คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

พี่เข็ดกับสีดำของคุณแม่ฯท่านแล้วครับ 555

2. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม
    สวัสดีสมาชิกทุกๆท่านครับ
    วันนี้ผมได้โอนเงิน ๗๐๐ บาท
    ร่วมทำบุญจัดทำหนังสือฯ แล้วครับ (deejai)

พึ่งได้มาอ่านการแจ้งระงับการโอนเงินฯ
    ขอบารมีคุณแม่ฯ ช่วยปัดเป่าปัญหาอุปสรรคให้ผ่านพ้นไปด้วยดี
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณเชษฐ์และทีมงานทุกๆท่านครับ:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2012
  3. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมฝากถามให้ด้วยนะครับว่า ฉากสีเหลืองที่วัดยังพอมีเหลือบ้างไหม อยากได้แบบสีเหลือง(หรือเรียกฉากสีทองผมไม่แน่ใจ)แบบด้านล่างนี้...อ่ะครับ ผมรบกวนหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2012
  4. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาจากน้องกอล์ฟ บอกว่าเหลือเพียงฉากสีดำครับ ต้องรบกวนคุณปอนด์ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ เพราะได้ไปมาล่าสุดสดๆร้อนๆ ^^

5. st-antique

อนุโมทนาบุญ ครับพี่เอ้

6. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจผมชอบคุณแม่สีนี้มากกว่าครับพี่เชษฐ์

7. st-antique

ช่วงค่ำได้รับการติดต่อกลับมาจากน้องท็อปอีกครั้ง ปรากฏว่าเจ้าของโรงพิมพ์บอกว่าเหลือหนังสือจริงแค่ 10 กว่าเล่มเท่านั้น(ไม่รู้ว่าเจ้าของกำลังทำอะไรอยู่ รู้แต่ว่าหากคิดไม่ดีกับโครงการนี้ โรงพิมพ์เขาจะมีปัญหาแน่) ผมจึงให้น้องท็อปจัดการจัดซื้อมาเท่าที่มีก่อน และจากการได้คุยกับพี่ออโต้ พี่เอม และท่านอื่นๆบ้างได้แนวคิดว่าควรหาโรงพิมพ์ใหม่ไปเลยจะได้ไม่มีปัญหา ผมก็เห็นด้วยกับข้อเสนอนี้แต่ที่ผมกลัวก็คือ ค่าใช้จ่ายที่อาจจะมากกว่าเดิมจะทำให้เราได้หนังสือไม่ได้ตามจำนวนที่คิดไว้ตอนเริ่มแรก แต่คิดมาคิดไปก็ยังดีกว่าจะไปติดต่อกับคนที่ผิดคำพูด พูดไม่เป็นคำพูดอย่างโรงพิมพ์เก่าที่ได้จัดพิมพ์ไว้ ผมจะลองหาโรงพิมพ์ดูครับหากได้เรื่องอย่างไรจะได้เข้ามาแจ้งให้ทุกท่านทราบอีกครั้ง ต้องขอบคุณลูกหลานคุณแม่ฯทุกท่านที่ช่วยเหลือทั้งกำลังกาย กำลังใจ และกำลังทรัพย์กับโครงการนี้ด้วยความศรัทธาอย่างเต็มเปี่ยม ผมจะพยายามทำหน้าที่ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
    ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ชี้แนะแนวทางให้พบพานทางสว่าง ให้ทำการครั้งนี้ได้สำเร็จสมปรารถนา ด้วยเทอญ

8. st-antique

แต่ละคนจะชอบและถูกชะตาไม่เหมือนกันครับ สีนี้ตอนนี้พวกร้านพระน่าจะมีแต่ราคาเช่าหาอาจจะไม่ได้ราคาเดิมจากทางวัดแล้วครับ

9. st-antique

ประกาศเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ

เนื่อง ด้วย ผมมีโครงการที่จัดทำหนังสือเกี่ยวกับ "คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม"
    เพื่อเป็นการเผยแพร่ธรรมฯที่คุณแม่ฯท่านได้เคยสั่งสอน และทิ้งธรรมฯเหล่านั้นไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังได้ศึกษากัน โดยทั้งนี้ผมเห็นว่า "หนังสือ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม อนุสรณ์" (หนังสือแจกเป็นของชำร่วยในงานฌาปนกิจศพ คุณแม่ฯ เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2507) มีเนื้อหาสาระที่ควรนำมาเผยแพร่และรักษาให้คงไว้เพื่อป้องกันการสูญหายของ ข้อมูลต่างๆไว้ด้วย หลายท่านที่เข้ามาอ่านและศึกษาในกระทู้นี้รับทราบ เจตนารมณ์และความตั้งใจของผมในครั้งนี้ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ดำเนินการจัดทำขึ้นก็ตาม ลูกหลานคุณแม่ฯ หลายท่านก็ได้แสดงเจตจำนงค์ในการบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือในการนี้มาแล้วบาง ท่าน ดังมีรายนามและจำนวนเงินที่ร่วมทำบุญมาดังต่อไปนี้

คุณขวัญเรือน แก้วเงิน (คิดถูก) 5,000 บาท

คุณสัญชาติ เชียงการ (พ่อน้องหนุน) 1,100 บาท

คุณสิทธิ เหมือนเพชร (นสิทธิ) 2,100 บาท

คุณ
    ปริญญวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล
    (pondberry) 2,000 บาท

คุณสว่าง ธาราวิมล (poman) 500 บาท

คุณอภิสิทฐ์ ชนชม (therock1977) 500 บาท

คุณอนุสร อุดมเลิศ
    ปรีชา (jaguarnusing) 500 บาท

คุณฉัตรพล วิศวะไพศาล (whishmaker) 500 บาท

คุณสมาธิ7689 551 บาท

คุณสุรพล ถาวรปัญญรัศมี (snail531) 2,000 บาท

คุณเอมอร เจนพาณิชย์วงศ์ (moo_noi) 2,000 บาท

คุณกัญญ์พัสวีร์ (kanpatsavee) 500 บาท

สุรเชษฐ์ สุภผลดี (St-antique) 10,000 บาท

คุณธเนศ ติยะสัตย์กุลโกวิท (area) 300 บาท

ดร.ฐปน ชื่นบาล 999.99 บาท

ไชยยงค์ จักรไชยโยค
    (75cents) 500 บาท

คุณสุพจน์ หาญกล้า(degwad) 1298 บาท

คุณพ่อน้องแพร 555 บาท

คุณวิวัฒน์ ไทยวัฒนานนท์ (vavakoko) 500.09 บาท

คุณณัฐกานต์ กาญจนกำเนิด(natta_pea) 700 บาท

คุณพณวัฒน์ เจริญผล (jay) 500 บาท

จึงได้นำมาแจ้งให้ทุกท่านรับทราบ และเชิญชวนทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ กับผู้ที่มีรายชื่อดังกล่าวข้างต้นด้วยครับ

10. pachara_ag

pachara_ag เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2012

กราบสักการะบูชาคุณแม่บุญเรือน
    สวัสดีครับ กัลยาณมิตรทุก ๆ ท่าน

เห็นด้วยครับ รู้สึกว่าโรงพิมพ์นี้จะไม่ค่อยมีสัจจะและคุณธรรมเท่าที่ควร มีปัญหาตั้งแต่แรกก็ดีเหมือนกันดีกว่าเริ่มทำไปแล้วมีปัญหาจะแก้ไขลำบาก ค่อย ๆ หาไปไม่ต้องรีบก็ดีครับ ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงามครับ ดีไม่ดีอาจจะได้ของดีราคาถูกกว่านี้ก็ได้นะครับ

คิดดี ทำดี ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

11. st-antique

ใช่ครับพี่พชร ดูแล้วน่าจะคิดไม่ดีกับเราแน่นอนครับ และอย่างที่พี่พชรบอกเกิดปัญหาตั้งแต่แรกดีกว่าทำไปแล้วมีปัญหาครับ ^^

12. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะครับพี่เชษฐ์
    ผมเห็นด้วยเรื่องที่ว่าเราควรจะเปลี่ยนโรงพิมพ์ตั้งแต่ตอนนี้เลยจะดีที่สุด เพื่อขจัดปัญหาอีกมากมายที่จะตามมาหลังจากที่เราเริ่มดำเนินโครงการต่อไปครับ
    บางครั้งเขาอาจจะมีเหตุผลจำเป็นจริง ๆ ก็ได้ หรือเค้าอาจจะมองเรื่องกำไรของเขาเป็นหลัก โดยลืมคำพูดของตัวเอง แต่ไม่ว่าอย่างไรก็แล้ว สุดท้ายเค้าก็ต้องได้รับผลของการกระทำเค้าในอนาคตอันใกล้นี้อย่างแน่แท้ครับถ้าเป็นสิ่งที่ไม่ดี

13. st-antique

ขอบใจมากครับน้องโน๊ต สำหรับกำลังใจ และแง่คิดครับ

14. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ผมรู้สึกกังวลใจมากๆครับที่เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดขึ้นเป็นเเบบนี้ เพราะตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาช่วงที่ผมติดต่อกับทางโรงพิมพ์นี้ผมก็ได้โทรคุยบอกกล่าวพี่เชษฐ์โดยตลอดว่าได้ความคืบหน้าอย่างไร ซึ่งตอนเเรกทางโรงพิมพ์ได้เเจ้งว่าหากต้องการพิมพ์ใหม่สามารถทำได้โดยไม่มีปัญหา เเต่เมื่อบ่ายวันนี้ได้โทรไปอีกครั้งทางโรงพิมพ์ได้บอกว่าไม่สามารถพิมพ์ใหม่ได้เเล้ว เพราะจำนวนไม่เพียงพอต้องพิมพ์ 500 เล่มขึ้นไป เเละตอนเเรกบอกว่า 100 เล่ม สามารถซื้อได้เลยไม่ต้องพิมพ์ใหม่เเต่พอวันนี้ถามกลับบอกว่าเหลือเพียงเเค่ 19 เล่ม ซึ่งผมก็ได้บอกให้พี่เชษฐ์ได้ทราบโดยตลอด เเล้วรู้สึกอึดอัดมากกับทางเจ้าของโรงพิมพ์ที่พูดไม่เป็นคำพูดเลย ไม่มีสัจจะเลยสักนิด ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทางโรงพิมพ์นั้นคิดอะไรอยู่ ถึงได้เกิดเหตุการณ์เเบบนี้ขึ้นมาได้ เดี๊ยววันจันทร์นี้ผมจะเดินทางไปลุยที่โรงพิมพ์นี้เองครับ ไปซื้อหนังสือทั้งหมดเท่าที่เค้าจะมีขายให้ หากงานนี้ผิดพลาดหรือทำให้พี่ๆทุกท่านไม่พอใจผมต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะเป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆที่ผมก็ไม่พอใจทางโรงพิมพ์เป็นอย่างมาก เเละตั้งเเต่ที่ผมทราบข่าวผมก็ไม่สบายใจเลยตลอดทั้งวัน เป็นโรงพิมพ์ที่ใช้ไม่ได้จริงๆครับ หากได้ความคืบหน้าเรื่องนี้อย่างไรผมจะนำเรื่องมาบอกให้กับพี่ๆทุกท่านได้ทราบนะครับ

15. st-antique

ขอบใจน้องท็อปมากครับที่เป็นธุระให้ ที่ผ่านมาน้องก็ทำอย่างดีที่สุดแล้วครับ ความผิดพลาดนี้ไม่ได้เกิดจากฝ่ายเราแน่นอน ขอให้สบายใจครับ อย่างไรก็ต้องรบกวนน้องท็อปในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ด้วยนะครับ

16. หลานเเม่

ใช่เเล้วครับท่านพี่ ตอนผมอ่านผมยังนึกถึงถุงเหนี่ยวทรัพย์ที่พี่มีอยู่เลย ข้อมูลตรงกันเป๊ะเลยครับ

17. หลานเเม่

ขอบคุณครับท่านพี่ที่เข้าใจ ส่วนเรื่องวันจันทร์นี้ไม่ต้องห่วงครับผมจะเดินทางไปจัดการด้วยตนเองครับ ใช้ไม่ได้จริงๆครับไอ้โรงพิมพ์นี้ พูดอะไรออกมาไม่รับผิดชอบคำพูดเลยสักนิด พูดเพียงเเต่ขอโทษๆๆๆ ถ้าผมไม่เกรงใจว่าต้องซื้อหนังสือจากเค้าผมโวยวายเเล้วละครับ ขอโทษเเล้วได้อะไรขึ้นมา ทำไมก่อนพูดถึงไม่คิด พอพูดออกมาเเล้วทำไม่ได้อย่างที่ตัวเองพูด ก็ได้เเต่ขอโทษ ถ้ามันคิดไม่ดีกับโครงการที่พวกเรากำลังจะทำ ขอให้โรงพิมพ์มันพินาศฉิบหาย ผมเชื่อว่าคุณเเม่ท่านต้องรับรู้อย่างเเน่นอนว่าใครทำอะไรอยู่ ขอบารมีคุณเเม่ได้โปรดรับรู้ด้วยเถิด

18. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

น้องท๊อปได้ทำหน้าที่แทนพวกพี่ๆหลายคนได้ดีที่สุด....พวกพี่หลายๆคนต้องขอบคุณน้องท๊อปเป็นอย่างมาก

... แต่ทุกอย่างที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับงานบุญมักจะมีอุปสรรค เหมือนมีมารมาทดสอบความตั้งใจของผู้จัดทำ แต่เชื่อได้ว่าทุกอย่างจะมีทางออกที่ดีกว่าเสมอจ้ะ.....:cool::cool::cool:

19. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้มาแรงจัง....คนที่ไม่มีสัจจะทำอะไรก็ไม่เจริญอยู่แล้ว ไม่ต้องไปถือโทษ เป็นอารมณ์เลย....ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น ... ^^

20. st-antique

คนที่มาศึกษาหลังๆจะได้มีข้อมูลที่เพิ่มขึ้นครับ จะได้ไม่โดนล็อกข้อมูลเหมือนกับการศึกษาเหมือนแต่ก่อน ของอธิษฐานของคุณแม่ฯท่านมีมากมายหลายอย่าง การที่ไม่เคยเห็นก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มี แต่การที่มีก็ไม่ได้หมายความว่าจะแท้ทั้งหมด ต้องมีที่มาดีโดยเฉพาะหากได้มาจากบ้านลูกศิษย์คุณแม่ฯแบบแท้ๆแล้ว มั่นใจได้เกินครึ่งครับ ที่เหลือก็ต้องพิจารณาสิ่งอื่นๆประกอบเพิ่มเติมครับ อย่างถุงเหนี่ยวทรัพย์นี่ ก็มีหลายสิ่งที่พิจารณาได้ครับว่าน่าจะใช่หรือไม่ใช่