ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

โชว์ต่อครับ อิอิ(f)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. thachapol

โชว์ต่ออีกองค์ ด้านหลังอาจจะไม่ตรงครับ(kiss)

3. thachapol

ผมก็อยากจะเชื่อน่ะครับว่าเสมียนตราด้วง ต้นตระกูลธนโกเศศ เป็นผู้สร้างวัดและสร้างพระพิมพ์เนื้อผงบรรจุไว้ในองค์เจดีย์ใหญ่ วัดบางขุนพรหม แต่มาอ่านในหนังสือตำราเซียนเขียนออกมาขายผมทำใจเชื่อไม่ลงครับ เสมียนตราด้วงมีตัวตนอยู่จิงๆ รับเป็นโยมอุปัฏฐากท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ ตั้งแต่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ ยังเป็นสามเณรโตพำนักอยู่วัดนิพพานาราม หรือวัดมหาธาตุฯ พอมีอายุ ๒๑ ปี ครบบวชในปี พ.ศ ๒๓๕๑ เสมียนตราด้วงเป็นผู้เชิญตราบัวแก้ว คือรับสั่งสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอเจ้าฟ้า กลมหลวงอิศรสุนทร ขึ้นไปวางให้เจ้าเมืองพิษณุโลกทราบ ลองคำนวนอายุเสมียนตราด้วงต้องมีอายุมากกว่าสามเณรโตไม่ต่ำกว่า ๓๐ ปีขึ้นไป หมายความว่าเสมียนตราด้วงต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า ๕๕--๖๕ ปี ถ้านับจากปี พ.ศ ๒๓๕๑ถึงปี พ.ศ ๒๔๑๑ ห่างกัน ๖๐ ปี เสมียนตราด้วงต้องมีอายุ ๑๑๕--๒๕ ปี เลขสวยน่ะครับ๕๕๕๕๕๕ คนมีอายุร้อยกว่าปียังแข็งแรงเดินเหินไปมาสะดวกได้หรือครับ? ตำแหน่งเสมียนตรามีหน้าที่ดูแลคุมบัญชีไพร่พลสักเหลก บัญชีทรัพย์สินส่วยสาอากรต่างๆ สังกัดในกรมพระราชวังบวรสถานมงคล งานอย่างนี้ต้องใช้คนที่มีคุณวุฒิและวัยวุฒิมาทำงาน มันจึงเป็นไปไม่ได้อย่างสิ้นเชิงที่เสมียนตราด้วงจะมีชีวิตอยู่ในปี พ.ศ ๒๔๑๑--๑๓ สร้างวัดสร้างพระไม่มีทางครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2016
  4. thachapol

เพราะพูด เพราะเขียนโดยไม่คิดแบบนี้มันจึงส่งผลต่อความนิยมและราคาพระพิมพ์เนื้อผงกรุวัดบางขุนพรหมอย่างมาก เพราะทุกๆคนเข้าใจไปว่าพระพิมพ์เนื้อผงกรุวัดบางขุนพรหม เสมียนตราด้วงเป็นคนสร้าง ไม่ใช่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเป็นผู้สร้าง...ก็จึงต้องมาแต่งนิยายน้ำเน่าแบบปากเปล่าเล่าต่อหลับหูหลับตาเดามั่วกันสุดๆว่า....เสมียนตราด้วง ต้นตระกูลธนโกเศศ คหบดีผู้มั่งคั่ง๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕.ได้สละทรัพย์ทำการบูรณะวัดบางขุนพรหม หลังจากบูรณะวัดเสร็จก็อยากสร้างพระพิมพ์บรรจุไว้ในเจดีย์องค์ใหญ่ จึงไปขอผงวิเศษจากท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯที่วัดระฆังฯ และขอยืมแม่พิมพ์พระของท่านมาด้วย และได้นิมนต์ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมาร่วมพิธีปลุกเสกให้ด้วย๕๕๕๕๕๕ และอันนี้เด็ดสุด วันที่ทำการบรรจุพระพิมพ์เข้าไว้ในเจดีย์องค์ใหญ่ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯได้เอาพระพิมพ์เนื้อผงที่ท่านสร้างไว้นำติดตัวมาด้วยจำนวนหนึ่งยามใหญ่ ตั้งหนึ่งยามใหญ่เชียวน่ะครับ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕. ท่านเอามาเทรวมกับพระที่เสมียนตราด้วงสร้างขึ้นใหม่ ต่อมาเมื่อพบพระที่มีลักษณะแบบวัดระฆังฯแต่มาพบที่วัดบางขุนพรหม จึงเรียกว่าพระสมเด็จสองคลองฝากกรุ๕๕๕๕๕๕...ท่านลองคิดดูง่ายๆน่ะครับพระพิมพ์เนื้อผงที่เชื่อกันว่าเสมียนตราด้วงสร้างมีถึง ๘๔๐๐๐ องค์ บวก/ลบ แล้วพระที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯนำติดตัวมาหนึ่งยามใหญ่จะมีสักกี่องค์ ถึงพันองค์หรือเปล่า ที่สำคัญจะหลงเหลือมาถึงทุกวันนี้หรือ ใครจะแยกออกบอกได้ว่าพระองค์นี้เป็นองค์ที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯนำมาจากวัดระฆังฯ องค์นี้แกะขึ้นมาใหม่ องค์นี้เป็นบล็อกยืมจากวัดระฆังฯ วันที่เปิดกรุวัดบางขุนพรหม มีพระพิมพ์ที่ครบสมบูลย์ทุกๆพิมพ์ทรงรวมกันได้ ๓๐๐๐ พันองค์ นอกนั้นแตกหักเสียหาย แล้วไปเอามาจากใหนพระสมเด็จสองคลองฝากกรุ พบตอนใหนพบตอนเปิดกรุกี่องค์ ทุกวันนี้พระที่เป็นพระสมเด็จสองคลองฝากกรุอยู่ที่ใคร มีภาพมาให้ดูมั้ย ที่เห็นกันทุกวันนี้มีแต่พระวัดระฆังฯพระกรุวัดบางขุนพรหมทั้งสิ้น.... ไม่มีเสมียนตราด้วงแล้วมันจะมีพระสมเด็จสองคลองฝากกรุได้อย่างไรกัน วัดบางขุนพรหม และพระพิมพ์เนื้อผงที่บรรจุในเจดีย์องค์ใหญ่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเป็นผู้สร้าง ยังจะมาพูดมาเขียนบิดเบือนอย่างนี้อีก.......

5. thachapol

ถ้าเสมียนตราด้วงเป็นคนสร้างหรือบูรณะวัดบางขุนพรหม จิงๆทำไมจึงไม่เปลี่ยนชื่อวัดเป็นชื่อ วัดเสมียนตราด้วง หรือเป็น วัดธนโกเศศ ก็ได้ เพราะตามทำเนียมแล้วคนเขานิยมเรียกชื่อวัดตามชื่อผู้สร้างผู้บูรณะฯ ทำไมจึงเป็นชื่อวัดบางขุนพรหม ซึ่งเป็นชื่อตำบลที่ตั้งวัด จนถึงปี พ.ศ ๒๔๖๐ จึงมาเปลี่ยนชื่อเป็น วัดใหม่อมตรส ผมจำท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯที่เปลี่ยนชื่อวัดไม่ได้ครับ แต่ท่านต้องรู้ที่มาที่ไปประวัติการสร้างวัดบางขุนพรหมเป็นอย่างดี ว่าใครเป็นผู้สร้างที่แท้จิง ท่านจึงตั้งเป็น วัดใหม่อมตรส หรือวัดใหม่อมตะรังสี ซึ่งมีความหมายว่า วัดนี้เป็นวัดใหม่ที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ผู้เป็นอมตะเถระ นามฉายา พรหมรังสี เป็นผู้สร้างขึ้น จึงได้เอานามฉายาของท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมาตั้ง ถ้าจะเขียนเป็น วัดใหม่อมตรส หรือวัดใหม่อมตะรังสี อย่างนี้คนอ่านก็คงจะเข้าใจง่ายขึ้นมาก.....แต่เพราะด้วยนิยายน้ำเน่าของพวกเซียนใหญ่พูดกรอกหูทุกวันๆ ประวัติวัดบางขุนพรหม หรือวัดใหม่อมตะรังสีี มันจึงบิดเบี้ยวอย่างที่เห็นในทุกวันนี้ครับ(f)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2016
  6. ริมน้ำน่าน

ริมน้ำน่าน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2014
    รบกวนขอความเห็นพี่จัวน้อยอีกสักครั้ง(deejai)

7. thachapol

สวัสดีครับท่านริมน้ำน่าน พระองค์นี้ดูพิมพ์ทรงแล้วผมคิดว่ายังไม่ใช่พิมพ์ใหญ่แบบมาตรฐานที่เขาเล่นหากันน่ะครับ ดูความเก่าของเนื้อมวลสารผมก็คิดว่าเนื้อหายังไม่เก่ามีอายุเท่าไรครับท่านริมน้ำน่าน...ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยท่านริมน้ำน่านด้วยน่ะครับ..(deejai)(deejai)

8. ริมน้ำน่าน

ริมน้ำน่าน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2014
    ขอบคุณครับท่านพี่ อากาศเย็นลงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ:cool::cool::cool:

9. thachapol

สวัสดีครับทุกๆท่าน ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ได้กรุณาแวะเวียนกันเข้ามามาชมครับ ขออนุญาตโชว์แบบพิมพ์ ๗ ชั้น กรอบกระจก อกร่องหูบายศรี ครับ อิอิ(f)

10. thachapol

ครับผม ขอบคุณมากครับท่านริมน้ำน่าน(kiss)

11. thachapol

ชมโชว์ต่อครับ (f)

12. thachapol

สวัสดีครับทุกๆท่าน...ขออนุญาตเอาภาพเก่ามาโชว์ใหม่ครับ(f)

13. thachapol

ชมโชว์ต่อครับ(kiss)

14. thachapol

ขอโชว์ต่อครับ.(kiss)

15. thachapol

สวัสดีครับทุกๆท่าน วันนี้นำเอาพิมพ์ ๗ ชั้นมาให้ชมครับ(f)

16. thachapol

โชว์ต่อครับ มีแต่หน้ามาคู่ครับ อิอิ(f)

17. shanenaruto18

shanenaruto18 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านจัวน้อยครับ ฝากวิเคราะห์องค์นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

18. thachapol

สวัสดีครับท่านshanenaruto พระองค์นี้ถ้าจะดูเป็นพิมพ์ใหญ่ผมคิดว่า พิมพ์ทรงยังไม่ถูกต้องตามมาตรฐานที่เขาเล่นกันครับ ในความเห็นของผมพระพิมพ์ใหญ่วัดระฆังฯจะเป็นแบบเกศทะลุซุ้มครับ มีแม่พิมพ์เดียวที่ไม่เป็นแบบเกศทะลุซุ้มคือแม่พิมพ์องค์น้ำหมากเท่านั้นครับ เส้นซุ้มผมมองดูยังแข็งๆไม่เป็นธรรมชาติ หูซ้ายจะไม่ชัดเจนเป็นเส้นย้อยลงเกือบถึงบ่าอย่างองค์นี้ครับ จะเห็นเป็นเหมือนเนื้อเกินนูนเล็กๆอยู่ต่ำกว่าหูข้างขวาเล็กน้อย ส่วนหูข้างขวาจะเห็นเป็นตุ่มเล็กๆรำไรๆพอสังเกตุได้ครับ เส้นชายจีวรตรงข้อศอกซ้ายดูหนาไปมองไม่เป็นธรรมชาติเลยครับ ส่วนเนื้อหาผมคิดว่ายังไม่ดีเท่าไร ไม่ใช่แบบเนื้อหาตามมาตรฐานที่เขาเล่นหากันครับ เนื้อออกแข็งกระด้างมันๆไม่มีความหนึกนุ่มให้เห็นเลยครับท่านshanenaruto ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยไว้ด้วยครับผม(deejai)

19. shanenaruto18

shanenaruto18 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่านจัวน้อย

20. thachapol

สวัสดีครับทุกๆท่าน ขออนุญาตโชว์สามลีลาครับ(f)