คุณหนึ่งYakuzaaพาขึ้นนมัสการพระบาทพวงเขาคิชฌกูฏ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย นิพ_พาน, 21 มกราคม 2011.

1. Ying_plgj

Ying_plgj Active Member

17 กรกฎาคม 2007

***แล้วคุณนิพพานขึ้นมากี่ครั้งแล้วคร้า มีครายครบ 7 ครั้งแล้วมั้ง มาแชร์กานดีกว่าว่าจิงไหม

2. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ เย ไปด้วยกัน ไปด้วยกันเลือดสุพรรณเอ๊ย :cool:

3. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009

เราขึ้นมาแล้ว 3 ครั้ง
    มาอยู่จันได้ 5ปีขึ้นไป 3 ครั้งเพราะ
    ตอนมาอยู่ใหม่ๆๆพี่ชายสั่งห้ามขึ้นก็ไม่รู้ว่า
    ทำไมสั่งห้ามขึ้น ตอนหลังถึงได้รู้ว่าทางขึ้นวิบาก
    เขาคงเป็นห่วงเรา แต่ก็แอบพี่ไปขึ้นจนได้พอได้ขึ้น
    แล้วอยากขึ้นอีก แม้จะเหนื่อยแต่ได้อยู่บนโน้นเหมือน
    เราสุขจังเหมือนอยู่แดนสวรรค์ ยิ่งอยู่บนยอดเขา
    มองลงมาแล้วสวยมากเหมือนอยู่บนสวรรค์จริงๆๆ
    เลยอยากขึ้นไปทุก ที่สำคัญอยากขึ้นไปกราบรอย
    พระบาททุกๆๆปีจ้า....

4. นิพ_พาน

มีคนไปตอนนี้
    1.คุณตวงธันยา
    2.คุณหุย
    3.เพื่อนคุณหุย
    4.คุณดา (แล้วเพื่อนอีก 2คนไปไหมจ๊ะสาวน้อย)

รับแค่10ท่านเท่านั้นนะจ๊ะ

5. yakuzaa12

yakuzaa12 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2009
    ไม่ได้มานานเลยเวปนี้นะ เอาใครขึ้นเขาไม่ใหวจะรักษาขาให้เน้อหุ้งน้ำมันเสร็จละ

6. yakuzaa12

yakuzaa12 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2009
    รถตู้ที่จองนะครับ

7. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิพพานคะ ของดาหัวเดียวกระเทียมลีบแล้วค่า เพื่อนมานนทิ้งให้หนูไปคนเดียวววววววว แต่มะเป็นไรค่า ถึงคนเดียวก็สู้ตาย :cool:
    ปล.ขอบัญชีโอนตังค์ด้วยสิค๊า

8. นิพ_พาน

โหเป็นเกรียติอย่างยิ่งท่านเจ้าคุณมาเยือนถึงถิ่น
    อิ อิ .......
    งานหน้าทอดผ้าป่าวัดดงสามขาของคุณหนึ่งใครสน
    ใจร่วมงานบุญเชิญดูได้จ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

9. นิพ_พาน

ส่งให้ทางPM แล้วจ้า
    ส่งให้ทางPM แล้วจ้า

10. ตวงธันยา

ตวงธันยา เป็นที่รู้จักกันดี

งานหน้าทอดผ้าป่า ขอร่วมทำบุญไปด้วยจ้า
    ขอพักทานข้าวก่อนนะเช้านี้ก็มีประชุมอีกแล้ว
    เดี๋ยวทานเสร็จจะลงไปโอนเงินให้นะจ้ะ
    เช้านี้มีสมาชิกขอเลขอีกแล้วล่ะท่านประธานขา
    (ถ้าไม่ถึง10คน รถตู้จะไปไหม)

11. นิพ_พาน

นั่นซิคะรอลุ้นจะได้ครบ 10 คนไหม
    เอ้าพ่อแม่พี่น้องรีบๆๆกันหน่อยจ้า
    ลงชื่อก่อนได้ไปก่อนนะ ส่วนเลขเด็ดลง
    ให้ในบอร์ดแล้วครับไปดูได้เลย

12. HuiMayflower

HuiMayflower เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2009
    ทริปนี้ Group of Death - Trip

ใครไม่ไป น่าเสียดายมาก

จริง ๆ นะ

13. นิพ_พาน

เป็นที่น่ายินดีอย่างยิ่งคุณหนึ่งแจ้งมาว่า
    หากคนไม่ครบก็จะไปค่ะ มีตบท้ายด้วยว่า
    ใครได้ไปกลับมาจะดีทุกคน มาบอกว่าท่านต้อง
    เตรียมอะไรไปกันบ้าง ข้างบนค่อนข้างหนาวมาก
    เวลากลางคืนถ้ากลางวันจะอากาสกำลังดีไม่ร้อนค่ะ
    ถ้าใครมีเต๊นท์ ถุงนอน นำกันไปเลยนะ เรามีเต๊นท์ กับ
    ถุงนอนอย่างละ 2 อัน ใครไม่เอาไปเดี๋ยวให้ยืมค่ะ
    รองเท้าใส่ที่เดินสบายๆๆไม่มีส้นดีที่สุดค่ะ เอาชุดขาว
    ไปด้วยก็ดีนะคะ กลางคืนไปนั่งสมาธิตรงรอยพระบาทกัน
    ไม่ต้องกลัวว่าท่านจะแบกสัมภาระ ไปถึงตีนเขาแล้วจะมีป้าย
    บอกรับจ้างขนสัมภาระขึ้นไปจะให้เขาขนอะไรวางตรงนั้นเลยค่ะ
    แล้วจะมีตู้ให้หยอดเงินค่าขนขึ้นไปแล้วแต่จะให้เขาค่ะ 20 30
    50 หรือ 100 สัมภาระพวกนี้จะไปถึงข้างบนตรงหัวบรรไดบนสุดเลย
    จะไปถึงก่อนเราเสียอีกแล้วเราก็แบกกันหาที่พักกันได้เลยค่ะ

14. HuiMayflower

HuiMayflower เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2009
    ไม่มีที่ให้กางหรอกค่ะ เต๊นท์นะคะ
    อย่างเก่งได้นอนซุกหัวเอาแรงกันในศาลายาวค่ะ
    หรืออย่างมากเอาไปแค่ถุงนอน กะเสื้อหนาว และหมวกกันน้ำค้าง และถุงเท้ากันหนาวค่ะ
    ใครตาแพ้ลม หรือใส่คอนแทคเลนส์เอาแว่นไปด้วยค่ะ
    นั่ง 4W ลมแห้งกะฝุ่นจะตีเข้าหน้าเข้าตาค่ะ

คนจะเยอะมาก เพราะคืนนั้นเป็นคืนเพ็ญมาฆะฯ
    เยอะขนาดที่เรียกว่า การจราจรติดขัดเพราะคนเลยแหล่ะค่ะ

บันไดใกล้ทางขึ้นคนจะแน่นขนาดที่เรียกว่า คนข้างบนไม่ลง คนข้างล่างขึ้นไม่ได้อ่ะค่ะ
    ที่จะนั่งสวดมนต์ทำวัตรเช้ายังแทบขี่คอกัน

การจะแหวกฝูงชนเข้าไปกราบแทบรอยพระบาท ต้องอาศัยการ "วัดใจ" เลยทีเดียว
    ดังนั้น ไม่ต้องหวังที่กางเต็นท์ค่ะพี่ ไม่มีจริง ๆ อีกอย่างคนพลุกพล่านมากค่ะ
    มีคนรับจ้างขนให้ก็จริง แต่เกรงจะหยิบสลับหรือหายได้นะคะ

โทรศัพท์ชาร์ตแบตไปให้เต็มที่ หนังสือสวดมนต์เอาไปด้วย
    ไปแต่ตัวน่ะค่ะ เอาของไปให้น้อยที่สุด จริง ๆ นะ

15. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

คอนเฟริ์มค่ะ 1ปีมีครั้งเดียว ..เปิดแค่2เดือนเท่านั้น..พร1ข้อถ้าไม่เกินบุญเรา

ได้แน่นอนค่ะ..

16. นิพ_พาน

นี่ซิรู้จริงแสดงว่าเคยขึ้นไปช่วงเดือนเพ็ญหรือ
    พี่ไม่เคยขึ้นไปเดือนเพ็ญ ขึ้นไปตอนท่านพ่อทำพิธี
    ปิดป่าคนก็แทบจะเหยียบกันเหมือนกัน แต่ที่บอกเต๊นท์
    มีที่กลางในถ้ำกับทางที่เราจะเดินไปผ้าแดงน่ะมีที่สามารถนะ
    ตอนนี้ตรงรอยพระบาทเขาทำที่กั้นแล้วนะ ไม่ต้องกลัวเวลา
    เดินสวนกันแล้วจะร่วงลงไป แต่เคยมีเด็กตกแต่ไม่เป็นไรนะ
    แต่ถ้าเป็นผู้ใหญ่ตกนี่ไม่รู้จะรอดไหมนะ เพราะเด็กใสๆๆจะมีเทพ
    คุ้มครองน่ะ เอาใครจะไปก็ทำตามคำแนะนำน้องหุยนะจ๊ะ
    ปกติขึ้นเขานี่จะขึ้นเมื่อใดก็ได้ แต่การมีคุณหนึ่งเป็นไกด์
    นำทางนี่ไม่ได้มีบ่อยๆๆๆนะ คุณหนึ่งเธอไม่ค่อยว่างน่ะ นี่
    เป็นโอกาสดีแล้วนะใครยังไม่ตัดสินใจรีบๆๆนะ

17. ภวโลกร้อน

ใช่ค่ะ..ต้องกำหนดสติให้มากๆเลยเพราะคนจะหลั่งไหลมามั่วทุกสารทิศ

ของไม่ต้องเอาไปมาก..ยิ่งของมีค่านี่ไม่ควรอย่างยิ่งค่ะ..และข้างบนหนาวมาก

เตรียมเสื้อหนาวไปก็ดีค่ะ..

18. นิพ_พาน

ลืมเล่าให้แม่หมอฟัง ตรุษจีนที่พี่ไปมาไปเจอนิเชาด้วยนะ
    ยังอยู่เหมือนเดิม เขาจำพี่ได้เขาบอกว่าเที่ยวหน้าเอาเต็นท์
    มานะเดี๋ยวผมกลางให้ ว่าจะฝากเสื้อผ้าให้แม่หมอไปให้นิเชา
    หน่อยเบาๆๆไม่หนักหรอกเน้อตัวเอง สงสารเขาน่ะใส่เสื้อผ้า
    เก่าๆๆขาดๆๆ

19. ภวโลกร้อน

ฝากนี่หมายความว่างัยค่ะคุณพี่..ตกลงว่าเราจะไม่เดินร่วมทางกันแล้วใช่มั๊ย

นู๋ว่าอย่าเอาไปให้แกเลยแกคงไม่ใส่หรอก...เก่าๆขาดๆน่ะกลมกลืนกะ

ธรรมชาติ..นี่ถ้าไม่เกรงจัยใครแกคงเอาใบไม้มานุ่งแล้วล่ะ..555

20. ตวงธันยา

ตวงธันยา เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปเอาสัมภาระไปเท่าที่จำเป็นจริงๆ
    ไม่ต้องแบกไปพะรุงพะรังโอเคไหม
    คือมีถุงนอนกางเกงวอร์มเสื้อกันหนาวถุงมือ
    หมวกคุมกันน้ำค้างประมาณเนี่ยก็แบบว่าของทุกอย่างสะพายบ่าแบบย่อมๆ
    ไม่ต้องเป็นภาระคนแบกหามก็โอเคนะ