คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. monkeyexchange

monkeyexchange เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    คนเยอะนะครับ ผมเลยแวะไปที่โบสถ์ ที่อยู่ด้านหลัง เลยได้มีโอกาสปทำบุญถวายผ้าใตรและปิดทองช่อฟ้า ถือเป็นการได้ทำบุญ ในวันครบรอบวันเกิด แบบพอดิบพอดีเลยครับ ใครที่ม๊โอกาสไปที่วัด อย่าลืมแวะไปทำบุญกันนะครับ อยู่กรุงเทพหาโอกาสทำบุญฝังลูกนิมิต ปิดทองช่อฟ้า หาไม่ได้บ่อยๆนะครับ แถมเป็นวัดอาวุธที่เรามีคุณแม่บุญเรื่อนที่เราเคารพนับถือกันอยุ่เป็นที่ตั้งแล้วด้วย ส่วนตัวผมมีความสุขมาก สำหรับวันเกิดปีนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2012
  2. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ ole ส่วนตัวผมมองว่าความศักดิ์สิทธิ์มันขึ้นอยู่กับศรัทธาเป็นหลักครับ วัตถุมงคล หรือ ของอธิษฐานของคุณแม่ท่านนั้น คุณแม่ท่านตั้งใจทำด้วยจิตที่บริสุทธิ์เพื่อให้ลูกหลานได้ใช้เป็นที่ึยึดเหนี่ยวครับ โดยจะเห็นได้ว่าของอธิษฐานคุณแม่ท่่านนั้นแม้กระทั่งก้อนหินเมื่อท่านได้ทำการอธิษฐานจิตไปแล้วก็จักมีความศักดิ์สิทธิ์ไม่แพ้พระที่ลงบล๊อคพิมพ์สวยงามเลยครับ สำหรับผมนั้นแม่แต่ฝุ่นผงที่หลุดออกมาจากองค์พระผมว่ายังมีความศักดิ์สิทธิ์ไม่แพ้พระที่เต็มองค์สวยงามเลยครับ

หากคุณ ole ไม่มั่นใจ "ส่งมาให้ฉัน ฉันรับไว้เอง" (ขอบคุณพี่เตอร์สำหรับเพลง) 555555++

3. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ กราบคุณแม่บุญเรือนและกราบหลวงพ่อพุทโธคลังในวันจันทร์ค่ะ

พ่อนุต้องกลับมาบ้านก็คงคิดถึงหนูแย่เลยค่ะ ก็หนูน่ารักออกอย่างนี้นี่ค่ะ
    เมื่อวานที่วัดอากาศดีค่ะแดดไม่จัดและไม่มีฝนค่ะ
    สาธุค่ะ
    สวัสดีค่ะทุกๆท่านในยามบ่ายวันจันทร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2012
  4. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    เห็นด้วย ผมเคยถือนะครับ พระหัก แตก ร้าว ไม่ขึ้นคอ....ไปเจอคนแขวนพระสมเด็จ หัก...ผมถามว่า เขาถือนะ ...แขวนพระหัก แตก ไม่ดี คนนั้นตอบว่า เขาถือ แต่ เจ้าตัวไม่ถือ รู้ไหมแค่องค์หักนี่กี่แสน...แถมพระเจ้าคุณสมเด็จ บอกว่า พระของหลวงพ่อ แม้แค่องค์ธุลีเดียว ก็ศักกสิทธ์ เหมือนเต็มองค์
    ปัจจุบัน ผมเองซ่อมพระ..ที่แตกเอง สวยบ้า่งไม่สวยบ้างก้อแล้วแต่พระด้วย แล้วก้อแขวนบ้าง บูชาต่อบนหิ้งบ้างไม่เคย เอาไปวัดเลย เคยให้ขุนแผนสากหักแท้ๆ ไปพลีเป้นมวลสาร เพราะละลาย พระบางขุนพรหม ร้าวตรงเศียรไป เป็นมวลสาร พอมารู้แบบที่เล่าแทบอยากได้คืน เพราะเช่ากลับไม่ไหว ราคาสูงเหลือเกิน

5. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: คนเยอะมาก ที่วัดอาวุธ เมื่อวาน ผมไปทำบุญ แป๊ปนึงแล้วก็กลับ เลยไม่ได้เจอคุณนิ และเพื่อนๆ เลย หรือ อาจจะเจอแต่ไม่รู้ว่าเป้นผม อิอิ ^^

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับพี่ขวัญเรือน ถ้าจำไม่ผิด งวดที่แล้วคุณพี่ก็น่าจะถูก ยินดีด้วยครับผม

ปล. พี่ไปรษณีย์ยังไม่มาส่งรูปคุณแม่ท่านเลยครับ วันนี้น่าจะได้รับครับ แต่นุอยู่กรุงเทพฯแล้ว เลยฝากให้แฟนเก็บไว้ให้และใครต้องการก็ให้แจกไปได้เลยครับ อนุโมทนากับพี่ขวัญเรือนด้วยครับผม

7. monkeyexchange

monkeyexchange เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนภายในศาลาของคุณแม่บุญเรื่อนคนเยอะมากนะครับ พอดีผมทำบุญเสร็จเดินมากะว่าจะขึ้นไปกราบคุณแม่ที่ศาลาเสียหน่อย ปรากฏว่าคนแน่นมาก มีการรับบัตรคิว มาทราบภายหลังว่าเป็นการแจกของที่ผ่านการสวดมนต์อธิษฐาน แล้ว รับบัตรคิว ก็จะได้สิทธิรับของ 1 ถุงครับ ในถุงก็จะมีของอธิษฐาน เช่นพวก สาคู น้ำตาลทราย ฯลฯ แล้วแต่ของที่บรรจุอยู่ในถุง (แถมมีพี่ผู้หญิงใจดี แจกน้ำที่ผ่านการอธิษฐานแล้วคนละ 1 ขวดเล็กด้วย) คิวยาวคนแน่นครับ (ผมต้องขอโทษคนที่เคยไปแล้วและเข้าใจพิธีการดีแล้ว นะครับ ผมก็พยายามอธิบายตามที่ผมเห็นและเข้าใจ ถ้ามีรายละเอียด หรือมีสิ่งใดไม่ถูกต้องก็รบกวน แก้ไข แนะนำเพิ่มเติมเลยนะครับ ผมอยากให้ท่านที่ไม่เคยไปเลยได้อ่านได้ทราบด้วย เท่านั้นเองนะครับ)

สิ่งที่อยากจะฝากเอาไว้คือ ผมว่าพวกเราเมื่อไปที่วัดแล้วไปแล้วก็ทำไปตามขั้นตอนที่ทางเจ้าหน้าที่เค้ากำหนด จะน่ารักและสมเป็นลูกศิษย์ของคุณแม่นะครับ ผมเห็นคนเบียดกันแย่งของกัน แซงคิวกัน หยิบของที่เค้าไม่ได้อนุญาตให้หยิบ (ของบางอย่างมีคนนำมาวางเพื่อนำกลับไปใช้ ไม่ได้นำมาวางเพื่อแจก) หยิบของไปเกินความจำเป็น ไปดึงไปทึ้งของที่ไม่สมควร หรือบางคนได้ของแล้วก็ไม่ยอมลงจากศาลา ทำให้คนจะเข้าไปรับของใหม่ ก็เข้าไม่ได้ มันวุ่นวายไปหมด ผมเห็นแล้วไม่ค่อยสบายใจเลยครับ

8. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องมันไม่ได้เกิดที่ พลังจิตคับ เกิดที่อื่น มีคนเอาพระคุณแม่มาขายชาวบ้านเป็นแสนๆๆๆๆ อ้างตัวว่ามีญาณ พระที่ลงเก๊ ผมตรวจสอบแล้วก็ให้สายตรงหลายท่านมากๆๆสกีนคับ มันก็ยังว่าแท้ แถมเดิมพันอีก คนหลายๆๆคนก็มองว่าผมขี้อิจฉา ใส่ความมัน เพราะคนศรัทธามันเยอะ มันมีญาณทิพย์ 5555555

ผมเลยเป็นหมาเลย ตอนนี้ถอยมาแล้วคับ ทำดีไม่ได้ดี คนดีอยู่ยาก ตัวใครตัวมันละกัน เจ็บตัวเปลืองตัวมามากแล้ว
    :'(

9. monkeyexchange

สุดท้ายที่หน้าศาลา ของคุณแม่ ก็มีการนำของมาตั้้งโต๊ะให้บูชา สอบถามทราบว่าเป็นของวัดก็จะมีของอธิฐานต่างๆ รูป ล๊อกเก็ต และพระ ราคาสอบถามกันดูครับ ผมได้มานิดๆ หน่อยๆ แล้วก็จะมีเป็นห้องที่อยู่ทางซ้ายมือก่อนขึ้นศาลา อันนั้นก็จะมีวัตถุมงคล หนังสือ ให้เช่าบูชาอยู่ แล้วก็มีถุงสีต่างๆ ให้จับ (ใช้ที่คีบน้ำแข็งคีบ ห้ามใช้มือจับ) ถุงละ 200 บาท ภายในถุงก็จะมีพระ ตามในรูปครับ แล้วแต่ใครจะจับได้อะไร ผมจับไปสามถุง ได้พระสมเด็จหลังเรียบ พระประจำวัน และ พระพุทโธน้อย 2511 มาอย่างละองค์ครับ

ใช้เวลาอยู่ที่วัดอยู่พอสมควร ได้ทำบุญ ได้พบได้เจอ ได้ถือว่าเข้าใกล้คุณแม่ ตามสมควรแล้ว ก็ขอจบรายงานเพียงเท่านี้ครับ
    ขอบคุณครับ

10. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อว่าคุณแม่ท่านรับรู้ครับ แบบนี้ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
    เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ ความดีและความจริงใจของเราเองครับ !!!!
    ผมเป็นกำลังใจให้ครับ :cool:

วันหน้าถ้ามีโอกาส ไม่ทราบว่าผมจะพอปรึกษาเรื่องแท้/เก๋ ได้ไหมครับ พอดีผมดูไม่เป็นเลย ถ้าเจอของดีราคาถูกจะได้นำมาปรึกษาหน่อยครับ เผื่อจะมีบุญได้บูชาพระคุณแม่ราคาเบา ๆ กะเค้าบ้างครับ

11. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ถ้าเป็นพุทโธน้อย พิมพ์ เล็ก กลาง ปี 2494 พอได้คับพี่ อย่างอื่นเช่นปี 99 ผมไม่ค่อยมีความรู้คับ ต้องถามพี่เชษ

12. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ^^ เอาธรรมะ มาฝาก...

ไม่มีความสุขใดๆ ที่จะไม่มีความทุกข์แทรกซ้อนอยู่ ทำอะไรไม่ผิดเลย ก็คือ...ไม่ทำอะไรเลย...
    <O:p

เจ้าคุณนรรัตนราชมานิต ( ธมฺมวิตกฺโก ภิกขุ )<O:p
    วัดเทพศิรินทราวาส กรุงเทพมหานคร
    <O:p

13. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    นั้นสิครับ คุณได้ตกลงกันหรือเปล่า รุ่นอะไร ปีอะไร แท้เพราะแท้มีหลายปี ตกลงกันให้ดีก่อนนะครับ เพราะคำว่าแท้ รุ่นไหน ปีไหน
    เพราะตอนนี้ พิมพ์ไหนๆ ใครๆก็อยากให้เป็นของคุณแม่ครับ
    ผมไปเจอ พิมพ์หลวงพ่อสังวาลย์ เจ้าของตู้ยังบอกว่าเป็นของคุณแม่ฯเลย *-*
    ปล.หรือที่เค้าของว่าเป็นของคุณแม่ อาจเป็นที่มีมวลสารที่เป็นของคุณแม่ 555

14. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม :cool:

15. jaguarnusing

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

16. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม
    ผมขอรับทุกอย่างที่น้องเชษฐให้ สาธุ
    :cool::cool::cool::cool:
    สวัสดี สมาชิกทุกท่านครับ..........

17. sat103

sat103 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ จากการอ่าน เล่าว่าไปวัดอาวุธมา คนแน่นมากๆอบอุ่นดีนะครับจิตใจที่ศรัธทาคุณแม่มารวมกัน วันเสาร์ที่จะถึงคงจะไป กราบคุณแม่ให้ได้..ศรัธทาคือพลังใจที่จะอธิฐานจิตไปหาคุณแม่บุญเรือนได้ ผลสำเร็จคงเกิดขึ้นได้อย่างปฏิหาร..สวัสดีคุณเชษฐ์และเพื่อนๆๆด้วย

18. Sukhontip

Sukhontip เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    กราบคุณแม่และสวัสดีลูกหลานคุณแม่ทุกท่านค่ะ ^^

19. Sukhontip

Sukhontip เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    น้องฟ้าใสมาแว้ววววววววววว อิอิอิ

20. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ถ้าเราเคารพเเละนับถือในคุณเเม่เราก็ต้องเชื่อในคำพูดที่ท่านได้กล่าวไว้ว่า "พระของเเม่ต่อให้เเตกหักอย่างไรก็ขออย่าได้ดูเเคลนสามารถนำไปใช้ได้มีพุทธคุณตามเดิม" ซึ่งด้วยเหตุนี้ผมจึงคิดว่าพระปิดตาของพี่นั้นความศักสิทธิ์อยู่ครบถ้วนเหมือนเดิมทุกประการครับ อีกทั้งการซ่อมเเซมพระนั้นก็เป็นการช่วยทำนุบำรุงองค์พระให้สวยสมบูรณ์สืบต่อไป นับว่าได้กุศลเช่นกันครับ **