คนตาบอดถือตะเกียง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 3 มกราคม 2011.

1. blank123

blank123 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2011

เจ๋ง อ่ะ โดย เฉพาะข้อ 4 :cool:

บางทีการยึดสิ่งที่ทำแนวทางที่ทำว่าถูกแต่ไม่เห็นผล คือยังถูกชน วิธีการอาจจะยังไม่ถูกต้อง
    เช่นสมมติฐานการถือตะเกียงนี้ อาจจะไม่เพียงพอสำหรับการเดินทาง อาจจะมีร้องเพลงประกอบ

เช่น ปฎิบัติมาก็นาน โลภ โกรธ หลงไม่เบาลงเลย

:cool::cool::cool:

2. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่นาน เจ้าหมอนี่มันจะบ้าครับท่าน kenny2..ไม่ใช่ตึง ด้วยความเคารพ
    ..เหตุผลคือ มันยึดถือสิ่งผิดๆอย่างชนิดเจือสม..แยกยาก..รุนแรงยากแก้ไข ไม่ฟังใคร ต่อไปจะเข้าร่วมกับสังคมใดไม่ได้
    ..เพราะมันจะเลือกเฟ้นธรรม ..เอาแต่ดีๆ สวยๆ หล่อๆ ธรรมที่ น่าเกลียด ไม่สวย ไม่งาม มันจะไม่ยอมรับ..จิตใจจะสุดโต่งถอดด้ามเลยครับ อนาคต..บ้า ไม่ก็บ๊องๆ เจ้าอธิเดชนี่100 เปอร์เซ็นต์ .:cool:

3. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ยึดหรือไม่ ต้องถามตนเองดู การมองดูธรรมด้วยเห้นถึงความตลกขบขันนั้น

บ่งบอกว่าไม่เห็นความเป็นจริง พระธรรมสั่งสอนให้เห็นความเป็นจริง

เมื่อเห็นความเป็นจริงแล้ว จะเห็นเป็นตลกย่อมไม่ใช่ฐานะ เพียงแค่นี้ก็จะเห็นว่ายึดหรือไม่

ตัวตนของตนเอง ยังมองไม่เห็นเลย ยังลุ่มหลงเห็นเป็นเรื่องตลกขบขันอยู่เลย

ถามดูเถอะว่า สิ่งใดควรกันแน่ และ ขอบอกกล่าวเป็นครั้งสุดท้ายครับ

ว่า หากไม่เห็นประโยชน์ก็ขอให้ผ่านไปครับ ตนเองยังระงับตนเองไม่ได้ ก็อย่าเข้ามาสั่งสอนเลยครับ

สาธุครับ

4. สับสน!

โอ้โฮ..ไอ้ตาบอดแล้วยังฉายไฟฉายอีก..คิดว่าตัวเองฉลาดได้อีก..คนที่เขามองโลกตลกขบขันนี่นะ.. เขาผ่านอะไรต่อมิอะไรมาก่อนเอ็งอีก เอ็งยังเป็นวุ้นอยู่เลยมั้ง..เมื่อเห็นความเป็นจริงแล้วไม่ใช่ฐานะ..
    ..ไอ้ใจบอด คุณเอาสมองส่วนไหนคิดวะนี่ ทำไมมันจึงซื่อบื้อ ด้านดื้อ ดื้อด้านสะพานเหล็กจังวะ ..ไอ้คนนี้:mad:

5. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ผมแนะนำว่าเลิกคุยกับคนคนนี้เถอะครับ ปล่อยไปเลยอย่าไปสนใจ เพราะคนคนนี้อยู่ลึกเกินกว่าที่เราจะไปขุดเขาขึ้นมาได้ ที่อยู่ลึกนั้นไม่ใช่ใครทำ แต่เขาทำตัวเอง

6. สับสน!

รับทราบครับ ผมกลัวมันไปทำร้ายคนอื่นอีก ต้องจับตัวขังไว้ก่อนครับ จะใช้ไฟชอ็ต.รักษาตัวให้มันหน่อยครับ.!:mad:

7. oatthidet

รู้ก็ดีแล้วครับ บอกให้คนอื่นรู้ด้วยก็ดีครับ และ มองดูด้วยครับ ว่าผมไม่เคยไปยุ่งกับใคร

มีแต่มายุ่งกับผม ผมทำตัวเองหรือไม่ ผมย่อมรู้ดีครับ การกล่าวหาว่าร้ายผมก็ไม่เคย

คงต้องถามคนที่มารังควานผมมากกว่า ว่าทำเพื่ออะไรครับ คอยแต่เพ่งโทษผู้อื่น

หากผมจะเพ่งโทษบ้าง ก็คงจะทะเลาะถกเถียงกันไม่รู้จักจบ ถามตัวคุณเองก็ได้ครับ

8. สับสน!

:cool: การสนทนากันในเนต แล้วอ่านนิสสัย การกระทำกันในเนื้อหาที่แต่ละคนพิมพ์ออกมานี่นะ..เรียกว่าเพ่งโทษ
    .. ถ้าคุณไม่แสดงข้อมูล ออกมาเอง ไม่ว่าความโง่ อวดฉลาด อวดดี ออกมา ในเนื้อหาที่คุณโพสต์ คนอ่านใครเขาจะเห็น ใครเขาจะรู้การกระทำของคุณเมื่อทำตัวเอง..แต่มากล่าวหา ด่าคนอื่นว่า เพ่งโทษคุณ ..เขาอ่านตามที่คุณสื่อออกมา คุณนี่จบป.6 รึปล่าววะ ถามจริงๆ ไอ้ซื่อบื้อ:mad:

9. oatthidet

คนฉลาดเป็นแบบนี้เอง เพิ่งจะเข้าใจครับ หากเป็นแบบนี้ ผมยอมที่จะซื่อบื้อครับ

การเป็นอยู่ของชีวิตเป็นสิ่งที่เป็นความจริง การต่อว่ากล่าวหา ย่อมไม่มีผลครับ

ผมมีชีวิตที่เป็นสุขดีอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นที่จะทนต่อความหวั่นไหวที่คุณยื่นให้

ผมจะอวดฉลาด หรือ จะแสดงความโง่ ผมก็มีความสุขดีครับ ไม่ร้อนรน

10. สับสน!

คุณมุสา..หากคุณพูดมาทั้งหมดเป็นความจริง ผมจะมาสนทนาเชิงด่า กระแทกคุณทำไม กลับไปตามอ่านและจดจำสิ่งที่ตนเองพูดมาให้ถูก อย่ากลับไปกลับมา นักปฏิบัติธรรมต้องมีสัจจะ:mad:

11. oatthidet

บอกสอนตัวคุณเองก็ดีแล้วครับ ควรแล้วที่บอกสอนตัวคุณเองเช่นนี้

ไม่ต้องมาบอกผมหลอกครับ ความพยาบาทที่มีในใจคุณจะได้ลดลงครับ

12. สับสน!

:cool: ..อยากหัวเราะ..ผมนี่ไม่ได้พยาบาท..บอกตรงๆนะ ผมสบายๆอยากมาโต้เหตุผลกับคุณ แต่คุณเอาแต่จดจำแล้วเบี่ยงเบนการตอบโต้ด้วยข้อมูล ไม่ตอบโต้ด้วยเหตุผล ทำให้เรื่องยาว คนอื่นเข้ามาอ่านก็อาจไม่เข้าใจว่าผมมาด่าคุณทำไม ..จริงๆแล้วแค่ใช้ธรรมมะ ใช้ยาแรงกับคุณเท่านั้นจะรอดูว่า คุณจะด่ากลับผมเมื่อใด :'(
    .. คุณไม่ได้มีความสามารถอะไรที่จะทำให้ผม พยาบาทคุณได้เลย ใจเย้นเย็น อดทน อึดจะตาย
    กรณี ท่านขันธ์..เดี๋ยวท่านก็คุยตามปกติ เป็นอย่างนี้มานานแล้ว แต่ผมเห็นคุณมีดี อวดดี เลือกเฟ้นธรรมดีๆ ผมก็เลยมาลองของคุณไง
    บอกแล้วอยากลองของคุณไง ก็คุณแน่นี่ คุณประกาศตัว เสนอธรรม มาหลายบท สอนคนโน้น คนนี้ มากมาย แต่ตัวเองทำไม่ได้ กลับไม่ยอมมองย้อนมาดูตนเอง แถมความละอายไม่มีอีกด้วย แถเป็นปลาหมออีกต่างหาก..ผมเลยมาชี้ให้คุณเห็น ผมเป็นกัลยา ณ มิต ของคุณตั้งแต่แรกแล้วนะครับ:cool:

13. oatthidet

นี่หรือครับ ที่ว่าไม่พยาบาท
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ abcd efg [​IMG]
    สิ่งที่สอนกันไม่ได้ก็คือ.. 'สามัญสำนึก'
    ..................​

เป็นคำพูดง่ายๆ ที่ เข้าใจได้จริงๆนั้น หาคนเข้าใจและเข้าถึงได้ยากมากมาก เลยนะคะ เพราะ มีหลายคน ล้วนค้นหา ทางหลุดพ้น ค้นหานิพพาน ค้นหาสัจธรรม แต่ ก็ยังพากันสงสัย โน่นนี่ อยู่ว่า ทำไม ถึงไม่เจอสักที ทำไมได้พบสักที คำตอบก็คือ สามัญสำนึกที่ดี นั้น ไม่เพียงพอ นั่นเอง สามัญสำนึกที่ดี ก็คือ คุณธรรม ในใจ ของเขายังไม่พอนั่นเองค่ะ​
    <!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    คุณ ab..ผมว่าคุณไม่เข้าใจเจตนาผมกับ จขกท .หรอกนะครับ คุณดูเฉยๆดีกว่า ผมไม่ต้องการมาสอนใครและไม่อยากสนทนาแตกออกไป ผมมาคุยกับ จขกท.เพียงคนเดียว คุณจะมาใช้สำนวนเชิงไหน เล่นอรรถ เล่นภาษาแนวไหน ก็ตาม ขอให้รับรู้ด้วย ผมไม่ต้องการแตกสนทนาออกไปครับ ด้วยความเคารพคุณไม่ใช่คู่กรณีของผม:mad:
    เจาะจงผมเพียงคนเดียว ยังบอกว่าไม่พยาบาท

14. สับสน!

ไม่เจาะจงคุณ..แล้วผมจะเจาะจงคุยกับใคร ก็นี่มันกระทู้คุณใช่ไหม จะบ้ารึอธิเดช..เพี้ยนรึปล่าววะนี่ คุยกับคุณต้องพยาบาทรึ..คุณทำอะไรให้ผมต้องพยาบาทคุณ ไหนว่ามาจะฟัง เจ้าเด็กดื้อด้าน.:mad:

15. oatthidet

แม้แต่ตนเองกระทำอยู่ ยังไม่รู้เลย มีสติอยู่ไหมครับ

มาถามในสิ่งที่ตนเองก็รู้อยู่ มาเรียกผมว่าเด็ก ไม่ดูอายุเลยนะครับ

หากคุณแน่จริงบอกกล่าวอายุมาเลยครับ ผมจะได้เรียกถูก ว่าควรเรียกอย่างไรครับ

16. สับสน!

ผมดูสติปัญญาคุณ ที่ตอบโต้ ดูอารมณ์ธรรมในใจคุณที่ผลักดันออกมาเป็นตัวหนังสือ ผมบอกได้เลยว่าคุณนี่ 32 อย่างเก่งไม่เกิน 35 ปี
    ผมไม่ได้ดูตัวเลข ผมใช้ออยออฟอูรานหน้าอ่อน เยาว์ และไม่ได้ดูอายุคุณเพี้ยนจริงๆนะนี่..!:cool:

17. oatthidet

ไม่กล้าบอกกล่าวอายุอีกคนแล้ว ดีแต่คอยหาเรื่องอยู่เสมอ

คงจะเหงามากนะครับ คุณนี่

18. สับสน!

โอ้โฮ..ไอ้นี่มันมีตรรกะอะไรเพี้ยนชอบกล..คุณจะอยากรู้อายุคนอื่นเขาไปทำมายยยยยยยย..บ้ารึปล่าว
    ดูธรรมที่แสดง มาดูอายุทำไม คุณนี่ตอนเด็กๆเคยตกโต๊ะรึปล่าววะ..ถามจริงๆ:mad: