน ไปวางห่างจากศพ ประมาณหนึ่งวา แล้วท่างจึงสั่งให้ตำหรวจท่านหนึ่ง ที่เป็นลูกศิษย์ของท่าน ยิงไปที่เหรียญรูปเหมือนของท่าน แต่ตำรวจท่านนั้นไม่กล้ายิง จนท่านต้องสั่งกำชับให้ยิงได้
    ปรากฎว่าไม่ว่าจะยิงสักกี่นัด ปืนก็ไม่ลั่น และจะเปลี่ยนปืนสักกี่กระบอกกระสุน ปืนก็ไม่ทำงาน แล้วท่านก็ได้มอบเหรียญนั้นให้ด่ตำรวจที่ยิงไป แล้วท่านก็เดินทางกลับวัดหนองโพ
    แต่ก่อนที่ท่านจะเดินทางกลับ ท่านได้พูดไว้ให้เป็นปริศนาธรรมให้หลายๆคนคลายข้อสงสัยท่านกล่าวไว้ว่า
    ถ้ามัน(หมายถึงผู้ตาย) ขยับเดินออกไปอีกสองก้าว มันจะไม่ตาย หรือถ้ามันมาถึงที่ตรงนี้เร็วหรือช้ากว่านี้ไปอีกสักหน่อย มันก็จะไม่ตาย
    ที่มันตายเพราะถึงฆาตถึงเวลา ไม่ใช่เพราะเหรียญของข้า ...
    จากคำพูดของหลวงพ่อเดิม น่าจะอธิบายได้ว่า
    คนเรานั้นเมื่อถึงที่ต้องตาย คำว่าถึงที่ก็คือถึงฆาต ชะตาขาดมักไม่รอด
    นอกจากจะมีบุญเก่ามาช่วยหนุนช่วยเสริมเอาไว้มาช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้บ้างเท่านั้น คนที่รู้จักเคล็ดลับนี้ ก็จะแก้ไขได้
    เรื่องนี้เคยปรากฎมาแล้ว ในสมัยพุทธการ โดยพระพุทธเจ้าทรงให้พระสงฆ์ สวดมนต์ช่วยเหลือสามเณรที่มีชื่อว่าอายุวัฒนะ ให้รอดตายมาแล้ว
    นอกจากจะไขปริศนาเส้นแบ่งแห่งความตายแล้วหลวงพ่อเดิมได้ตอบคำถามของศิษย์ที่ขี้สงสัย ที่ถามท่านเกี่ยวกับการใช้เครื่องรางของขลังติดตัว ว่ามีข้อห้ามประการใดบ้าง
    หลวงพ่อเดิมท่านตอบว่า พระเครื่องรางของขลังของท่านมีฤทธิ์เหมือนงูเห่า ที่เลื้อยผ่าน กองอุจจาระ ปัสสาวะ เพราะมันไม่รู้ว่าคือสถานที่ใด แต่พิษมันก็คงมีอยู่และกัดคนตาย พระเครื่องก็เป็นเช่นเดียวกัน หากปราศจากเจตนาแล้ว เพชรยังไง ก็ยังเป็นเพชร อยู่เสมอ...
    น่าเสียดาย ที่มีดหมอของหลวงพ่อเดิมได้หายไป บ้างก็ว่า เกิดจากอุบัติเหตูเรือร่ม
    เดิมมีดหมอนี้อยู่กับอาจารย์โน้ม ซึ่งมีทั้งมีดหมอ และ มีดควาญช้างของหลวงพ่อเดิม
    ซึ่งจากปากคำของผุ้เฒ่าผู้แก่ ชาวพิจิตร ว่ากันว่า เมื่ออาจารย์โน้มรู้ตัวว่าจะถูกจับถ่วงน้ำ ท่านได้ขว้างปาของขลัง ทิ้งลงแม่น้ำ รวมทั้งพระเครื่องเหล็กไหล และมีดหมอประจำตัว
    ซึ่งต่อมาหลายๆคนว่ากันว่า เครื่องรางของหมอโน้ม ที่เป็นของขลังอันศักดิ์สิทธ์ยิ่งของหลวงพ่อเดิมนี้ ได้ตกอยู่ในมือของท่านขุนพันธ์นั่นเอง

พุทธนางกวักหลวงพ่อเิดิม งาช้างแกะ เป็นหนึ่งในเครื่องงาแกะของหลวงพ่อเดิมที่เปลี่ยมไปด้วย พุทธคุณทางด้านเมตตา ค้าขาย เป็นที่นิยมของบรรดาพ่อค้าแม่ค้าจนเป็นที่นิยมสูงสุดอันอับหนึ่งในบรรดาเครื่องรางเมตตามหานิยมค้าขายจนเป็นที่ยอมรับอย่างมากครับ

การที่จะหาของแท้ๆก็ยิ่งลำบากเอาการอยู่ครับ แต่ "พลังชาตรีมอบให้ครับ" สำหรับผู้ที่ผ่านเข้ามาวันนี้เท่านั้นเปิดประมูลในราคาเปิดราคาแท้ๆที่เบาหวิด

พิจารณาครับ พุทธศิลปแบบนี้ เก่าแบบนี้ "แท้ตาเปล่า"

ความเก่าของงาช้างจัดเจนดูง่ายอะไรเช่นนี้

ขนาดมารตาฐาน สวยงามยิ่งนะ

เปิดประมูลเริ่มต้นที่ 3513 บาท

ปิดประมูลวันที่ 19 เวลา 21.30

18. พลังชาตรี 13

ปิดคืนนี้ครับ 21.13/21.30 ขอบคุณครับ

19. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธนางกวักหลวงพ่อเิดิม 3613 ครับ

20. บัวสุวรรณ56

บัวสุวรรณ56 สมาชิก

คึกคักจังนะครับ กระทู้นี้