ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

โชว์เบาๆ.ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      347
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      108
  2. thachapol

เนื้อแห้ง รักดูเก่าดีครับ..แต่พิมพ์แปลกๆ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2014
  3. thachapol

ถึงขนาดลงทุนใช้คีม หนีบหักดูเนื้อในเลยหรือครับท่าน คีมใช้หนีบจับ ครีมใช้ทาหน้าครับ๕๕๕๕๕ เป็นพระสมเด็จ แต่ผมไม่รู้ว่าเกจิวัดใหนสร้างจริงๆ ครับ ต้องขออภัยท่านlover2014 ด้วย...ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

4. thachapol

ภาพไม่ชัดใช้มือถือถ่าย จะลงตั้งแต่เมื่อคืนแต่เน็ตล่มก่อนครับ โชว์ครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2014
  5. thachapol

ผมขอกราบขอบพระคุณอาจารย์ทุกๆท่าน ที่ได้กรุณาแวะเวียนเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับ(kiss)

6. thachapol

มีพระกรุวัดร้างที่ใหนบ้างที่ไม่เคยถูกขโมย แต่คนสมัยก่อนเขาเลี่ยงไปใช้คำว่า พระแตกกรุ กรุแตก อย่างเราเรียกการซื้อขายพระเครื่องในปัจจุบันนี้เรายังเลี่ยงไปใช้คำว่า เช่าพระ บูชาพระ นิมนต์พระแทน นักเลงพระรุ่นก่อนๆ เขารู้อยู่เต็มอกเต็มตาว่าพระพิมพ์เนื้อผงกรุวัดบางขุนพรหม มีคนแอบเข้าไปขโมยขนพระพิมพ์ออกมาซื้อ มาขายแลกเปลี่ยนกัน จนเกือบจะหมดกรุ แต่นักเลงพระสมัยก่อนเขาจะไม่เรียกว่า ขโมยพระ เพราะมันฟังดูไม่ดี ฟังแล้วมันแสลงหู ไปขโมยของๆวัด เขาถือเป็นเรื่องบาปมากๆ ก็เลยไปเรียกพระชุดที่ขโมยมานี้ว่า พระตกเบ็ด เป็นที่รู้ๆกันว่าคำนี้หมายความว่าอย่างไร ต่อมามีคนพยายามอธิบายวิธีการตกเบ็ดพระจึงหลับหูหลับตาเขียนนิยายแฟนตาซีขึ้นมาว่า คนที่จะตกเบ็ดพระต้องลากไม้ไผ่หนึ่งลำ เชือกหนึ่งม้วน ดินเหนียวหนึ่งก้อน แต่ไม่อธิบายต่อว่าจะเอาลำไม้ไผ่สอดลงไปในเจดีย์อย่างไร หย่อนเส้นเชือกที่ปลายติดดินเหนียวไว้ลงไปอย่างไร จะมองลงไปดูพระในเจดีย์จากช่องอะไร ดินเหนียวไม่ใช่แท่งแม่เหล็กถ้าเจอองค์พระแล้วจะมีแรงดูดเอาองค์พระมาติดก้อนดินเหนียวได้ สมมุติว่ามองลงมาเจอองค์พระจริงๆ ก็ต้องยกเส้นเชือกขึ้นแล้วปล่อยทิ้งลงมาให้น้ำหนักก้อนดินเหนียวกดทับองค์พระ แล้วก้อนดินเหนียวมันจะไม่หลุดออกจากปลายเชือกก่อนหรือ องค์พระจะไม่แตกหักป่นปี้หมดหรือ แล้วจะบังคับลำไม้ไผ่อย่างไรครับท่าน..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2014
  7. thachapol

โชว์.กรุเนื้อดินครับ

8. thachapol

เมื่อปีที่แล้วมีข่าวใหญ่โตในวงการพระเครื่อง พบพระขุนแผนเคลือบกรุวัดอัมพวัน ถ้าไม่มีการตรวจสอบข้อเท็จจริงของหลายๆฝ่าย โดยเฉพาะสื่อมวลชนด้านพระเครื่องบางฉบับได้ลงไปตรวจสอบในพื้นที่ๆพบกรุพระปรากฎว่าเงิบกลับมาครับ เพราะบรรยายกาศในพื้นที่มันเงียบปานเป่าสาก สื่อมวลชนที่ลงพื้นที่ได้ตั้งข้อสังเกตุกับเรื่องนี้ จนท่านเซียนใหญ่ๆทั้งหลายต้องออกมาตั้งโต๊ะชี้แจงแถลงไขต่อสื่อมวลชนสังคมผู้นิยมพระเครื่อง เพราะจำนนด้วยหลักฐาน ไม่สามารถที่จะมาหลับหูหลับตาเขียนนิยายน้ำเน่าเอาเองเออเองได้ เพราะทุกๆคนทุกๆฝ่ายกล้าที่จะตั้งคำถามให้ท่านเซียนใหญ่ๆทุกๆท่านต้องมานั่งตอบในข้อเท็จจริง พระขุนแผนเคลือบกรุวัดอัมพวัน จึงมีการตรวจพิสุจน์แล้ว จนมีคนเลือกที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่อ ไม่ใช่หลับหูหลับตาเชื่อไว้ก่อนอย่างที่ผ่านๆมาครับ...ข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยไว้ด้วย...

9. thachapol

ลืมตัดแต่งขอบครับ พิมพ์ไม่นิยม

10. thachapol

พิมพ์ไม่นิยม..

11. thachapol

ดูเนื้อ ไม่ดูพิมพ์ โชว์ครับ

12. thachapol

ผมยังไม่มีข้อมูลการรื้อเจดีย์องค์เก่าวัดบางขุนพรหม แล้วสร้างเจดีย์องค์ใหม่ขึ้นมาเพื่อบรรจุพระพิมพ์เนื้อผงปี๐๙ เลยครับ ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงเรื่องนี้เป็นมาอย่างไรกันแน่ ผมขอความกรุณาท่านpaper_white ที่มีข้อมูลเรื่องนี้รบกวนให้รายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ เพื่อว่าคนที่เข้ามาอ่านหรือเพิ่งจะเริ่มศึกษาประวัติพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม จะได้รู้และเข้าใจได้ถูกต้องครบถ้วนครับ ผมก็จะได้กลับไปแก้ไขข้อมูลที่เขียนลงในกระทู้ไปก่อนหน้านี้ให้ถูกต้องครับ ผมว่าเรื่องนี้สำคัญมากๆน่ะครับ แค่ปี๐๙ เรายังสับสนกันขนาดนี้ แล้วนานกว่านั้นมันจะขนาดใหนครับ..

13. คริสตัลบอย

คริสตัลบอย เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2012
    อะไรๆที่ไม่โปร่งใส ดูคลุมเครือ ก็คงยังคลุมเครือต่อไป ดูเหมือนว่าจะมีพระแท้ที่ขายไม่ได้ และพระไม่แท้ที่ขายได้ก็คงมีอยู่ต่อไปในวงการการค้าขายพระ ถ้าเราไม่ได้อยู่ในวงจรพวกนี้ก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ ขนาดพระที่ลงไว้ในตำราดูพระบางขุนพรหม09 ของ อ.ธีรยุทธ ยังถูกมองเป็นพระไม่แท้

14. thachapol

ผมว่าเป็นเวรเป็นกรรมของวงการพระเครื่องไทย ครับท่านคริสตัลบอย

15. thachapol

ที่มันเป็นอย่างนี้เพราะว่าไม่มีใครกล้า ตั้งคำถาม ครับ พระเครื่องทุกๆองค์ที่สร้างขึ้นมาไม่มีอะไรที่ซับซ้อน คนที่เอาพระเครื่องมาขาย เป็นผู้ทำให้มันซับซ้อนเอง คือมาโกหกบิดเบือน จะทำให้ซับซ้อนมากหรือน้อยก็แล้วแต่ว่าพระเครื่ององค์นั้นมีมูลค่าความนิยมในวงการมากหรือน้อย มีราคาค่านิยมไม่มากก็บิดเบือนน้อยซับซ้อนน้อย องค์ใหนมีค่านิยมมากก็จะบิดเบือนมาก โกหกมาก โกหกซ้ำแล้วซ้ำเล่าๆๆ ทำให้ดูมีความสลับซับซ้อนมากขึ้น จนไม่รู้ว่าได้พูดโกหกได้บิดเบือนอะไรไว้บ้าง จะเห็นบางทีเซียนใหญ่บางคนให้พูดในเรื่องเดียวกัน แต่จะพูดไม่ตรงกัน พูดไปเรี่อยเปื่อยจบไม่ลง เพราะพูดไม่อยู่บนข้อเท็จจริง เรื่องจริงๆมีมานิดเดียว แต่มาพูดทำให้เราฟังแล้วเข้าใจสับสน แล้วเขาจะพูดกรอกหูเราตลอด ต้องให้ผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์จริงๆแนะนำ สอนวิธีดู แต่ก่อนอื่นต้องเป็นสาวกผู้จงรักภักดีต่อเขา ห้ามถาม ห้ามสงสัย ห้ามมีความเห็นต่าง เพราะไม่มีใครเกิดทันหรอก ก็เชื่อถือตามๆครูบาอาจารย์คนรุ่นก่อนๆเขาเล่ากันมา...อย่างนี้มันไม่สากลเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2014
  16. thachapol

โชว์เบาๆ ครับ

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      70
  17. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบอกว่าแล้วแต่เชื่อตามสะดวกครับ

ก่อนจะไล่หาอะไร ความจริงอะไร

ต้องเข้าใจความเก่า อ่านความเก่าให้เป็นก่อนดีไหมครับ อันไหนเก่าจริง อันไหนแกล้งเก่า

ที่เห็น ๆ ลงมา ผมยังห่างไกลความจริงเหลือเกิน

ประวัติศาสตร์ คิดว่าศึกษามาดีแล้วหรอครับ อ่านตำราเก่า ๆ ดูบ้างซิครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2014
  18. thachapol

ขอบคุณครับท่านpaper_white.

19. thachapol

ขออภัยภาพไม่ชัดครับ โชว์ครับ

20. thachapol

มันไม่ใช่ว่าแล้วแต่จะเชื่อหรอกครับท่าน เพราะมันเป็นข้อเท็จจริงที่สามารถพิสุจน์ได้ ถ้าท่านมีข้อมูลเรื่องนี้ผมก็แค่ขอความกรุณาท่านโปรดอธิบายรายละเอียดเรื่องรื้อเจดีย์องค์เก่าวัดบางขุนพรหม ด้วยแค่นั้นเองครับท่าน เพราะว่ามันจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนที่กำลังศึกษาครับ ท่านบอกว่ารื้อเจดีย์องค์เก่าออกหลังจากขนพระออกหมดแล้ว เจดีย์องค์ใหญ่ที่เราเห็นปัจจุบันนี้เป็นองค์ที่สร้างขึ้นมาใหม่ภายหลัง...แล้วสร้างเจดีย์องค์ใหม่ขึ้นในปีใหนครับท่าน ตำราเก่าๆที่บันทึกไว้ชื่ออะไรผมจะได้รีบไปหามาอ่านครับ ผมไม่ได้หลับหูหลับตาเขียนขึ้นมาเองเชื่อเองครับ ผมเอาข้อมูลมาจากหนังสือที่เซียนพระชื่อดังอาจารย์ ต้อย เมืองนนท์ อ.ราม ท่านคงจะเคยได้ยินชื่อสองท่านนี้น่ะครับ ถ้าสร้างเจดีย์ขึ้นมาใหม่จริงๆ มันต้องมีบันทึกไว้ที่ใดที่หนึ่งครับ เพราะเป็นเรื่องที่ใหญ่พอสมควร วัดบางขุนพรหม หรือวัดใหม่อมตรังสี มีฐานะเป็นหลวงจะรื้อจะถอนสิ่งปลูกสร้างอะไรที่เป็น ศาสนาสถานโบราณสถาน ที่สำคัญต้องมีการบันทึกไว้อย่างละเอียดครับ แล้วทายาทตระกูล ธนโกเศศ ลูกหลานท่านเสมียนตราด้วง ที่เชื่อว่าเป็นผู้สร้างวัดสร้างเจดีย์เขายอมให้รื้อถอนหรือครับ ที่ตั้งเจดีย์องค์เก่าตั้งอยู่ตรงใหนของวัดครับ คำถามง่ายๆแค่นี้ผมว่าท่านน่าจะมีคำตอบที่คนอ่านแล้วได้ประโยชน์มากกว่านี้น่ะครับท่าน...