คุณเห็นว่า รธน. ใหม่ ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ หรือไม่ ?

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 2 พฤษภาคม 2007.

?
  1. ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

0 vote(s)
    0.0%
  2. ไม่ ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

0 vote(s)
    0.0%
  1. tomjoe

tomjoe สมาชิก

13 มิถุนายน 2007
    ไม่เห็นด้วยครับเพราะแต่ก่อนเราชาวพุทธก็อยู่มาได้ทำไมต่อไปข้างจะอยู่ไม่ได้ที่ต้องปรับปรุงคือตัวของพระภิกษุบางรูปเท่านั้นแหละครับเพราะถ้าท่านทำให้คนศัธทราแล้วศาสนาอื่นก็ไม่ต้องไปกลัวหรอกครับแล้วอีกอย่างมีท่านผู้ใหญ่บางคนที่ จ. ขอนแก่นพูดออกทางสถานีวิทยุในลักษณะการที่พระออกไปสอนธรรมะให้กับนักเรียนตามโรงเรียนเป็นเรื่องที่ลำบากไม่มีเงินเดือนให้พระก็ต้องกินต้องอยู่ก็ใช่ครับ แล้วภาษีที่เก็บส่วนมากเป็นชาวพุทธแต่ศาสนาอื่นมาได้ผลประโยชน์จากเงินภาษีชาวพุทธท่านว่าไม่เป็นธรรม แต่ที่ญานโยมเอาไปถวายนั้นไม่พอหรือครับปัจจัยก็ได้แล้วยังจะเรียกร้องอีก ผมก็เคยบวชเหมือนกันครับแล้วรู้ว่าแต่ละเดือนพระท่านมีเงินเก็บมากนะครับแล้วยิ่งวัดใหญ่ๆดังๆแล้วละก็จะเท่าไหร่ครับ ภิกษุ คือ ผู้ขอแต่ต้องไม่เรียกร้องนะครับ แค่ตั้งตู้รับบริจาคก็ผิดพระวินัยแล้วนะครับ ผมมันความรู้น้อยแต่ก็พอจะรู้ว่าต่อไปข้างหน้าถ้าบันจุอะไรจะเกิดขึ้น ผมว่าพระพุทธเจ้าท่านคงไม่เห็นด้วยหรอกที่จะให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่เห็นแก่ตัว ถ้าความคิดไปขัดกับความรู้สึกความคิดของใครบางคนก็แล้วแต่ครับผมไม่แค ผมลูกชาวพุทธเต็มตัวครับ...ไม่เห็นด้วย...ด้วยความเคารพครับ

2. tomjoe

tomjoe สมาชิก

13 มิถุนายน 2007
    ไม่เห็นด้วยครับ...ลูกชาวพุทธ...

3. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    จากการค้นพบของคณะผู้ดูแลเว็บเอง ถึงความไม่ชอบมาพากล
    ในการเข้ามาแสดงตนเป็นชาวพุทธ คัดค้านประเด็นนี้

อยากขอเสนอให้คณะผู้ดูแลเว็บ พิจารณาป้องกัน การสมัครเป็น
    สมาชิกใหม่ เพื่อแสดงตนแอบอ้างเป็นชาวพุทธ สร้างความสับสน
    บ่อนทำลายชาติด้วยครับ

ทางการก็ประกาศให้ทราบหลายครั้งแล้วว่า มีพวกร่วมขบวนการ
    แบ่งแยกดินแดน ที่ไม่มีอาชีพอะไร รับเงินจากต่างชาติ เพื่อมุ่ง
    ทำร้ายพี่น้องชาวไทย

ฉะนั้นอย่าประมาทอีกเลยนะครับ อย่าปล่อยให้โจรชั่วเข้ามาใช้กระดาน
    สนทนานี้ ทำร้ายแผ่นดินนี้อีกต่อไป

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    คุณชญานิน เข้าใจผิดเป็นอย่างมากเลยครับ หากรัฐธรรมนูญกำหนดให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ ก็ไม่ได้หมายความว่า จะบังคับให้คนทุกคนที่อาศัยอยู่ปในประเทศไทยต้องนับถือศาสนาพุทธกันหมดทุกคน สิทธิและเสรีภาพในการนับถือศาสนายังคงมีอยู่อย่างบริบูรณ์

การบัญญัติให้พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ เป็นเพียงการรับรองและยืนยันว่า ประเทศไทยมีศาสนาพุทธเป็นศาสนาหลัก แต่ประชาชนคนไทยยังสามารถเลือกที่จะนับถือศาสนาอะไรก็ได้ตามแต่ที่ตนเคารพและศรัทธาเหมือนดังเดิมที่ผ่านมา

ขอให้ทำความเข้าใจในประเด็นนี้ใหม่นะครับ

.

5. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ครับ

เพราะประเทศไทยเป็นประชาธิปไตยและกว่า 9 ใน 10 ของ
    ปวงชนชาวไทยนับถือพระพุทธศาสนา

คำตอบก็ชัดเจนอยู่แล้วว่า ต้องเชิดชู บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ
    และตรากฎหมาย เพื่อรองรับความจริงที่พระพุทธศาสนาเป็น
    ศาสนาประจำชาติ มีสถานะพิเศษเหนือศาสนาอื่น

ประชาชนย่อมได้รับสิทธิเสรีภาพโดยเท่าเทียมกันในการนับถือ
    ศาสนา แต่ไม่ใช่ใช้ความเป็นชนกลุ่มน้อย หรือใช้ประโยชน์จาก
    การเข่นฆ่าประชาชนคนไทยผู้บริสุทธิ์ มายกสถานะของพวกตน
    หรือแอบอ้างเป็นชาวพุทธ สร้างกระแส สร้างความสบสนในหมู่
    ประชาชน เพื่อเอาใจเจ้านายของตน ที่มอบตำแหน่ง มอบผล
    ประโยชน์ให้

เพราะเห็นชัดว่ามีความพยายามอันไม่สุจริต รังแกประชาชนชาว
    พุทธ ผู้เป็นประชาชนเกือบทั้งหมดของประเทศนี้

จึงจำต้องแสดงพลังความเป็นเจ้าของประเทศ ยืนยันมั่นคงในสิทธิ
    อันชอบธรรมของเจ้าของประเทศ เจ้าของศาสนา ในการพิทักษ์
    ปกป้อง ชาติ พระพุทธศาสนา และพระมหากษัตริย์ ด้วยการตรา
    ไว้ให้ชัดเจนในรัฐธรรมนูญว่า

"พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติไทย อันมีสถานะเป็นสถาบัน
    หลักของชาติ แม้ประชาชนชาวไทยได้รับการรับรองสิทธิเสรีภาพใน
    การนับถือศาสนา แต่ต้องไม่กระทำการใดๆที่ขัดต่อศีลธรรม ประเพณี
    ของพระพุทธศาสนา และความเป็นเอกภาพ ความเป็นอันหนึ่งอันเดียว
    กันของประชาชนชาวไทย"

หรือท่านดร.ตั้มศักดิ์ เห็นเป็นอย่างไร เผื่อจะช่วยป้องกันพวกคิดปล้น
    แผ่นดินในระยะยาวได้

6. kareena

kareena สมาชิกใหม่

ไม่เห็นด้วยเพราะยังไงเมืองไทยก็เป็นเมืองพุทธไม่มีสิ่งใดสามารถมาเปลี่ยนแปลงได้

7. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เห็นด้วย

8. Phum_Phum

Phum_Phum เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2006
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ เป็นสถาบันอยู่แล้ว กฏหมายเป็นแค่หน่วยย่อยของชาติที่คนธรรมดาเขียนขึ้น ไฉนเลยจึงอยากให้สถาบันศาสนาซึ่งเป็นสิ่งที่สูงส่งไปอยู่ในอานัติในสิ่งที่คนธรรมดาเขียนขึ้น....

9. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงเวลาวัวหาย ล้อมคอก คงสายไป

ขนาดเบื้องบนลงมาพูด
    พระเถระผู้ใหญ่หลายท่านมาพูด

ยังไม่เกิดอะไรขึ้น

โลกไปเร็วจริงๆ

10. ภูตบดี

ภูตบดี สมาชิก

ผลปรากฎแล้วว่า สสร. ไม่สนใจพุทธศาสนา ไม่ยกย่อง ไม่เทอดทูน โบราณมีคำกล่าวว่า "ไม่เห็นกับพระก็ควรเห็นกับผ้าเหลือง" แต่โมฆะบุรุษ ในสภาไม่ใจ การกระทำ คำพูดล้วนเหยียบย่ำ ดูหมิ่นพุทธศาสนา อเวไนยสัตว์เหล่านี้เมื่อวิบัติแล้วย่อมมีนรกเป็นที่อยู่อาศัย

11. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ต้นกำเนิดศาสนาหลายๆ ศาสนายังไม่สามารถมีผู้คนสืบต่อศาสนาให้เจริญได้เลย ยกตัวอย่างที่อินเดีย (เนปาล)พุทธ เกิดที่นั่นมิใช่หรือ แล้วทำไมตอนนี้ศูนย์รวมใหญ่มาอยู่ที่ไทย พม่า ลาว ล่ะคะ

ที่พุทธเคยเสื่อม ไม่ได้เสื่อมเพราะคนที่นับถือ แต่ส่วนมากเสื่อมเพราะสงคราม เสื่อมเพราะการโดนกลืน เสื่อมเพราะโดนบิดเบือน เสื่อเพราะโดนผู้มีอำนาจทางรัฐไม่สนับสนุนให้เกิดการสืบต่อที่ดี ที่ถูกต้อง ไม่ใส่ใจว่าเป็นเรื่องสำคัญ

เอาง่ายๆ นะคะ ผู้นำหมู่บ้านยายหลายๆ คนนะคะ ไม่ภูกกับวัด ไม่ค่อยเข้าวัด มีคนสูงอายุที่บ้านยายคนหนึ่ง เขาเมาแล้วด่าพระที่เอามงคลวัตถุมาให้ ว่า เอาพระมาให้หรือเอากามโรคมาให้ เพราะว่าเขาไกลวัด ลูกเขาคิดหรือว่าจะไม่ตามพ่อแม่ ยกเว้นเด็กได้รับการสอนที่ดีหรือแบบอย่างทางอื่น

นี่ถ้าผู้ดูแลเรื่องศาสนาไม่กล้าดื้อกับผู้นำที่ไม่ใฝ่เรื่องนี้นะคะ เขาไม่กล้าทำอะไรที่ดีถูกต้องหรอกค่ะ อาจทำบทเรียนด้านศาสนาแบบขอไปที อยากรู้ลึกไปหาเอาตามยถากรรมเถิด เพราะศาสนาจะรุ่งเรืองหรือไม่อยู่ที่ผู้นับถือนี่หว่า ข้าไม่ปลูกฝังเอ็งทั้งหลายก็ไขว่คว่าเองได้ละมังว่ะ

12. คนรักษ์วัด

คนรักษ์วัด สมาชิกใหม่

เห็นด้วยครับเพราะเป็นการป้องกันพระพุทธศาสนา ภัยจากศาสนาอื่นกำลังคุกคามครับ ผมถึงอยากให้บรรจุพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติครับ

13. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเดินทางไปหลายประเทศ มีเพื่อนหลากหลายความเชื่อ ทุกระดับชั้น ต่างยกยกประเทศไทยว่า คนไทยจิตใจงดงาม โดยเฉพาะมีเพื่อนกลุ่มหนึ่งถามดิฉันว่า เราจะเข้าไปสอนลัทธิของเราได้ไหม ยายตอบว่า ได้ ถ้าตราบใดที่ลัทธิคุณสอนในสิ่งที่ถูกต้อง และไม่แอบแฝง เป็นที่ยอมรับได้แบบสากล ประเทศไทยไม่เคยปิดกั้น คนไทยนับถือพุทธมานานก่อนกว่าพันปีแล้วนะคะ และสมัยนั้นก็มีผู้คนมากมายเข้ามาอาศัยอยู่ในสยามเขต ต่างเชื้อชาติ ต่างศาสนา เขายังอยู่กันอย่างไม่มีปัญหา ที่แตกแยกนี่ไม่ใช่เรื่องศาสนานะคะ

ถามว่ายายผีป่ารู้ได้ยังไง

รู้สิคะ เพราะยายผีป่ามีเพื่อนที่เคยรู้จักกันนานมาก เป็ฯแกนนำกลุ่มก่อการร้ายด้วยค่ะ ตอนนี้ตายหมดทั้งกลุ่มแล้ว เขาเล่าให้ฟังหมดล่ะ รัฐบาลทุกสมัยรู้ดี แต่ไม่ทำอะไรได้เลย ผลประโยชน์มันบังตาค่ะ

ตื่นนะคะ

14. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุการณ์ ที่ทำลาย มหาวิทยาลัยนาลันทา อย่างรุนแรง คือการที่
    พวก...บุกรุก เข้ามาฆ่าและทำลาย.

มินฮัช นักประวัติศาสตร์ มุสลิมได้เล่าถึง โมฮัมเม็ด บุขเตียร์
    (Mohammed Bukhtiar) ทำลายเมืองๆหนึ่ง ในแคว้นพิหารตะวัน
    ตก ซึ่งเป็นแหล่งวิชาการ ของพระพุทธศาสนา แห่งหนึ่ง เมืองนี้ก็
    คือนาลันทา นั่นเอง.

ข้อมูลบางแหล่งว่า พวก...ซึ่งมีแม่ทัพชื่อ บักตยาร์ ขิลจิ พร้อม
    ทหาร 200 คน บุกเข้ามาฆ่าพระสงฆ์ องค์แล้วองค์เล่า แต่พระ
    ภิกษุสงฆ์เหล่านั้น ก็ยังคงนั่งกันเฉย ไม่ลุกหนี ไม่ต่อสู้.

บางท่านเล่าถึง การบุกโจมตีนาลันทาว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2007
  15. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปไปแล้วนิ
    ขั้นต่อไปก็รอรับผลที่จะเกิด
    ขออนุญาตเผ่นก่อนนะฮะ

16. kiang.t

kiang.t สมาชิกใหม่

โดยส่วนตัว ประเทศไทย มีศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ การที่จะระบุหรือไม่ระบุในรัฐธรรมนูญ จะทำให้คนที่นับถือศาสนาพุทธเปลี่ยนไปหรือไม่?
    แต่ที่เห็นขณะนี้ คนที่เอาประเด็นเหล่านี้ กำลังเปิดประเด็นให้เกิดความแตกแยกระหว่างคนไทย
    อย่างที่ท่านผู้ใหญ่ในศาสนาพูดถูกที่สุด ควรพูดคุยและทำความเข้าใจอย่างเป็นมิตร และ ควรทำให้ชาติมีความสามัคคีกันมากขึ้น
    ตอนนี้อย่าว่าแต่ชาติไทยจะไปสู้กับใครเลย แค่ทำให้คนไทยเราสามัคคีกันก็ลำบากมากแล้ว

17. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ง่า...
    ท่านผู้ใหญ่ในศาสนาคือพระนะฮะ
    ไม่ใช่คนที่กายในเป็นสัตว์นรก
    ดูดีๆนะฮะ

18. bookturbo

bookturbo สมาชิก

18 มิถุนายน 2007
    ทำไงดีศาสนาพุทธไม่ได้บรรจุเป็นศาสนาประจำชาติ

เราชาวพุทธจะทำอย่างไรกันดีเพราะตอนนี้ที่ประชุมลงมติเป็นเอกฉันท์ว่าไม่ให้พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ มันเป็นไปได้อย่างไรครับก็ในเมื่อเราก็เป็นเมืองพุทธมาแต่นมนาน วิถีชีวิตของคนไทยก็เป็นแบบพุทธจนเคยชิน เช่น เช้ามาใส่บาตร เวียนเทียน เท่านี้ก็แสดงให้เห็นอยู่แล้วว่าขนมธรรมเนียมของเรานั้นเป็นพุทธ ถ้าพุทะเป็นศาสนาประจำชาติมันจะต้องเกิดสิ่งที่ดีตามมาแน่ เพราะเราได้ประกาศตัวกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพร้อมๆกันอีกทีว่าเราเป็นสาวกของท่าน ซึ่งมันอาจจะทำให้ประเทศไทยดำรงอยู่ได้ในยุคของ ภัยธรรมชาติทำลายชาติ มันเกี่ยวกันนะครับเพราะกระแสขั้วบวกนั้นถ้ามีที่ไหนมากก็จะทำให้บริเวณนั้นมีความสงบสุข อ้อตกลงเราจะไปประท้วงที่รัฐสภากันดีไหมครับเพื่อแก้ไขได้ไง

19. bookturbo

bookturbo สมาชิก

18 มิถุนายน 2007
    มันจะเกี่ยวกันหรือเปล่าผมไม่เข้าใจแต่ถ้าพุทธได้เป็นศาสนาประจำชาติอาจมีกฏเกณต่างๆตามมานะครับซึ่งอาจเป็นผลทำให้พุทธศาสนาเจริญรุ่งเรือง และเราชาวพุทธนั้นก็จะได้เห็นดวงตาธรรมกันทุกท่านเทอญ สาธุ

20. ต้นเองครับ

ต้นเองครับ สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2007
    (b-smile) ความจริงก็แค่เป็นการออกความคิดเห็น แต่ที่ผมจะบอกความคิดเห็นคือว่า ถ้า เราเอาพุทธศาสนาลงในรัฐธรรมนูญ กลัวว่าจะเป็นเหตุแห่งความแตกแยกนะครับ เพราะในประเทศไทย มีคนที่นับถือศาสนาอื่นอีกมาก ผมคิดว่า ศาสนาพุทธของเราอยู่ในใจอยู่แล้ว เพียงแคเราต่างคนต่างช่วยทำให้คนอื่นๆหรือเพื่อนๆของเรา รักษาศีลห้าให้ได้ครบ แค่นี้ พุทธศาสนาก็จะอยู่ไปกับคนไทย ตลอดไป ครับ
    (bb-flower