ความหายนะอย่างถึงที่สุด10ข้อ ของการปรามาสพระรัตนตรัย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Xorce, 22 มกราคม 2009.

1. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งใดที่ลูกล่วงเกินท่าน ไม่ว่าเจตนา หรือไม่เจตนา ไม่ว่าด้วยกาย วาจา ใจ ลูกขออโหสิกรรมและอนุโมทนาให้ลูกได้พ้นผิดด้วยเถิด สาธุ

2. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

กรรม ก็คือการกระทำ ไม่ว่าจะเป็น กาย วาจา หรือใจ กาย กับ วาจา หากบวกใจ นั้นก็คือกรรมแล้ว

สรุปว่า หากคิดไม่ดีแล้ว(ใจ) อย่างอื่นก็ต้องแสดงออกมา ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง เพราะฉนั้น ก็ให้ดูตัวนี้ แหละ ดีที่สุดครับ สำหรับการจะปรามาส ไม่ปรามาส ใจสำคัญที่สุด

ขออนุโมทนาครับ

3. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ต้องดูเหตุที่ปรามาสเป็นหลักครับ เช่น ไม่เชื่อ คิดเหมาว่าเห็นแก่ตัว เอาเปรียบ ฯลฯ เหตุนั้นมาจากความไม่รู้

ก็ทำให้มันรู้ซิครับ

ถ้าไม่ได้ ลองคิดอะไรในเชิงบวก คิดมุมกลับดูบ้าง จะช่วยได้ ^-^

4. jinny95

1
    ถ้าสัมมาทิฐิยังไม่เกิด มันก็ต้องปรามาสอยู่ดี ลองดูซิ ลองปฎิบัติดูว่าสิ่งที่ท่านกล่าว เป็นจริงไหม

พุทธ เป็นศาสนาที่พิสูจน์ได้ครับ ^-^

5. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ จะนำไปปฏิบัติตามค่ะ

6. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนา กับคำตักเตือนด้วยครับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง และเป็นการเตือนสติที่ดีครับ
    แต่ผมคิดว่าสำหรับพระโสดาบัน มองเห็นทางดับอบายแล้วทำไมยังมีไปปรามาสด้วยเหรอครับ ?? งง

สำหรับคุณ Xorce ผมศรัทธาในศรัทธาของคุณมากเลยครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

7. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ปกติก็จะขอขมาหลังจากสวดมนต์ครับ แต่บางทีก็ไม่ได้สวดครับแต่จะพยายามสวดให้ได้ทุกวันครับ ได้ขอขมาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ด้วยครับ

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ถึงพี่ lagunaram ไอ้อาการที่พี่เป็นอยู่ ถ้าเรารู้ว่าเราไม่ได้ตั้งใจ ไม่ใช่สิ่งที่เราคิด ก็ไม่ต้องไปสนใจมันครับ เเต่ยังไงก่อนนอนก็ขอขมาท่านไว้ทุกวันก็ดีครับ ผมจําได้ มีคนมาถามเเบบอาการของพีี่เเบบนี้มา 2 3 กระทู้เเล้ว ไว้หาเจอเเล้วจะเอามาเเปะให้ครับ ใครรู้กระทู้นั้นอยู่ไหนก็เอามาโพสให้พี่ lagunaram อ่านด้วยก็ดีครับ อนุโมทนาครับ

9. ธาตุ 4

ธาตุ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

คำขอขมาพระรัตนตรัย
    "ขออำนาจพระรัตนตรัย จงบันดานการขอขมาของข้าพเจ้าให้ถึงแก่พระรัตนตรัย บัดนี้ข้าพเจ้าสำนึกผิดในการกระทำส่วนที่ผิดต่อพระรัตนตรัย อันทรงคุณค่าหาประมาณไม่ได้ ข้าพเจ้าจะระมัดระวังสำรวม ศึกษาหาความรู้ จะไม่ทำในสิ่งที่ผิดที่ได้รู้ จะศึกษาในสิ่งที่ไม่รู้ เพื่อจะได้รู้ในสิ่งในสิ่งที่ผิดสิ่งที่ถูก และจะเลือกทำในสิ่งที่ถูกต้องต่อไป ขอพระรัตนตรัยจงอดโทษ จงอภัย แก่ข้าพเจ้าผู้ด้อยปัญญาด้วยเถิด" ขอให้ท่องให้ขึ้นใจนะครับ

10. no-krama

no-krama สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมธนาบุญครับ

็ก็มันเป็นอย่างเช่นนั้น เช่นนี้ เอง

11. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

การ ปรามาส กับ การเตือน ติเตียน เพื่อชี้ทาง เหมือนกันไหมครับ

พระโสดาบัน มองเห็นทางดับอบายแล้วทำไมยังมีไปปรามาสด้วยเหรอครับ .....ความคิดเห็น เคยอ่านพระไตรปิฎกมา เดี๋ยวเจออีกทีจะเอามาให้อ่าน ที่จำได้ ประมาณว่า พระโสดาบัน ยังทำความผิดได้เล็กน้อย ...

12. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ถ้าการขอขมาต้องมาจากจิตอันสำนึก และจริงใจ ก็ถือเป็นการขอขมาได้หรือเปล่าค่ะ

13. Tequila

Tequila เป็นที่รู้จักกันดี

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CMartini%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> อ่านเจอ 2 links นี้ค่ะ ตอนนี้เราก็เป็นเหมือนกัน เริ่มเป็นช่วงที่เริ่มสนใจอ่านธรรมะนี่แหละ โมโหตัวเองไม่รู้เมื่อไหร่จะหาย

http://palungjit.org/showthread.php?t=157986
    http://palungjit.org/showthread.php?t=164257
    <o>
    </o>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2009
  14. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยมานานแล้วค่ะ ปรามาส แปลว่า ?? การกระทำลักษณะใดบ้างที่จัดว่าเป็นการปรามาส

เพราะเคยอ่านเจออยู่รอบหนึ่งว่า ถ้าพระเครื่องที่เป็นรุ่นกริ่ง แล้วเราเขย่าพระเครื่ององค์นั้น

ก็เท่ากับปรามาสเช่นกัน.. แต่ความเข้าใจโดยรวมคือ ปรามาสคือการที่ลองดี ลองวิชา ตำหนิ ติเตียน ลักษณะนี้หรือเปล่าคะ

โมทนาค่ะ

15. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ครับ ขอบคุณมากครับพี่ Tequila ที่ช่วยหาให้ ไงพี่ lagunaram ก็ไปอ่านได้นะครับเรื่องเกี่ยวกับจิตที่มารเข้าเเทรก อนุโมทนาจ้า

16. อ_เอกวัฒน์

อ_เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนา ในธรรม สาธุ

เรามิรู้ว่าบุคคลใดที่เราพบเราเจอดีหรือไม่ดี แต่จงเตือนตน จิตตนว่าไม่ดีให้ระวัง มองจิตตนเองแล้วแก้ไขให้ดี การกล่าวนินทาผู้อื่นโดยมิได้ไตร่ตรองให้ดี เหมือนเอาไฟมาเผาใจเราและบาปโดยมิรู้ตัว

17. jinny95

1
    ผมว่าคุณ สิบสองวิษณุเข้าใจดี เรื่องพระโสดาบัน น่าจะนำมาเผยแพร่บ้างนะครับ ^-^

18. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ปรามาสไม่ปรามาส....ดูที่ว่าควรไม่ควร....เจตนาหรือไม่เจตนา....ถ้าทำแล้วเกิดความไม่แน่ใจ.....ให้ปลับปรามาสไว้ก่อน....ครับ....

19. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

นั่น...

20. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    สาธุ ขอขมาด้วยคน แต่ขอขมาไว้ก่อนก็ดีค่ะ เพราะไม่รู้เผลอปรามาสเมื่อไหร่เหมือนกัน

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ
    พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้
    ก็ดี ด้วยทางกายหรือวาจาก็ดี และด้วยเจตนาหรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จ-
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย
    และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่
    พระนิพพานด้วยเทอญ ฯ