งาน "พระธาตุ" ของพวกเรา พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 14 พฤษภาคม 2007.

1. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ต่อๆ

มีอีกแต่พอแระ (f)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.5 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      57.5 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      40.9 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      61.7 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      39.1 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      45 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      71.4 KB
      เปิดดู:
      97
  2. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    <TABLE class=tborder id=post571276 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>mc<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_571276", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:34 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 3,203 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 3,088 ครั้ง ใน 401 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 365 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_571276 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อยากได้อาสาสมัครช่วยเป็นศูนย์กลางอยู่ที่ไทยเหมือนกันครับ แต่ต้องมีกำลังมากหน่อยเพราะต้องมีรายจ่ายพอสมควร ส่วนญาติพี่น้องผมเขาไม่มีเวลาและไม่ศรัทธาพอเลยไม่กล้าเอ่ยปากรบกวน ของแบบนี้เป็นที่ศรัทธาและเป็นบารมีร่วมกันมากกว่าแม้คนไม่รู้จักกันมาก่อนก็ร่วมบารมีกันได้ครับ ผมเองบางครั้งอยากทำบุญมากๆแต่ติดขัดและไม่พร้อมหลายอย่างเลยไม่ได้ทำเช่นกัน
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("571276")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

3. kananun

<TABLE class=tborder id=post572275 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>kananun<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_572275", true); </SCRIPT>
    ทีม เสียงพระธรรมเทศนา
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 05:08 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 14,851 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 29,236 ครั้ง ใน 2,293 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3385 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_572275 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->สวัสดีครับคุณ หม่อม

ผม ในฐานะ ที่ทำงาน ในกลุ่ม "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ" ยินดี ที่จะช่วยทำงานและประสานงาน ในเรื่องนี้ด้วยความยินดีครับ

และทางทีมงาน "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ" ทุกท่านก็ยินดี ที่จะช่วยกันทำงานตรงจุดนี้ครับผม

ผมจะขอเปิดกระทู้ไว้ในห้อง "ภัยพิบัติและการเตรียมการ" ให้ด้วยครับ เพื่อ การทำงานของคุณ หม่อมจะได้คล่องตัวขึ้น

มีอะไรให้รับใช้ก็ขอให้แจ้งมาให้ทราบได้เลยครับ งานเพื่อพระพุทธศาสนา งานเพื่อส่วนรวม งานเพื่อประเทศไทย พวกเราทุกคนยินดีครับ

งานที่คุณหม่อมได้ทำอยู่ตรงจุดนี้ ต่อไป จะเป็นการวางรากฐาน ที่จะทำให้พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืองสืบต่อไปทั่วโลก ในอนาคตครับ

ขอโมทนาบุญด้วยเป็นอย่างที่สุด......
    <!-- / message --><!-- sig -->
    เชิญร่วมสร้างบารมีกับโครงการพระซ่อมพระ กับหลวงพ่อวิชญ์จุฑา
    http://www.palungjit.org/board/showt...t=38654&page=1
    และ
    http://www.buddharestoration.com/
    และร่วมสร้างบารมีวิหารทาน ร่วมกับพระโพธิสัตว์ โดยการสร้างวิหารสมเด็จองค์ปฐม ที่วัดสันติวนาวาส จ.ร้อยเอ็ด
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=45990
    โครงการส่งเสริมจริยธรรมในเยาวชน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

4. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วม อนุโมทนาบุญ ครับ กับ โครงการณ์ นี้ ครับ

....เช่นกัน ..เมื่อ 7 พค.นี้ ผม ใด้ อัญเชิญ พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุ พระอรหันตธาตุ ขึ้น เชียงใหม่ ( ที่ใด้รับ จาก พี่ๆ เพื่อนๆ ในกลุ่ม พลังจิต )

เพื่อ แบ่ง ให้ เจ้าของบ้าน ที่พัก เพื่อแสวงบุญ เชียงใหม่ ครับ....ซึ่ง ผม มา ทราบ ต่อมา ว่า....

โปรมแกรม ที่ ผม ขึ้น แสวงบุญ เชียงใหม่ ครั้งนี้ ...มี.. ครู ท่านหนึ่ง ที่ ท่าน อยู่ แถวๆ วาริน ( อุบลฯ )..หรือ อาจจะเทพ เบื้องบน ครับ...อิอิอิ.. ( โดย ไม่รู้ ตัว ครับ )

....ขออนุโมทนาบุญ ครับ...

5. kananun

คุณอ๋อ อย่าพึ่งหยุดครับ ภาพที่นำลง งามๆทั้งนั้นเลยครับ และถึงแม้จะเป็นพระธาตุของทางธิเบต แต่ก็สังเกตุได้ว่ามีหลายๆแบบของพระอรหันตธาตุ ที่เหมือนกันกับ ของทางไทยครับ

ขอโมทนากับคุณFalkman ด้วยครับ สาธุ......

6. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    พระธาตุสวยม๊ากกๆๆเลยคุณ Falkman

7. kananun

<TABLE class=tborder id=post572481 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>mead<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_572481", true); </SCRIPT>
    สมาชิก GOLD
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:51 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 16,152 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 16,590 ครั้ง ใน 2,278 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 2043 [​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_572481 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->งานใหญ่ทีเดียวครับ ออกแนวพุทธสถานและพิพิธภัณฑ์รวมกัน
    ในเบื้องต้นช่วยกันหาข้อมูลเกี่ยวกับพระธาตุมาใส่ไว้ก่อนก็ได้ครับ เชื่อว่าหลายๆท่านมีข้อมูลดีๆอยู่ครับ..เช่นเรื่องราวที่เกี่ยวข้อง หรือคาถาบูชาพระธาตุ..ฯลฯ
    ผมคงช่วยประสานเรื่องงานออกแบบสถานที่ให้ได้ ถ้ายังไม่มีคนทำตรงจุดนี้ครับ
    ดูจากงานที่พี่หม่อมจะจัด เป็นแนวทางของนิทรรศการ ครับผม จากจัดดิสเพลย์ ไม่น่าจะยากเกินความสามารถในการดีไซน์ของคุณMeadครับผม

8. kananun

งานที่พวกเราพอที่จะช่วยได้ น่าจะมีดังนี้

-การประสานงานทางกรุงเทพ แบบที่พี่หม่อมตองการ

-การติดต่อกับชมรมเรารักษ์พระธาตุ ที่มี อ. ดร.เทพพนม เมืองแมน ท่านเป็นประธานอยู่ และคุณปราโมทย์ เป็นผู้ก่อตั้งและดำเนินงาน

-การติดต่อหาทุน โดยการระดมทุน ด้วยการรับบริจาค ส่วนหนึ่ง และขอสปอนเซอร์ ส่วนหนึ่ง (อาจจะกลายเป็นส่วนใหญ่) จาก องค์กร ต่างๆ ซึ่ง ตรงจุดนี้ยังไม่รับปากร้อยเปอร์เซนต์แต่ผมจะลองล้อบบี้ดูครับ

-การออกแบบดีไซน์ งานนิทรรศการ ซึ่งคุณ Mead มีความชำนาญ และเป็นมืออาชีพด้านนี้อยู่แล้ว

-การรวบรวม ภาพของพระธาตุ ณ ที่ต่างๆ ทั้งส่วนที่เป็นองค์พระธาตุสถานที่ และตัวพระธาตุ ที่บรรจุอยู่ภายในครับ นำมาโพสต์หรือนำมารวบรวมเอาไว้ในกระทู้นี้หรือ ไรท์ลงแผ่นซีดี ก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2007
  9. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mc [​IMG]
    อยากได้อาสาสมัครช่วยเป็นศูนย์กลางอยู่ที่ไทยเหมือนกันครับ แต่ต้องมีกำลังมากหน่อยเพราะต้องมีรายจ่ายพอสมควร ส่วนญาติพี่น้องผมเขาไม่มีเวลาและไม่ศรัทธาพอเลยไม่กล้าเอ่ยปากรบกวน ของแบบนี้เป็นที่ศรัทธาและเป็นบารมีร่วมกันมากกว่าแม้คนไม่รู้จักกันมาก่อนก็ร่วมบารมีกันได้ครับ ผมเองบางครั้งอยากทำบุญมากๆแต่ติดขัดและไม่พร้อมหลายอย่างเลยไม่ได้ทำเช่นกัน
    ไม่ทราบว่ามีใครรับอาสาเรื่องเป็นศูยน์กลางรับ-ส่งวัตถุมงคลเหล่านี้บ้างหรือยังครับ

ถ้ายัง..ผมก็จะขออาสาเองครับ เรื่องเวลา และทุนทรัพย์ก็พอมีครับ
    แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือ..

...งานนี้ผมก็จะได้มีโอกาสชื่นชมบารมีของพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ วัตถุมงคล ธาตุกายสิทธิ์ และ อื่นๆอีกอื้อเลยครับ..

ยินดีครับ ยินดี..

บัญชีในไทย..เอาเป็นบัญชีผมก็แล้วกันนะครับ..รับรองไม่ตกหล่นสูญหายแม้แต่บาทเดียวครับ..

บัญชีธนาคารกสิกรไทย สาขาสมุทรสาคร
    ชื่อบัญชี นายชยุต ดีเจริญ
    เลขที่บัญชี 184-2-98879-5

ส่วนที่อยู่ที่จะให้ส่งพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุ ธาตุกายสิทธิ์ วัตถุมงคล และของอื่นๆมานั้น กรุณาเขียนรายละเอียด-ประวัติ-หรืออะไรที่จะเป็นที่มา-ที่ไป-ความน่าสนใจ-คุณวิเศษที่เชื่อกัน แนบมาด้วยนะครับ เพราะข้อมูลพวกนี้ เราต้องใช้ในการแสดงนิทรรศการครับ

ส่งมาที่..

นายชยุต ดีเจริญ
    บริษัทกาญคอร์น จำกัด
    เลขที่ 68 หมู่ 7 ต.แสนตอ
    อ. ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี
    71130

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

10. kananun

ยินดีด้วยครับ คุณ ชยุต มีโอกาสได้สร้างบารมีอีกแล้ว

สาธุครับ ขอโมทนาบุญด้วย

11. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ชอบคำนี้พี่เม้าท์มากๆเลยครับ

ชอบอยู่แบบฤๅษีีี ชอบๆๆคำนี้มากเลยครับ (verygood)

12. รัก+ยม

รัก+ยม เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มีอะไรที่ผมทำทำได้ผมก็จะช่วยนะครับ

13. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :cool: มีอะไรที่ผมทำทำได้ผมก็จะช่วยนะครับ

+++

ขอลอกครับ...ว่าแต่ว่า... ไม่มีความรู้จริงๆเรื่องนี้....แต่ยินดีช่วยทุกอย่างครับ

14. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ
    เหมือนโอ๋ค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เหมือนกัน
    ประสบการณ์น้อยมาก

แต่ก็ยินดีร่วมด้วยช่วยกันนะคะ
    แจกงานมาได้เลยค่ะ

15. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ว่าไงว่าตามกัน

ว่าไงว่าตามกันคร๊าบ แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะไปช่วยอะไรได้เนี่ย สงสัยช่วยไม่เกะกะขวางทางซะละมั๊งครับ (b-oneeye)

16. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    พระธาตุจอมทอง

ขนาดไฟล์:
      506.2 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      330.6 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      394 KB
      เปิดดู:
      105
  17. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    วัดเจดีย์หลวง

18. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    มีอะไรให้ทำบอกผมได้นะครับ ทำได้หมดไม่เกี่ยงงานครับ

19. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ช่วยยกของเน้อ ถ้าช่วยได้ อิอิ
    จะให้ช่วยอะไรก็บอกเน้อ ถ้าไม่ติดขัดอะไรช่วยแน่
    สงสัยอยู่เหมือนกันว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

ช่วยอะไรดี
    ช่วยบอกต่อ
    ช่วยประสานงาน
    ช่วยไปร่วมงาน
    ช่วยไปถ่ายรูปงาน
    ช่วยทำตัวให้ว่าง
    ช่วยด้านปัจจัย

แล้วจะพยายามช่วยเน้อ

20. kananun

ช่วยได้หมดทุกวิธีการที่บอกมากันครบผม

คุณหม่อม MC และคุณชยุตได้ทราบน่าที่จะชื่นใจ ในความสามัคคีและความเสียสละของพวกเราทุกๆคนครับ

ในเบื้องต้นนี้ ผมจะเริ่มดำเนินการดังนี้ ก่อนครับ

-แจ้งข่าวนี้ไปยังผู้มีจิตศรัทธา ที่พอจะบอกบุญได้ ตอนนี้เล็งไปที่ฝ่ายกิจกรรมการกุศลของซีพี ชมรมปฏิบัติธรรมของบริษัทเงินทุนหลักทรัพย์ สองสามแห่ง แต่ยังไม่รับปากครับ ว่าจะได้หรือไม่ ตอนนี้ ต้องอธิฐานเอาด้วย

-ช่วยกันสืบราคา ผะอบ เจดีย์ ที่จะใช้บรรจุพระธาตุ ให้ได้ที่สวยๆ ในราคาที่ถูกที่สุด หรือราคาขายส่งครับ หากผู้ใดมีข้อมูล หรือได้ราคาที่ถูกๆช่วยแจ้งให้ทราบด้วย

-ประสานงานกับทางมูลนิธิรักษ์พระธาตุ ในการขอยืม พระธาตุเพื่อนำไปจัดแสดงในงาน

-ลองหา "คน" ที่รู้จักการบินไทย สถานทูตไทยในออสเตรเลีย และ ททท. การท่องเที่ยว เพื่อการประสานงาน เพื่อการลดค่าใช้จ่าย ค่าตั๋ว และค่าขนส่ง ของ ส่วนการท่องเที่ยว เราลองเสนอ เผื่อร่วมโปรโมทการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรม ศาสนาประกอบไปด้วย กับโปรโมชั่นของททท. เพื่อดึงงบประมาณส่วนหนึ่งมาช่วยจัดงาน จะทำให้ง่ายขึ้นมาก

ดังนั้นต้องขออนุญาตให้ทางคุณหม่อม แจ้งรายละเอียดของ งาน วันเวลา สถานที่ ระยะเวลาการจัดงาน

จากนั้นพวกเรามาช่วยกัน ลงรายละเอียด เนื้อหางาน และวัตถุประสงค์ของงานกันครับ