คุณเห็นว่า รธน. ใหม่ ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ หรือไม่ ?

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 2 พฤษภาคม 2007.

?
  1. ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

0 vote(s)
    0.0%
  2. ไม่ ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

0 vote(s)
    0.0%
  1. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    นี่ขนาดว่าเว็บแห่งนี้ มีระดับ ดร.ปริญญาเอกด้านกฎหมาย เพียรอธิบายอย่างใจเย็นด้วยองค์ความรู้จริง มาอย่างต่อเนื่องและยาวนาน

เขายังทำไม่รู้ ไม่เข้าใจ

มันน่าสงสัยไหมครับว่า คนที่เข้ามาค้านเขาไม่ได้สนใจจะศึกษา ทำความเข้าใจ แล้วค่อยแสดงความเห็น เขาตั้งธงตะบันค้านมาตั้งแต่ในมุ้งแล้ว

แล้วเพื่อเป้าหมายอะไรละครับ ที่จู่ๆก็ลุกขึ้นมาสมัครเป็นสมาชิกเว็บเพื่อแสร้งทำเป็นชาวพุทธ ศึกษาหาช่อง ทำเป็นมีเหตุมีผล แต่อย่างไรก็ค้านลูกเดียว

พิจารณาดูที่ประวัติการแสดงข้อความของเขาดีๆซิครับ แล้วจะเห็นพิรุธ

เมื่อพิจารณาร่วมกับข้อมูลของราชการที่ระบุออกมาหลายครั้งว่ามีสมาชิกขบวนการแบ่งแยกดินแดนแฝงตัวอยู่ตามเมืองใหญ่ อยู่ตามมหาวิทยาลัย เช่น รามคำแหง

น่าตกใจไหมครับ ต้องรู้จักตื่นตัว ระแวดระวังกันไหมครับ

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายมาแล้ววววว

3. maou_king

maou_king สมาชิก

19 มิถุนายน 2007
    ช่างกราฟิค

ยังไม่เห็นด้วยครับ พูดในฐานะชาวพุทธคนหนึ่งแล้วผมก็ยังต้องการเชิดชูพระพุทธศาสนาของเราให้ขัดเกลาและเป็นที่ยึดเหนี่ยวของคนทั้งโลกอยู่ตลอดไป แต่ว่าการจะบรรจุให้พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติดูจะเป็นการก่อให้เกิดการแบ่งแยกชาวไทยชัดเจนขึ้น คือ ผู้ที่นับถือศาสนาประจำชาติและผู้ที่ไม่นับถือศาสนาประจำชาติ ซึ่งศาสนาเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนผลกระทบที่ตามมาในสังคมเป็นสิ่งที่เราคาดเดาได้ยาก ยอมรับว่าทุกวันนี้ชาวไทยทุกคนยอมรับว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ แต่คนที่มีศรัทธาต่อพระศาสดาองค์อื่นยังมีอีกมากมายจนเราต้องยอมรับว่าเราแยกไม่ออกว่าใครนับถือศาสนาใด ผมเพียงแค่ไม่อยากให้ผู้ที่นับถือศาสดาองค์อื่นๆรู้สึกว่าพวกเขาเป็นคนไทยไม่สมบูรณ์ครับ อยากให้ทุกคนอยู่ในเมืองไทยอย่างมีความสุขครับ

4. คนเก่า

คณะผู้ดูแลเว็บ และอาสาสมัครผู้รักแผ่นดินท่านอื่นๆ จะช่วยกันตรวจ พิจารณา คัดกรองพวกเสแสร้งเป็นชาวพุทธ แฝงตัวบ่อนทำลายแผ่นดิน แบ่งแยกดินแดน ออกไปให้หมดสิ้นจากเว็บนี้ จะเป็นมหากุศล จะเป็นคุณแก่แผ่นดินอย่างยิ่ง

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่คนเก่าคะ มีสมาชิกหลายๆ คนทีเดียวค่ะที่เข้ามาเวบพลงจิตแบบไม่รู้ว่านี่คือเวบที่มีจุดมุ่งหมายอะไร มีหลายคนที่พออ่านไปแล้วเข้าใจและเริ่มใฝ่เรียนรู้หลักธรรมคำสอนและเริ่มนำธรรมะของพระพุทธองค์อย่างจริงจัง บ้างก็เข้ามาป่วน บ้างก็เข้ามาสนุกสนาน เพราะเวบพลังจิต.คอมเปิดหลากหลาย ให้กับสมาชิกได้เข้าอ่าน แม้กระทั่งห้องเพลงก็ยังมี ซึ่งบางท่านก็เข้าแต่ห้องที่เคยเข้า ไม่ได้เปิดหูเปิดตาที่ห้องอื่นๆ

ขออนุโมทนากับสมาชิกที่ได้ร่วมกันประคับประคองร่วมบริจาคปัจจัยและเป็นกำลังสำคัญให้กับเวบพลังจิตได้ยืนหยัดมาถึงวันนี้

การ่วมแรงร่วมใจของพวกเรากลุ่มหนึ่งในคราก่อนที่เวบกำงจะไปต่อไปไม่ไหวนั้น ทำให้วันนี้เวบได้กลายมาเป้นเวบที่ได้รับรางวัลอันทรงค่ารางวัลหนึ่ง

นี่ล่ะค่ะเราช่วยกันรักษษเวบที่มีค่าสำหรับเราไว้ แม้เราจะไม่เคยรู้จักกันเป้นส่วนตัวมาก่อน

ไม่ต่างอะไรจากการที่เราร่วมแรงร่วมใจกันปกป้อง รักษาต่อสู้เพื่อให้ศาสนาพุทธของเราไม่ถูกบิดเบือนหรือแทรกแทรงและล้มล้าง

มีหลายคนที่เป็นนักท่องเวบที่ไม่ได้ท่องด้วยใจ เขาท่องเพราะชีวิตวันๆ ไม่มีอะไรเป้นสาระ ป่วนได้ก็ป่วน โดยไม่ได้ตริตรองก่อนให้ถ่องถ้วน บ้างก็รู้ไม่กระจ่างแต่ก็มีดีบ้างที่ยังไม่ขวางไปเสียหมด

เราจะไม่ต่อว่ากันเพราะเราคนไทยเหมือนกัน ดูจากการที่พิมพ์ภาษาไทยได้

นี่ไม่ใช่การเอาศาสนาไปอยู่ใต้รัฐธรรมนูญ แต่ถ้าเราไม่ทำเช่นนี้ เราจะไม่เหลืออะไรอีกเลย

ส่วนการที่คนไทยส่วนใหญ่หล่ะหลวมต่อการเป็นพุทธศาสนิกชินที่ถูกที่จริงจังนั้น อันนี้เราจะเรามาใช้ระบบภายในของเราแก้ไขปรับเปลี่ยนต่อไป แต่ขอให้เป็นเรื่องภายในของคนไทย ไม่ใช่เรื่องไปให้คนนอกมาแก้

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งบ่นว่า คนต่างชาติ ต่างศาสนาต่อต้านเรานี่ยังไม่เจ็บใจเท่าไทยพุทธด้วยกันขัดแย้งกัน!!!

7. pota

pota Active Member

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่นับถือศาสนาพุทธ (และไม่เคยคิดไปนับถือศาสนาอื่น)

แต่จะให้ออกความคิดเห็นตามกระทู้ ดิฉันว่าเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก
    ตอนนี้ความขัดแย้งก็รุนแรงอยู่แล้ว ทำไมเราต้องขยายเหตุแห่งความขัดแย้ง
    ให้กว้างออกไปอีก คุณลองเอาใจเขามาใส่ใจเรา ลองไปเป็นคนนับถือศาสนาอื่นที่อยู่ในประเทศ (เขาก็เป็นคนของประเทศนี้เหมือนกัน) แล้วมาอ่านกระทู้แบบนี้คุณย่อมไม่พอใจเป็นธรรมดา

เมื่อก่อนรัฐธรรมนูญเป็นอย่างไรก็ให้เป็นไปอย่างนั้นไม่ดีกว่าหรือค่ะ
    ทำไมเมื่ออยู่กันได้ แต่ตอนนี้จะมาเปลี่ยนก็เหมือนกับการไปเติมเชื้อไฟให้ลุกลามขึ้นไปอีก เราลองมาคิดตริตรองกันใหม่ดีกว่ามั้งค่ะ

ปล.

แล้วการที่พระออกมาประท้วงนะเป็นการไม่สมควรอย่างยิ่ง สงฆ์ทำไมต้องมายุ่งเกี่ยวกับทางโลก หน้าที่ทางธรรมสงฆ์ทำกันดีแล้วรึค่ะถึงได้มาทำหน้าที่ทางโลกกันอีกน่ะ ทำไมถึงไม่รู้จักวางเฉยกันบ้างบวชเป็นพระแล้วน่าจะละได้แล้วซึ่งทุกสิ่งที่อย่างทางโลก ถ้าทำไม่ได้ก็สมควรห่มผ้าเหลืองให้ศาสนาพุทธมัวหมองไปมากกว่านี้ พระพุทธเจ้าท่านได้ใช้วิธีการที่แยบยลในการสลายความโกรธแค้นของคน พระที่ไปประท้วงได้อ่านได้ศึกษาถึงจุดนั้นบางหรือเปล่าค่ะ ยิ่งพระมายุ่งเกี่ยวก็ยิ่งทำให้ศาสนาพุทธเสื่อมเสีย ดิฉันไม่อยากให้พระออกมาทำอย่างนี้เลย แล้วก็ไม่อยากคนที่นับถือศาสนาอื่นมองศาสนาพุทธในทางไม่ดีด้วย ทำไมเราไม่วางตัวเป็นกลางละ ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนทำความดีละความชั่ว แต่อยู่ที่คนที่นำหลักการทางศาสนาไปให้ชอบที่จะบิดเบือนให้ศาสนามัวหมอง ทำไมเราต้องเอาตัวอย่างที่ไม่ดีของคนอื่นมาปฏิบัติด้วยละค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2007
  8. คนเก่า

ไม่ใช่พุทธหรอกจ้ะ

ประเภทตะบี้ตะบันค้าน อย่างเอาเป็นเอาตายน่ะ จะเป็นใครที่ไหนได้

9. อักขรสัญจร

เงินเท่าไหร่ก็ไม่คุ้มกับไปนรกหรอกนะ

10. chanu-123

chanu-123 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างแรงครับ และหากไก้บรรจุเป็นศาสนาประจำชาติแล้วอยากให้มีการต่อยอดไปสู่แนวทางปฏิบัติด้วยครับ

11. maou_king

ผิดหวังครับ

เสียใจมากครับที่เห็นพวกเราใช้อารมกันเกินไปหน่อยรวมทั้งผมด้วยหัดว่ากันด้วยเหตุผลบ้างครับ เข้าใจนะครับว่าทุกฝ่ายต่างปรารถนาดี ถ้าจะแย้งก็แย้งให้เป็นเหตุเป็นผลไม่ใช่ว่าหาเหตุผลไม่ได้ก็ไปนั่งกล่าวหาคนโน้นใส่ร้ายคนนี้ ผิดหวังจริงๆครับ หลายๆคนไม่รู้ตัว ไม่ตื่นตัว ไม่เบิกบาน มีสติหน่อยนะครับ อย่าใช้กลุ่มคำที่แสดงอารมร์มากนักเลย ถ้ากระทู้นี้ไม่ต้องการคำตอบ ไม่ต้องการความเห็นในหลายๆด้านก็ไม่ควรตั้งกระทู้นี้ขึ้น เพราะคนแต่ละคนมีความเห็นครับ เราโต้ตอบกันให้เหมือนการสนทนาธรรมไม่ได้เชียวหรือครับ ทำไมต้องใช้คำพูดที่ยั่วยุด้วยครับ อยากให้เคารพในความคิดของคนอื่นบ้าง ผมเข้าใจว่าที่นี่เป็นเว็บพุทธศาสนา อย่าเอาไฟมาสุมเลยครับบาปเปล่าๆ ถ้ามันเกินกว่าการควบคุมแล้วก็รีบๆปิดกระทู้เถอะครับ เพราะยิ่งนานไปเว็บยิ่งร้อน ขอร้องนะครับทุกความเห็นล้วนมีค่า ถ้าเราไม่ต้องการความเห็นที่แตกแยกเราก็ไม่ควรถามความเห็นครับ แต่ถ้าต้องการเฉพาะความเห็นด้านเดียวก็บอกกันได้ครับชาวพุทธด้วยกันครับได้เสมอครับ อย่าลืมนะครับถ้าต้องการเพียงความเห็นด้านเดียวก็ขอให้บอกครับชาวพุทธด้วยกันไม่อยากขัดแย้งกันด้วยคำยั่วยุครับ

12. besthardware

besthardware เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เห็นด้วย 100%

13. คนเก่า

อยากฟังพูดเพราะๆก็ได้ครับ

ขอความกรุณานักบ่อนทำลายแผ่นดินไทยทั้งหลาย
    โปรดย้ายไปอยู่แผ่นดินอื่นโดยทันทีด้วยครับ

ชาวไทยผู้รักแผ่นดินทั้งหลายรังเกียจคนคิดร้าย
    ต่อแผ่นดินมากนะครับ

เอ้า ถ้าพูดไพเราะอย่างนี้ แล้วยอมไปแต่โดยดี
    ก็จะยอมพูดเพราะๆครับ

แต่ถ้ายังคิดว่าคนไทย คนพุทธโง่งม หลงกลอุบายตื้นๆ
    ที่เสแสร้ง แฝงตัวอ้างเป็นชาวพุทธ ก็อย่างหวังว่าจะได้
    รับการปฏิบัติเช่นเพื่อนไทยด้วยกัน

14. maou_king

หนักใจ

หนักใจจริงๆครับ สื่อสารภาษาไทยแล้วยังไม่รู้เรื่องกันอีก พูดกันดีๆ กับพูดกันเพราะๆมันต่างกันครับ ต่างอย่างไรผมจะไม่อธิบาย เอาเป็นว่าเลิกใช้ข้อความป่วนเว็บยั่วโทสะ และหันมาร่วมกันพูดคุยและสังเคราะห์ให้เกิดความลงตัว น่าจะเป็นจุดมุ่งหมายที่แท้จริงของกระทู้นี้มากกว่านะครับ แลกเปลี่ยนความคิดเหมือนที่ผู้ใหญ่เขาทำกันคงไม่ยากเกินไป ส่วนการยั่วยุให้เกิดโทสะและความแตกแยกน่ะพอเถอะครับทำแบบนี้มันไม่ได้ข้อสรุป และไม่ใช่สิ่งที่ชาวพุทธพึงกระทำด้วย ถ้าคิดว่าแนวคิดของตัวเองถูกแล้วของคนอื่นผิดก็ชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ แค่นี้คงหวังว่าคงเข้าใจนะครับ อยากให้ตอบโต้กันอย่างเป็นเหตุเป็นผลมากกว่า

15. อักขรสัญจร

อืมๆ งั้นบรรเทาบรรยากาศด้วยเสียงเพลงดีก่า
    มาร้องเพลงกันเถอะ

"เมื่อแดนดินแม่กันดาร จิตวิญญาณของก๋งล่องลอย
    เก็บเสื่อหมอนของใช้นิดหน่อย เจ้านกน้อยโผบินจากรัง
    ฝ่าคลื่นลมภูเขาทะเล ขึ้นสำเภาที่ใกล้จะพัง
    สู้ชีวิตที่โพ้นฟากฝั่ง คือความหวังของจีนสยาม

เช้าจดเย็นหนักเข็ญเท่าใด ขอข้าวเพียงหนึ่งชาม
    ข้าวและน้ำที่กินทุกคำ จดจำสำนึกคุณ

หลากธรรมเนียมหลายที่มา กี่ภาษาเชื้อชาติใดใด
    ฝากฝั่งฝายังพื้นดินไทย ย่อมเป็นไทยผองไทยทั้งสิ้น
    เกิดจากแดนแคว้นเมืองไกล หากวันใดไร้ซึ่งชีวิน
    อยากฝากกายวิหคพลัดถิ่น ใต้แผ่นดินบ้านเมืองแห่งนี้

* ทุกชีวิตทำมาหากิน บนแผ่นดินสยาม
    ข้าวและน้ำที่กินทุกคำ จดจำสำนึกคุณ

**หลากธรรมเนียมหลายที่มา กี่ภาษาเชื้อชาติใดใด
    ฝากฝั่งฝายังพื้นดินไทย ย่อมเป็นไทยผองไทยทั้งสิ้น
    เกิดจากแดนแคว้นเมืองไกล หากวันใดไร้ซึ่งชีวิน
    อยากฝากกายวิหคพลัดถิ่น ใต้แผ่นดินพระเจ้าอยู่หัว
    ***จดจำสำนึกคุณ

(ซ้ำ * ,** ,***)"

เข้ากะรูปมะ (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2007
  16. lepus

lepus เป็นที่รู้จักกันดี

เราสนับสนุนให้บัญญัติไว้ตั้งแต่วันนี้เพื่อที่วันข้างหน้าจะได้มีที่ให้สำหรับผู้ที่หวังปฏิบัติธรรมเพื่อวิมุติความหลุดพ้นได้ปฏิบัติธรรมอย่างสะดวกใจครับ กฎหมายถ้าส่งเสริมสนับสนุนต่อหลักธรรมของพระพุทธเจ้าก็จะเป็นเรื่องที่ดีมากครับ แต่อย่างในอดีตได้เคยมีการจะออกกฎหมายมาห้ามพระไม่ให้เดินธุดงค์ในป่า จนพระและชาวพุทธต้องออกมาคัดค้านกฎหมายฉบับนี้ นี่แหละครับเห็นหรือยังกฏหมายที่เป็นเสี้ยนหนามเป็นภัยสำหรับพระพุทธศาสนา กุลบุตรเมื่อบวชเข้ามาในพระศาสนาแล้วพระพุทธเจ้าท่านสอนให้เข้าป่าแสวงหาความวิเวกเป็นอันดับแรกๆ เลย นี่ถ้ากฎหมายออกมาห้ามพระไม่ให้เข้าป่าเสียแล้วก็เท่ากับเป็นการทำลายพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าโดยตรงเลยทีเดียว พอจะเห็นกันบ้างหรือยังครับว่ากฎหมายมันเข้ามาเกี่ยวข้องกับพระธรรมวินัยได้อย่างไร วันนี้จึงจำเป็นครับในการบัญญัติไว้ให้พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

17. คนเก่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2007
  18. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เห็นด้วยครับ บรรพบุรษของเราได้สืบทอดศาสนาพุทธมาเป็นระยะเวลายาวนาน

19. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพูดว่า..

งั้นเราให้พระมหากษัตริย์ของไทย นับถือศาสนาอะไรก็ได้
    ตามความพอพระทัยของพระองค์ เพื่อความเป็นประชาธิปไตย

รู้สึกไงกันบ้าง

ทำไมเราไม่ช่วยผ่อนภาระพระองค์ล่ะ
    ผ่อนภาระโลกด้วย ผ่อนภาระศาสนาอื่นด้วย
    ด้วยการปฏิบัติตามคำสอนของพระผู้ค้นพบความจริงแท้

ศาสนาพุทธน่ะดีแล้ว
    รองรับได้ทุกศาสนาในประเทศ
    คนเป็นพุทธจริงๆ รู้ดีว่าศาสนาแห่งสัจจะความจริงนี้เท่านั้น
    ที่จะดำรงศาสนาอื่นไว้ได้ด้วย
    ประเทศเรา จะได้ยุ่งน้อยลง

(i)

20. bookturbo

bookturbo สมาชิก

18 มิถุนายน 2007
    เห็นด้วย เพราะหลักของศาสนาพุทธนั้นเป็นวิทยาศาสตร์สามารถพิสูทได้เป็นหลักตายตัวโดยไม่ได้อ้างอิงสิ่งใดเช่น พระเจ้า ศาสนาพุทธเป็นสากลของจักรวาลนี้กฏของจักรวาลก็อยู่ในพระใตรปิกฏแล้วจะไปศึกษาอะไรอีกล่ะ