คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามพี่เชษฐ์นะครับว่า ถ้าผมสำเนารูปนี้ออกมาบูชา และรูปนี้จะศักดิ์สิทธิ์เหมือนรูปที่วัดท่าผาไหมครับ

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

รับทราบครับ คุณพ่อน้องแพร มีข้อความแจ้งเข้ามาแล้วครับ ผมยังสงสัยอยู่ว่ายอดเงินนี้ของใครอยู่เลยครับ
    อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

3. พ่อน้องแพร

พ่อน้องแพร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเชษฐ
    วันนี้18:30น.ผมขอร่วมบุญจำนวน555บาทในการจัดทำหนังสือนะครับคุณเชษฐ เมื่อหนังสือเสร็จแล้วจะสั่งซื้อได้ที่ไหนครับ (ผมโอนเข้า บ/ช ไทยพาณิชย์ครับ)

4. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ใช่แล้วครับ คุณปอนด์ อาจจะเป็นเพราะว่าคุณแม่ฯท่านอนุญาตให้ถ่ายก็เป็นได้ครับ รูปคุณแม่ฯ หากไม่ได้รับอนุญาตให้ถ่ายจะไม่ติดเลยครับ เดี๋ยวจะได้เห็นรูปเดียวในฟิล์มที่ถ่ายได้ติด(1 ใน 36 รูป) เพราะคุณแม่ฯท่านอนุญาตครับ ส่วนรูปอื่นก่อนหน้า 35 รูปนั้นล้างออกมาไม่มีรูปภาพเลยครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ รู้แต่เพียงว่าท่านได้อธิษฐานไว้ที่รูปครับ ไม่แน่ใจว่าหากนำไปอัดต่อแล้วจะมีความศักดิ์สิทธิ์เช่นเดียวกับรูปวัดท่าผา หรือเปล่านะครับ เดี๋ยวจะลองสอบถามลูกศิษย์คุณแม่ฯที่รู้ประวัติให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2012
  5. st-antique

อนุโมทนาบุญครับ
    ส่วนเรื่องหนังสือ สำหรับท่านที่ร่วมทำบุญมา 300 - 500 บาทผมจะมอบหนังสือให้ 1 เล่มครับ สำหรับท่านที่ทำบุญมาเกินจำนวนดังกล่าว จะหารด้วย 300 เพื่อหาจำนวนหนังสือที่จะได้รับไปครับ หากท่านใดมีเจตนารมณ์จะบริจาคหนังสือดังกล่าวกลับมาสู่โครงการก็แล้วแต่จิตศรัทธาครับ และสำหรับท่านที่ไม่ได้ร่วมบริจาค ต้องขอปรึกษากับท่านอื่นที่ทำการร่วมบริจาคมาก่อนนะครับว่าเห็นควรทำการแจกฟรีหรืออย่างไรครับ

6. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ขอบคุณมาก ดีใจครับที่ไม่ปลอม :)

7. st-antique

ประกาศ

เรื่อง ขอคำปรึกษาจากท่านผู้ร่วมบริจาคจัดทำหนังสือทุกท่านครับ

เนื่องด้วยโครงการจัดทำหนังสือคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่กำลังดำเนินงานอยู่นี้ เดิมทีผมมีเจตนาในการจัดทำเพื่อแจกจ่ายให้ลูกหลานคุณแม่ฯ รวมถึง ท่านที่ศรัทธาต่อ คุณแม่บุญเรือน ได้นำไปอ่านศึกษาและเก็บรักษาไว้เพื่อประโยชน์ต่อคนรุ่นหลังสืบไปในอนาคต แต่เนื่องด้วยในขณะนี้ไม่ได้มีทุนทรัพย์ของผมคนเดียวในการจัดทำหนังสือ แต่มีทุนทรัพย์จากเงินบริจาคของผู้มีจิตศรัทธาอีกหลายท่านเข้ามา ผมจึงต้องปรึกษาทุกท่านก่อนการทำการใดลงไป เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดและข้อครหาต่างๆ เพราะผมมีความตั้งใจจริงในการเผยแพร่ธรรมของคุณแม่ฯ หากเกิดมุมมองที่ไม่ดีกับผมแล้วผมก็คงไม่สบายใจอย่างแน่นอน จึงต้องขอความกรุณาจากท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญมาทุกท่านว่า หนังสือที่จัดทำขึ้นเมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วจะจัดสรรอย่างไร ตอนนี้เท่าที่ผมคิดแนวทางเอาไว้คร่าวๆ คือ ท่านที่ทำบุญ 300 - 500 บาท จะได้รับหนังสือเป็นของสมนาคุณ 1 เล่ม หากเงินบริจาคมากกว่านั้น ผมจะขอหารด้วย 300 (ส่วนต่าง 50 บาทผมขอออกให้ครับ) เพื่อหาจำนวนเล่มหนังสือที่จะมอบให้ท่านกลับไป และหากท่านใดมีเจตนาจะมอบหนังสือกลับเข้าโครงการฯ ผมจะได้นำหนังสือดังกล่าวเตรียมไปมอบให้วัดต่างๆ ที่มีความเกี่ยวเนื่องกับคุณแม่ฯ ซึ่งไม่ใช่ 3 วัดหลักที่เราท่านได้รู้จักกันอย่างดี เพราะวัดทั้ง 3 นี้มีผู้อุปถัมป์มากพอสมควรแล้ว ผมจึงขออนุญาตนำไปมอบให้วัดฯที่ต้องการความช่วยเหลือมากกว่าครับ และอีกส่วนที่จะขอปรึกษา คือ ท่านที่มีศรัทธา แต่อาจจะไม่มีทุนทรัพย์ ในการบริจาค จะทำอย่างไรครับ หากมีการขอเข้ามา(เฉพาะที่กระทู้นี้นะครับ) จะให้ผมมอบให้ฟรีหรือไม่ ต้องขอข้อเสนอแนะในจุดนี้ด้วยครับ เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2012
  8. Sukhontip

Sukhontip เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    กราบคุณแม่บญเรือนที่ลูกรักและเคารพยิ่งและสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ อ้อขอร่วมบุญในการจัดพิมพ์หนังสือด้วยค่ะ อย่างไรถ้าไปโอนเงินแล้วจะแจ้งให้พี่เชษฐ์ทราบอีกทีนะคะ ^^

สำหรับคืนนี้คงต้องขอตัวไปสวดมนต์ก่อนค่ะ

9. st-antique

อนุโมทนาบุญ ครับน้องอ้อ _/\_

10. st-antique

ท่าน ที่ศรัทธา คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม และกำลังมองหาพระ หรือวัตถุมงคลอื่นของคุณแม่ฯไปบูชา เพื่อเสริมความก้าวหน้าและมั่งมีซึ่งโภคทรัพย์ ลองเข้าไปชมได้ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

http://palungjit.org/threads/คุณแม่บุญเรือน-โตงบุญเติม-วัตถุมงคลแบ่งให้เช่าบูชา.354332/

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2013
  11. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับท่านพี่ ได้เรื่องอย่างไรติดต่อมาที่ผมได้เลยนะครับ เตรียมพร้อมที่จะไปดำเนินการให้อยู่เเล้วครับ ^^

12. st-antique

ครับน้องท็อป เดี๋ยวขอสอบถามลูกขุนก่อนนะครับ ^^

13. หลานเเม่

รับทราบครับท่านพี่ catt24catt24catt24

14. st-antique

ขอบใจมากครับที่คอยมาถามไถ่เสมอ ^^
    ที่จริงตอนนี้หากจะสั่งมาก่อน 100 เล่มก็ได้แล้วครับ แต่อยากจะให้สรุปจำนวนที่แน่นอนก่อนดีกว่า เนื่องจากมีผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญเข้ามาอย่างต่อเนื่องครับน่าจะเกิน 100 เล่มแน่นอน บารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม มากมายจริงๆครับ

15. หลานเเม่

ไม่ได้หรอกครับท่านพี่ ผมรับปากท่านพี่ไว้เเล้วว่าจะช่วยอย่างเต็มที่ก็ต้องทำให้มันสุดๆครับ เเล้วอีกอย่างวัยรุ่นใจร้อนครับท่านพี่ อิอิ dannce_dannce_dannce_

16. st-antique

ประกาศเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ

เนื่อง ด้วย ผมมีโครงการที่จัดทำหนังสือเกี่ยวกับ "คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม"
    เพื่อเป็นการเผยแพร่ธรรมฯที่คุณแม่ฯท่านได้เคยสั่งสอน และทิ้งธรรมฯเหล่านั้นไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังได้ศึกษากัน โดยทั้งนี้ผมเห็นว่า "หนังสือ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม อนุสรณ์" (หนังสือแจกเป็นของชำร่วยในงานฌาปนกิจศพ คุณแม่ฯ เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2507) มีเนื้อหาสาระที่ควรนำมาเผยแพร่และรักษาให้คงไว้เพื่อป้องกันการสูญหายของ ข้อมูลต่างๆไว้ด้วย หลายท่านที่เข้ามาอ่านและศึกษาในกระทู้นี้รับทราบ เจตนารมณ์และความตั้งใจของผมในครั้งนี้ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ดำเนินการจัดทำขึ้นก็ตาม ลูกหลานคุณแม่ฯ หลายท่านก็ได้แสดงเจตจำนงค์ในการบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือในการนี้มาแล้วบาง ท่าน ดังมีรายนามและจำนวนเงินที่ร่วมทำบุญมาดังต่อไปนี้

คุณขวัญเรือน แก้วเงิน (คิดถูก) 5,000 บาท

คุณสัญชาติ เชียงการ (พ่อน้องหนุน) 1,100 บาท

คุณสิทธิ เหมือนเพชร (นสิทธิ) 2,100 บาท

คุณ
    ปริญญวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล
    (pondberry) 2,000 บาท

คุณสว่าง ธาราวิมล (poman) 500 บาท

คุณอภิสิทฐ์ ชนชม (therock1977) 500 บาท

คุณอนุสร อุดมเลิศ
    ปรีชา (jaguarnusing) 500 บาท

คุณฉัตรพล วิศวะไพศาล (whishmaker) 500 บาท

คุณสมาธิ7689 551 บาท

คุณสุรพล ถาวรปัญญรัศมี (snail531) 2,000 บาท

คุณเอมอร เจนพาณิชย์วงศ์ (moo_noi) 2,000 บาท

คุณกัญญ์พัสวีร์ (kanpatsavee) 500 บาท

สุรเชษฐ์ สุภผลดี (St-antique) 10,000 บาท

คุณธเนศ ติยะสัตย์กุลโกวิท (area) 300 บาท

ดร.ฐปน ชื่นบาล 999.99 บาท

ไชยยงค์ จักรไชยโยค
    (75cents) 500 บาท

คุณสุพจน์ (degwad) 1298 บาท

พ่อน้องแพร 555 บาท

วิวัฒน์ ไทยวัฒนานนท์ (vavakoko) 500.09 บาท

จึงได้นำมาแจ้งให้ทุกท่านรับทราบ และเชิญชวนทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ กับผู้ที่มีรายชื่อดังกล่าวข้างต้นด้วยครับ

17. st-antique

555555555 ที่จริงพี่ก็ใจร้อนนะครับ แต่ติดว่างานนี้พี่ไม่ได้ออกเงินคนเดียว เลยต้องขอปรึกษากับท่านอื่นสักหน่อย อีกอย่างหากมีท่านที่มีจิตศรัทธาโอนเงินมาทำบุญสร้างหนังสือ แล้วพี่ตัดบทนำเงินไปทำอย่างอื่นก็ถือว่าไม่ตรงเจตนารมณ์ของการทำบุญ พี่ก็จะบาปอีกครับ

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาด้วยครับ... การพิมพ์หนังสือคุณแม่ด้วยความศรัทธาในครั้งนี้จะช่วยให้บารมีของคุณแม่เป็นที่รู้จักไปได้อีกมากแน่นอนครับ รวมไปถึงลูกหลานรุ่นหลัง ๆ ที่จะมีหนังสือดี ๆ เป็นมรดกของครอบครัวต่อไป ...

19. หลานเเม่

ถูกต้องเเล้วละครับสำหรับสิ่งที่ท่านพี่ทำ จะได้ไม่มีข้อครหาใดๆทั้งสิ้น รอให้ทุกท่านที่ร่วมสมทบทุนมาให้ความเห็นกับครบเมื่อไหร่ค่อยเเจ้งผมมาก็ได้ครับ จะได้สบายใจกันทุกฝ่าย เเต่ที่ผมเร่งให้รีบหน่อยนี่ไม่ใช่เพราะอะไรนะครับ ผมกลัวหนังสือหมด 555+ (คิดมากเกินไปอะครับ) เพราะถ้าหนังสือชุดนี้หมดลงก็ต้องสั่งพิมพ์ใหม่ ซึ่งผมก็ไม่เเน่ใจว่ากระดาษเเละรูปภาพประกอบนั้นจะเหมือนเดิมหรือไม่ เเต่ผมเเค่คิดเล่นๆนะครับ เพราะความเป็นจริงคงยังไม่หมดง่ายๆเเน่นอน เอาเป็นว่าถ้าพร้อมกันทุกฝ่ายเเจ้งผมมาได้เลยครับ ผมจะไปจัดการให้ท่านพี่เเละพี่ๆทุกคนให้เรียบร้อยเเน่นอนครับ

20. st-antique

ผมก็หวังให้เป็นไปเช่นนั้นครับพี่เล็ก ^^