จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

888satan

หวังว่าคงไม่ได้โกรธใครมานะ ที่ใช้ชื่อนี้
    เห็นว่าชอบหน่อย ก็เท่านั้นเอง

2. แสนสวาท

"สวัสดีครับ คุณแสนสวาท อยากสอบถามสถานที่ฝึกกสิน ที่พิษณุโลก
    ปัจจุบันนี้มีสอนอยู่หรือปล่าวครับ"

ดิฉันก็อยากให้มีเหมือนกัน
    บ้านใครที่พิษณุโลกว่างอยู่ ก็ทำเป็นสถานที่ อบรมกสิณกันก็ได้ค่ะ
    ยินดี ไปสอนให้

ที่สุวรรณโคมคำ เป็นดินแดนที่สอนกสิณกรรมฐานอยู่แล้วค่ะ
    ท่านติดตาม ที่เวปของชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำได้ค่ะ
    ก็จะพอทราบความเคลื่อนไหว

3. 888satan

888satan สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากนะครับ คุณแสนสวาท
    ปล.ผมไม่ได้โกรธใครนะครับ ผมตั้งเล่นๆๆครับ:cool::cool:

4. แสนสวาท

ชื่อเล่น นามปากกา มีอิทธิพลต่อเราไหม?

การตั้งชื่อ นามปากกา หรือ ชื่อเล่นของเรา
    ล้วนแต่มีกระแสธาตุของเรืองนั้นส่งผลกับเราด้วยเสมอ

เราไม่ทราบว่าทำไมเราตั้งชื่อเหล่านี้ เป็นชื่อ
    ทั้งหลายแหล่บอกนิมิตของกรรม
    บางทีสิ่งที่ค้างอยู่ในจิต มันดันออกให้ตั้งชื่อเป็นอย่างนั้น

บางคนก็ตั้งชื่อตนเป็นพระอริยะเจ้าเลย
    บางคนก็ตั้งชื่อเป็นผู้มีญาณ มีณาน
    บางคนก็ตั้งชื่อตนเป็นผี ปีศาจ
    บางคนก็ตั้งชื่อเป็น ....
    ล้วนแต่เป็นนิมิตแห่งกรรมทั้งสิ้น

วันหนึ่งที่ดวงจันทร์โคจรมาถึงจุดที่ส่งผล ก็จะแสดงผลกรรมออกมา
    ตอนตั้งชื่อจิตเป็นกุศล ชื่อเป็นกุศล แล้วก็มีการกระทำที่เป็นกุศล
    การส่งผลของกระแสธาตุ ไม่ส่งผลเสียให้เรา
    ไม่ต้องมีวิบากกรรมกับใคร อันนั้นเป็นสิ่งที่ดี

5. daorabbit

daorabbit Active Member

----------------------------------------------------------
    ขอขอบคุณคุณ แสนสวาทมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆ ถ้าได้มีโอกาสจะลองไปเรียนรู้ และฝึกดูนะคะ

ขออนุโมทนาค่ะ :)

6. guitarstyle

guitarstyle สมาชิก

7 มิถุนายน 2006
    ผมที่ pm ไปนะครับ อยากได้อุปกรณ์ในการฝึกครับ ถ้ามีอาจารย์อยู่แถวๆ พิษณุโลก ก็ยินดีไปฝึกถึงสถานที่น่ะครับ

7. แสนสวาท

ไม่ไ้ดรับ pm ค่ะ

ต้องการดวงปฐวีกสิณ ติดต่อ 026812524 เลยค่ะ

8. tongrolass

tongrolass เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2013
    pm ไปแล้วน่ะครับ

9. แสนสวาท

คนที่ ๒๙๐

มารยาจริต
    เป็นน้อง ๆ โทสะจริตนั่นเอง แต่ไม่รุนแรงอย่างโทสะจริต เพราะโทสะจริต
    เมื่ออารมณ์กระทบ จะโต้ตอบกลับ แสดงอาการกลับไป ขุ่นเคืองง่าย
    ส่วนคุณ ก็มีอาการโกรธ แต่มักเก็บไว้ ไม่แสดงออก

ธาตุน้ำ ตามตำราสุวรรณโคมคำ
    ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานที่เหมาะสมกับมารยาจริตหรือ โทสะจริต คือวรรณกสิณ
    และพรหมวิหาร ๔
    เป็นกรรมฐานที่ดับอารมณ์โกรธได้ดี

กสิณที่คุณฝึกได้ง่าย อาจจะได้ในทันที คือ กสิณน้ำค่ะ
    ไม่ควรเริ่มที่กสิณไฟดังที่คุณถามมา จะเจอนิมิตลวงเเข้า ไม่เข้าใจอาจเสียเวลาไปค่ะ

เริ่มต้นที่กสิณดิน ก่อนเมื่อได้กสิณแล้ว ค่อยไปฝึกกสิณน้ำต่อ
    จะเป็นกองไหน คุณก็ฝึกได้ไม่ยากนัก ทั้ง ๔ กอง
    คือมหาภูตรูป ๔ ดินน้ำไฟลมค่ะ

ไปเรียนกันก่อนดีไหม

วันอาทิตย์ ที่ ๒ มิถุนายน ๒๕๕๖
    ติดตามที่ กสิณ ๑๑ ได้เลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  10. tongrolass

ขอบพระคุณมากๆเลยครับ ตรงมากๆ ผมอ่านเเล้วขนลุกเลย
    ผมรอคำตอบหลายวันเเล้ว เเวะเข้ามาดูกระทู้ทุกวันเลยครับ ระหว่างนั้นก็แอบฝึกกสินไฟไป (เก็บ-หาข้อมูลเอง) ฝึกมาสองสามวันเเล้วครับ ผิดๆ ถูกๆ งงกับสิ่งที่เห็นมากๆ รู้สึกว่าถ้าฝึกเองต่อไปคงจะเสียเวลาตามที่คุณบอกแน่ๆ เมื่อวานเริ่มรู้สึกเริ่มหงุดหงิดขึ้นบ้างเเล้วครับ ร้อนมากด้วยครับเวลาเพ่งไปนานๆ คิดว่าจะล้มเลิกตั้งแต่เมื่อเช้าเเล้ว ( ไม่มีความอุสาหะเลยT^T ) บอกตามตรงว่าไม่เคยนึกถึงสกินน้ำอย่างที่คุณแสนสวาทบอกมาเลยครับ ความจริงผมก็เป็นคนใจร้อนอยู่เเล้วด้วย น่าจะคิดถึงสกินน้ำบ้าง ยังไงสักครั้งหนึ่งต้องหาโอกาศไปฝึกกับอาจารย์ให้ได้ครับ

ถ้ามีข้อสงสัยเรื่องการเดินทางไปฝึกผมขออนุญาตสอบถามผ่านทาง PM หรือทางบอร์ดได้ไหมครับ
    ขอบพระคุณมากๆครับ ^/\^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2013
  11. แสนสวาท

ถามที่หน้าเวปก็ได้ค่ะ เป็นประโยชน์ต่อท่านอื่น คุณก็ได้บุญกุศลด้วย
    หากดิฉันตอบไม่ได้ ก็จะไปถามครูบาฯ ให้ค่ะ

12. tongrolass

ครับผม...ผมเข้าไปดูในเว็บของสุวรรณโคมคำแล้วครับ คือผมอยู่ต่างจังหวัดเรื่องอย่างทราบรายละเอียดเรื่องเวลาหน่ะครับ

ผมเห็นว่าตอนนี้กำลังจะสอนรุ่่น ๒๒ กสิณกรรมฐานดินน้ำไฟลม มีพิธีไหว้ครูวันที่ 22 ตอนห้าโมงครึ่ง-สองทุ่ม ไปไหว้ครูวันนี้ก่อน แล้วค่อยเริ่มเรียนหลังใช่ไหมครับ

หลักสูตรนี้อันนี้เรียน 9 โมงเช้า- ห้าโมงครึ่ง เรียนครั้งเดียวหรอครับ

เรียนฟรี แต่จะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ นอกเหนือจากนั้นไหม

ขอบคุณครับ

13. แสนสวาท

ผมเห็นว่าตอนนี้กำลังจะสอนรุ่่น ๒๒ กสิณกรรมฐานดินน้ำไฟลม มีพิธีไหว้ครูวันที่ 22 ตอนห้าโมงครึ่ง-สองทุ่ม ไปไหว้ครูวันนี้ก่อน แล้วค่อยเริ่มเรียนหลังใช่ไหมครับ

หลักสูตรทีี่ ๑
    รุ่นนี้ เรียนโหราศาสตร์ ตามคัมภีร์สุวรรณโคมคำ รุ่น ๒๒ ค่ะ
    ไหว้ครูสองวัน คือ ๒๗ มิย หรือ ๑๑ กค. เลือกเอาวันสะดวก ไหว้ครูวันละ ๒ รอบ
    เริ่มเรียนกลางเดือน กค.ค่ะ

หลักสูตรนี้อันนี้เรียน 9 โมงเช้า- ห้าโมงครึ่ง เรียนครั้งเดียวหรอครับ
    หลักสูตรทีี่ ๒
    กสิณ รุ่น ๑๑ เวลาเรียนถูกต้องค่ะ
    สอนครั้งเดียวค่ะ นำไปใช้ได้จริง ไม่ต้องเรียนซ้ำ
    อบรม กสิณดินน้ำไฟลม อื่น ๆ อีก หมดวันพอดี
    กสิณไม่มีอะไรยาก หากเข้าใจแล้วนำไปปฏิบัติให้ได้ผล
    กสิณมีคนมาจากทุกภาคเลย รุ่นที่แล้วก็มีมาจากโคราช

เรียนฟรี แต่จะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ นอกเหนือจากนั้นไหม

หลักสูตรที่ ๑ มีค่าบูชาพานครู ๑๐๐ บาท หนังสือซื้อเอง ไม่ได้คิดค่าเรียนค่ะ สำหรับ

หลักสูตรที่ ๒ ไม่ได้ไหว้ครู ไม่มีค่าเรียนเช่นกัน
    บูชาพานครูิ ๑๒ บาท เพราะจะต้องเปิดดวงชาตา เพื่อเช็คจริต และกสิณว่าตรงกับการปฏิบัติไหม เป็นแนวทางได้อย่างดี

หลักสูตรที่ ๓
    เปิดบางครั้ง เพื่อให้ได้แนวทาง ในการพยากรณ์
    คอร์สชื่อ ปริศนาเลขสามตัว กับการแก้กรรม
    สอนกสิณดินอย่างเดียว และโหราศาสตร์ เลข ๓ ตัว
    เพื่อพยากรณ์ เลขบัตรประชาชน เลขที่บ้าน เลขทะเีบียน เลขโทรศัพท์ บัตรวีซ่า

เปิดวันที่ ๒๔ ๒๕ ๒๖ พฤษภาคม นี้ ไหว้ครูเช้า ๒๔ พค
    บูชาพานครู ๑๐๐ บาท หนังสือซื้อเองค่ะ
    ต่างจว. พักที่ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ ได้ค่ะ

ทั้งหมดรายละเอียดอยู่ในเวปแล้ว หรือโทรสอบถามดิฉันได้ 08-9215-0588

ไฟล์ที่แนบมา:

• 3 digits.JPG
      3 digits.JPG
      ขนาดไฟล์:
      50.1 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2013
  14. tongrolass

ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณมากๆ ครับที่กรุณาเเนะนำ ^_/\_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2013
  15. แสนสวาท

ค่าพานครู คือ ค่าบูชาครู
    ในแต่ละครั้งที่ขอรับการเรียน หรือการพยากรณ์ต้องมีการบูชาครูก่อน
    ค่าูพานครู หรือค่าบูชาครู ในการเรียนโหราศาสตร์กับสุวรรณโคมคำ
    ไม่ได้คิดเป็นค่าเล่าเรียน

เราไม่ได้มีนโยบายเก็บค่าเล่าเรียนอยู่แล้ว แต่ค่าพานครู ต้องมีเพื่อบูชาครูค่ะ
    สนใจเรียน สอบถามได้ที่เบอร์ 026812524

16. แสนสวาท

การเปิดดวงชาตา ก็ต้องบูชาครูก่อนทุกครั้ง ไม่ได้ทำ ก็ผิดครู
    หากพยากรณ์โดยวิชชาสุวรรณโคมคำแล้ว เราล้วนมีครูทั้งสิ้น
    ไม่ได้รับพยากรณ์ฟรีค่ะ

ท่านที่เข้ามาขอรับคำพยากรณ์ กรุณาอ่านกติกาที่หน้า ๑ ก่อน
    แล้วค่อยบอกรายละเอียดเกี่ยวกับตัวท่านเข้ามา

ด้วยความเคารพ

17. แสนสวาท

คนที่ ๒๙๑

watjojoj
    ท่านมีปัญญาจริต ที่แฝงด้วยวิตกจริต
    เจโตวิมุตติ
    หมายถึง มีความคิดเป็นของตนเอง ไม่ค่อยเชื่อใครเท่าไร
    มีจริตน้อมไปทางวิตก คิดรอบคอบละเอียดละออ แบบมากกว่าคนอื่นไม่เห็น ท่านเห็น
    เมื่อคิดมากไปก็เป็นวางไม่ค่อยลง
    การดำเนินชีวิต เป็นทางธรรม มุ่งเพื่อได้กระแสพระนิพพาน

กรรมฐานของวิตกจริต คืออานาปานสติกรรมฐาน
    ธรรมะเพื่อเสริมปัญญาจริตของท่านคือ อนุตตริยะ ๖

ฝึกกสิณดินจะได้ช้าหน่อยก็อย่าได้ท้อใจนะ
    หากมีโอกาสได้ไปฝึกกสิณที่ชมรมฯ ที่จะเปิดวันอาทิตย์ก็ยินดีค่ะ
    จะได้แนวปฏิบัติทางด้านกสิณนะคะ

สัปปายะเป็นวัด ห้องพระ ศาลาวัด ห้องกรรมฐาน

สาธุการ

18. แสนสวาท

วันนี้, 11:15 PM #1111
    แสนสวาท
    สมาชิก

สถานที่: ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ==== แห่งเดียว ====
    Groans: 46
    Groaned at 161 Times in 133 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 250
    ได้รับอนุโมทนา 7,417 ครั้ง ใน 1,941 โพส
    พลังการให้คะแนน: 6784

คนที่ ๒๙๑ watjojoj

บันทึกไว้ ๒๓.๒๐น.วันพฤที่ ๑๖ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๖ ขึ้น ๗ ค่ำ เดือน ๖

19. ืnatthanon01

ืnatthanon01 Active Member

31 พฤษภาคม 2012
    PM ไปหาแล้วครับ ^^

20. แสนสวาท

คนที่ ๒๙๒

natthanon01

ท่านมีโทสะจริต ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานของท่านคือ วรรณกสิณ และ พรหมวิหาร ๔

กสิณดิน หากท่านประสงค์จะเริ่มต้นที่นี่ ติดต่อไปใหม่นะคะ
    จะแนะนำให้
    สัปปายะ คือต้นไม้ใหญ่ ก้อนหิน ถ้ำ
    หากท่านเจริญกสิณจะทำให้รู้อารมณ์ได้ดี หรือจะเจริญวรรณกสิณก็เป็นทางของท่าน

ธรรมะอันเป็นพลังของจิต คือ มรรค ๘

อายุยังไม่มากนัก น่านับถือจริง ๆ เด็กยุคนี้
    สาธุการ