คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ขออนุญาติเพิ่มเติมข้อมูลครับ จับถุงนี้ใบละ 200 บาทครับ ด้านในถุงจะมีพระพุทโธน้อย ปี 2511 อยู่เเล้วเเน่นอนครับ เเต่หากท่านโชคดีอาจจะได้พระพิมพ์ประจำวันเกิด หลวงปู่ทวด ปี 2506 พระพุทโธน้อยหลังนะอะระหัง ซึ่งถือว่าคุ้มมากๆครับถ้าโชคดี ^^

2. kkung1234

kkung1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดอาวุธก็มีครับผม มือ1 ศาลาด้านบนคุณภักดิ์ถวายไว้ ปัจจัยเข้าวัดหมดครับ
    หรือไม่ก็ที่พันธุ์ทิพย์งามวงศ์วานก็มีครับผม มีภาพพระพุทโธน้อยทุกพิมพ์ทุกเนื้อครับ

3. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เออผมอ่านแล้ว งงอ่ะครับ "จับถุงก็ได้" คืออะไรเหรอครับ
    ผมจะได้ตามไปจับด้วยคน เพราะเห็นแล้วแต่ล่ะอย่างน่าจับมาก ๆ ครับ
    ขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ

4. 75cents

75cents เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    ที่วัดอาวุธบนศาลาคุณแม่บุญเรือนกับร้านหนังสือที่ท่าพระจันทร์มีครับ

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยครับ...............^^

6. kkung1234

คุ้นๆว่าน่าจะ 200 นะครับ ที่มีพระด้านใน มีหลากหลายสีให้เลือกจับด้วยครับ แต่อยู่ห้องกระจกด้านล่างนะครับ
    ส่วนด้านบนศาลาจะเป็นถุงเขียวข้างในมีดอกดาวเรืองบูชาคุณแม่ครับ 300 บาท แม่ชึที่ดูแล ท่านว่าถุงข้างบนนี้ผ่านพิธีพุทธาภิเษกด้วยครับ

7. pondberry

pondberry เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2010
    ตามที่คุณ kkung บอกครับ ผมก็ซื้อจากบนศาลาคุณแม่บุญเรือนที่วัดอาวุธ 2500 บาท ในเล่มภาพสวยเยอะมากครับ ถ้าเป็นลูกศิษย์ตัวจริงคุณแม่ ผมว่าต้องมีทุกคนครับ

8. bearkery

เยี่ยมเลยครับ ปัจจัยให้วัดหมดแบบนี้น่าจะไปซื้อที่วัดมาก ๆ เลยครับ
    แต่คงอีกนานนนนนน กว่าจะมีโอกาสได้ไป เพราะไกลบ้านผมเหลือเกิน :'(

9. kkung1234

ในห้องกระจกด้านล่างนะครับ รู้สึกว่าถ้าเช่า จะองค์ละ 300 นะครับ แต่เลือกได้
    ข้างๆก็จะมีถุงอยู่หลากหลายสีครับ ซึ่งพระพุทโธน้อย ปี 11 ได้แน่ๆ แต่เลือกสวยไม่ได้ครับ ถ้าวาสนาดีๆคุณแม่ท่านเมตตาอาจจะได้ อย่างอื่นก็ได้ครับ อิอิ ลองสอบถามพี่ที่ดูแลด้านล่างได้ครับผม

10. หลานเเม่

เท่าที่ผมเคยอ่านนะครับ จะต้องเเยกเป็น 2 เรื่อง คือ
    1.เรื่องราวประวัติเเละธรรมะของคุณเเม่
    2.เรื่องราวของพระเครื่องวัตถุมงคลของคุณเเม่
    หากเราสนใจในเรื่องเเรกนั้นต้องเป็นหนังสือที่ผมเดินทางไปรับมาวันนี้เลยครับ เพราะมีเนื้อหาครบถ้วนสมบูรณ์ที่สุดครับอีกทั้งยังมีธรรมะเเละเเนวทางการปฏิบัติด้วยครับ เเต่ถ้าหากเราสนใจในเรื่องราวของพระพุทโธน้อยเเละของอธิษฐานอื่นต้องหนังสือของคุณภักดิ์เลยครับ เพราะมีรูปมากมายครบถ้วนทุกพิมพ์ในหนังสือครับ บอกตำหนิจุดตายต่างๆในพระพุทโธ สวยงามมากๆครับ
    ลองพิจารณาดูนะครับว่าสนใจเรื่องราวด้านไหน ส่วนมือสองนั้นยังไม่เคยพบเห็นครับ เพราะผมก็อยากได้เช่นกันสำหรับหนังสือของคุณภักดิ์ เเต่ราคาสูงเกินเอื้อมอะครับ อิอิ

11. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

มีข้อมูลอย่างนี้แล้วอยากไปกราบคุณแม่ที่วัดจังเลย อยากไปจับถุงบ้าง และผมขอถามเพิ่มเติมครับว่ามีพี่ๆหรือเพื่อนๆท่านใดเคยไปจับถุงแล้วได้พระอย่างอื่นเพิ่มจากพระพุทโธน้อยปี2511บ้างไหมครับ

12. 75cents

ออมเงินค่าขนมหน่อยเดียวก็ได้ อิอิ

13. 75cents

ผมได้สมเด็จหลังเรียบสวยมากๆครับ

14. p74

p74 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดอาวุธฯ ตรงห้องกระจกด้านล่างศาลาของแม่บุญเรือน
    ที่ให้เช่าบูชาพระ จะมีถุงเขียว ถุงชมพู ถุงขาว .....
    ให้เราได้บูชาครับ

ภายในถุงก็จะมีพระอยู่ แต่เราจะไม่รู้ เพราะเขาจะไม่ให้เราเปิดดูก่อน
    ถูกใจใบไหนก็เลือกใบนั้น แล้วก็ลุ้นเอาครับว่าจะได้พระอะไร
    ที่อ่าน สมช. น่าจะมีพระพุทโธน้อยปี 2511 ยืนพื้นในถุงอยู่
    แต่ถ้า "โชคดี" ก็อาจได้พระพุทโธน้อย ปี 2494
    หรือพระกรุ ที่ออกวัดสารนารถพิมพ์ต่างๆปี 2499 หรือหลวงปู่ทวด ปี 2506

ส่วนตัวผมไป "จับถุง" คือเช่าถุงเขียวที่วัดมาปีที่แล้ว
    ก็มีพระพุทโธน้อยปี 2511 และพระพุทโธน้อย ปี 2494 หลังยันต์พุทโธ ครับ

ว่างๆ ก็ไป "จับถุง" กันนะครับ
    คุณแม่ท่านเมตตาเราครับ

กราบคุณแม่บุญเรือนก่อนนอน /\

15. bearkery

สถานที่จับคือวัดอาวุธใช่ไหมครับถ้าผมอ่านเข้าใจไม่ผิดเป็นชั้นล่าง
    ผมล่อยากได้หลวงปู่ทวดปี 2506 มาก ๆ เลย แต่ยังหาค่าบูชาเบา ๆ ไม่ได้เลย
    เพราะผมทั้งนับถือหลวงปู่ทวด และ หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ แบบนี้ก็ 2 in 1 เลย
    (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่มาปลุกเสก หลวงปู่ทวดรุ่นนี้ด้วยใช่ไหมครับ อีกเรื่องที่ผม งง ๆ คือเรื่องยันต์หลังที่มีมากกว่า 1 แบบอีก ผมงงสุด ๆ ครับ)

16. หลานเเม่

ส่วนตัวผมไม่เคยไปจับหรอกครับ เเต่เคยเห็นมานานพอสมควรเเล้วครับ ส่วนพระอื่นๆที่นอกเหนือจากพระพุทโธปี 11 มีเเน่นอนครับ เพราะเคยเห็นคนรู้จักกันไปจับมาครับ ได้พระประจำวันมาครับผม จึงสบายใจได้ว่ามีพระอื่นๆนอกจากพระพุทโธปี 11 เเน่นอนครับ

17. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้ว200ผ่านพิธีหรือเปล่าครับ

18. pondberry

pondberry เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2010
    ผมขอเสนอแนะความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ^^ ผมเคยเห็นพระที่อยู่ในถุงครับ ถุงจะมีเจ็ดสี แต่ละถุงก็จะมีพระคละกันไป จับโดยการใช้คีมลักษณะที่คีบน้ำแข็ง ใช้จับห้ามใช้มือจับหรือหยิบครับ
    ผมเคยเห็นเนื้อพระ ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ เนื้อหาดูแปลกๆ ลองคิดเล่นๆนะครับ ถ้าพระที่มีในถุงยกตัวอย่างพระหลวงปู่ทวดปี 06 ที่ปกติเห็นกันทั่วไปจากลูกศิษย์สายตรงองค์หนึ่งกี่พันบาทครับ ถ้าดีจริงๆผมว่าถุงนี้น่าจะหมดไปนานแล้ว ถุงละสองร้อยลองจับสักยี่สิบถุงถ้าดีจริงก็คุ้มยิ่งกว่าคุ้มแล้วครับ
    อยากให้ลองสังเกต และลองหาข้อมูลกันเองนะครับถ้าไป ไม่งั้นเดี๋ยวจะหาว่าผมโจมตี ผมแค่เคยตั้งคำถามว่าทำไมต้องแยกที่บูชาวัตถุมงคลกัน มีข้างบนกับข้างล่าง ทั้งๆห่างกันไม่ถึงสิบเมตรแค่เดินขึ้นลง และของที่อยู่ด้านล่างจะแพงมากๆลองสังเกตนะครับ และจะมีคละเหมือนมีคนมาฝาก
    ผมเคยโดนมาแล้วครับ ตอนไปครั้งแรก ตอนนั้นไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับของๆคุณแม่เลย แต่ใจศรัทธามากครับอยากได้รูปท่าน พอเห็นรูปเลี่ยมพลาสติกสีเขียวด้านหลังมีของอธิษฐาน 8000 บาทก็รีบบูชา พอไปคุยกับคนบนศาลา เขาบอกว่าโดนกันมาเยอะแล้ว เอามาคืนก็เยอะ แต่ผมไม่ได้คืนครับผมถือว่าทำบุญ
    ไม่ต้องเชื่อผมนะครับ ลองไปแล้วสังเกตเองครับ ผมอยากให้เงินเข้าวัด 100% ไม่อยากเข้ากระเป๋าคนที่มาหากินกับวัดครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งเข้าวัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  19. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    internet ช้ามากครับ อ่านติดตามข่าวสารอืดดดดดดดดดดดดดดดด เลยไม่คล่อยเท่าไหร่

20. kkung1234

หนังสือหนักมากๆครับ มีกล่องใส่แบบใส่วีดีโอสมัยก่อนด้วยครับ
    พี่bearkery ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนหรอครับผม