ครูบากฤษดา สุเมโธ วัดสันพระเจ้าแดง วัตถุมงคลรุ่น 3รอบ มหามงคล

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย TANAPATBANK, 3 พฤษภาคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    555555555555 สาธุโทษครับคุงพี่จำผิด ข้าน้อยสมควรนำไปเลี้ยงข้าวสักมื้อพร้อมหู้ฉลามตามด้วยเห็ดเป๋าฮื้อตบท้ายด้วยพระโดดกำแพง อิอิอิ อนุโมทนาครับเราสำนักเดียวกันครับ หวังว่าท่านพี่คงให้อภัย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      20.4 KB
      เปิดดู:
      37
  2. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    แหม ของคุณพี่ Happy moment สวยงามกว่าผมมากครับ แต่เหนือกว่าอื่นใดคือบุญที่ได้ทำกับท่านครูบา ช่วยงานของทางวัด และประพฤติดี ปฏิบัติดี คิดดี ทำดี ใจบริสุทธิ์ รักษาศิล และเคารพศรัทธาท่านครูบา เหนือเศียรเกล้าครับ นี่สิครับถึงเรียกว่าได้ว่า" สวยงามและ บริสุทธิ์"

ขนาดไฟล์:
      48.4 KB
      เปิดดู:
      44
  3. โชติพัฒน์

พระยายักษ์ 2 ตน มีชื่อ ตนพี่ชื่อ ท้าวโสรโย ตนน้อง ชื่อ ท้าวสโรดม

ขนาดไฟล์:
      96.3 KB
      เปิดดู:
      43
  4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    บูชาท่านท้าวเวสสุวรรณอีก 2 องค์ครับ

5. TANAPATBANK

TANAPATBANK เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่ตามที่โทรคุยกันครับ วันจันทร์ ผม จะจัดการส่งวัตถุมงคลไปให้ครับ ตามที่อยู่ ที่พี่ supachaipnu ให้ผมมาในpm ครับ ขอบพระคุณ อีกครั้งครับ ...สำหรับ มิตรภาพอันดี ที่พี่มอบให้ ผม ครับ ...อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ....สวัสดีครับ

ขนาดไฟล์:
      75.1 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2013
  6. TANAPATBANK

TANAPATBANK เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม รับทราบครับ ขอบพระคุณพี่ ลามะพันปี มากๆครับที่เตือนมาครับ เดี๋ยวผมจัดการให้ครับเรื่องรายนาม ที่จะใส่ในตุง เวหา ของท่านครูบาครับ.....สาธุ สาธุ สาธุ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2013
  7. TANAPATBANK

ครับผม ได้รับ ข้อความแจ้งการโอนผ่าน มือถือ เรียบร้อย แล้วครับ ส่วนที่อยู่ผมได้รับแล้วนะครับในpm ครับ ขอบพระคุณครับ คุณhappy moment ....อนุโมทนา ด้วยครับ ....สวัสดีครับ:cool:

ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      245.9 KB
      เปิดดู:
      44
  8. TANAPATBANK

ครับผม รับทราบครับ จองท้าวเวสสุวรรณเพิ่มอีก 2 องค์ =2x300=600 บาท ครับ โอนแล้วแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ....อนุโมทนาด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      60
  9. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับสำหรับที่มาของท้าวเวสสุวรรณจิ๋ว รุ่นแรก หลังจากที่รูปปั้นพระยายักษ์ 2 ตนมาถึงวัดจากนั้นไม่กี่วันครูบาท่านเดินทางกับศิษย์ชื่อ ตู่ ไปจังหวัดลำปางไปที่วัดศรีล้อม(ยักษ์3000 ตน)ครูบาท่านได้ไปขอและอธิษฐานจิตเจ้าแห่งยักษ์เวสสุวรรณแบ่งจิตไปสถิตพร้อมนำพวงมาลัยกลับมาไว้ยังพระยายักษ์2 ตนที่วัดสันพระเจ้าแดงครับ ในคืนนั้นครูบาท่านเล่าว่า ยามเช้านิมิตรได้ยินเสียงคนแห่ดนตรีมาแต่ไกลและเห็นยักษ์เดินมาพร้อมบริวาร เข้ามาในเขตวัดแล้วตื่นจากนิมิตรพอดี ครับ
    """"""ขออนุญาตน่ะครับ ข้อความเพิ่มเติมจากพี่ยอดธาตุ กวีแห่งสำนักมังกรฟ้าครับ""""

ขนาดไฟล์:
      23.6 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ตุลาคม 2013
  10. TANAPATBANK

สวัสดีครับทุกท่าน คืนนี้ผมจะมา สรุปยอด รูปเหมือนท่านท้าวเวสสุวรรณ เนื้อทองระฆัง (ทองทิพย์) รุ่นแรก เป็นรุ่นสุดท้ายในรุ่น3รอบ ที่จะ ให้จองและร่วมทำบุญและกำลังจะปิดตำนานลง ..กันนะครับ ........สรุปยอด นะตอนนี้เหลือจำนวน...1,191 องค์ ครับ บูชาองค์ละ 300 บาท ค่าจัดส่ง100บาทครับ ...ทางวัดจึงแจ้งมาให้ ทราบครับ....อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ ...สวัสดีครับ:cool:......ยอดเงินในการร่วมบุญท่านท้าวเวสสุวรรณ รุ่นแรก จะนำไปรวมกับยอดกฐิน ของวัดสันพระเจ้าแดง ปีนี้ด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      44
  11. โชติพัฒน์

ตักบาเทโว ณ วัดสันพระเจ้าแดงเมื่อเช้าวันนี้

ตักบาตรเทโว หมายถึง วันทำบุญตักบาตรในเทศกาลวันออกพรรษาตามความเชื่อของพระพุทธศาสนิกชนว่าเป็นวันที่เสด็จลงจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์หลังจากเทศนาอภิธรรมปิฎกโปรดพุทธมารดา

เพื่อระลึกถึงพระพุทธคุณที่ทรงมีต่อพุทธศาสนิกชน และเพื่อสืบทอดประเพณีสำคัญทางพุทธศาสนา ปลูกฝังคุณธรรมจริยธรรมแก่เด็ก เยาวชน และประชาชนให้ประพฤติปฏิบัติตนเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี

ในวันนี้มีประชาชนชาวพุทธร่วมพิธี ณ วัดสันพระเจ้าแดงเป็นจำนวนมากครับ สาธุ

• ______ 1.JPG
      ______ 1.JPG
      ขนาดไฟล์:
      109.3 KB
      เปิดดู:
      47
    • ______ 2.JPG
      ______ 2.JPG
      ขนาดไฟล์:
      164.1 KB
      เปิดดู:
      49
    • ______ 3.JPG
      ______ 3.JPG
      ขนาดไฟล์:
      143.1 KB
      เปิดดู:
      41
    • ______ 4.JPG
      ______ 4.JPG
      ขนาดไฟล์:
      143.1 KB
      เปิดดู:
      49
    • ______ 5.JPG
      ______ 5.JPG
      ขนาดไฟล์:
      121.9 KB
      เปิดดู:
      46
  12. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ตามหลักฐานในคัมภีร์ทางพุทธศาสนา ยืนยันว่า "ท้าวกุเวร" หรือ "ท้าวเวสสุวรรณ" เทวราชพระองค์นี้ ได้สำเร็จเป็น พระอริยบุคคลชั้นโสดาบันเมื่อครั้ง "จุลสุภัททะ ปริพาชก" เกิดความสงสัยในความเป็นมาแห่ง องค์สมเด็จ พระพุทธเจ้า ท่าน "ท้าวเวสสุวรรณ" องค์นี้แหละ ที่ได้เสด็จไปร่วมต้อนรับด้วย และ ยังเป็นประจักษ์พยาน เรื่องพระมหาโมคคัลลานะ ใช้เท้าจิกพื้นไพชยนตวิมาน ของพระอินทร์จนเกิดการ สั่นสะเทือนไป ทั้งดาวดึงส์ เทวโลก อันเป็นการเตือนสติสักกะเทวราชอีกด้วย 

13. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ท้าวเวสสุวรรณนั้น ท่านเป็นเทพที่สำคัญยิ่งใหญ่พระองค์หนึ่ง ที่พิทักษ์รักษา พระพุทธศาสนา ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า ท่านท้าวสักกะเทวราช หรือ พระอินทร์เลยทีเดียว ตามวัดวาอารามต่าง ๆ จะมีรูปปั้นยักษ์ 1 ตน บ้าง 2 ตนบ้าง ยืนถือกระบองค้ำพื้น ส่วนมากจะมี 2 ตน เฝ้าอยู่หน้า ประตูโบสถ์ หรือ วิหารที่เก็บของมีค่า มีพระพุทธรูป และโบราณสมบัติล้ำค่าของทางวัดบรรจุอยู่ ด้านละ 1 ตน หรือไม่ก็บริเวณลานวัด หรือที่ที่มีคนผ่านไปมาแล้วเห็นโดยง่าย บ้างก็สร้างเอาไว้ในวิหาร หรือ ศาลาโดยเฉพาะก็มี ซึ่งยักษ์เหล่านั้น ถ้าเป็น ตนเดียว ก็จะหมายถึง รูปเคารพของท้าวเวสสุวรรณ แต่ถ้าเป็น 2 ตนก็จะเป็นบริวารของท่านท้าวเวสสุวรรณ คอยทำหน้าที่ ปกปักรักษา ดูแลบริเวณวัด

14. supachaipnu

ท้าวเวสสุวรรณ เป็นอธิบดีแห่งอสูรย์หรือยักษ์ หรือเป็นเจ้าแห่งผี เป็นหนึ่งในบรรดาท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ผู้คุ้มครองและดูแลโลกมนุษย์ สถิตอยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุ ทรงอิทธิฤทธิ์อานุภาพมากประทับ ณ โลกบาลทิศเหนือมียักษ์เป็นบริวาร คนไทยโบราณนิยมนำผ้ายันต์รูปยักษ์ผูกไว้ที่หัวเตียงเด็ก เพื่อป้องกันวิญญาณชั่วร้ายไม่ให้มารังควาญแก่เด็กว ท้าวกุเวรองค์นี้มีกล่าวถึงในอาฏานาฏิยปริตว่านำเทวดาในสวรรค์ชั้นจตุมหา ราชิกา มาเฝ้าพระพุทธเจ้าและได้ถวายสัตย์ที่จะดูแลพระพุทธเจ้าและเหล่าสาวก ไม่ให้ยักษ์หรือบริวารอื่นๆ ของท้าวจตุโลกบาลไปรังควาญ
    ท้าวเวสสุวรรณ เป็นหนึ่งในบรรดาท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ผู้คุ้มครองและดูแลโลกมนุษย์สถิตอยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ซึ่งมีท้าวมหาราชทั้งสี่ปกครอง คือ ท้าวธตรัฏฐะ ท้าววิรุฬหกะ ท้าววิรูปักชะ และท้าวเวสสุวรรณ (ท้าวกุเวร) ประจำทิศต่างๆ ทั้งสี่ทิศ

โดยเฉพาะท้าวเวสสุวรรณ (ท้าวกุเวร) เป็นใหญ่ปกครองบริวารทางทิศเหนือ ว่ากันว่าอาณาเขตที่ท้าวเธอดูแลปกครองรับผิดชอบมีอาณาเขตใหญ่โตมหาศาล กว้างขวาง
    และเป็นใหญ่ (หัวหน้าท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 ) กว่าท้าวมหาราชองค์อื่น

15. supachaipnu

ท้าวเวสสุวรรณ เป็น เทพแห่งขุมทรัพย์ เป็น มหาเทพแห่งความร่ำรวย มั่งคั่ง รักษาสมบัติของเทวโลก ทั้งเป็นเจ้านายปกครองดูแลพวกยักษ์ ภูตผีปีศาจทั้งปวง (ในคัมภีร์เทวภูมิ กล่าวไว้ว่า ท้าวเวสสุวรรณได้บำเพ็ญบารมี มาหลายพันปี รับพรจาก พระอิศวร พระพรหม ให้เป็นเทพแห่งความร่ำรวย )

นอกจากนี้หน้าที่ของท้าวเวสสุวรรณมีมากมาย เช่น การดูแลปกป้องคุ้มครองพระพุทธศาสนา, ปกป้องคุ้มครองแก่ผู้นั่งสมาธิปฏิบัติพระกรรมฐาน เป็นต้น

ในคัมภีร์โบราณ ได้กล่าวไว้ว่าผู้ใดหวัง ความเจริญในลาภยศ ทรัพย์สินเงินทอง อำนาจวาสนา ให้บูชารูป ท้าวเวสสุวรรณ หรือท้าวกุเวร

16. supachaipnu

อ้างอิงจาก

17. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ชาวสำนักมังกรฟ้าเราขอขอบคุณคุณพี่ศุภชัยมากๆครับ ในน้ำใจแห่งบุญและข้อมูลต่างๆในครั้งนี้กับคณะสำนักโพธิสัตว์เทียนหลงเราครับ ขออนุโมทนา

ขนาดไฟล์:
      18.2 KB
      เปิดดู:
      38
  18. supachaipnu

เสมือนกับร่วมบุญกฐินของวัดสันพระเจ้าแดง รับรูปหล่อท่านปู่ท้าวเวสสุวรรณเป็นที่ระลึก เลยนะครับ

19. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญกฐินวัดสันพระเจ้าแดงเพิ่มเติมอีกจำนวน 1,500 บาท
    ขอรับรูปหล่อท่านปู่ท้าวเวสสุวรรณเป็นที่ระลึกจำนวน 5 องค์ครับ

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

20. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    รับทราบครับ ของเก่าจองไว้ 3 รวมอีก 2 เป็น 5 องค์

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้