ความเป็นหนึ่งเดียวกันของหลายตัวตน ดีกว่า การมีตัวตนเดียวกันกับพระเจ้าเสียอีก?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อู่หยาจื่อ, 26 พฤษภาคม 2012.

1. 12345*

12345* เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    แปลว่ามีคนเข้าใจว่าเป็นเรื่องการสร้างภาพ

แต่ที่ผมจะพูดเป็นเรื่องของสิ่งที่ทำให้การตัดสินใจเชื่อ หรือไม่เชื่อของคนเราไขว้เหวไปจากหลัก เหตุและผลโดยที่คนเราอาจจะไม่รู้ตัวเลยต่างหากครับ

ที่นี้ถ้าบอกว่าเรื่องที่พูดเป็นความจริงจึงไม่จำเป็นต้องสร้างภาพ สร้างความน่าเชื่อถือ อันนี้คงไม่ถูกต้องหรอกครับ ยิ่งสิ่งที่พูดเป็นจริงเท่าไร ผู้แสดงนั้นก็ยิ่งต้องมีภาพลักษ์ที่น่าเชื่อถือมากเท่านั้น
    ขอยกตัวอย่างแบบจำเป็นต้องวกเข้ามาหาศาสนาพุทธนะครับ
    ท่านลองดูพระพุทธเจ้าเป็นตัวอย่าง พระองค์เป็นใคร เป็นเจ้าชายใช่ใหมครับ เจ้าชายทิ้งสมบัติออกบวช คนสนใจใหมครับ อยากรู้ใหมครับ เพราะอะไร
    พระองค์มีลักษณะที่เรียกว่ามหาบุรุษ มีลักษณะปุริสลักษณะครบถ้วน ใช่ใหมครับ
    คนเห็นสนใจใหมครับ ได้ฟังเสียงที่ไพเเราะแล้ว สนใจฟังใหม

ลองเปลี่ยนเป็นพระพุทธเจ้าที่เป็นเพียงยาจก ออกบวช ตรัสรู้ จะมีใครสนใจใหมครับ ตั้งแต่วันออกบวชจนตรัสรู้ จนนิพพาน อาจจะไม่มีใครรู้ ไม่มีใครสนใจเลยก็ได้ว่าเขา ออกบวชทำไม ไปถึงไหนแล้ว
    แล้วก็ไม่มีลักษณะปุริสลักษณะเลย คนพบเห็นจะชายตามามองใหมครับ

ยิ่งเป็นเรื่องจริงภาพพจน์ ยิ่งสำคัญครับผม

2. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

โอยย เซร่าทักซิโด้แสบตับบ 555 เรื่องที่เขาคุยกันมันเป็นการสื่อสภาวะครับ มันคนละเรื่อง กับการคิดหาเหตุหาผลครับ มันเป็นรู้ได้เฉพาะตัว ผมไม่ได้หมายถึงว่า คนไหนเป็นคนพิเศษอะไรยังไง จขกท เข้าสื่อสารสื่อสภาวะที่หากมีผู้ถึงสภาวะรับจูนได้ก็เข้าใจเองครับ T T มันคนละอย่างกับการเผยแพร่ครับ เรื่องปุริสลักษณะ นั้นให้เป็นหน้าที่ของสาวกแต่ละศาสนาอยู่แล้ว เขาย่อมรู้จรรยาบรรณพึงประสงค์ของตนครับ อันนี้เราไม่เกี่ยวนะจ๋ะ 555

3. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    คิดมาก นิว อน รับประทานกันพอดี 5 5 5 5

4. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ความเหมาะสม รู้รอบ มันมาพร้อมกับการตระหนักรู้เองครับ
    ไม่ต้องคิดแต่งภาพพจตัวตน มันเป็นไปตามสภาวะเองได้

5. 12345*

12345* เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    นิว อน นิว อน นี้มันตัวอะไรครับ o_O"

6. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    55 นิว อน คือตัวอะไรหนะเหรอครับ นิว อน = นิว+อน = นิวอน
    นิวอนรับประทานแปลว่าอะไรลองถามกูเกิ้ลดูละกันครับ
    แต่ควรพิมพ์ว่า นิวรณ์ รับประทานหมายถึง นะครับ
    ออกเสียงคล้ายกัน แต่สะกดต่างกัน แต่...ครับ5 5 5 5 5

7. อู่หยาจื่อ

อู่หยาจื่อ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

เรื่องในมิติที่ต่ำกว่านี้
    มีหลายท่านทำงานอยู่แล้วครับ
    ผมเลยไม่จำเป็นต้องเข้าไปทำจุดนั้น

8. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

เออ ผมไม่รู้นะว่าท่านคิดยังไงกัน แต่ที่ท่านพูดมานะพระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสเอาไว้แล้ว แล้วท่านอาจจะมาแปลให้ฟังหรือพูดให้คนอื่นเข้าใจ แต่เรื่องเหล่านี่นะพระพุทธเจ้าท่านได้ทรงตรัดบอกไว้แล้ว ผมรู้ว่าสามารณ์ที่จะเป็นพระพุทธเจ้าได้ แต่ใครละที่จะสามารถไปถึงขั้นนั้นได้ เพราะพูดนะได้หลายๆท่านที่ลาพุทธภูมินะมากนะครับ เพราะกำลังใจไม่ถึง