คุณเห็นว่า รธน. ใหม่ ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ หรือไม่ ?

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 2 พฤษภาคม 2007.

?
  1. ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

0 vote(s)
    0.0%
  2. ไม่ ควรบรรจุ ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

0 vote(s)
    0.0%
  1. utid

utid สมาชิก

จะเป็นศาสนาประจำชาติ หรือไม่เป็น ก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญหรอกครับ อยู่ที่บุคคลที่นับถือ บุคคลที่ปฏิบัติ ขออนุญาตกล่าวถึงเบื้องสูง พระองค์ท่านทรงเป็นองค์ศาสนูปถัมภก คำๆนี้ทุกท่านคงเข้าใจว่าหมายความว่าคืออะไร และองค์ท่านนับถือศาสนาอะไร ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นศาสนาประจำชาติ เพราะทุกๆคนในชาตินะรู้ดีอยู่แล้ว (อาจจะนำมาซึ่งความขัดแย้งของชาติในด้านต่างๆได้ในภายหน้า)
    อีกอย่างหนึ่งการเป็นศาสนาประจำชาติต้องมีการร่างกฎหมายอย่างชัดเจนเกี่ยวกับการประพฤติผิดพระธรรมวินัย และจะต้องมีบทลงโทษเด็ดขาดในทางกฎหมายด้วย

2. bluzix_ren

bluzix_ren สมาชิก

รักศาสนาพุทธมากๆนะคะ และดิฉันก็เป็นชาวพุทธคนหนึ่ง
    แต่ศาสนาอื่นหล่ะคะ..ถ้ามีการบรรจุเกิดขึ้น..อะไรจะตามมา
    การแบ่งแยกดินแดนหรือคะ..ชาวอิสลาม ในภาคใต้ เขาจะคิดยังไง
    ในเมื่อตอนนี้ กำลังเป็นปัญหาหนัก(ยำ หนักมากก) ปัญหาภาคใต้
    ก็ไม่เข้าใจคะ....เพราะตอนนี้ ปัญหาภาคใต้เป็นสิ่งที่ทุกคนกังวลกันอยู่มาก
    ดิฉันอยากให้แก้ปัญหาภาคใต้ซะก่อน(กว่าที่จามีคนเสียชีวิตมากกว่านี้)

3. yongyos

yongyos Active Member

12 สิงหาคม 2006
    เห็นด้วยว่าควรบรรจุพระพุทธศาสนาไว้ในรัฐธรรมนูญ การบรรจุในรัฐธรรมนูญเหมือนการจดลิขสิทธิ์ หากใครละเมิดศาสนาพุทธ เราคนไทย รัฐบาลไทย สามารถเรียกร้อง ร้องเรียน หรือท้วงติงผู้ใด หรือศานาใดก็ได้ที่ล่วงละเมิด พระพุทธศาสนา ไม่ว่าจะนำสัญญลักษณ์ หรือสิ่งบูชาตัวแทนพระพุทธองค์ ไปทำลบหลู่ ดูหมิ่น ให้เกิดความเสียหาย ที่เห็นกันอยู่เนืองๆ ได้อย่างเต็มที่ ถ้าเราไม่ทำให้พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ ผู้อื่นก็จะถามว่าเราใช้สิทธิ์อะไรมาร้องเรียนเขา ก็จะอายเขานะท่าน

4. นู๋โชว์สเต็ป

นู๋โชว์สเต็ป Active Member

เห็นด้วยอย่างมาก...เพราะว่า ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศนับถือศาสนาพุทธ เราว่าศาสนาสอนให้คนเรารู้ผิดชอบชั่วดี รู้บาปบุญคุณโทษ ไม่จำเป็นน่ะที่คนมีการศึกษาดี เรียนสูงๆ จะเป็นคนดีเสมอไป บางครั้งยิ่งคนเราเรียนสูง แต่สภาพจิตใจมันก็ต่ำลง จากที่เห็นจากสังคมสมัยนี้

เราภูมิใจน่ะ "ศาสนาพุทธไม่เคยบังคับให้ใครมานับถือ" ทุกสิ่งมันเกิดมาจากใจจริงๆ ว่าม่ะ "ดีใจมากที่เกิดมาเป็นคนไทยและนับถือศาสนาพุทธ"

5. easytek

easytek สมาชิก

16 พฤษภาคม 2007
    บรรจุเข้าไปก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น
    แทนที่พระจะเป็นคนช่วยให้ชาวบ้านหลุดจากความงมงาย
    กลับไม่? ทำไม?
    ดันพาชาวบ้านงมงายซะเอง

ที่บอกนี่ก็คือ
    พระกว่า 90% เป็นแบบนี้
    แทนที่จะหาวิธีแก้ปัญหา กลับไปยึดติดกับบรรจุไว้หรือไม่บรรจุไว้

จตุคามฯ เป็นตัวอย่างที่ดี
    ไม่มีเหตุผลที่น่าเชื่อเลยซักนิด พระผู้หลักผู้ใหญ่ออกมาเตือนสติ
    กลับโดนด่า โดนโจมตี หาว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่
    ถ้าไม่เชื่อก็ควรพิสูจน์ ถ้าจับได้ว่าตอแหลหาเงินเข้ากระเป๋า ก็ยิ่งจำเป็นต้องลบหลู่

ถ้าจะพัฒนาวัดก็ให้เป็นอันดับรองจากพัฒนาคนเถิดนะ ขอร้อง
    ไปดูที่ วัดมงคลชัยพัฒนา สระบุรีเอาเองเหอะ วัดไม่ได้ใหญ่โตมากมาย แต่ความสำเร็จของวัด สูงส่งกว่าวัดใหญ่โตหลายเท่านัก

6. ชายใหญ่

ชายใหญ่ Active Member

22 ธันวาคม 2006
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง

7. itsun

itsun เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยสมควรอย่างยิ่งที่ต้องบรรจุลงในรัฐธรรมนูญ

8. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

ผมเห็นด้วยกับ การบรรจุไว้ในรัฐธรรมนูญ 2550 ให้ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ เป็นอย่างยิ่ง ประเทศอยู่รอดได้มาจนทุกวันนี้ เพราะประชาชนยึดมั่นในพระพุทธศาสนา

9. steel

steel เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับกับการบรรจุไว้ใน รธน. เพื่อจะได้สามารถออกกฎหมายมาปกป้องคุ้มครองพระศาสนาได้อย่างเต็มที่ เพราะปัจจุบันศาสนาถูกย่ำยีมากเหลือเกินแต่บทลงโทษก็น้อยนิดเพราะเอากฎหมายอื่นมาบังคับใช้แทน

10. นางนัฐรัตน์

นางนัฐรัตน์ สมาชิกใหม่

12 กรกฎาคม 2007
    ควรเห็นว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติหรือไม่

ตอบ ควร มีเพราะว่าเราไม่มีกฏหมายมารองรับแหละจึงทำให้เกิดปัญหาต่าง ๆ ทำให้ศาสนาเราเข้มเข็งขึ้น

11. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    .....ขาวคือบริสุทธิ์ศรีสวัสดิ์ หมายพระไตรรัตน์
    และธรรมะคุ้มจิตไทย....
    พระราชนิพนธ์ใน ร.6 ผู้พระราชทานธงไตรรงค์

...ตั้งใจจะอุปถัมภก
    ยอยกพระพุทธศาสนา
    ป้องกันขอบขันธสีมา
    รักษาประชาชนและมนตรี....
    พระราชนิพนธ์ใน ร.1 ขณะเสด็จโดยราชการสงคราม 9 ทัพ

มีหลักฐานชัดๆ ว่าพระเจ้าแผ่นดินไทยในอดีตได้ถวายแผ่นดินนี้
    แก่พระพุทธศาสนาไปแล้ว

ใครเป็นชาวพุทธที่แท้จริง ก็ย่อมชัดเจนว่าไม่สามารถกล่าว
    เป็นอื่น แสดงเป็นอื่น หรือสนับสนุนเป็นอื่นไปได้ นอกจาก
    ยืนยันอย่างองอาจว่า แผ่นดินนี้คือแผ่นดินพระพุทธศาสนา

มิฉะนั้นก็เท่ากับเป็นการปล้นสมบัติพระพุทธศาสนา

มีโทษคือ อเวจีมหานรก

ใครอยากเป็นสัตว์นรกก็เชิญเถิด

12. พระหมู

พระหมู สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยครับ...และควรสนับสนุนให้ชาวพุทธได้ทำกิจกรรมในวันหยุดด้วย เพราะปัจจุบันวันพระถ้าตรงกับวันทำงาน พุทธศาสนิกชนที่ทำงานก็ไม่มีโอกาสได้ไปทำบุญ ขออนุโนทนาครับ

13. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    เอาอย่างนี้นะครับ
    สำหรับคนที่คัดค้านนะครับ
    กรณีที่หนึ่ง ไม่เห็นด้วยกับการเรียกร้องของพระสงฆ์
    บอกว่าพระไม่ควรออกมาต่อต้าน หรือประท้วง หรือยุ่งเกี่ยว ใช่ไหมครับ งั้นต่อจากนี้ไป คุณก็อย่าไปทำบุญใส่บาตร กราบไหว้ เคารพ ฟังธรรมจากพระสงฆ์เหล่านี้ละกันนะครับ ทำให้ได้นะ ไม่มากหรอก ก็มีมหาเถรสมาคม มหาวิทยาลัยสงฆ์ทุกแห่ง ไม่ว่าจะเป็น มจร มกร องค์กรชาวพุทธกว่า 300 องค์กร ศูนย์พุทธทุกศูนย์ ก็แค่นั้นเองครับ ไม่มากไม่มาย อย่าไปสนับสนุนกลุ่มเหล่านี้นะครับ อย่าไปไหว้พระที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มเหล่านี้ด้วย พระในสังกัดก็อย่าไปไหว้เลยครับ มันขัดกับความคิดคุณน่ะครับ อย่าไปใส่บาตร อย่าบอกนะครับว่าแค่ทำบุญ ไม่ได้สนใจว่าท่านจะสนับสนุน หรือคัดค้าน ก็พระเหล่าท่านสร้างความแตกแยกไงครับ ก็คุณว่าอยู่ ทำให้ได้นะครับ จะคอยดูน้ำหน้าน่ะครับ ตัดขาดไปเลยนะครับ อย่าแม้แต่จะยุ่งเกี่ยว นะครับ ทำให้ได้เหมือนอย่างที่พูดครับ เอ่อสำหรับใครที่บอกว่าทุกวันนี้ไหว้แต่พระพุทธรูป ไม่ไหว้พระสงฆ์ ก็เอานะครับ เต็มที่ การบรรลุรออยู่เบื้องหน้า พระสงฆ์ ไม่ใช่องค์สาม พระสงฆ์ที่มาเรียกร้องน่ะมันไม่มีดีเอาเลยครับ ไปหาพระที่นั่งขลุก ปฏิบัตินิ่งเพิกเฉย ละแล้วซึ่งทางโลก ไม่สนใจแล้ว ไปครับ ไปหาไหว้เลย เอ่อ ผมแนะนำอีกนะครับ ถ้าไปเจอพระที่ท่านไม่ออกมาเรียกร้อง แต่ท่านก็ปรารภการบรรจุด้วย คุณก็อย่าไปไหว้ท่านเลยนะครับ รีบยกของ ยกมือที่กำลังไหว้ลงเลยนะครับ ท่านขัดกับความคิดคุณ ท่านทั้งหลายเหล่านั้นยังไม่ดี ติดโลก ยุ่งเรื่องทางโลกมาก นะครับ แนะเพิ่มเผื่อคุณไม่ทันคิด ว่ามีแบบนี้ด้วยเอาครับ เอาให้หมด

กรณีที่สอง ที่บอกว่าบัญญัติแล้วจะก่อให้เกิดความแตกแยก
    อย่างนี้ต่อจากนี้ไปคุณก็ลองมองไปประเทศประชาธิปไตยดั้งเดิม ไม่ว่าจะเป็นสหรัฐอเมริกา ( จอมเสรีภาพ ) ประเทศอังกฤษ (ประชาธิปไตยแต่เก่าก่อน ) และประเทศทั้งหลายที่เป็นประชาธิปไตย แต่ว่าประเทศทั้งหลายเหล่านี้ล้วนมีการบัญญัติศาสนาประจำชาติ ย้ำนะครับว่ามีการบัญญัติ ศาสนาประจำชาติ คนที่บอกว่าประเทศไทยเราจะบัญญัติบ้างแล้วเกิดความแตกแยกงั้นต่อจากนี้ไปคุณก็ไม่ควร สนับสนุน เห็นด้วย เห็นชอบ การกระทำ วัตถุ สิ่งของ อุปกรณ์ เครื่องมือเครื่องใช้ และสิ่งต่างๆที่มากจากประเทศเหล่านี้ ไม่ไป ประเทศเหล่านี้ด้วย ก็เขามันเป็นประเทศประชาธิปไตยอะไรกันหว่า แต่สาระแนบัญญัติศาสนาประจำชาติ แล้วเขาบัญญัติก็ไม่เคยบังคับใครให้นับถือ ไอ้เราน่ะมันบัญญัติแล้วจะบังคับให้นับถือ เพิ่งรู้นะเนี่ย นะครับพวกคุณๆทั้งหลาย มันก่อให้เกิดความแตกแยก ก่อให้เกิดความไม่เป็นธรรม ประเทศเราไม่ควรจะคบ ไม่ควรส่งเสริมกิจกรรม สิ่งต่างๆเหล่านี้ เพราะเป็นแบบอย่างที่ไม่ดี เขาประชาธิปไตยกว่าเรา แต่เขาบัญญัติ แปลว่าของเขากฏหมาย ยังไม่ดี เราน่ะไม่เอา ไม่ต้องไปตาม ศาสนาไหนจะเข้ามาเอาเลย ฟาหลุนกง โอมชินริเกียว ลัทธิผี ห่า ซาตาน ที่ไหนก็เชิญ ประเทศไทยเราเสรี ไม่มีการแย้ง ไม่มีการแสแสร้ง ไม่ดัดจริต ทำเป็นคนดี เราดีจริงเราเลยไม่บัญญัติ อ้อ ใช่ พวกพ่อมด แม่มด แฮรี่ด้วย ประกาศลัทธิเลย เราจะได้มีความหลากหลาย มีความศิวิไลย์ทางการนับถือศาสนา เอาเลย เด็กไทยน่ะฉลาด แสนดี ไม่หลงตามกระแสใครง่ายๆหรอก เนอะว่ามั้ยครับ ท่านที่คัดค้านทั้งหลาย ช่วยๆกันนะครับ คนละไม้คนละมือ ลูกหลานท่านจะได้มีศาสนา ลัทธิอะไรต่อมิอะไรให้นับถือ ดีออก เสรีภาพ เหนืออื่นใด แม้แต่ศาสนาบรรพบุรุษ สู้ๆ
    กรณีที่สาม ที่บอกว่าไม่ควรบัญญัติ เพราะศาสนาพุทธคือเป็นการปฏิบัติ ต้องทำให้ดี ศาสนาชาติบ้านเมืองน่ะ ถ้าเราดี มันก็ดี น่ะครับ อย่าไปสนใจ เรามันดีคนอื่นตามเอง ชาติดีเอง
    ในกรณีนี้คุณๆทั้งหลายครับ ต่อจากนี้ท่านทั้งหลายก็จงอุตส่าห์ ปฏิบัติ พากเพียร ตั้งมั่นในการปฏิบัติ ออกไปจากเวบและสังคม อย่าไปเลย เนี่ยมันเรื่องทางโลก เราปฏิบัติ เรามันช้อนแกงชั้นดี ปฏิบัติเอง รู้เอง ไม่ต้องไปสนใจศาสนาจะบรรจุหรือไม่ก็ไม่ใช่เรื่องอย่างพุทธศาสนิกชนอย่างเราจะไปยุ่ง คนทั้งหลายที่ออกมาเรียกร้องเนี่ย ไม่ใช่นักปฏิบัติ เอาแต่แย้วๆๆทางโลก ทางธรรมช้ำไปแล้ว เราสินักปฏิบัติ โลกไม่ช้ำ ธรรมไม่เสีย เรามันเก่ง สามารถ หรือไม่งั้นเราก็ละทางโลกไว้ได้ ไม่สนใจ คิดว่าถ้าเราทำ คนอื่นเขาฉลาดเด๋วเขาก็หันมาทำตามเอง ลูกหลานต่อไปในภายภาคหน้าของเรา ก็มีปัญญาคิดได้ พ่อแม่ เนี่ยไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวทางโลก ไม่ได้ไปแย้วๆๆให้บัญญัติพระศาสนา สิ่งต่างๆเหล่านี้ ศาสนาพุทธเจริญมาได้ เพราะว่าพวกเราที่มันเป็นนักปฏิบัติละทางโลก งดแล้วซึ่งการกระทำอันไม่ใช่กิจแห่งโยคาวจร เอาเลย ภูมิใจกันให้เต็มที่นะครับ คุณๆท่านๆทั้งหลาย ศาสนาพุทธที่สาบสูญไปจากอินเดีย อัฟกานิสถาน อื่นๆ เนี่ย เพราะเขาไม่มีนักปฏิบัติอย่างเรา ไม่มีใครมาระราน หรือมาก่อกวน หรือมาทำลาย ถึงมีใครจะมาทำลายถ้ามีนักปฏิบัติ อย่างเรา ก็ไม่ล่มจม ให้มันตัดคอ ให้มันฆ่าเราให้ตาย คนอื่นจะได้ห็นว่าเรายึดมั่นในธรรม เขาต้องกลัวเรา อย่างนี้แหละดี เราฉลาดแล้ว ตั้งใจกันต่อไปนะคุณ มีปัญญาขนาดนั้นแล้วก็ต้องตั้งใจกันต่อไปอย่าไขว้เขวนะ อย่าเลยอย่าไปยุ่ง เนต หนังสือพิมพ์ โทรทัศน์ มันเรื่องทางโลก ยุ่งอะไรต่อมิอะไรก็ไม่รู้ วุ่นวาย โดยเฉพาะการบัญญัติเนี่ยมันเรื่องของคนยุ่ง ไอ้เรามันคนสงบแล้ว ไม่ต้องไปยุ่ง ต่อไปในภายภาคหน้าถึงจะมีศาสนาไหนมาอีกเท่าไหร่ เราก็สงบของเราต่อไป นิ่งของเราต่อไป ต่อไปได้ดีเอง มันต้องเพื่อตัวเองก่อน แล้วคนอื่นน่ะจะตามเราเอง ลูกเรา หลานเรา วัยรุ่นไทยเรา ส่วนมากฉลาดมาก ตามกระแส ต่อไปเขาก็จะตามเราเองเพราะเราปฏิบัติดี ไม่ต้องไปโวยวายง้องแง้งอะไรหรอก คุณทั้งหลายก็จงเชื่อ และยึดมั่นในความฉลาดทั้งหลายเหล่านี้ต่อไปละกันนะครับ
    กรณีอื่นๆที่ไม่อยู่ในสามกรณีข้างบนนี้ แต่ท่านก็ยังแสดงการคัดค้านว่าไม่ควรให้บรรจุ
    ท่านที่เถียงอย่างสุดกู่ มีทั้งเหตุผล และไม่มีเหตุผล แต่อันตัวเราก็คือไม่เห็นด้วยที่จะมีการบรรจุพุทธศาสนา อันนี้คุณทั้งหลายก็จะทำยังไงดี กรณีนี้ดีที่สุดท่านก็พาครอบครับ หรือตัวของท่านออกไปจากประเทศที่แสนยุ่ง วุ่นวายในสายตาของท่านเสีย ไปอยู่ที่ไหนก็ได้ให้ไกลจากสยามประเทศ หรือถ้าจะอยู่ประเทศไทยต่อไปท่านทั้งหลายก็ไปอยู่ตามทางของท่าน หลีกไปเสียจากการยุ่งวุ่นวายกับท่านทั้งหลายที่พยายามที่จะให้มีการบัญญัติพระพุทธศาสนาอันประเสริฐไว้ใน รธน. บางท่านว่า รธน.เป็นของต่ำ งั้นท่านก็เอาข้อกำหนดที่เกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ เกี่ยวกับชาติ ออกเสีย เพราะว่าทั้งสามสิ่งนี้น่ะเป็นสิ่งประเสริญสูงสุดในแผ่นดินไทย ไม่ควรจะเอามาบัญญัติ บรรจุ หรือกำหนดไว้ในรัฐธรรมนูญเสียด้วย จะตั้งมั่นและทำให้ได้นะครับท่านทั้งหลาย
    ขอให้คุณทั้งหลายเดินตามทางของคุณไปสู่จุดหมาย โดยอาศัยผืนแผ่นดินไทย อย่างรู้คุณ กตัญญูกตเวทิตา ต่อแผ่นดินที่มีค่ากว่าชีวิต นี้นะครับ

หวังว่าท่านจะเป็นคนรู้คุณแผ่นดินนะครับ

14. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    สำหรับท่านที่สนับสนุนให้มีการบัญญัติพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาตินั้น
    ก่อนอื่นต้องขอเรียนก่อนว่า กระผมกราบขออภัยพี่ๆและเพื่อนทั้งหลายที่มีอุดมการณ์เดียวกันกับผม คือปรารถนาให้มีการบัญญัติพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ ข้อความที่ผมแสดงไปในข้อความที่แล้วนั้นอาจจะมีบางข้อความกล่าวไปกระทบ หรือไปโดนต่อท่านใดท่านหนึ่งไปที่ถือว่าเป็นกองทัพธรรม ที่จะรักษาไว้ซึ่งพระศาสนาแห่งพระพุทธเจ้าโดยไม่สมควรแล้วนั้น ผมกราบขออภัยมาในที่นี้ด้วยนะครับ เมตตาอดโทษ อโหสิกรรมแก่ผมด้วยนะครับ เพราะว่าผมว่าจะไม่พูดเรื่องนี้แล้ว แต่ผมก็อดไม่ได้ กับคนเหล่านี้ เสียใจจริงๆกับการศึกษาที่บ่มเพาะมา แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเลยจริงๆ และผมเชื่อว่าหลายๆท่านที่มาแสดงความคิดเห็นต่างๆทั้งทางโลก และทางธรรม ไม่ว่าจะเป็นพี่ตั้ม tamsak พี่คนเก่า คุณยายผีป่า และผองเพื่อนกองทัพธรรมทั้งหลาย หากไม่ได้พูดถึงก็อย่าโกรธผมเลยนะครับ
    เป็นผู้ที่ตั้งอยู่ในกุศลกรรม ศีลธรรม และแนวปฏิบัติเพื่อพระนิพพาน จะทุกขณะจิตหรือไม่นั้น ไม่ทราบ แต่ทราบว่าปณิธานที่ท่านทั้งหลายตั้งมั่นไว้แล้วนี้ ประเสริฐแลเป็นทางแห่งผู้เจริญ ที่ปฏิบัติสืบมาแต่พุทธกาล ผมขอเคารพในธรรมทั้งหลายของพี่ท่านทุกท่านเหล่านี้ด้วยนะครับ

ขอตั้งสัตย์อธิษฐาน หากว่าจะต้องตาย หรือสิ้นชีวิตไปเพื่อการรักษาแล้ว ซึ่งสยามชาติ พระพุทธศาสนา และพระมหากษัตริย์ธิราชเจ้าแห่งแผ่นดินไทยผู้ตั้งมั่นในทศพิธราชธรรม แล้วขอยอมถวาย และจะต่อสู้กับผู้ที่ปรารถนาทำลายสิ้นซึ่งสถาบันอันศักดิ์สิทธิ์ทั้งสามนี้จนสิ้นชีวิต
    ผมเชื่อว่าสิ่งที่เราทั้งหลายตั้งใจทำเพื่อสยามชาติ พระพุทธศาสนา และพระมหากษัตริย์ธิราชเจ้าแห่งแผ่นดินไทยผู้ตั้งมั่นในทศพิธราชธรรม ทั้งหลายเหล่านี้ เมื่อถึงเวลาจะประสบความสำเร็จ พร้อมกับความปิติของเราท่านทั้งหลายทุกท่านอย่างแน่นอน โดยผมเชื่อถึงการโมทนาที่เหล่าท่านผู้ไม่มีรูปขันธ์จะคอยโมทนากับกุศลจิตแห่งกรรมนี้ด้วย และผมว่าท่านจะคอยช่วยเหลือพวกเราอย่างไม่สิ้นสุด ขอแค่ความตั้งใจในปณิธานไม่สิ้นสุด ความหวังยังมีอยู่ เขาไม่บรรจุก็ยังไม่ถือว่าเราแพ้ แค่ต้องถอยเพื่อเตรียมรุกเท่านั้นเองครับ โมทนากับทุกท่านด้วยใจจริงครับ

15. laurent

laurent สมาชิก

13 กรกฎาคม 2007
    merci pour les commentaires

16. laurent

laurent สมาชิก

13 กรกฎาคม 2007
    c'est bien de dévolopper dhamma sur internet cela me permert de comprendre un peu mieux la religion bouddhiste.

17. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แยกแยะหน่อยนะคะ

อยากถามน้องนะคะว่า

ในชีวิตนี้เคยคิดอยากบวชพระบ้างไหม

อยากบวชเพราะอะไร

ทำไมถึงเข้ามาที่เวบนี้

เข้ามาได้อย่างไร

ยินดีต้อนรับสู่พลังจิต.คอม นะคะ

น้องคิดไม่ผิดหรอกนะคะ

แต่ยายไม่ชอบที่น้องมองไม่ทะลุปรุโปร่ง

อาจเป็นเพราะประสบการณ์และการเรียนรู้ถูกสั่งสมมาต่างกัน ต่างสภาพ

พวกยายผีป่าสนับสนุนเลยกลายเป็นพวกสร้างปัญหา

งั้นน้องรอดูนะคะ อย่าเพิ่งตายก่อน แล้วจะรู้ว่า วันนี้ที่เราเรียกร้องแล้วไม่สำเร็จ

เรายอมให้พวกเขาลงเสียงไม่รับร่าง

ถ้ายังไม่ตายเห็นเองค่ะ หรือไม่ก็เชฟกระทู้นี้ฝากลูกฝากหลานไว้ให้คอยดูว่าที่พวกยายผีป่ากะงวลว่ามันจะเกิดในยุคลูกยุคหลานเรานั้นมันเกิดจริงหรือไม่จริง

ถ้าจริง อย่ามาอ้อนวอนให้ยายผีป่าช่วยนะคะ

18. suppaluck_1

suppaluck_1 สมาชิกใหม่

14 กรกฎาคม 2007
    ศาสนาพุทธเป็นศาสนาของชาวโลก

และทุกๆศาสนาล้วนสอนให้คนทำแต่ความดี

19. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จบ!

20. phiraphongs

phiraphongs สมาชิกใหม่

14 กรกฎาคม 2007
    คุณเห็นว่า รธน.ใหม่ควรบรรจุให้ พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ หรือไม่?

- รธน.ใหม่ควรบรรจุให้พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติครับ-พีรพงศ์