คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ขอบคุณมากครับพี่โป้

เอ จะนัดไปไหนกันหนอพี่เรา ^^

สวัสดีครับน้อง Liverpat
    ยินดีด้วยครับ การใช้ลองเข้าไปดูที่กระทู้แบ่งให้เช่านะครับ หากมีประสบการณ์ดีดีอย่างไร นำมาเล่าให้ลูกหลานคุณแม่ฯท่านอื่นได้ทราบกันบ้างนะครับ

2. kansai

kansai สมาชิก

ขอบคุณมากครับพี่ st-antique

ขอบคุณมากครับพี่ st-antique ผมเพิ่งมาเล่นบอร์ดนี้ นับถือคุณแม่มานานแล้ว ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

3. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

น่าสงสัยจัง ^^

สวัสดีครับคุณ kora20

สงสัยจะนัดกันไปหากิ๊ก ^^ แซวเล่นนะครับพี่ทั้งสอง

4. st-antique

ยินดีครับ ทุกท่านที่เข้ามาล้วนเป็นลูกหลานคุณแม่ฯด้วยกันทั้งนั้นครับ มีสิ่งใดสงสัยเข้ามาสอบถามกันได้เสมอครับ ^^

5. st-antique

สำหรับสิ่งที่พี่ไพฑูรย์สอบถาม ผมไม่เห็นตอนนำของใส่ลงซองนะครับ ไม่ทราบว่าชิ้นใหญ่หรือเปล่าครับ แต่ก็ไม่แน่ครับอาจจะเป็นสิ่งมงคลบางอย่างที่เพิ่งมาก็เป็นได้ครับ

ยินดีครับน้องดินสอ

ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่เอม สงสัยต่อไปผมต้องนำบันทึกประสบการณ์จากลูกหลานและศานุศิษย์รุ่นปัจจุบันรวบรวมไว้เพื่อวันข้างหน้าจะได้ทำเป็นหนังสือเผยแพร่เป็นความรู้และแนวทางให้ท่านอื่นๆด้วยครับ ^^

6. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    นั่นสิครับผมยังเสียวๆอยู่เลย ยังดีที่พระที่สลับมาอยู่กะผม
    ราคาเช่าหาปัจจุบันสูงกว่ามงคลมหาลาภ (แถมสวยวิ้งเลย)
    ยังกะว่ารอเค้าให้ส่งมาก่อนค่อย ส่งไปให้นี่จะน่าเกลียดมั้ยครับ?
    แต่เค้าก็ดูซื่อๆนะ แต่จาไปรุอารายจิงมั้ยครับ เง้อ...คิดไม่ตก
    จะยอมโง่รึยอมเลว?!? เด่วบอกกล่าวกะคุณแม่ดีก่า ^^

7. st-antique

:cool::cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับคุณ sat103

สวัสดีครับพี่ออโต้ ^^

8. st-antique

สวัสดีครับคุณ pukajunk

:cool::cool::cool::cool::cool:

9. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    กราบกราบกราบคุณแม่บุญเรือนที่เคารพยิ่งค่ะ
    สวัสดีทุกๆท่านนะคะ สบายดีกันทุกท่านนะคะ

10. st-antique

สวัสดียามดึกครับพี่ณิ ^^

11. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ศิลาน้ำมาทัน แต่ผมไปร้าน กว่าจะได้โทรถาม คุณนุ บ่ายสองนิดๆ ว่าต้องทำไงนึกว่าเอาขวดมาแนบศิลาน้ำในการตั้งน้ำครับ เพิ่งรู้ว่าเอาศิลาน้ำลงไปในน้ำเลย ผมนี่ไม่รู้ไรเลยยย

12. degwad

degwad เป็นที่รู้จักกันดี

กราบท่านแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

สวัสดีครับน้องเชษฐ์ และลูกหลานท่านแม่ฯ ทุกๆคน ขอให้มีความสุขและรวยๆกันเยอะๆนะครับ

13. st-antique

ขอแก้ไขข้อมูลครับ

จากเดิม ที่ผมลงไว้ว่าเป็น "แส้ปัดภัย" นั้นเมื่อได้มีโอกาสสอบถามจากหลานของคุณปู่ลูกศิษย์ใกล้ชิดคุณแม่ฯ จึงทราบว่าที่จริงแล้วต้องเรียก "พู่" กันภัย ครับ จึงขอปรับเปลี่ยนข้อมูลใหม่เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องในทางเดียวกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2012
  14. st-antique

555 ดีแล้วครับที่ไม่โยนทิ้ง ^^
    ต้องนำใส่ลงน้ำครับน้องดินสอ ไม่เป็นไรครับอาทิตย์หน้ายังมี เตรียมการให้พร้อมรอวันเสาร์หน้าแล้วกันนะครับ อ้อ ก่อนใช้ "ศิลาน้ำ" อย่าลืมล้างทำความสะอาดก่อนนะครับ เพราะก่อนหน้าไม่รู้ว่าผ่านอะไรมาบ้างแล้ว

สวัสดีครับพี่พจน์ ไม่ทราบว่าของส่งถึงหรือยังครับพี่ ^^

15. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค่ะ ช่วงนี้เด็กๆปิดเทอมเลยนอนดึกค่ะ ^^
    สบายดีนะคะ

16. st-antique

"พู่" กันภัย คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

พู่ ทำมาจากทางต้นตาล บรรจุมาใน ถุงผ้าคล้ายถุงเหนี่ยวทรัพย์ใบใหญ่
    จาร "พุทโธ" บริเวณปากถุง
    เจ้าของเก็บรักษาไว้ไม่ได้แกะออกมาใช้ครับ

17. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    อนุโมทนาบุญครับ น้องดินสอ
    [/QUOTE]
    ตั้งใจไว้ครับถ้าผมมีศิลาน้ำ อยากจะช่วยแบ่งให้เพื่อนๆ ได้มีน้ำอธิษฐาน และ ผมอยากอุทิศผลบุญให้คุณแม่บุญเรือน พ่อและแม่ผม ด้วยครับ

18. st-antique

ตั้งใจไว้ครับถ้าผมมีศิลาน้ำ อยากจะช่วยแบ่งให้เพื่อนๆ ได้มีน้ำอธิษฐาน และ ผมอยากอุทิศผลบุญให้คุณแม่บุญเรือน พ่อและแม่ผม ด้วยครับ

คิดดี ทำดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ย่อมคุ้มครองรักษา คุณแม่ฯท่านรับรู้จะอนุเคราะห์ให้น้องตั้มผ่านพ้นปัญหาต่างๆไปได้ในเร็ววันครับ อ้อ หากได้แบ่งปันให้ใคร เมื่ออุทิศบุญกุศลให้แล้ว อย่าลืมกรวดน้ำด้วยนะครับ

19. degwad

degwad เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอขอบคุณน้องเชษฐ์มากครับที่ส่งศิลาน้ำมาให้อีกก้อน โดยพี่ก็ไม่ทราบล่วงหน้าเลยว่าน้องเชษฐ์จะส่งมาให้
    และต้องขอแจ้งถึงบุญกุศลและอานิสงส์ที่น้องเชษฐ์พึงจะได้รับจากที่ส่งศิลาน้ำก้อนนี้มาให้ด้วย เนื่องจากว่ามีน้องในที่ทำงานพี่คนนึงชื่อน้องฐาเป็นคนจ.พิษณุโลกแต่มาทำงานที่จ.จันทบุรีน้องฐาเค๊าทราบข่าวว่าแม่ป่วยต้องเข้าโรงพยาบาลบ่อยก็รู้สึกเป็นห่วงแม่มากต้องเดินทางกลับบ้านไปเยี่ยมแม่ที่พิษณุโลกด่วนในตอนเช้าวันพฤหัสฯ และในช่วงบ่ายวันเดียวกันนี้ก็ช่างบังเอิญที่ได้รับศิลาน้ำที่น้องเชษฐ์ส่งมาให้ พี่พจน์ก็เลยรีบโทรบอกน้องฐาเค๊าไปทันทีว่าจะส่งศิลาน้ำไปให้เพื่อใช้ตั้งน้ำอธิษฐานให้แม่น้องฐาได้ดื่มและต้องให้ทันตั้งน้ำวันเสาร์(คือวันนี้)ด้วย ขณะที่โทรคุยกันน้องฐาเดินทางถึงนครสวรรค์แล้วพอน้องเค๊าบอกที่อยู่ที่บ้านจ.พิษณุโลก พี่ก็รีบเปลี่ยนใส่ซองส่งไปให้ทันทีพร้อมกับขอเบอร์โทรไปรษณีย์ปลายทางที่พิษณุโลกเพื่อแจ้งให้น้องเค๊าโทรถามด้วย ผลก็คือพี่พจน์ส่งวันพฤหัสฯประมาณบ่าย3โมงครึ่งสอบถามกับน้องฐาวันนี้ได้รับของที่ไปรษณีย์ประมาณ11โมงเช้าน้องฐาเค๊าจึงได้ตั้งน้ำอธิษฐานให้กับแม่ได้ทัน พี่พจน์จึงขอยกอานิสงส์แห่งบุญทานและความดีความชอบในครั้งนี้ให้กับน้องเชษฐ์ด้วยทุกประการ
    เมื่อได้บุญแล้ว ส่วนตัวพี่พจน์ก็ขออำนวยอวยพรให้น้องเชษฐ์ มีความสุขทั้งกายและใจ ไร้ซึ่งทุกข์โศกโรคภัย คิดสิ่งใดก็ขอให้สมความมุ่งมาตรปรารถนาทุกประการ ประกอบกิจการงานใดก็ขอให้งานไหลลื่นแช่มชื่นไร้อุปสรรคทั้งปวง ด้วยเทอญ

20. st-antique

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับพี่พจน์
    ยินดีครับที่ "ศิลาน้ำ" ที่จัดส่งไปให้พี่พจน์ เป็นประโยชน์แก่ผู้อื่นอีก
    ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองรักษา อนุเคราะห์คุณแม่น้องฐา ให้กลับมามีสุขภาพที่สมบูรณ์แข็งแรง ดำเนินชีวิตด้วยความปรกติสุขนับจากวันพรุ่งนี้เป็นต้นไปเทอญ
    และขอพรและกุศลแห่งการแบ่งปันครั้งนี้ ดลบันดาลสิ่งดีดีให้เข้ามาสู่พี่พจน์พร้อมครอบครัว ให้มากมายไม่สามารถนับได้เหมือนน้ำใจแห่งการแบ่งปันครั้งนี้ด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2012