งาน "พระธาตุ" ของพวกเรา พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 14 พฤษภาคม 2007.

1. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ กับทุกท่านครับ

วันนี้ ใด้รับพระบรมสารีริกธาตุ เป็นพระโลหิตธาตุสีทอง ของกลุ่มพลังจิตฯ และคุณถาวะโร จำนวน 16 ชุด ซึ่งจะใด้อัญเชิญให้ทางคุณ ถาวะโร ด้าน พังงา ในโอกาส ต่อไปครับ

และเมื่อวานนี้ เพื่อนที่ทำงาน ใด้จัดเจดีย์แก้วประดับ พลอย มี 2 ชั้น ใว้ เพื่อให้นาคา เตรียมจัดอัญเชิญ พระบรมสารีริกธาตุ แด่ พระอาจารย์ วัดภูมิบรรพต (วัดเขาผี )อ.สิงหนคร สงขลา

และจากที่ทางกลุ่มพลังจิตตานุภาพ มอบพระบรมสารีริกธาตุ ,พระธาตุข้าวบิณฑ์ ให้ทางภูเก็ต,พังงา พร้อมกับโครงการจิตตานุภาพหาดใหญ่ ครั้งที่ 2 เมื่อเดือน กค. 52

ซึ่งในปี 2551,2552 และที่ผ่านมา นาคา ใด้อัญเชิญ พระบรมสารีริกธาตุ ในส่วนที่ นาคา ใด้รับจากเพื่อนๆ กัลญานมิตร ในเว็ปพลังจิต ,จากท่านอ.คนเมืองบัว และ ที่ นาคา ใด้เดินทางแสวงบุญตามสถานที่ต่างๆ ครูอาจารย์ในสายโลกทิพย์ ท่านให้อัญเชิญ ใว้ ในห้องพระ

และต่อมา ทางท่านอ.คนเมืองบัว ใด้เห็น และ บอกกล่าวว่า เป็นพระบรม หรือพระอรหันตธาตุพระองค์ใด

ซึ่งนาคาใด้อัญเชิญแด่เจ้าคณะอ.คุระบุรี พังงา
    ,ท่านพระอาจารย์วัดป่าสวนงาม (ธ.)
    ,ญาติธรรมพ่อทหารที่เชียงใหม่
    ,สถานธรรม อุบลราชธานี ,
    มอบพระธาตุโลหิต จำนวนหนึ่งและล่าสุดมอบพระธาตุโครตเหล็กไหล ที่น้องชายใด้จากนครศรีฯ กับ ท่านอ.คนเมืองบัว ,น้องเอกเพื่อนที่ลำปาง (พระโลหิตธาตุ ที่พบและอัญเชิญจากหน้าบ้านญาติ อ.วัฒนานคร สระแก้ว ).............ปัจจัตตัง....

และพระอรหันตธาตุ ใว้บูชาห้องพระ ...พระสารีบุตร,พระโมคคลานะ,พระอานนท์,พระอนุรุทธิ์,พระสีวลี, องค์แม่พิมพาเถรี

(พระสีวลีองค์ใหญ่ เพิ่งเดินทางแสวงบุญ ครูอาจารย์สายโลกทิพย์ให้เจอ ในถ้ำวิมานที่กระบี่ เมื่อ3-4วันที่ผ่านมา ขนาดประมาณ1นิ้วกว่าๆ ส่วนองค์รอง น้องชายบูชาจากพระอาจารย์ที่ สงขลา ),

โมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ซึ่งกันและกันครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    น้อง จู จู ซึ่งได้อาสาช่วยแพ๊คบรรจุพระบรมสารีริกธาตุเพื่อแจกฟรีให้กับสาธุชานผู้ปฏิบัติธรรม ได้มีประสบการณ์พระธาตุเสด็จในงานศพหลวงปู่หลอดที่วัดเสนานิคมครับ

---------------------------------------------------------

<table id="post2307443" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175">ju ju<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2307443", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 683
    ได้รับอนุโมทนา 1,443 ครั้ง ใน 108 โพส
    พลังการให้คะแนน: 28 [​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_2307443" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->ดี จ้า พี่ๆๆ แหม พี่ปาฏิหารย์ เล่นบอกชื่อจริงกันหมดเลย นู๋ เขินหมด จะมาบอกเพื่อนๆพี่ๆ ว่า ถ้าใครไปกราบหลวงปู่ท่านแล้ว สวดอิติปิโส สักจบด้วยนะจ๊ะ แล้วปาฏิหารย์จะเกิด ส่วนเรื่องการไปเก็บพระธาตุ ตั้งจิตให้ดี ตอนเวลาเก็บก็สวดอิติปิโสไปด้วยน่ะค่ะ ท่านจะผุดขึ้นมาเรื่อยๆๆ มหัศจรรย์มาก แบบว่า เจอกับตัว แต่ ตอน นู๋ ไปเก็บอ่ะ ไม่ได้คิดไร เห็นๆ เค้าเก็บกัน เลยถาม ป้าคนที่เก็บ(ป้าคนนี้ดูแลวัด เหมือนเป็นเจ้าภาพให้หลวงปู่) ป้าเก็บได้เยอะเลย ด้วยความสงสัย เลยถามป้าแกดูว่ารู้ได้งัย ว่าเป็นพระธาตุค่ะ เหมือน เม็ดทรายเลย (จะโดนปรามาสไหม) คือ สงสัย ป้าแก เอาพระธาตุมาให้ดม ถามว่าหอมไหม

อืม หอม หอม มากกก เราเลยอธิษฐานบอกกับหลวงปู่ว่า นู๋อยากได้บ้าง จะเอาไปฝากพี่ๆ ที่กลุ่ม จะได้นำไปแจกจ่ายคนอื่นๆต่อไป

ลืมตากราบลงไปที่พื้น อยู่ที่พื้นเลย เป็นเม็ดขาวๆๆ ใสๆๆ เล็กๆๆ ก็ ค่อยๆ เก็บใส่ถุงใส ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ จากนั้นก็ลองเอามาดม พิสูจน์ ว่าพระธาตุจริงหรือ (อีกแล้ว)

หอมอ่ะ หอม จริงๆๆ สงสัย อีก ว่าพระธาตุเสด็จมาได้ไง

ครูบาอาจารย์ เมตตา แลกกับการ โดนเขกกะโหลกไป 1 ที นู๋ก็เห็นภาพ เหมือนฝนตกอ่ะ แต่ ไม่ใช่ฝน สิ่งนั้นคือ เม็ดพระธาตุองค์น้อยๆๆ ขาวใสดั่งเพชร

อ้าว ที่นี้ พี่น้องทั้งหลาย ไปช่วยกันเก็บพระธาตุนะจ้า อุปกรณ์ที่จำเป็นคือ ใจที่ดี ถุงหรือผอบใส่พระธาตุด้วยน่ะ จะบอกให้

ไปเองแล้วจะรู้น่ะ ตรงหิ้งพระ นะ อย่าลืม ไปส่องๆๆ ด้วยน่ะค่ะ ของดีมีน้อย
    (ข้อความนี้เขียนวันที่ 31 กค 52 หลังจากนี้ 5 วัน ก็ไม่ต้องไปแล้วนะจ้า มะมีแว้วว) แต่ไปกราบหลวงปู่ท่านได้ โมทนาด้วยจ้า
    </td></tr></tbody></table>

3. kananun

<table id="post2308478" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175">ดอกขจร<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2308478", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 2
    Groaned at 2 Times in 2 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 7,967
    ได้รับอนุโมทนา 9,498 ครั้ง ใน 680 โพส
    พลังการให้คะแนน: 210 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_2308478" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->น้อง เขาไม่โม้หรอกค่ะพี่ลี วันนี้ปูได้ไปกราบหลวงปู่ท่านมาค่ะ เห็นคนอื่นนั่งเก็บพระธาตุกัน ปูก็ไปนั่งสมาธิและแผ่เมตตา น้อมถวายบุญกุศลหลวงปู่ท่าน และเทวดาที่ได้ดูแลปกปักรักษา อีกสักพักโทรศัพท์คุยกับเพื่อน เหลือบเห็นพระธาตุอยู่บนตักค่ะ และรอบๆบริเวณพรมค่ะ ขออนุญาติหลวงปู่ท่านเก็บเอามาบูชาค่ะ
    ลักษณะพระธาตุที่เก็บมาได้เป็นองค์เล็กๆ องค์ใหญ่ไม่ค่อยมีค่ะ ระหว่างกำลังเก็บได้กลิ่นน้ำอบหอมเป็นระยะๆค่ะ ท่านใดมีเวลาว่างเข้าไปกราบหลวงปู่ท่านได้ค่ะ และขอเก็บพระธาตุค่ะ ได้ยินพระที่ดูแลวัดเล่าว่า ตอนเช้าพอเปิดประตู ก็เห็นพระธาตุท่านกองกระจายอยู่ที่โต๊ะหมู่บูชา ตรงพรมก็มีค่ะ เวลาเก็บที่พรมค่อยๆเก็บนะคะ น้องju juฝากเตือนมาค่ะเพราะกลัวทำลายของสงฆ์ค่ะ
    </td></tr></tbody></table>

4. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    วันนี้น้องณ.ได้นำกระปุกเปล่ามาคืนให้ ก่อนคืนน้องณ.เปิดกระปุกดู เห็นพระบรมสารีริกธาตุอยู่ก้นกระปุก น้องเล่าว่าได้ตักหมดกระปุกแล้วนะ ทำไมมีเหลือ แล้วพระบรมธาตุองค์ใหญ่กว่าที่เคยตัก

การที่ท่านได้เสด็จมานั้นเพื่อมาให้เป็นกำลังใจทั้งน้องณ.และท่านอื่นๆที่ร่วมแรงร่วมใจกันเพื่อทำความดีและทำงานเพื่อส่วนรวมค่ะ

5. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุเสด็จ เอามาเล่าบ้างนะครับ

จาก กลุ่มอาสาสมัครพิชิตภัยจ.สกลนครครับ

****พระธาตุที่เล่านี้มาจากกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยนะครับ****

มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ คือเมื่อตอนเช้าวันนี้เอง 02/08/2552

พี่Phuhu โทรมาเล่าให้ฟังเรื่อง พระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุข้าวบิณฑ์

พี่Phuhu ได้เอาทั้งสองสิ่งที่ได้รับส่งจากผม(มาจากพี่ทีมงานกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยอีกที)

นำเอาทั้งสองสิ่งนี้ไปให้ ปู่เฒ่าแห่งภูพาน(ผู้เปนใหญ่ในเทือกเขาภูพาน)อธิษฐานจิตให้

พอไปถึงท่านก็บอกว่า เป็นของดี ของศักสิทธิ์

พี่Phuhu ได้นำใส่ตลับไปครับ ไว้ที่วัด 1คืน พอรุ่งเช้า แม่ชีที่วัดก็โทรมาบอกว่า

ระธาตุข้าวบิณฑ์ได้เสด็จมาเพิ่มจนล้นตลับ จนต้องนำมาใส่ในบาตรแทน แล้วก็

แจกจ่ายกันไปบูชาครับ

ส่วนพระบรมสารีริกธาตุ จากเดิมที่จัดส่งให้เป็น สัณฐานเล็ก มีสีขาวเท่านั้น

ก็เสด็จมาเพิ่มเช่นกัน มีทั้งสีเหลือง สีแดง มีสัณฐานที่แตกต่างกันออกไป เพิ่มมาก

ขึ้นครับ

ผู้ที่อยุ่ในวัดก็ไม่ทราบว่าพระธาตุเสด็จ มาอย่างไร ตอนไหน รู้อีกทีก็ล้นตลับแล้ว

เลยมาเล่าให้ทุกๆท่านฟัง

หมายเหตุปู่ใหญ่แห่งภูพานก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่บอกถึงเรื่องของภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น

ใกล้ๆนี้ แล้วก้ได้เตรียมการไว้แล้วบางส่วนครับ

กระทู้กลุ่มจังหวัดสกล เชิญแวะมาทักทายกันได้นะครับ

อาสาสมัครพิชิตภัยจ.สกลนครรวมตัวกันหน่อยครับ<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

โมทนบุญกับทุกท่านครับผม

6. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุเสด็จ เอามาเล่าบ้างนะครับ

จาก กลุ่มอาสาสมัครพิชิตภัยจ.สกลนครครับ

****พระธาตุที่เล่านี้มาจากกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยนะครับ****

มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ คือเมื่อตอนเช้าวันนี้เอง 02/08/2552

พี่Phuhu โทรมาเล่าให้ฟังเรื่อง พระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุข้าวบิณฑ์

พี่Phuhu ได้เอาทั้งสองสิ่งที่ได้รับส่งจากผม(มาจากพี่ทีมงานกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยอีกที)

นำเอาทั้งสองสิ่งนี้ไปให้ ปู่เฒ่าแห่งภูพาน(ผู้เปนใหญ่ในเทือกเขาภูพาน)อธิษฐานจิตให้

พอไปถึงท่านก็บอกว่า เป็นของดี ของศักสิทธิ์

พี่Phuhu ได้นำใส่ตลับไปครับ ไว้ที่วัด 1คืน พอรุ่งเช้า แม่ชีที่วัดก็โทรมาบอกว่า

ระธาตุข้าวบิณฑ์ได้เสด็จมาเพิ่มจนล้นตลับ จนต้องนำมาใส่ในบาตรแทน แล้วก็

แจกจ่ายกันไปบูชาครับ

ส่วนพระบรมสารีริกธาตุ จากเดิมที่จัดส่งให้เป็น สัณฐานเล็ก มีสีขาวเท่านั้น

ก็เสด็จมาเพิ่มเช่นกัน มีทั้งสีเหลือง สีแดง มีสัณฐานที่แตกต่างกันออกไป เพิ่มมาก

ขึ้นครับ

ผู้ที่อยุ่ในวัดก็ไม่ทราบว่าพระธาตุเสด็จ มาอย่างไร ตอนไหน รู้อีกทีก็ล้นตลับแล้ว

เลยมาเล่าให้ทุกๆท่านฟัง

หมายเหตุปู่ใหญ่แห่งภูพานก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่บอกถึงเรื่องของภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น

ใกล้ๆนี้ แล้วก้ได้เตรียมการไว้แล้วบางส่วนครับ

กระทู้กลุ่มจังหวัดสกล เชิญแวะมาทักทายกันได้นะครับ

อาสาสมัครพิชิตภัยจ.สกลนครรวมตัวกันหน่อยครับ<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

โมทนบุญกับทุกท่านครับผม

7. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุที่น้อง Ju Ju ได้มาบูชา

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

8. ปูเเว่น

สวัสดีค่ะ ปูขอความเมตตาจากพี่น้องทุกท่าน ที่ได้รับพระบรมสารีริกธาตุจากทางทีมงานพลังจิตไปแล้ว ตอนนี้ทางทีมงานกำลังรวบรวมข้อมูลพระบรมสารีริกธาตุ ขอรบกวนพี่น้อง นำข้อมูลที่ได้นำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายที่วัดไหน ช่วยนำมาลงในกระทู้พระธาตุด้วยค่ะ ทางทีมงานจะได้นำข้อมูลไปใช้ประโยชน์ต่อไปค่ะ

ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านมาณ.โอกาสนี้ด้วยค่ะ

9. kananun

เป็นพระธาตุเสด็จที่ได้จากงานหลวงปู่หลอดท่านครับ

สันฐานเป็นแก้วใส

10. kumpeang

kumpeang เป็นที่รู้จักกันดี

ค้างไว้นาน เรื่องพระบรมสารีริกธาตุเสด็จ แล้วโพสต์ล่าสุดก็ คุยเรื่องการเสด็จเพิ่มของพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ นี้ต่อ

เลยนำภาพ ที่ว่า หลังจากส่งให้เพื่อน แล้ว เพื่อนคำแปงที่อยู่ฮ่องกง เล่าให้ฟังว่า พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาเพิ่ม เลยนำภาพมาลงให้ดู ไม่ค่อยชัดหน่อยหนะครับเพราะว่า เจ้าตัวเขาไม่สันทัดเรื่องกล้อง

มีพระบรมสารีริกธาตุ + ลูกแก้วจักรพรรดิ์ ในขวดโหลนั่นแหละ + เหรียญทำน้ำมนต์ ครับ

11. kananun

ช่วงนี้ เพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ แจ้งมาว่า พระบรมสารีริกธาตุ ที่ได้รับแจกไปจาก งาน พระบรมสารีริกธาตุ เสด็จเพิ่มขึ้นกันเรื่อยๆ

ซึ่งก็เป็นข้อยืนยันว่า ท่านที่ปรากฏการเสด็จเพิ่มขึ้นนั้น ได้ตั้งใจทำความดี ปฏิบัติธรรม ควรแก่ที่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะเมตตา สงเคราะห์ในกำลังใจในการทำความดี

สำหรับ สาวิกา ที่เคยแจ้งว่า พระบรมสารีริกธาตุที่ท่านเสด็จหนีไปนั้น

ตอนนี้ท่านเสด็จกลับมาแล้ว ตามกำลังใจในการปฏิบัติที่ถูกต้องครับ

ส่วนอีกประการหนึ่งก็คือ พระอ.จิตติ ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์สายหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านได้รับพระบรมสารีริกธาตุ ไปและได้เมตตาบอกว่า เป็นพระบรมสารีริกธาตุส่วนพระเกศา หรือผมของพระพุทธองค์ครับ

เวลาได้รับไป ก็ควรหาผอบ น้ำมันหอม และตั้งใจปฏิบัติบูชา ขอบารมีแห่ง พระบรมสารีริกธาตุ พระธรรมธาตุ ปกปักรักษาคุ้มครองกายและดวงจิตของเราและทุกคนในครอบครัวให้ร่มเย็น ในร่มฉัตรแห่งธรรมพระบวรพุทธศาสนาครับ

12. ปูเเว่น

เพื่อนพี่กาญจน์เล่าให้พี่กาญจน์ฟังว่า พระธาตุข้าวบิณฑ์ที่ได้รับแจกเป็นซองบรรจุมีสององค์ เสด็จมาเพิ่มอีกหนึ่งองค์เป็นสามองค์ค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

13. kumpeang

kumpeang เป็นที่รู้จักกันดี

กิจกรรมนี้เราเข้าไปดูเว็บ โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุ ทุกวัด ทั่วน่าน.สนใจ ก็เลยติดต่อไปอยากทำให้แม่และก็เป็นเดือนเกิดตัวเองด้วย ก็เลยนำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายวัด วัดแรกคือวัดปางกอม อำเภอสองแคว ส่วนวัดที่สองคือวัดบ้านทุ่งศรีบุญยืน ตำบลศิลาเพชร อำเภอปัว ขั้นตอนง่ายๆไม่ยุ่งยากแค่มีใจที่อยากทำก็พอจ้า
    อันดับแรกก็ ติดต่อขอพระบรมสารีริกธาตุ (ฟรีจ้าที่เว็บที่ให้ไว้)
    ไปหาซื้อผอบ หรือเจดีย์มาใส่ ในภาพเราซื้อมาประมาณ สองร้อยกว่าสำหรับพระเจดีย์ บวกค่าพานอีก 18 บาท
    จากนั้นก็หาดอกไม้ประดับและนำไปถวายที่วัด
    พิธีการ ในวัดก็ไม่ถึงยากนะ ก็ท่องอะระหัง สัมมาฯ ต่อด้วย นะโม 3จบ และตามด้วยคำถวายพระบรมสารีริกธาตุ พระท่านให้พร เราก็กรวดน้ำและแผ่เมตตาก็เป็นอันเสร็จพิธีจ้า

พอดีเราไปทำวันที่ 6สิงหาคม เป็นวันพระศีล ใหญ๋พอดีเลย อ้อเราทำวัตรเย็นเสร็จก็ถวายพระ นะที่ไม่มีภาพคนถวายเพราะไม่มีใครถ่ายให้จ้า
    สาธุด้วยบุญนี้ที่ข้าพเจ้าทำขออุทิศให้ผู้อ่านหัวข้อนี้รับส่วนบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำไว้ด้วยเทอญ

14. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้เดินทางไปถวายพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุข้าวบิณฑ์ พระผงฯจำนวนหนึ่ง หนังสือวิชชาฯ
    ที่วัดท่าคาน อ.ท่าตะเกียบ จ.ฉะเชิงเทรา ซึ่งทางวัดได้มีผู้จิตศรัทธามาถวายผ้าป่า เพื่อที่จะนำปัจจัยนั้นไปสร้างพระอุโบสถซึ่งขณะนี้กำลังก่อสร้างเพียงขึ้นฐาน ขึ้นคานพื้นเท่านั้น
    จึงได้สมทบร่วมบุญด้วยเลย

ประวัติความเป็นมาคร่าวๆของวัดท่าคาน เป็นวัดเก่าแก่วัดหนึ่งอายุประมาณ 200 กว่าปีแต่เนื่องจากที่ตั้งวัดเดิมโดนน้ำท่วมบ่อยครั้ง (บริเวณ อ่างเก็บน้ำสียัด) จึงต้องย้ายมา ณ ที่ตั้งจุดปัจจุบันโดยย้ายมาแล้วประมาณ 13 ปี แต่เสนาสนะ ต่างๆที่จะใช้เพื่อกิจสงฆ์นั้นยังขาดอีกมาก เนื่องจากประชาชนมีจำนวนน้อยและฐานะไม่สู้ดีนัก ยังหาเช้ากินค่ำอยู่เลย

รูปภาพในงานวันนี้ขอติดไว้ก่อนนะครับเดี๋ยวจะนำมาลงให้ได้อนุโมทนากัน เนื่องจากไม่ได้นำกล้องไปจึงต้องรอจากกล้องของเพื่อนๆก่อนครับ

15. kananun

วันนี้พี่ๆน้องๆมีพี่ชานนคนไทยเป็นหัวหน้าทริป พาน้องๆ ไปถวายพระบรมสารีริกธาตุที่วัดสายหลวงปู่ชา รังสิตคลองสิบกันครับ

จะทะยอยนำรูปมาให้ชมกัน

16. kananun

วันนี้พี่ๆน้องๆมีพี่ชานนคนไทยเป็นหัวหน้าทริป พาน้องๆ ไปถวายพระบรมสารีริกธาตุที่วัดสายหลวงปู่ชา รังสิตคลองสิบกันครับ

จะทะยอยนำรูปมาให้ชมกัน

17. ณ.

วันที่ ๙ ส.ค. ๒๕๕๒ พี่ชานนคนไทยร่วมกับคณะอีก ๓ ท่าน
    เดินทางไป วัดป่านาพง ถนนลำลูกกาคลอง๑๐ จังหวัดปทุมธานี
    ซึ่งเป็นวัดป่าสายธรรมยุติ ซึ่งมีพระอาจารย์คึกฤทธิ์ โสตฺถิผโล เป็นเจ้าอาวาส
    ท่านเป็นลูกศิษย์สายหลวงปู่ชา สุภัทโท

พวกเราได้น้อมถวายพระบรมสารีริกธาตุ
    ชั้นแรกของเจดีย์จะเป็นพระเกศาธาตุ
    ชั้นล่างจะเป็นพระมันสมอง
    ในผอบจะเป็นพระธาตุของพระศิวลี
    พร้อมทั้งสังฆทานยา เทียน ไฟแช็ก
    และพระบรมสารีริกธาตุสำหรับแจกให้ศาสนิกชนเพื่อบูชาอีก ๒๐๐ ชุด

ขนาดไฟล์:
      353.1 KB
      เปิดดู:
      547
  18. ณ.

เข้าไปในวัด ด้านซ้ายมือจะเป็นสถานที่เดินจงกลม
    ดูแล้วบรรยากาศดีมาก

ขนาดไฟล์:
      451.2 KB
      เปิดดู:
      353
  19. ณ.

บรรยากาศภายในวัด

ขนาดไฟล์:
      422.4 KB
      เปิดดู:
      290
  20. ณ.

สถานที่ร่วมรับประทานอาหาร
    และบ้านพักสำหรับผู้ปฏิบัติธรรม

สนใจหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์นี้ค่ะ
    www.watnapahpong.org

ขนาดไฟล์:
      418.3 KB
      เปิดดู:
      297
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2009