** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chkaon

chkaon เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆยังไงก็อยากทราบอยู่นะครับจะได้ใช้เป็นฐานตัดสินใจในครั้งหน้าน่ะนะ

2. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รายการที่ 710 เหรียญหลวงปู่ทวด(เปิดโลก) เนื้อทองแดง(เลี่ยมเงิน) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2532 พุทธคุณเต็มเปี่ยม หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ราคาบูชา จะโทรสอบถาม T.081 847 7768 หรือ PMสอบถามก็ได้ครับ...- ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

***เงินของท่านแท้ ก็สมควรได้พระแท้ไปครับ ***

ราคาที่บอกไว้ได้รวมค่าจัดส่งแล้ว ไม่ต้องโอนเพิ่มครับ ทุกชิ้นมาจัดส่ง EMS ครับ หรือจะรับตามที่อยู่ก็ได้ครับ ( มารับตามที่อยู่ ลดค่าจัดส่ง 30 บาท หรือบูชามากกว่า 1รายการ ขึ้นไปลด 30 บาทตามจำนวนรายการที่บูชาเพิ่มครับ )<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ที่อยู่ 69/36 หมู่8 ซ.ลาดกระบัง16 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 . Email :thakul_11@hotmail.com

ชื่อบัญชี ตระกูล ฉันทพัฒน์กุล
    ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เลขที่บัญชี่ 009-1-17429-5

ธนาคารกรุงเทพ สุขุมวิท77(ประเวศ) เลขที่บัญชี่ 919-004126-0

ธนาคารไทยพาณิชย์ ศูนย์การค้าเดอะพาซิโอ(ลาดกระบัง) เลขที่บัญชี่ 402-356961-3

* สนใจวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆของหลวงปู่ดู่เพิ่มเติม หรือสนทนารายละเอียดเพิ่มเติม โทร.081 847 7768 *

ไฟล์ที่แนบมา:

3. thanawut

thanawut สมาชิก

19 กรกฎาคม 2009
    ขอ PM ราคาเหรียญเปิดโลกด้วยนะครับ ชอบกรอบจัง เป็นตลับหรือซีลกันน้ำครับ

4. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

พระสวยมากครับพี่ [​IMG] [​IMG]

5. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

วันนี้ขอแค่นี้นะครับ วันนี้กับมาบ้านดึกไปหน่อย กะว่าจะลงแบ่งเหรียญยันต์ดวงราคาเบาๆ ซัก 3เหรียญ แต่ถ่ายรูปไม่ทันครับ ขอลงรายการในวันจันทร์นะครับ ขอบคุณมากครับ
    rabbit_run_away​

6. noparak

noparak Active Member

วันจันทร์คนล้นกระดานแน่เลยครับ ...

7. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว..ไอ้เราก็คงว่าจะลง..แบ่งให้เพื่อนสมาชิกในราคาเบาๆหน่อย โธ่..ถ่ายรูปไม่ทันเหรอท่าน..พลัดเป็นวันจันทร์แล้วกันเนอะ..เสียดาย..

8. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ขอทราบราคา 710 ด้วยครับ :cool::cool::cool:

9. pintongpun

pintongpun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    จองล่วงหน้าเลยได้ไหมครับ

10. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ผมขอทราบราคาบูชา 708 และ 709 หน่อยครับ<!-- google_ad_section_end -->

11. ตุ้ย ฉันทะ

แจ้งปิดรายการ
    เพื่อนสมาชิกขอปิดรายการที่710 ทางPMแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

12. stargate

stargate เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับทุกท่านด้วยครับ ที่ได้พระดีมีคุณค่าไปบูชากันครับ

13. ตุ้ย ฉันทะ

14. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ยินดีเสมอคับพี่มด อยากรู้เรื่องไหนถ้าผมตอบได้ก็จะตอบให้เลย เเต่ถ้าเรื่องไหนตอบไม่ได้จะเก็บเอาไปเป็นกานบ้านหาคำตอบให้คับ
    ปล. วันนี้พี่มดไม่ยอมว่า พันธ์ทิพย์คึกคัก มากๆคับ

15. เอก-ชัย

เอก-ชัย เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอทราบราคารายการที่ 708 ครับ

16. peerakan

peerakan Active Member

ผมได้รับพระหลวงปู่จ้อยแล้วนะครับสวยมากครับขอบคุณครับ

17. Jopaa

มี pm. มาสอบถามเรื่องพระสมเด็จยุคแรก ปี 92-93 กันหลายท่าน พอดีผมเคยเขียนบทความนี้ลงในกระทู้หนึ่ง นึกขึ้นได้เลย Copy มาให้อ่านกันเล่นๆครับ พอเป็นข้อมูลเบื้องต้นเพิ่มขึ้นอีกรุ่นหนึ่ง แต่ใครอยากทราบลึกๆกว่านี้ คงต้องสอบถามที่ "เสือนิวส์" เค้าล่ะครับ นั่นน่ะ.ตัวจริง เสียงจริง ข้อมูลระดับอินไซด์ทีเดียวครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้วันหยุดว่างๆ คิดเขียนเรื่องพระผงหลวงปู่ดีๆ ที่ถูกหลงลืม ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันเล่นๆ ดีฟ่า..

นักสะสมใหม่ๆ บางท่านอาจยังไม่รู้จัก พระสมเด็จของหลวงปู่รุ่นแรกๆ ปี 2492-93

ถ้าถามความเห็นผม ผมว่าเป็นรุ่นพระผงที่น่าเสียดายมากที่สุดครับ ตลาดมั่วแต่ไปนิยมพระเนื้อโลหะหมด ราคาเป็นหมื่น เป็นแสน ราคาพระสมเด็จปีลึกๆ ถึงปี 92 อายุพระตอนนี้60 กว่าปี เกินกว่าครึ่งศตวรรษเข้าไปแล้ว ราคาตอนนี้ก็ยังไม่เท่าไร สัก 4-5 พันบาทเอง..น่าเก็บสะสมมากๆครับ

พระสมเด็จยุคแรกของหลวงปู่ ที่หนังสือเล่มเขียวเหมารวมว่าเป็นปี 2492 - 2493 ความจริงยังแบ่งเป็นหลายยุค จัดสร้างหลายคราว หลายวาระ ตั้งแต่ปี 2492 จนถึงประมาณปี 2510

พระสมเด็จที่เรียกกันว่า "เนื้อโขลก" หรือ "หลวงปู่ใหญ่" ถือเป็นพระสมเด็จรุ่นแรกๆ สมัยนั้นหลวงปู่ท่านยังแข็งแรง มวลสารต่างๆท่านก็สรรหามาผสมกันหลายอย่างๆ ควบคุมจัดสร้างด้วยองค์ท่านเอง (จึงเรียกว่าเนื้อโขลก )

เมื่อสร้างเสร็จ หลวงปู่ท่านยังต้องพิถีพิถัน ต้องนำพระแต่ละองค์ มาเบิกเนตร จารดินสอรอบองค์พระ ถือเป็นการตั้งองค์พระ ด้วยองค์ท่านเองที่ละองค์ที่ละองค์ (คงเป็นพระองค์เดียวในประเทศไทยแล้ว ที่ต้องมาเสียเวลา ให้ความสำคัญ และพิถีพิถันขนาดนั้น )

ที่สำคัญที่นักสะสมใหม่ๆหลายคนยังไม่รู้ก็คือ พระสมเด็จเนื้อโขลกยุคแรกนี้ มวลสารสำคัญยังมีเศษชิ้นพระสมเด็จวัดระฆัง ผสมเข้าไปด้วย

ว่ากันเล่นๆ ที่ไม่ถือเป็นหลักสากลในการเล่นพระ แต่มีผู้เคยลองนำพระห่อใส่กระดาษมิดชิด ไปให้ผู้ปฏิบัติธรรมท่านหนึ่ง ที่เขาจับพลังได้ ท่านผู้นั้นว่า.." นี่เป็นพระกระแสเย็น ชุ่มชื่น สว่างไสว แต่มีพลังหนักแน่นเหมือนน้ำตก ไหลบ่ามาไม่ขาดสาย เขาเพิ่งเคยสัมผัสได้เป็นครั้งที่สองในชีวิต นับจากพระสมเด็จวัดระฆังของแท้ ที่คนเคยเอามาให้เขาจับพลัง "

อันนี้ก็ฟังๆ ไว้น่ะครับ..ฟังเขาเล่ามาอีกที่.ไม่ได้ยืนยัน

พระสมเด็จ ที่สากลเขาเล่นๆกัน ว่ามีมวลสารสมเด็จผสมอยู่นิดหน่อย เกจิอาจารย์ท่านใดเสกก็ไม่รู้ เห็นวงการพระเขาเล่นหากันองค์เป็นหมื่นๆ..หลายๆหมื่น

นี่ของหลวงปู่ดู่อธิษฐานจิตเอง ตั้งองค์พระให้เองกับมือท่านทุกองค์ ราคาก็ไม่แพง ลองคิดเปรียบเทียบดูซิครับ

อยากได้จักรพรรดิ์พระเครื่อง " สมเด็จวัดระฆัง" สักองค์..เอารถ เอาบ้านมาแลกคงพอไหว

เอาของหลวงปู่ฯเราดีกว่ามั้ง ถูกกว่าโทรศัพท์มือถือเครื่องเดียวอีก

อาราธนาบูชาทดแทนกันได้แน่นอน..

ใยต้องไปเห่อ..ตามตลาดเขา

สู้ศึกษาให้ลึก..แล้วอาราธนาใช้..ด้วยความมั่นใจไม่ดีกว่าเหรอ

จบแย้ว..ว ข้อมูลผิดพลาดใด..ขออภัยครับ

(บทความนี้..ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับการปั่นราคาตลาด เพียงแต่ต้องการนำเสนอข้อมูลพระหลวงปู่ ที่ยังตกสำรวจอีกส่วนหนึ่งครับ..ผู้อ่านโปรดใช้พิจารณาในการอ่านด้วยน่ะครับ. )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  18. Powers

Powers สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2011
    มีงบ อยุ่ 3000 ได้พระเครื่องหลวงปู่ดู่แบบใหนบ้าง ครับ
    พระผง กับ เหรียญ ราคาที่เช่าบูชา ไม่แพงมากนัก

19. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ผมเห็นด้วยกับพี่โจครับ....ชอบคำพูดที่พี่โจกล่าวมาทั้งหมดเลย..โดนใจจริงๆ
    เนื่องจากผมเองก็คนหนึ่งที่ชอบพระยุคต้นๆของหลวงปู่มาก เพราะผมมองเห็นพระยุคต้นๆที่หลวงปู่สร้างนั้น....มีคุณค่ามากๆเสียจริงๆกว่าจะทำผง ลบผงเองเขียนกว่าจะเบิกเนตร กว่าจะจารดินสอตั้งองค์ ไม่รู่ว่ากี่พิมพ์ กี่องค์ หลวงปู่ท่านเมตตาตั้งใจสร้างจริง มีหรือผมจะไม่ใช้
    ผมเองก็ยังหามาใช้เป็นต้น
    1.สมเด็จลอยน้ำ จารดินสอ
    2.พระผงผสมว่านยุคแรกของท่าน
    3.สมเด็จเนื้อโขลกเหลือง/โขลกเขียวจารดินสอ
    4.ขุนแผนยุคต้นๆที่จารดินสอ อุดผง
    ผมก็ใช้เท่านี้แหละครับ ดูสิครับแค่นี้ก็มีคุณค่ามากสำหรับผมแล้ว
    ดังนั้นผมขอสนับสนุนตามที่พี่โจกล่าวมาหันมาใช้พระหลวงปู่ยุคต้นๆกันเถอะครับผมว่าแน่นอนจริงๆ

20. Jopaa

ฮิ..ฮิ..องค์ที่ท่านตามหา เจ้าคุณน้องนิวส์เราคนหนึ่งล่ะครับ..มีเกือบทุกรุ่น ทุกพิมพ์ ทุกเนื้อหา เรียกว่าพระยุคต้นๆเจอที่ไหน ท่านนิวส์เราเป็นเก็บเรียบ บางเนื้อหาเรียกว่าหายากสุดๆ มีแค่ไม่กี่องค์ ท่านนิวส์เราก็ต้องมีกะเขา ไม่รู้เมื่อไรจะทำเป็นหนังสือรวมเล่มเผยแพร่ เอาเป็นฉบับพิเศษ "พระยุคต้น 92 พิมพ์หายาก" คงเท่ห์น่าดู..

ว่างๆ เจอหน้าคุณนิวส์ ที่วัดสะแก ลองขอแกศึกษาได้ครับ จะได้เห็นๆของจริง เป็นความรู้ติดตัวกันครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้