ความเห็นเกี่ยวกับการแจกพระธาตุ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย นายตถาตา, 16 กรกฎาคม 2010.

1. potilan

potilan Active Member

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ่ส่วนตัวผมกก็ปฎิบัติทุกวัน ก็อยากได้เหมือนกัน เพื่อเป็นสิริมงคลและครับครัว หากใครที่สมควรได้ไปบูชาเราก็อธิษฐานใจได้ครับ ว่าใครเหมาะสมหรือไม แต่ผมจะเอาไว้ไปถวายที่วัดครับ

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ผมมองว่าส่งไปรษณีย์ไม่ได้เสียหายอะไรเหตุผลในการมอบพระธษตุก็เพื่อให้ทุกท่านได้มีที่ยึดเหนี่ยว ได้รับก็ขอขมา ไม่อย่างนั้นพระบรมสารีริกธาตุจะไปสงเคราะห์คนไกลเป็นกำลังใจในการปฏิบัติได้อย่างไร

3. ธัมมานัง

ธัมมานัง Active Member

15 พฤศจิกายน 2012
    ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะค่ะ ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับพระธาตุทางไปรษณีย์ ดิฉันเชื่อว่าการจะอันเชิญพระธาตุทั้งทางการไปรับด้วยตนเอง หรือส่งไปรษณีย์มานั้น ล้วนสำคัญที่เจตนาของผู้ให้และผู้รับมากกว่าค่ะ... การปรามาสพระนั้น หากเรามีจิตคิดดีขออโหสิกรรม ท่านก็คงจะเข้าใจและให้อภัยได้นะค่ะ พระพุทธองค์ท่านมีเมตตาต่อสัตว์โลกท่านคงไม่ถือโทษโกรธหรอกค่ะ การไปรับด้วยตนเองก็ดีค่ะ แต่บางครั้งผู้รับไม่สามารถเดินทางไปรับด้วยตนเองได้ก็เลือกที่จะหาทางรับด้วยการส่งไปรษณีย์แทน อาจจะด้วยเหตุผลหลายประการ เช่น ลุงของดิฉันเป็นอัมพาต ไปไหนไม่ได้ ก็ได้ขอรับพระธาตุทางไปรษณีย์มาบูชาแทน อย่างนี้ถือว่าเป็นการปรามาสพระโดยไม่ตั้งใจ หรือตั้งใจหรือไม่ค่ะ

สรุปรวมแล้ว ไม่ว่าจะเหตุผลอันใด การส่งและการรับทางใด หากใจผู้ให้และผู้รับมีเจตนาที่ดี ที่บริสุทธิ์แล้ว ดิฉันคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีแล้วค่ะ... พระองค์ท่านคงไม่ถือโทษโกรธ หรือเอาเรื่องเราหรอกค่ะ ขอให้ทุกท่านที่ได้รับพระธาตุไปรู้คุณค่าอันมหาศาลยิ่ง รู้จักรักษาศีล ทาน ภาวนา และบูชาท่านอย่างเหมาะสมอยู่เนืองนิตย์แล้วก็เป็นบุญแก่ตนเองและครอบครัวแล้วค่ะ...