ความศักดิ์สิทธิ์พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 18 มิถุนายน 2009.

1. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยนิดนึงครับ ถ้ากรรมหนักๆ 10 ชาติ มาใช้ชาตินี้ชาติเดียว จะไม่ทำให้ผู้สวด รับกรรมหนักๆเหรอครับ

เพราะถ้ารับกรรมหนักๆ ผู้สวดอาจจะไม่เชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ และอาจจะปรามาสได้นะครับ

เพราะอาจจะได้แต่รับผลกรรมอย่างเดียวก็ได้นะครับ

**ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ ไม่รู้จริงๆครับ

2. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007

*** ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
    การสวดมนต์ไม่ว่าบทใด ๆ เป็นกรรมฐานอย่างหนึ่ง เป็นบุญใหญ่ หากผู้ที่กระทำกรรมดีอย่างสม่ำเสมอ โดยการสวดมนต์ ภาวนาอย่างนี้ทุกวัน ๆ เวลาว่างก็สวด

*** ผมว่ากรรมที่ไหน ๆ หากยังไม่ให้ผล ก็เข้ามาแทรกได้ยาก โดยเฉพาะคนที่รักษาศีลแปดและเจริญกรรมฐานด้วย ท่านว่ากรรมหนักจริง ๆ หากจะเข้า ก็ให้ผลได้เพียง 25 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น ผมว่า..มีแต่จะเข้านิพพานไปก่อน โดยที่อกุศลกรรมเก่า ๆ ยังไม่ทันให้ผลหมดเสียอีก

*** ถ้ามนุษย์ต้องรอรับกรรมจนหมด จึงเข้านิพพานได้ หากพึงมีในพระไตรปิฏกก็ช่วยเป็นธรรมทานด้วยนะครับ

*** เคยได้ยินแต่พระอรหันต์รับเศษกรรมก่อนเข้านิพพานโดยการถูกทุบตีจนกระดูกหัก หรือ พระพุทธเจ้าเรา ก่อนจะปรินิพพาน พระองค์เกือบไม่ได้ฉันน้ำเพราะกรรมเก่า แต่เรื่องดังกล่าว ไม่ชัดเจนว่า กรรมใช้หมดแล้วท่านจึงเข้านิพพานแต่อย่างใด

3. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านค้าขาย สวดไม่ทุกวันก็ยังขายของดีคะ ถ้าสวดทุกวันอาจจะให้ขายของดีจนรวย อนุโมทนาสาธุ
    ปล.แม่ค้าปากหวานด้วยล่ะคะ

4. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นศิริมงคล แก่ชีวิตค่ะ
    อนุโมทนา สาธุ กับทุกคน ค่ะ

5. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ผมสวดได้นิดหน่อยครับ
    สีเส ปะติฎฐิโต มัยหัง พุทโธ ธัมโม ทะวิโลจะเน
    สังโฆ ปะติฎฐิโต มัยหัง อุเร สัพพะคุณากะโล
    แคล้วคลาดเดินทางปลอดภัยครับ

6. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    ผมก็สวด พระคาถาชินบัญชรนะครับ สิ่งที่ผมได้แน่ๆเลยจากการสวดมนต์คือสมาธิคับ แล้วในขณะที่สวดจะนึกถึงหลวงพ่อโตไปด้วยคับ เวลาสวดก้จะขนลุก เป็นระยะๆคับ ผมว่าเป็นพระถาที่ไพเราะๆมากๆเลยคับผม อนุโมทนาด้วยนะคับ

7. Ream

Ream เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวดทุกคืนครับ อนุโมทนากับผู้สวดทุกท่านด้วยครับ ขอพระคาถาชินบัญชร คุ้มครองทุกท่าน และครอบครัว ให้ประสบแต่ความสุขด้วยครับ

8. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุ ผมสวดก่อนไปทำงานครับ และก็กลางคืนในวันพระ กว่าจะท่องได้สามสีเดือนครับแต่ตั้งใจ รู้จักพระคาถานี้ครั้งแรกในนิยายเพชรพระอุมา คุณพนมเทียนนำเรื่องราวของหลวงปู่โตเข้าไปสอดแทรกในเนื้อเรื่อง ได้น่าสนใจครับ สะดุดใจผมตรงคำว่ากำแพงแก้วเจ็ดชั้น ตอนนั้นอ่านแล้วขนลุกเลยครับ จึงศึกษามาด้วยตนเอง ทุกวันนี้ศรัทธาหลวงปู่โตมาก ผมอยู่ ตจว ถ้ามีโอกาสชอบไปกราบหลวงปู่โตที่วัดระฆังครับ
    ความศักดิ์สิทธิ์ของพระคาถานั้นจริงครับ ต้องประสบกับตนเองจึงจะรู้ครับ ผมคิดว่าไม่มีอำนาจใดๆเหนือไปกว่าอำนาจพระรัตนไตรย์ไปได้ ถ้าเรามีศีลห้าประจำใจ มีพรหมวิหารสี่เป็นที่ตั้ง รวมถึงพระคาถาบทนี้สามารถเดินทางไปได้ทุกที่โดยปลอดภัย แคล้วคลาดจากอันตราย แถมยังเกิดเมตามหานิยมด้วยครับ ผมกล้าพูดเพราะประสบมากับตนเอง ขอบารมีหลวงปู่โตคุ้มครองด้วยครับ สาธุ

9. Youzen

Youzen เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    อนุโมทนาบุญด้วยกับคนที่สวดค่ะ เราไม่ได้สวดพระคาถานี้ เพราะว่ายาว พอสวดบทอื่นๆ ได้คล่องแล้วอาจจะสวดค่ะ

10. sZerETleK

sZerETleK เป็นที่รู้จักกันดี

สวดทุกวันมาหนึ่งปี สวดบทต่างๆได้ง่ายขึ้น สมาธิดีขึ้นจริงๆครับ ตอนแรกแค่บทพาหุงหกเดือนยังจำไม่ได้เลยครับ พอมาสวดชินบัญชร ประมาณสองอาทิตย์ก็จำได้แล้ว เกรดพุ่งจากสองกว่าๆเป็นสามจุดแปด แต่ต้องขยันขึ้นด้วยนะ ตั้งใจอ่านหนังสือ ไม่งั้นไม่ทำอะไรก็คงช่วยไม่ได้หรอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2010
  11. lovekling

lovekling เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ
    ผมสวดแบบย่อน่ะครับ เพราะหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญที่ได้มามีแบบย่อครับ ไม่ทราบว่าได้เหมือนกันใช่มั้ยครับ แต่ชีวิตผมก็ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะครับ ที่เคยป่วยก็ดีขึ้น ที่เป็นหนี้เป็นสินก็เหมือนมีอะไรมาช่วยให้เห็นหนทางในการแก้ปัญหา การงานก็ได้ดีครับ ผมเคยสวดแล้วอฐิษฐานให้แฟนที่ตกงานได้งานทำครับ ไม่ถึงเดือนครับพี่ที่รู้จักโทรมาให้แฟนไปสัมภาษณ์แล้วแฟนก็ได้งานเลยครับ

12. Tawan1990

Tawan1990 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ผมสวด เมื่อหัวว่างครับ เช่นนั่งเฉยๆ นั่งรถเมลล์ หรือขับรถ

ปรากฏว่าได้พบเจอเรื่องดีๆแปลกๆเยอะครับ

13. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    สวดมาได้15 ปีแล้วครับ บทนี้สวดตอนอายุประมาณ 17 ปี ก็สวดแบบไม่ได้ท่องจําอะไร7 วันสามารถสวดปากเปล่าและท่องจําได้อย่างน่าอัศจรรย์

อันนี้ความเชื่อส่วนบุคคลนะ
    อ.ผมที่สอนทางด้านไสยท่านได้ให้มนต์บทนี้ ผมสนิทกับคนนี้หลังจากที่ออกจากคุกแล้ว
    ก่อนที่อ.คนนี้จะติดคุกก็ได้บอกคนใกล้ตัวทั้งหมดว่าจะต้องขึ้นโรงขึ้นศาล แต่จะมีคนมาช่วย ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นใคร

หลังจากนั้นอ.ก็ออกมาจากคุกแล้วมาตามหาผมตอนนั้น อ.เล่าว่า ก่อนที่จะได้พระราชทานอภัยโทษ 5 ธันวา จําปีไม่ได้แล้ว อ.ได้นั่งสมาธิในคุกและได้ยินเสียงคัยบางคนสวดมนต์ชินบัญชร ซึ่งมีผลทําให้ได้รับพระราชทานอภัยโทษ อ.มาขอบคุณผม ทั้งๆที่ตอนนั้นไม่ได้รู้อะไรเลยเพราะไม่รู้ว่า อ.คนนี้ติดคุก แต่ ผมเริ่มสวดเพราะ อ.คนนี้เป็นคนให้สวดมาก่อนหน้านั้น

ก็พอสรุปได้ว่านี่เป็นอานิสงค์ส่วนเล็กๆที่ชักชวนคนอื่นให้สวดมนต์ชินบัญชร ที่เกิดกับตัวเองครับ

14. wan_winny

wan_winny เป็นที่รู้จักกันดี

สวดทุกวันเลยคะ หรือตอนที่นั่งรถมาทำงาน หรือกลับบ้าน หรือตอนที่กลัวว่าจะมีเรื่องร้าย ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองคะ