จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเอิ้น ศิษย์ครูน้องหนูและพี่เพ็ญ
    ขึ้นเป็นจิตบุญดวงที่ 35 เมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2555
    น้องเอิ้นเริ่มฝึกจิตเกาะพระกั<WBR>บครูอย่างจริงจังเมื่อวันที่ 14 มิถุนายน 2555
    สำเร็จวิชาจิตเกาะพระเมื่อวันที<WBR>่ 11 สิงหาคม 2555
    รวมระยะเลาฝึกจิตเกาะพระ 58 วัน

เดิมน้องเอิ้นฝึกกสิณอยู่ 8 กอง
    ท่านมีความคล่องในกสิณและฌาน
    พอมาทำจิตเกาะพระจึงมีปัญหาในช่<WBR>วงแรก
    ท่านมองไม่เห็นภาพพระแต่เห็นเป็<WBR>นดวงแสงสว่างแทน
    พี่เพ็ญจึงแนะนำให้นำดวงแสงสว่<WBR>างนั้นไปใส่ไว้ที่องค์พระ
    ทำให้น้องเอิ้นเริ่มจับภาพพระขึ<WBR>้นมาได้บ้าง
    ต่อมาน้องเอิ้นทรงฌานสูงไม่ได้<WBR>อยู่พักใหญ่
    เนื่องจากเดิมท่านเดินจิตคล่<WBR>องอยู่ในฌาน 1 2 3 4
    แต่ไม่สามารถทรงฌานสี่ไว้ได้ต่<WBR>อเนื่องทั้งวันทั้งคืน
    ท่านงงมากในช่วงแรก แต่ตอนหลังเมื่อเริ่มทรงฌานสี่<WBR>ได้
    ใจท่านจึงได้สัมผัสกับอารมณ์<WBR>สบายในฌานสี่
    ทำให้ท่านสามารถตัดโกรธได้<WBR>โดยไม่ยาก
    ท่านมีความเพียรพยายามในการปฏิ<WBR>บัติอย่างตั้งใจ
    เอาใจใส่ต่อการปฏิบัติอย่างสม่ำ<WBR>เสมอ
    เชื่อฟังครูเป็นอย่างดี
    และระมัด ระวัง คอยติดตามหาครูพี่เพ็ญอยู่เสมอ
    เพราะพี่เพ็ญตอบการบ้านไม่ทัน ฮ่าๆๆ
    ท่านพยายามทำการบ้านล่วงหน้า
    โดยศึกษาจากคำบอกเล่<WBR>าและธรรมทานบนกระทู้อย่างสม่<WBR>ำเสมอ
    เช่น ฝึกแยกกายแยกจิตด้วยตนเองโดยที่<WBR>พี่เพ็ญยังไม่ได้สอน
    ทำให้ท่านรอดตัวจากการขึ้นเขี<WBR>ยงไปได้อย่างหวุดหวิด ฮ่าๆๆ
    เมื่อจิตพร้อม บารมีเต็ม อินทรีย์ห้าสมส่วน
    ก็สมควรแก่ฐานะและเวลา
    คุณแม่สุมาลีจึงอาราธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์ปฐม มารับดวงจิตของท่านขึ้นนิพพานไปในคืนวันที่ 11 สิงหาคม 2555
    โมทนา สาธุ

ลำดับต่อไป...

คุณศรี ศิษย์ครูดัช
    ขึ้นเป็นจิตบุญดวงที่ 36 เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2555
    คุณศรีเริ่มฝึกจิตเกาะพระกับครู<WBR>อย่างจริงจังเมื่อวันที่ 6 เมษายน 2555
    สำเร็จวิชาจิตเกาะพระเมื่อวันที<WBR>่ 12 สิงหาคม 2555
    รวมระยะเลาฝึกจิตเกาะพระ 128 <WBR> วัน

คุณศรีเป็นเพื่อนกับครูดัช
    เดิมฝึกสายสุขวิปัสสโกแต่เข้<WBR>าไม่ถึงมรรค
    จนมาทำจิตเกาะพระทำให้จิตพั<WBR>ฒนาไปอย่างช้าๆ ฮ่าๆ
    เพราะเธอติดรูปแบบ ติดปีติสูง และติดสงสัยมากๆ
    แถมติดการงานในกระแสโลกเข้าไปอี<WBR>ก
    ก็เลยอิรุงตุงนังกันไปใหญ่
    จนครูเพ็ญยกตำแหน่งคุณยายให้เธอ
    และทำท่าจะครองตำแหน่งยายทวด
    หากไม่ยกจิตหนีอนาคามีพรหมชั้<WBR>นที่ 15 ขึ้นมาเสียก่อน *o*
    บอกตามตรงว่าคุณศรีนี้ครูจะทิ้<WBR>งหลายรอบแล้ว
    แต่ครูดัชมีเมตตามาก
    ตามให้กำลังใจเพื่อนและให้<WBR>ธรรมะกับเพื่อน
    ด้วยขันติบารมีและเมตตาบารมีเป็<WBR>นอย่างสูง
    เพราะเธอส่งการบ้านไม่สม่ำเสมอ
    ทำให้ครูตามดูจิ<WBR>ตยากและเธอทรงฌานไม่ได้
    ไม่ใช่ไม่ต่อเนื่องนะ
    แต่ทรงฌานไม่ได้เลยในช่วงแรกเป็<WBR>นเวลาหลายเดือนมาก
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราไม่โทษคุ<WBR>ณศรีเพราะรู้ดีว่าเธอติดกรรมมาก
    กรรมของเธอมากจริง ๆ เจ้ากรรมนายเวรของเธออาฆาตมาก
    ไม่ว่าจะบำเพ็ญให้อย่างไรก็ไม่<WBR>ยอมท่าเดียว
    ก็เลยต้องปล่อยให้เธอชดใช้<WBR>กรรมไปให้เบาบางที่สุด
    แต่คุณศรีก็ไม่ละความพยายาม
    จะบอกว่าคุณศรีทั้งน่ารักน่าตี
    พอครูจะทิ้งเธอก็ส่งการบ้<WBR>านมาหยอดไว้
    แต่พอครูจะเร่งเธอก็ทำการบ้<WBR>านหายซะงั้น
    โดยเฉพาะครูดัชมีส่วนช่วยอย่<WBR>างมาก
    ทั้งเคี่ยวเข็ญ ทั้งขยายธรรมะ ทั้งขู่ ทั้งปลอบสารพัด
    จนคุณศรีมีกำลังใจกลับมาฮึดสู้<WBR>อีกครั้ง ด้วยบารมีสมเด็จพ่อองค์ปฐม
    จึงทำให้คุณศรีกลับมาทำจิ<WBR>ตเกาะพระจนสำเร็จ

เมื่อจิตพร้อม บารมีเต็ม อินทรีย์ห้าสมส่วน
    ก็สมควรแก่ฐานะและเวลา
    คุณแม่สุมาลีจึงอาราธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์ปฐม
    มารับดวงจิตของเธอขึ้นนิพพานไปในเช้าวันที่ 12 สิงหาคม 2555
    ก่อนหน้าคุณรินไม่กี่นาที
    โมทนา สาธุ

ลำดับต่อไป...

คุณริน ศิษย์ครูดัช ขึ้นเป็นจิตบุญดวงที่ 37 เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2555
    คุณศรีเริ่มฝึกจิตเกาะพระกับครู<WBR>อย่างจริงจังเมื่อวันที่ 11 มิถุนายน 2555
    สำเร็จวิชาจิตเกาะพระเมื่อวันที<WBR>่ 12 สิงหาคม 2555
    รวมระยะเลาฝึกจิตเกาะพระ 62 วัน

คุณรินเป็นผู้ที่ติดนิสัยมั<WBR>กโกรธแต่จิตท่านใฝ่ในธรรมสูงมาก
    จึงทำให้ได้มาเจอพี่ภูและกระทู้<WBR>จิตพร้อมฯ
    ครูดัชไปเห็นจิตคุณรินเข้าก็<WBR>เลยสงสารและชักชวนมาทำจิ<WBR>ตเกาะพระด้วยกัน
    คุณรินมีความตั้งใจปฏิบัติตามคำแนะนำของครูทุกประการ
    ส่วนเรื่องสงสัยก็มีเป็นธรรมดาของฆราวาส
    เพราะเราไม่ได้ศึกษาปริยัติมามากมาย
    เน้นปฏิบัติจิตอย่างเดียว จึงทำให้คุณรินค่อนข้างงงหลาย ๆ อย่าง
    แต่ด้วยการประคับประครองของครูดัช
    จึงทำให้คุณรินมีกำลังใจในการปฏิบัติ
    และเธอก็ทำได้ดีมาก ๆ
    จิตของเธอเปลี่ยนแปลงพัฒนาไปอย่างรวดเร็ว
    ท่านผู้อ่านคงสงสัยว่า 62 วันนี้เร็วอย่างไร
    ก็เร็วตรงที่ว่าจากจิตที่ไม่เคยรู้เรื่องการเดินมรรคมาก่อน
    เธอลงมือปฏิบัติทั้งที่ไม่รู้
    แม้จะงงแต่เธอก็สามารถเดินมรรคได้ถูกต้อง
    พี่เพ็ญขอยกย่องคุณรินในเรื่องความเพียร
    เพราะเธอทำความเพียรอย่างต่อเนื่องแม้จะค่อยเป็นค่อยไปก็ตามที
    จนในที่สุดอินทรีย์ห้าสมส่วน
    ปัญญาแก่กล้า คุณแม่สุมาลีจึงอาราธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์ปฐม
    มารับดวงจิตของเธอขึ้นนิพพานไปในเช้าวันที่ 12 สิงหาคม 2555
    ถัดจากคุณศรีเพียงไม่กี่นาที
    โมทนา สาธุ

ขอเชิญชาวจิตบุญ ชาวจิตบำเพ็ญ ชาวจิตเกาะพระทุกท่าน
    ร่วมโมทนาบุญกับน้องเอิ้น คุณศรี และคุณรินเทอญ

โมทนา สาธุสักล้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครั้งเน้อค่า

พี่เพ็ญ จบ.3

ปล.จิตบุญใหม่ทุกท่านขอให้ขึ้นไปรายงานตัวกับพ่อภูบนกระทู้ด้วยนะคะ
    ขอความสุขสวัสดีจงมีแด่ทุกท่านเทอญ

2. A-colyte

A-colyte เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2011
    เพิ้งได้มาทราบข่าว วันนี้เมื่อเช้า เพราะว่าเมื่อวานไม่ได้อยู่ กทม. น่ะครับ ยังไง ขอกราบขอบพระคุณ ท่านพ่อสมเด็จองค์ปฐม และพี่ภู พี่เพ็ญ พี่หนู พี่วิทย์ น้องลูกหว้า ุคุณเมิล คุณนก ครูแอ๋ว และทุกๆท่านด้วยนะครับ พอดี มีทั้งครู ประจำและครูพิเศษ หลายๆ ท่าน และ ข้อมูลต่างๆ ในกระทู้ก็ติดตามอ่านอยู่เสมอๆ และนำมาใช้ น่ะครับ ครูแต่ละท่านก็ มี เทคนิคส่วนตัวเยอะครับ ก็ หมั่นถาม เทคนิตอยู่เสมอๆ น่ะครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ
    "รีบเร่งออกจากเปลือกไวไว และมีเมตตา กับเพื่อนมนุษย์ด้วยกันครับ"

3. PlaiifarPP

PlaiifarPP เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับจิตบุญดวงที่ ๓๕ ๓๖ ๓๗ เจ้าค่ะ

4. นารีมีธรรม

นารีมีธรรม Active Member

11 สิงหาคม 2012
    หนูก็มีความสนใจอยู่ค่ะ เพียงแต่อยากทราบว่า ฝึกจิตเกาะพระนี้ต้องฝึกอย่างไร กับใคร และที่ไหนค่ะ มีค่าใช้จ่ายหรือเปล่าคะ แล้ว ฝึกเช่นนี้เป็นหนทางไปสู่การนิพพานจริงไหม เพราะหนูพร้อมฝึกทุกวิถีทางที่ทำไปสู่การดับอย่างแท้จริง เพียงแต่บางครั้งหนูเป็นคนสงสัยมากหากยังไม่ได้สัมผัสหรือรับรู้ด้วยตนเอง จะเป็นอุปสรรคของการฝึกไหม

5. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ครูวิทย์คะ รบกวนส่งคำถามให้ใหม่หน่อยนะคะ พอจะตอบอยู่ๆคำถามหายไปคะ
    ขอบพระคุณมากคะ

6. lobsterkiss

lobsterkiss เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆๆๆ มาเร้ววว

1. ฝึกอย่างไร
    ระลึกถึงพระจ้าา โดยเลือกภาพพระที่ชอบ องค์ใดก็ได้ซักองค์นึง

2.กับใคร
    กับตัวท่านเองแหละครับ และจะมีครู คอยแนะนำอีกทีนึง

3.ที่ไหน
    ที่ไหนก็ได้ แล้วแต่จะชอบ ทำได้ทุกๆอิริยาบถจ้าา

4.ค่าใช้จ่าย
    ไม่มี เอ!!! หรือจะมีค่าคอม ค่าเน็ต ของท่านเองอ่ะแหละ ที่ท่านเอาไว้ไปอ่านการบ้านที่ครูให้มาอ่ะ 555

5. ฝึกเช่นนี้เป็นหนทางไปสู่การนิพพานจริงไหม เพราะหนูพร้อมฝึกทุกวิถีทางที่ทำไปสู่การดับอย่างแท้จริง เพียงแต่บางครั้งหนูเป็นคนสงสัยมากหากยังไม่ได้สัมผัสหรือรับรู้ด้วยตนเอง จะเป็นอุปสรรคของการฝึกไหม
    ได้จ้าามาซิครับ สงสัยก็ถามสิ ทุกคนตอนแรกก็ไม่รู้หรอก เดี๋ยวฝึกไปเรื่อยๆก็จะรู้เอง หรือตอนแรกๆก็ถามครูได้จ้าา

ติดต่อได้ที่ พี่เพ็ญ
    natthapatpun@gmail.com

7. lobsterkiss

lobsterkiss เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ ^^

ได้แฝดสามเลยอ่ะ 555

8. lobsterkiss

ขออภัยด้วยครับพี่ลูกหว้า
    กระผม ไปอวยพรวันเกิดท่านช้าไป ขอโทษด้วยจริงๆ ที่ไปอวยพรให้ข้าพเจ้าก่อน แต่ข้าพเจ้ากลับมาอวยพรให้ท่าานทีหลัง ขออภัยครับ
    ขอให้พี่ท่านมีความเจริญยิ่งๆๆๆในสุข และยิ่งๆๆๆในธรรมมากนะครับ
    ขอให้ปัญญาท่านเฉียดแหลมขึ้นมากๆๆๆ นะครับ

^^:cool:

9. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

เอ..ข้อความนี้คุ้นๆ จัง ใช่ น้องแพทของพี่เกษ รึเปล่าเอ่ย...ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะค่ะ แต่ถึงจะไม่ใช่ก็ยินดีต้อนรับค๊าาา..:cool:

10. ธรรมมณี

อุ้ย..พี่ภูเตะก้นหนูอีกแล้ว 555 ธรรมมะพยายามอยู่คับผ๊มมมม...ดูซิ ลำดับนี้จะเป็นของหนูจิงป่าว ฮ่าๆๆๆ (สาธุ๊ เป็นจริงเต๊อะ)

11. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นบทความเรื่องราวระหว่างแม่กับลูกในอีเมล เป็นอะไรที่น่ารักดีค่ะ จึงนำมาแบ่งปัน เผื่อใครจะนำไปเป็นตัวอย่าง และขอขอบคุณครูนก(ชาย)ที่อนุญาตให้นำมาขึ้นกระทู้เป็นธรรมทานค่ะ
    ....................................

วันนี้ซื้อดอกไม้ไปกราบเท้าแม่ ตั้งแต่เกิดก็ไม่เคยทำมาก่อนเลย

เคยซื้อพวงมาลัยให้ตอนวันแม่ แต่วันนี้ไปขอขมากรรมและกราบเท้าแม่ด้วย

ตอนแรกแม่บอกว่า "เอ่อ...แม่ก็ฟังวิทยุอยู่เห็นเค้าบอกให้ลูกๆ ทำ แม่ก็คิดว่าเมื่อไหร่มันจะมากันซะที"

แอบสะท้อนใจเล็กๆ คือแม่เค้าคงรออย่างนี้มาทุกปีแล้วล่ะ เพราะเค้าก็ฟังวิทยุอยู่ทุกวัน ปีที่แล้วก็คงจะได้ฟังและก็รอ แต่รอเก้อ...

แม่ก็เขินๆ นะครับ แม่ถามว่า "แล้วแม่ต้องทำยังไงบ้าง" ผมก็บอกแม่ว่านั่งเฉยๆ ห้อยเท้าลงมาด้วย พอลูกกล่าวเสร็จให้แม่เปล่งวาจาว่า อโหสิกรรม

ผมก็สาธยายไปเพราะเตรียม script ไว้ยาวเยียด พอกล่าวจบ กราบเท้าแม่ แล้วแม่ก็พูดอโหสิกรรมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นับครั้งไม่ถ้วนเลย

คิดในใจสงสัยคดีจะเยอะอยู่ แต่แม่ก็ยกโทษให้จนหมดสิ้น

แต่แม่ผมนิ่งมากเลย ไม่ร้องไห้ ไม่สั่นไหว ไม่อะไรทั้งนั้น เอ่อออดีเน่อะแม่ผม ไม่งั้นผมก็คงจะร้องไห้ไปด้วย

เอวังฯ ก็มีเท่านี้ครับ ประมาณว่าอยากเล่า.....

นก ชาย

ป.ล. ดอกไม้แพงมาก 200 บาทเชียว ปกติประมาณ 80-100 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2012
  12. นารีมีธรรม

นารีมีธรรม Active Member

11 สิงหาคม 2012
    ใช่แว้วค่ะ พี่เกษ คิคิ^^

13. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับจิตบุญ 35 36 37 พร้อมทั้งครูผู้สอนทุกท่านด้วยครับ

สาธุ

14. Wittayapon

จิตบุญที่ทำอยู่นี้ เพื่อทุกท่าน เพื่อพระพุทธศาสนาครับ มิได้มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น

วางสงสัยให้หมด วางของเก่าให้หมดครับ
    ทำตัว ทำจิตให้ว่าง แล้วมาเริ่มเดินทางสายเอกกันนะครับ

ยินดีต้อนรับครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

วิทย์ จบ.11

15. Wittayapon

จะเป็นหมูกินลมไปถึงไหน

ถึงคราวท่านแล้ว มาลุยเลยครับ

สู้ๆๆ

16. Wittayapon

ขออนุญาติไปเข้านอนครับ ไม่รู้จะได้เข้ากระทู้นี้อีกเมื่อไหร่ ....
    กราบลาทุกท่านครับ .... สุขกาย สบายจิตทุกท่านนะครับ

ขอให้ผู้ฝึกทุกท่าน ฝึกจนสำเร้จถึงนิพพานทุกท่านด้วยนะครับ

สาธุ...

วิทย์ จบ.11

17. ธรรมมณี

อ้าวเหรอ..ว่าแล้วเชียว มาไวดีจัง แอบเข้ามาตั้งแต่เมื่อไรเนี่ย ไม่เห็บอกกันมั่งเล้ย สาธุ๊ อย่างนี้แหล่ะค่ะท่านผูช๊ม คนมีบุญมักจะชวนง่ายอย่างนี้แหล่ะค๊าา..(แมวมองอย่างเรา มองไม่ผิดเจงๆ 555) เข้ามาแล้วก็อยู่ด้วยกันนานๆ นะจ๊ะ (ที่นี้ประตูเข้ามันเล็ก แต่ประตูออกมันใหญ่อ่ะ อิๆ)

ว่าแล้วก็ ขอต้อนรับน้องแพทของเราอย่างเป็นทางการนะค่ะ เห็นมั้ยไม่ทันไร ครูใหญ่ของเราออกมาต้อนรับหนูแล้วน่ะ (คุณพี่ภูของเราเองจ๊ะ เอ..หรือพ่อภูของหนูแพทดี คิๆ) ก็อย่างที่ท่านจิตบุญทั้งหลายช่วยกันแนะนำหนูไปเบื้องต้นแล้วนั่นแหล่ะจ๊ะ ไม่ยาก และไม่ได้เสียกะตังค์เลยสักแดงเดียวใช่มั้ยจ๊ะ ค่อยๆ ทำความเข้าใจไปน่ะ

มามาะ เราจะเดินกลับบ้านไปพร้อมๆ กันจ๊ะ (คาถาวิเศษของครูเพ็ญใช้ได้ตล๊อด) เอ...แล้วคุณพี่ปักธงชัย ท่านหายไปไหนน๊าาาา...

18. natthapatpun

ขออนุญาตประกาศจิตบุญดวงที่ ๓๘ ณ วันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๕

ขอท่านทั้งหลายจงโมทนา
    กับจิตบุญดวงที่ ๓๘
    ของกลุ่มจิตบุญเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ
    <TABLE border=0 cellSpacing=2 cellPadding=2 bgColor=#f5f5f5 align=center><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  19. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 38 ด้วยคะ สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออนุโมทนาบุญกับครูจิตบุญทุกท่านด้วยคะ สาธุ สาธุ สาธุ

20. โลกุตร

โลกุตร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 33 คุณแม่ชีคำพลอย
    ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 34 คุณแม่สมนึก(คุณแม่ผ้าขาว)
    ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 35 คุณเอิ้น
    ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 36 คุณศรี
    ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 37 คุณริน
    ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 38