จาริกแสวงบุญที่ ภูเขาควาย ครั้งแรกกับภาพถ้ำที่หลวงปู่มั่นเคยมานั่งภาวนา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mod1, 31 มีนาคม 2012.

1. ทัพขวัญชัย

ทัพขวัญชัย เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณนะครับ อ่านเพลินดีครับ

2. novoice

novoice Active Member

ขออนุโมทนาบุญด้วยคะ และขอขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ และภาพวิวสวย ๆ ของภูควาย

3. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับในข้อมูล ,ภาพต่าง ซึ่งมีคุณค่าต่อการ เข้าเยือน ภาพเณรน้อย สง่างามครับ..

เผอิญ ในปี ๒๕๔๘ ผมบวชพระ ที่อ.คุระบุรี จ.พังงา และ ขึ้นมาปฏิบัติ ภาวนา กับหลวงปู่สุภา กันตสีโล ที่ภูเก็ต ( หลวงปู่สุภา จำเริญศิริวัฒนะ ๑๑๗ ปี วันที ๑๗ กันยา ๒๕๕๕ ) จากนั้น ตามหลวงปู่สุภา ไปที่ วัดคอนสวรรค์ สกลนคร..

หลวงปู่สุภา ท่านเมตตา ชี้แนะแนวทางให้ผม เดินทาง ไป ภาวนา ที่ภูควาย สักครั้ง เพราะ หลวงปู่สุภา ท่านเมตตากล่าวว่า... ท่านปาน อยู่ที่ ภูควาย เจ้าควรไปกราบท่านปาน.. ( หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค.. )
    และใน เดือน พค.นี้ พี่สาวญาติธรรม อุดร จัดทริป ทิพยภาวนา ที่ภูควาย ด้วยมี พระอาจารย์ท่าน ขึ้นปฏิบัติด้วย ..

เรื่องบาง เรื่องเกินวิสัย ของ ปุถุชน ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2012
  4. upun2

upun2 Active Member

ขออนุโมทนาสาธุกับ จขกท. ค่ะได้อ่านได้ดูก็เป็นบุญกุศลอย่างยิ่งแล้วค่ะ

5. chollada

chollada เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ที่ว่าจัดทริปทิพยภาวนาที่ภูควายเมื่อเดือน พ.ค.ที่ผ่านมา ได้ไปไหมคะ เล่าให้ฟังหน่อยเพิ่งอ่านเจอ ถ้าอ่านเจอก่อนหน้านี้สนใจมากค่ะ ไปปฎิบัติที่ภูเขาควายเป็นความใฝ่ฝันมานานแล้ว เหมือนว่าจะได้กลับไปถิ่นเก่าน่ะคะ่ อยู่ขอนแก่นเอง ถ้าจัดอีกแจ้งด้วยนะคะ

6. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญอย่างยิ่งกับการจารึกแสวงบุญของทุกท่านในครั้งนี้ครับ หากผมมีอำนาจบุญบารมี คงจะได้ไปอย่างท่านบ้าง ถ่ายทอดเรื่องราวได้สนุกและน่าสนใจ ควรค่าแก่การศึกษา และนำไปปฏิบัติอย่างดีเลยครับ สาธุ

7. พลภัทร Mechanic

พลภัทร Mechanic Active Member

ขออนุโมทนา และขอบพระคุณสำหรับกระทู้ที่น่าศรัทธา น่าชื่นใจนี้ค่ะ

8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    กระทู้นี้แหล่มจริงๆ ได้เห็นภาพจริงของภูเขาควายในตำนานด้วย สุดยอดครับ

9. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ชอบแนวนี้อยู่เหมือนกันค่ะ แต่ติดที่เป็นเพศหญิงมันลำบาก (บุญยังไม่ถึง) คงไปได้แต่ที่ที่พอไปได้ .. ก็ขอโมทนาและอนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

10. กตเวท

กตเวท เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครูบาอาจารย์ด้วยครับ

11. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

โมทนาสาธุ กับเจ้าของกระทู้ ที่นำเสนอเรื่องราวที่ชวนติดตาม

และมีกำลังใจที่จะเร่งเพียรปฏิบัติ ...

12. Nonimage

Nonimage Active Member

10 สิงหาคม 2012
    กระทู้ดีมีคุณต่อศาสนาครับ

13. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    สาธุ สาธุ สาธุ ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ สุดยอด:cool:

14. โฟกัสจัง

โฟกัสจัง สมาชิกใหม่

7 กุมภาพันธ์ 2013
    อยากทราบรายละเอียดการเดินทางและเบอร์โทรของทางวัดพระบาทภูเขาควายค่ะ

รบกวนขอรายละเอียดการเดินทางและเบอร์โทรศัพท์เพื่อติดต่อทางวัดพระบาทภูเขาควายค่ะ เนื่องจากจะเดินทางไปปฏิบัติที่วัดในช่วงกลางเดือนเมษายน 2556 นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

15. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    จะไปช่วงไหนของเดือนเมษาครับ พอดีว่าเดือนเมษาจะไปลาวพอดี(ไปถวายพระไตรปิฏก)ไปวัดพระบาทภูควายคงต้องเหมารถเข้าไป ผมมีเพื่อนเป็นคนลาว เผื่อจะช่วยเรื่องการเดินทางไป-กลับและการติดต่อกับทางวัดได้บ้าง.

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...ร้อมตู้-และระฆัง-ให้แก่วัดในประเทศลาว.377434/

16. ฝนดาวตก

ฝนดาวตก เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยคะ

17. tenis

tenis เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    อ่านแล้วจิตสะอาดมากขึ้นเลยคะ

อยากเป็นส่วนหนึ่งในการเดินทางด้วยคะ
    อนุโมทนาบุญคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2013
  18. mod1

mod1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยนะครับไม่ได้มาตอบ กระทู้เลย ไม่ค่อยได้เข้ามา ถ้ามีอะไร สอบถาบที่เบอร์ โทร ผมก็ได้ครับ ยินดีครับ 086 เก้าหนึ่ง 20530 มด ครับ

19. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ยังไงก็ขอยืนยัน.เกิดชาติใดๆ(หากได้มาเกิด) ขอให้ได้เป็นผู้ชายด้วยเถอะ

20. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เพิ่งได้เข้ามาอ่าน. ขอโมทนาบุญด้วยเจ้าค่ะ สาธุ