ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านartist พระองค์นี้รูปแบบพิมพ์ทรงดูมีความใกล้เคียงเท่านั้นครับ แต่ส่วนเนื้อหาธรรมชาติความเก่ายังไม่ลึกพอครับ ก้อนมวลสารด้านหลังดูไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเลยครับท่านatist องค์นี่้้คงต้องให้เป็นของเกจิยุคหลังไปก่อนครับ ดูตามรูปน่ะครับอาจจะผิดพลาดต้องขออภัยด้วยน่ะครับ.........:boo:

2. thachapol

องค์นี้มีความเห็นแนวเดียวกับองค์แรกครับ องค์นี้ดูเนื้อสดกว่าเล็กน้อยครับ ไม่ต้องท้อสู้ต่อไปครับท่านatist อย่าเอาความเห็นผมตัดสินน่ะครับอาจจะผิดพลาดคลาดเคลื่อนได้ ลงถามท่านผู้รู้หลายๆท่านหลายที่ดูน่ะครับ.........:cool:

3. thachapol

เมื่อคืนนึกยังไงไม่รู้ครับเข้าเวปนั่งดูเหรียญหลวงพ่อกลั่นหลังเสี้ยนตองทั้งคืน ปกติไม่ชอบดูเหรียญรุ่นนี้เลยเพราะเข้าใจว่าเป็นเหรียญสร้างขึ้นทีหลังไม่ทันหลวงพ่อปลุกเสก เหรียญสร้างขึ้นในปี ๒๔๗๗ วันนี้หวยสามตัวออก ๖๗๗ ก็ต้องกินมาม่าต่อไปล่ะครับ5555555555555

4. thachapol

สวัสดีวันอาทิตย์ครับ มีหนังสือของกลุ่มนีโอฯเขียนถึงพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯโดยเฉพาะ เขาบอกว่าตอนแรกก็ไม่เชื่อว่าพระพิมพ์เจ็ดชั้นฯวัดไชโยฯเป็นพระแท้เก่าถึงยุค เพราะท่านตรียัมปวายเขียนบอกยืนยันไว้ในหนังสือของท่านว่าพระวัดไชโยฯเป็นพระสร้างใหม่น่าจะไม่ใช่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้าง แต่พอได้ไปเห็นพระพิมพ์เจ็ดชั้นตามบ้านชาวบ้านแถวๆอำเภอไชโย ความคิดเขาก็เปลี่ยนทันที เขาเขียนต่อว่าชาวบ้านเล่าให้หังว่าได้รับพระตกทอดมาจากพ่อแม่ปู่ย่าตาทวด เกิดมาก็เห็นพระแบบนี้อยู่ในบ้านบนหิ้งพระแล้ว555555555 ผมอ่านถึงตรงนี้ไม่อ่านต่ออีกเลยครับเปิดดูแต่รูปอย่างเดียว ถ้าอย่างนี้เป็นพระแท้ล่ะก็ พระที่ท่าพระจันทร์ก็แท้ทุกองค์ล่ะครับ เอาสิบล้อไปขนได้เลยครับ ใจเย็นๆไม่ต้องรีบไม่มีใครไปแย่งครับ เห็นรายชื่อทีมทำหนังสือก็ได้แต่คิดว่ามันเป็นกันได้ขนาดนี้เลยเหรอเนี้ย ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้างพระพิมพ์แบบฐานเจ็ดชั้นฯที่วัดระฆังโฆสิตารามวัดเดียวเท่านั้น และพระพืิมพ์นี้ก็เก็บไว้ที่วัดระฆังเท่านั้นครับ ส่วนใครจะนำเอาแม่พิมพ์ไปสร้างที่วัดไชโยฯและวัดอื่นๆก็เป็นการสร้างยุคหลังๆครับ ไม่เกี่ยวกับท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯแล้ว แต่ถึงจะเป็นพระสร้างยุคหลังโดนท่ั่นเซียนใหญ่ร่ายคาถานะจังงังบทเดียวก็ขายองค์หนึ่งได้หลายล้านครับ มันไม่ได้อยู่ที่พระแท้หรือไม่แท้ แต่มันอยู่ที่ว่าจะพูดอย่างไรให้คนเชื่อว่าเป็นพระแท้ เรื่องอย่างนี้เซียนใหญ่ท่ั่นถนัดดีนักแลครับ555555 ...........:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2015
  5. thachapol

ทุกคนในวงการพระเครื่องฯปากก็บอกยกย่องนับถือว่าท่านตรียัมปวายเป็นสุดยอดปรมาจารย์พระเครื่องวัตถุมงคลของวงการคนแรก ข้อมูลของท่านมีความแม่นยำเชื่อถือใช้เป็นแนวทางอ้างอิงได้ แต่พอท่านเขียนบอกไว้ตั้งหลายสิบปีมาแล้วว่าพระพิมพ์เจ็ดชั้นวัดไชโยฯเป็นพระสร้างใหม่ไม่ใช่พระเก่ามีอายุคนในวงการพระเครื่องโดยเฉพาะเซียนใหญ่กลับไม่มีใครเชื่อข้อมูลท่านซักคน ยังไปแต่งนิยายขึ้นมาโกหกหลอกลวงชาวบ้านอีก มันก็ตลกดีน่ะครับ55555.....(kiss)

6. thachapol

มีคนให้เหตุผลหรือเรียกว่าแถก็ได้ เขาบอกว่าที่พระพิมพ์เจ็ดชั้นวัดไชโยฯดูใหม่สะอาดเอี่ยมอ่องผ่องใสไม่มีคราบกรุจับผิวเพราะพระเก็บไว้ที่สูง คือเก็บไว้ที่ช่วงอกของพระพุทธรูป บางคนบอกมาว่าพระเก็บไว้ใต้ฐานพระพุทธรูปแต่ไม่เคยถูกน้ำท่วมผิวพระจึงดูสะอาดขาวจั๊วะอย่างที่เห็น ตกลงเก็บพระไว้ที่ใหนกันแน่(ครั)ในอกหรือใต้ฐานครับ5555 มันก็เป็นอย่างนี้และครับโกหกมาตั้งแต่ต้นเรื่องมันก็พูดบรรยายอธิบายเรื่องราววกไปวนมาแบบนี้และครับ ผมว่าอย่าพยายามโกหกบิดเบือนกันอีกต่อไปเลยครับ อะไรที่มันไม่ใช่ข้อเท็จจิงมันเหนื่อยน่ะครับท่าน......:'(

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2015
  7. thachapol

ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯร่วมกับชาวบ้านรอบๆวัดไชโยฯช่วยกันบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไชโยฯและสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ขึ้นในราวปี พ.ศ ๒๔๐๙ ซึ่งตรงกับปีที่มีการสถาปนาเจ้าฟ้าต่างกลมที่ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กลมหมื่นพิฆเนศวรสุรสังกาศ(รัชกาลที่๕) อาจจะเป็นไปได้หรือไม่ว่าการบูรณะฯวัดไชโยฯเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแก่เจ้าฟ้าต่างกลมก็ได้ เพราะวัดไชโยฯเป็นพระอารามหลวงมาตั้งแต่รัชกาลที่๔ วัดนี้จึงมีความเกี่ยวพันกับพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๕ ซึ่งในเวลาต่อมาล้นเกล้ารัชกาลที่๕ ได้รับสั่งให้ทำการบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไชโยฯทั่วทั้งพระอาราม คือบูรณะใหม่ทั้งวัดเลยในปี พ.ศ ๒๔๓๐ ในเมื่อเซียนใหญ่เขายังกล้าเดา ผมก็กล้าเดาเหมือนกันล่ะครับ5555.......:'(

8. thachapol

วันนี้สีกาอ่างเอาพระวัดเกศไชโยฯ พิมพ์หกชั้นมาลง เชื่อว่าสร้างพระพร้อมกับสร้างวัด ตั้งแต่ปี พ.ศ ๒๓๙๐-๙๕ แสดงว่าพระวัดเกศไชโยฯสร้างก่อนพระวัดระฆังฯแน่นอน นับถึงปีนี้ก็ ๑๖๓ ปี ลองไปดูพระพิมพ์เนื้อผงที่สร้างมามีอายุ ๑๖๓ ปีสิครับ ดูว่าจะมีความแตกต่างกับพระพิมพ์เนื้อผง รุ่นขุดสระเล็ก ของหลวงปู่เผือกวัดกิ่งแก้ว ที่สร้างแจกชาวบ้านในปี พ.ศ ๒๔๘๕ นับถึงวันนี้แค่ ๗๓ ปีเท่านั้น ต่างกันตั้งร้อยปี ลองเอามาวางเปรียบเทียบดูสิครับว่าพระสร้างมาร้อยกว่าปีกับพระสร้างมาเจ็ดสิบกว่าปี องค์ใหนจะมีความเก่ากว่ากัน กล้าหรือเปล่าล่ะครับ........:'(

9. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้ว่าท่านคิดอย่างไรกับสมเด็จวัดเกศไชโย นะคับ และผมก็ไม่รู้ว่าท่านคิดได้อย่างไรที่เปรียบเทียบด้านความเก่าระหว่างขุดสระวัดกิ่งแก้วกับสมเด็จวัดเกศไชโย พระลักษณะการสร้างไม่เหมือนกัน ต่างเวลา ต่างสถานที่ พระบรรจุกรุ กับ ไม่บรรจุกรุ ท่านเอามาเปรียบเทียบกันได้อย่างไร ช่วยอธิบายหน่อยนะคับ ผมงง.

ท่านจัวน้อยอาจจะมีความเชื่อหรือมีข้อมูลพิเศษเกี่ยวกับสมเด็จวัดเกศไชโย เพราะเห็นท่านวิจารณ์เกี่ยวกับสมเด็จวัดนี้เหลือเกินเสมือนว่าไม่น่าจะทันสมเด็จโต ทั้งๆที่พระวัดนี้ เป็นวัดอารามหลวง มีหลักฐานและประวัติชัดเจนในการสร้าง มีความเป็นมาตั้งแต่คุณและผมยังไม่เกิด มีการชำระประวัติกันหลายครั้ง ตั้งแต่ตอนนั้นวงการพระยังไม่บูมขนาดนี้ แต่ก็ยังไม่มีหลักฐานอะไรมาลบล้างได้ และถ้าหากท่านจัวน้อยจะปั่นประวัติศาสตร์และละก็ ผมว่าจำเป็นที่จะต้องมีหลักฐานชัดเจนเพื่อไปสู่การวิจารณ์ วิเคราะห์และสังเคราะห์ อีกครั้ง นั้นหละคับ ผมว่าเป็นแนวทางที่ดีที่สุด.

ขอเรียนถามว่าท่านจัวน้อยเคยเห็น เคยสัมผัสสมเด็จวัดระฆัง สมเด็จบางขุนพรหม และสมเด็จเกศไชโย แบบแท้ๆ มาแล้วบ้างมั้ยคับ หากว่าท่านเคยเห็นชนิดที่ว่าแท้คามือ แท้คากรุ ผมว่าท่านจะไม่มีความคิดแบบนี้ และพระสมเด็จเกศไชโย แท้ๆ นะคับ มีเอกลักษณ์ เป็นของตัวเอง ท่านจะนำไปเปรียบเทียบกับวัดไหนนั้นไม่ได้เลย.

ผมแค่อยากจะเขียนอะไรสักอย่าง เพื่อให้คนที่เข้ามาอ่านนั้นเผื่อเป็นมือใหม่ที่อยากหาความรู้นั้น เข้าใจอะไรที่คลาดเคลื่อน หากมีพื้นฐานที่คลาดเคลื่อนแล้ว พวกเขาเหล่านั้นจะไม่มีวันที่จะพบพระสมเด็จที่แท้จริงได้เลย ก็คงมัวแต่งมพระสมเด็จในสนามหลักร้อยเพื่อมาลงถามเผื่อจะเป็นหลักล้าน ซึ่งผมว่าถูกรางวัลที่หนึ่ง ยังว่าง่ายกว่า.

ผมนับถือสมเด็จโตมาก พุทธคุณพระสมเด็จของท่าน ทำให้ผมรอดตายมาหลายหน แต่หากใครก็ตามจะลบลู่ วัตถุมงคล ของท่าน ผมก็คงทำได้แค่ชี้แนะเท่านั้น ส่วนความคิดของใครจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน ผมคงห้ามไม่ได้เพราะเป็นเรื่องของความเชื่อของแต่ละบุคคล ส่วนถ้าหากคิดว่าข้อความนี้ทำให้ท่านจัวน้อย ไม่ชอบ ก็บอกนะคับ ผมจะลบ ทันที ขอบคุณคับ :)

10. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    พระเครื่องที่คงสภาพสมบูรณ์ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาครับพี่จั่วน้อยถ้าเป็นพระผง ต้องดูที่พิมพ์ถ้าพระผ่านกาลเวลามาเนื้อพระจะหดตัวจะทำให้เห็นพิมพ์ชัดขึ้นครับ ยกตัวอย่างเช่นพระผงองค์นี้ถูกเก็บรักษาดี เลยคงสภาพไว้. สร้างมาหลายสิบปีแล้วครับ. ถ้าเราดูเราจะคิดว่าเป็นพระใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      571.9 KB
      เปิดดู:
      33
  11. เปี๊ยกปทุม

พระองค์นี้เป็น รุ่นเดียวกัน ที่ จัดสร้างในยุคเดียวกัน แต่ผ่านการใช้มาครับพี่ จะเห็นสภาพจะต่างกันดูเหมือนจะเก่ากว่าครับพี่

ขนาดไฟล์:
      445.6 KB
      เปิดดู:
      32
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2015
  12. เปี๊ยกปทุม

ต้องดูที่พิมพ์ กับธรรมชาติของพระครับพี่ การเก็บรักษาทำให้พระคงสภาพได้นานครับพี่

13. thachapol

สวัสดีครับต้องขออภัยช่วงนี้ถ่ายรูปพระยังไม่เสร็จรอแป๊บนึงครับ.......(f)

14. thachapol

สวัสดีครับทุกๆท่าน มีของมาโชว์ตอนดึกๆเพิ่งจะถ่ายรูปเสร็จครับ ลองโชว์ก่อนชุดแรกครับ อิๆๆๆ......(f)

ขนาดไฟล์:
      991.3 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      1,002.3 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      1,011.1 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      881.6 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      991.5 KB
      เปิดดู:
      16
  15. thachapol

โชว์เดี่ยวๆพิมพ์ใหญ่ ๗ ชั้นกรอบกระจก อกร่องหูบายศรี ครับ.............(kiss)

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      38
  16. thachapol

โชว์เดี่ยวๆพิมพ์ใหญ่ ๓ ชั้น ครับ..............(f)

ขนาดไฟล์:
      895.9 KB
      เปิดดู:
      16
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      34
  17. thachapol

ไม่ต้องดูว่าแท้ไม่แท้ ดูว่าเก่าไม่เก่าแค่นั้นจบครับ คริๆๆ.................(f)

18. ธฤต

ธฤต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2012
    กระทู้นี้ได้ความรู้ดีครับ
    แต่ผมขอติงหน่อยว่าไม่น่าไปพาดพิงคนอื่นในทางเสียหาย ผมอยู่ในวงพระสมเด็จมานาน เคยได้นั่งคุยกับคนที่เป็นที่นับหน้าถือตาระดับประเทศในวงสมเด็จมาก็เยอะ ล้มหายตายจากกันไปบ้าง หลายๆพิมพ์ก็ยังเถียงกันได้ไม่ลงตัวเลย
    คนที่คุณพาดพิงถึงผมก็เคยได้นั่งแลกเปลี่ยนทัศนะคติมา เค้าก็บอกว่าเค้าเขียนหนังสือเพื่อแสดงทัศนะตามแนวทางศึกษาของกลุ่มเค้า แชร์สิ่งที่ได้พบเจอมา เพื่อเปิดมุมมองใหม่ๆ และตัวเค้าเองก็ไม่ได้ขายพระ เพื่อไม่ให้เป็นที่ครหา เพราะไม่คุ้มกับชื่อเสียงที่สะสมมา ซึ่งผมมองว่าที่คุณพาดพิงนั้นไม่เป็นธรรมกับเค้านะครับ จะผิดจะถูกนั่นก็อีกเรื่องนึง
    ประโยคนึงที่เซียนสมเด็จพูดเหมือนๆกันก็คือ พระสมเด็จนี่เราเล่นหากันตามความเชื่อ ขนาดพระพิมพ์นิยมที่คนเชื่อกันว่าเป็นสมเด็จวัดระฆังแน่ๆ ยังไม่มีหลักฐาน 100% เลยว่าใช่จริงรึเปล่า เพราะคนที่บอกได้ไม่อยู่บนโลกนี้แล้วสักคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2015
  19. thachapol

สวัสดีวันเสาร์ครับ มาชุดนี้ตั้งใจจะโชว์พิมพ์ทรงแบบ ๗ ชั้นกรอบกระจก อกร่องหูบายศรี ให้มากที่สุดครับ ดีไม่ดีอย่างไรก็ดูชมสมเพชได้น่ะครับ คริๆๆๆ.............(kiss)(f)

ขนาดไฟล์:
      984.5 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      929.6 KB
      เปิดดู:
      19
  20. thachapol

มีเจ็ดชั้นแล้วก็ต้องมีสามชั้นด้วย จึงจะถือว่ามีครบชุด อิๆๆ...................(kiss)(kiss)(kiss)

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      965.8 KB
      เปิดดู:
      29