จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ่jarunee

่jarunee เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐม ในกายมนุษย์ (พระองค์ที่ ๑๑)

พระองค์ที่ ๑๑ ก็คือ พระสมเด็จองค์ปฐมในกายพระสงฆ์

ลูกขอกราบนอบน้อมบูชาสมเด็จพ่อองค์ปฐม

โมทนาสาธุคะ คุณ supatorn
    ตอนเริ่มทำจิตเกาะพระก็นึกถึงพระที่จิตชอบอยู่2-3องค์ แต่จิตจะเห็นบ่อยๆที่สุดคือพระองค์ที่ 11
    คงเป็นเพราะเห็นแล้วจิตมีความสุข เบา สบายและเห็นในความมีมหาเมตตาของพระองค์อย่างหาที่สุดมิได้

http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=436

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2012
  2. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคำเดียว คุณสุภาธรตอบมาคำเดียว(ตรวจสอบจิตก่อนตอบเอาให้มั่นๆเลยนะ)

ถามว่า...ไม่ว่าจิตจะดื้อแค่ไหนสุดท้ายร่างกายของคุณสุภาธรต้องตายไหม?

ปล.คุณสุภาธรตอบพระพุทธเจ้านะแต่ขึ้นกระทู้ให้พี่เพ็ญเห็นด้วย

3. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    คุณคมวรรณ
    พี่ภูจัดให้ ให้เธอรีบไปรายงานตัวที่คุณหมอเลย
    คุณหมอ(อุษาวดี)กำลังรอเธออยู่ ไม่ทราบว่าคุณหมอพอจะมีเวลาไหม๊?
    จะเรียน จะสอนบนกระทู้ก็ตามใจ
    นี่ไงหล่ะ ถึงคิวเธอแล้ว
    จะได้ไม่ต้องไปดีใจกับเขา ลองดูสิว่า ถ้าจิตเรายกบ้าง จะเป็นอย่างไร
    คุณทำได้...เชื่อผมนะ

4. ภูภู

+ แปลว่า plus ...555
    แปลว่า dutchanee abnormal (ดัชนีไม่ธรรมดา ฮ่าๆ)

ขนาดเป็นครูใหญแล้ว ท่านก็ยังติดสงสัยอีก ว่าแต่คุณหมอเน๊อะ ฮ่าๆ
    เอาละพี่ภู...โดนแน่ๆ

5. ภูภู

แบบนี้ต้อง..ขยาย

6. ภูภู

ขยาย ภาค#2
    ฮะ มีต่อหรอ นึกว่าจบแล้ว สงสัยข้อความจะยาวเกินไป ต้องมาส่งภาคสองเนี๊ย ครูดัช ฮ่าๆ ท่านพูดได้แจ่มจริงๆ นับถือๆ
    พี่ภูสบายแล้ว มีคนพร่ำแทนแร๊ะ พี่ภู+ครูเพ็ญค่อยหายเหนื่อยหน่อย
    เมื่อก่อนครูดัชท่านนี้นะ พอๆกับครูวิทย์เลย คือพิมพ์แค่สามสี่ประโยค เหมือนเด็กเพิ่งหัดพูด พิมพ์ก็ไม่เก่ง แต่ตอนนี้นะ พี่ภูกับครูเพ็ญอ่านจนตาลาย กระดาษ a4 เรียกพี่ คิดดู ฮ่าๆ
    จิตถึงแล้วจะพูดเหมือนกันหมด เหมือนกับคนเดียวกันพูดไม่มีผิดเพี้ยนเลย
    ขอโมทนาบุญกับครูดัชมาก ที่ส่งบทความนี้มาให้พวกเราอ่านกัน เพราะตอนนี้ครูเพ็ญ ท่านก็เบากาย เบาใจกันไปแล้ว ยังตกหนักที่พี่ภูคนเดียวละ คราวนี้ จะหันไปพึ่งใคร นอกจากท่านพ่อเท่านั้น(ขอโทษนะที่พูดให้งง)

7. tossapon15

tossapon15 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    แจ้งครูเพ็ญ,ครูนอร์ท

emailเดิมของผมใช้ไม่ได้ตั้งแต่เย็นวันที่13 นี้ รบกวนคุณครูทุกท่านติดต่อที่ tossapon72@gmail.com ขอบคุณในความกรุณาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2012
  8. คมวรรณ

คมวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    ขออนุญาติสมัครเป็นลูกศิษย์.คุณครูอุษาวดีนะครับ..(พี่ภูแนะนํามาครับผม..)

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ..พีภู..ที่มีจิตเมตตาให้ธรรมทานแก่กัลยาณมิตร..:':)'((f)(kiss):z2:VO

9. ไทยเบล

ไทยเบล เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2011
    สาธุ ขออนุโมทนากับจิตบุญดวงที่ 40 ด้วยค่ะสาธุๆๆ

สาธุ ขออนุโมทนากับจิตบุญดวงที่ 41 ด้วยค่ะสาธุๆๆ

10. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะเฉลยให้ครับพี่ภู พี่เพ็ญ

+ แท้จริงแล้วก้อคือ สัญญาณ 3G ไงครับ เหมือน True Move H+ ไงครับ

คนอื่นยังระบบธรรมด้าาา

แต่พี่ดัชชี่ นี่ต้อง 3G ถึงจะเอาอยู่ครับผ้มมมมมมมม

(แอบวิ่งไปหลบหลังพี่ภูอีกคนนะครับ แหะๆๆๆๆๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2012
  11. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ดู e-mail address ใน pm นะค่ะ

12. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

เครื่องหมาย + แปลว่า ท่านพี่เพ็ญ และท่านพี่ดัชเป็นเพื่อนกันในระบบเว็บค่ะ
    (ดูข้อมูลเกี่ยวกับ Friends ในหน้า Profile ของตัวท่านเองได้เลยค่ะ)

13. ภูภู

555+ พี่ภูละขำกลิ้ง
    ทั้งพี่ภู ครูวิทย์ ลูกหว้าก็ยังหลงตอบ
    แหม๊ครูละเอียดนะครูช่างแสนจะละเอียดจริงๆ
    พี่ภูก็สังเกตุเห็นมานาน แต่ไม่อยากถาม เป็นประเด็นจนได้
    555 จิตขำลูกเดียว
    แต่ทางโลกซิ เมื่อไหร่จะสำเร็จสักทีนึง ชักจะเหนื่อยละนะ กายง่ะ
    โลกทิพย์ไวกว่าทางโลกมาก ฮ่าๆ

ครูวิทย์ ที่นี่ใช้ 4G กันแล้ว

14. คมวรรณ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ..คุณพี่อุษาที่เมตตากระผม..รับเป็นลูกศิษย์นะเจ๊าคับ..(ให้ธรรมทาน..ยิ่งให้ก็ยิ่งเจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรม-นิพพาน)..

15. คมวรรณ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ..คุณพี่อุษาที่เมตตากระผม..รับเป็นลูกศิษย์นะเจ๊าคับ..(ให้ธรรมทาน..ยิ่งให้ก็ยิ่งเจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรม-นิพพาน)..คุณครูครับ..ดูพีเอ็มตรงไหนครับท่าน...(ผมมือใหม่คับ..หามะเจอคับผม)..

16. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ตรงนี้ครับ ที่เขียนว่าข้อความส่วนตัวน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. wisavus

wisavus สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2011
    มีแต่ คนปฏิบัติ เก่งๆกันน้อ

18. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณwisavus...
    ไม่เก่งกันหรอกครับ ... เพียรพยายาม อดทน ยอมโง่ครับ เชื่อฟังครู เดินตามทงสายมรรคครับ ถึงจะแจ้ง

คุณก้อทำได้ครับ ...

เชิญมาฝึกดูนะครับ ... แล้วจะรู้ว่า คุณก้อทำได้

ขอให้เจริญในธรรมครับ

วิทย์ จบ.11

19. ภูภู

เอ่อนั่น มือใหม่หัดขับ
    ดูตัวอย่างด้านล่างพี่ภูนะ(ขึ้นไปข้างบนขวาจอ)
    แล้วคลิ๊ค ตรงคำว่า ข้อความส่วนตัว
    คุณก็อ่านได้แล้ว

ตัวอย่าง

ยินดีต้อนรับ คุณ ภูทยานฌาน2.
    คุณมาครั้งล่าสุดเมื่อ วันนี้ เวลา 09:56 PM
    ข้อความส่วนตัว: ยังไม่ได้อ่าน 0, รวม 362.

เอาให้เต็มที่เลยนะครับคุณหมอ คุณนี่โชคดีมากๆเลยนะ
    สงสัยจะเป็นสายบุญกัน แต่ถ้าดื้อนะ ส่งมาให้พี่ภู+ครูเพ็ญนะ
    ผมกับครูเพ็ญจะนำไปขึ้นเขียงซะให้เข็ด...ฮ่าๆ

20. คมวรรณ

ขอบพระคุณครับผม..พี่ภู-พี่อุษา-คุณน้องหว้า..