** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

งบประมาณ 3,000 บาท สำหรับวันนี้คงหาเช่าเหรียญที่พิมพ์เป็นรูปเหมือนหลวงปู่ทวด หรือหลวงปู่ดู่ท่านคงไม่ได้แล้ว แม้รุ่นที่ราคาถูกสุด รุ่นเหรียญไข่ปี 2528 ตอนนี้ยังต้องว่ากันที่ 4,000 - 4,500 บาท

ถ้าจะได้ คงต้องเป็นเหรียญที่พิมพ์เป็นรูปเหมือนหลวงปู่ใหญ่ (เหรียญปีลึก ของดีที่น่าเก็บ อีกรุ่นหนึ่ง หากไม่ติดความนิยมจนเกินไป ) มีทั้งที่เป็นเหรียญเสมาปี 2510 , พัดยศ 2516 และ ใบสาเก ปี 2521 รวม 3 รุ่น หรือเหรียญปั้มที่พิมพ์เป็นรูปพรหม ของตลาดเจ้าพรหมครับ งบขนาดนี้ยังซื้อได้ 2 หรือ 3 องค์ด้วยซ้ำ

ส่วนพระผง ในบรรดานักเล่นพระสายตรงทุกคน เชื่อ และ ให้ความสำคัญว่า "ขึ้นว่าพระหลวงปู่ ใช้ได้ทุกรุ่น ทุกพิมพ์ ทุกเนื้อ" พุทธคุณเท่ากัน ไม่มียิ่งหย่อนกว่ากัน อยู่ที่ความชอบของเรา องค์พระพิมพ์ใดที่เห็นแล้ว ไม่ว่าจะเห็นจากเพียงรูปภาพก็ดี เห็นจากองค์จริงก็ดี หรือได้สัมผัสแล้ว รู้สึกชอบอกชอบใจ ถูกกับจิตใจเรา "องค์นั่นล่ะครับ..เป็นพระของเรา "

งบ 3,000 ซื้อได้เยอะแยะครับ (ยิ่งถ้าเป็นรุ่นปี 27 ซื้อได้ให้ทั้งครอบครัวเลยครับ..ฮิ..ฮิ..) แต่ถ้าเป็นพรหมพิมพ์ใหญ่ หรือสมเด็จ 92 หรือรุ่นตระกูลเนื้อโขลกต่างๆ ปีลึกๆ ก็เห็นจะยากอยู่เหมือนกัน

เสริมอีกนิดว่า การที่เหล่านักเล่นทุกคนมีความเชื่อว่า พระหลวงปู่ฯเราท่านอาราธนาใช้ได้ทุกรุ่น ทุกพิมพ์ ก็เพราะว่าจากประจักษ์พยาน และประสบการ์ณที่แต่ละท่านได้รับ ทั้งจากการพบ เห็น ได้ยิน ได้ฟัง เกิดขึ้นกับในพระทุกร่นครับ แม้ในพระผงปี 27 (รุ่นโอ่ง) เนื้อขาวๆ ดูเหมือนใหม่ๆ ราคาไมแพง นั่นก็ประสบการ์ณเพี๋ยบ

(แต่จะว่าไม่แพงก็เพียงในกระทู้ของคุณตุ้ย และท่านอื่นๆในพลังจิตนี้เท่านั้น เมื่อวานที่ web U เห็นปิดองค์ล้อพิมพ์ข้างบัว 22 มีพระธาตุเสด็จ (รุ่นปี 27) เห็นปิดไปที่ 3,000 บาท แต่ของคุณตุ้ยรู้สึกจะขายอยู่แค่สามร้อยกว่าหรือไงเนี่ย..จำราคาไม่ได้แล้ว..ส่วนพิมพ์พระสมเด็จทั่วไปปี 27 บางท่านที่ลงกระทู้ขาย เห็นเปิดราคาก็พันบาทเข้าไปแล้ว คุณตุ้ยเราท่านยังขายอยู่สามร้อยกว่าบาทเอง..เพราะแกต้นทุนเก่า เก็บสะสมไว้เยอะเหลือเกินครับ ) ดังนั้นคนที่กะตังค์น้อย ผมจึงพยายามพูดถึงรุ่นนี้ ด้วยเป็นรุ่นถูกที่สุดในบรรดาพระผงของท่าน และไม่อยากให้ยึดติดในอีโก้มากเกินไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  2. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จยุคต้น ๆ ท่านได้ทำเยอะไหมครับ

3. PaPaEarthEarth

PaPaEarthEarth Active Member

10 กันยายน 2010
    เห็นด้วยกับพี่โจ เลยครับ ผมกลับมาดูตัวเอง กลับมาสะสมพระเครื่องได้ ปีกว่า ใช้เงินไปก็พอสมควร มูลค่าพระที่เก็บแค่ปีกว่าๆ ก็เพิ่มขึ้นพอสมควร แต่ถ้าคิดจริงๆ แทบไม่มีประโยชน์สำหรับผมเลย เพราะไม่ได้เอาออกมาขายแลกเปลี่ยนเลย เก็บเอาไว้ดูอย่างเดียว อย่างของหลวงปู่ยังดีที่ปีก่อนยังได้เก็บเหรียญหลักไว้บ้าง มาตอนนี้ก็สะสมเพิ่มไม่ไหวแล้ว ราคาดุจริงๆ แต่สุดท้ายที่แขวนติดตัวอยู่จริงๆ ก็มีลูกอม อยู่ลูกเดียว เพราะฉะนั้นถ้าไม่ได้กะเล่นแบบซื้อขายแลกเปลี่ยน เก็งกำไร ผมว่าพิมพ์ธรรมดาที่เห็นแล้วชอบ ก็พอแล้วครับ เช่าแพงๆ ตามกระแส องค์นึง มาเช่าพระผงกับพี่ตุ้ย ในนี้ได้เป็น 10 องค์ เหลือเอาไปแจกจ่ายให้ญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูงได้อีก ได้บุญด้วยนะครับ (deejai)

4. Jopaa

เท่าที่ทราบก็มีจำนวนเยอะอยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีใครทราบจำนวนที่แน่อน แต่ก็หายากอยู่ที่เดียว (คนมีก็เก็บกันหมด ไม่นำออกขาย) เรื่องประมาณการ์ณจำนวนสร้างผมไม่รู้ที่แน่นอน เดี๋ยวรอเซียนนิวส์มาแถลง..น่ะครับ

5. PaPaEarthEarth

แจ้งพระที่ได้รางวัล เมื่อวานไปรษณีย์ มาส่งให้แล้วครับ เพียงแต่ผมดันออกไปส่งงาน ไม่อยู่บ้าน ได้โทรนัด ไปรษณีย์ มาส่งให้ใหม่วันจันทร์แล้วครับ คิดว่าคงไม่น่ามีปัญหาอะไร

ต้องขอขอบคุณพี่โจ พี่ตุ้ย มากนะครับ

6. Jopaa

ฮา..ชอบพวกเราก็ตอนนี้แหละ..สาธุ..สาธุ..หลวงปู่ว่าแจกพระเขา ได้บุญหลายเด้อ..หรืออย่างคุณตุ้ยขายถูกๆ..(ปณิธานเป็นตัวกลางนำพระหลวงปู่ แท้ๆ ราคาไม่แพง ออกสู่สาธารณชนให้มากทีสุด ) ยิ่งทำยิ่งได้..ครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เมื่อวานนั่งคุยกันหมู่ใหญ่กับเพื่อนๆที่สนิทกัน ผมกำลังไถ่พระคุณแป๊ะ กายสิทธิ์ พี่ใหญ่คนหนึ่งของวงการสายตรงหลวงปู่ดู่ ที่ทุกคนรู้จักดี แกรู้ปฏิธานของคุณตุ้ยในหน้าพลังจิตนี้ดี และก็อยากเอาพระมาแจกด้วย รอเดี๋ยวน่ะครับ แกกำลังกลับไปค้นรังที่บ้าน ว่ามีอะไรเหลืออยู่บ้าง ได้แล้วจะนำมาแจกรางวัลกันในคราวต่อไปครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นั่งโม้ไปโม้มา เที่ยงกว่าเข้าไปแล้ว ขอตัวก่อนน่ะคับ จะไปวัดสะแก วันนี้วันรวมหมู่ที่แพปลาเจ้านิวส์เขาครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  7. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    เมื่ออาทิตย์ก่อนได้นัดเจอกับน้องนิวส์...ยังได้ขุนแผนยุคต้นมากับน้องเขา สวยมาก..ได้คุยกันก็ ถือว่า..น้องนิวส์อัทธยาศัยกันเองดีมาก...อีกอย่างชัว ปึก
    ถาม รัย ตอบได้ หมด ฟังแล้วยังน่าทึ่ง อายุก็ยังน้อย แต่สนใจเข้ามาเล่นพระหลวงปู่เรียกว่าติดระดับแนวหน้าก็ว่า ได้ เป็นผมถ้าผมอายุรุ่นนิวส์ เมื่อก่อน เรายังเที่ยวเตร่ไปวันๆแบบไม่ได้อะรัยเลย น่านับถือมาก ภูมิใจแทนน้องเขา
    เเหมเล่นพระตั้งแต่ อายุ13 โดยเห็นเพื่อนโดนเข็มฉีดยาฉีดไม่เข้า เพราะเหรียญหลวงพ่อกลั่นน้องเขาจึงสนใจโดยมาตลอด ชีวิตคนเรามันก็มีจุดหักเห
    แบบนี้นี่เอง ก็นับว่าเป็นบุญของน้องนิวส์เนอะ..ได้มายืนจุดนี้ภูมิใจด้วย
    อีกอย่างหลวงวัตถุมงคล ดีกว่าหลวงวัตถุอัปมงคลคำนี้..ใช่เลย นั้นเราเก็บพระหลวงปู่ต่อไปดีกว่าสบายใจ.55

8. pintongpun

pintongpun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับพี่Jopaa ที่แนะนำให้ติดต่อกับพี่ตุ้ย ในที่สุดผมก็ได้บูชาเหรียญยันต์ดวงสมใจแล้วครับ พี่ตุ้ยเมตตาแบ่งให้ผมเช่าบูชาแล้วครับ ขอบคุณครับพี่ ผมดีใจจริง ๆ

9. Jopaa

ครับ..ยิ่งไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องเลย..นับว่าออกสตาร์ทก็ได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านแท้ๆ ในราคายุติธรรมพอสมคว ถือว่าโชคดีอยู่เหมือนกัน

สมกับที่เคารพรักหลวงปู่ฯท่าน และอยากได้ติดตัวไว้บูชาองค์แรก อย่างนี้คุณตุ้ยเค้าแบ่งให้แน่นอนครับ โดยทั่วๆไป เท่าที่พูดคุยกับเพื่อนสมาชิกเรา ต้องโดนเก็เสียเงินฟรีก่อนกันหลายท่านที่เดียว กว่าจะได้เจอของแท้ๆสมใจครับ..

ยินดี และขอให้หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ คุ้มครองรักษาคุณ Pintongpun ตลอดไปครับ เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม..สาธุ

10. pintongpun

pintongpun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับพี่ Jopaa และขอพรอันประเสริฐนี้จงบังเกิดกับพี่ Jopaa เช่นเดียวกันครับ

11. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ขอเเถลงเลยเเล้วกันนะคับ เรื่องพระสมเด็จยุคต้น(2492-2510)....พี่โจกดดัน

เพื่อความเข้าใจง่ายๆ เเบ่งออกเป็น 3 ขนาด พิมพ์เล็ก พิมพ์กลาง พิมพ์ใหญ่
    ,,,มีสองพิมพ์ คือ สมเด็จพิมพ์ฐานผ้าทิพย์(มะ อะ อุ) กับ สมเด็จพิมพ์ฐานบัวฟันปลา,,,

ต้นเเบบหน้าจะนำมาจากสมเด็จพระครูมูล วัดสุทัศน์ เฉพาะพิมพ์ใหญ่

รุ่นเเรกเลย หน้าจะเป็นสมเด็จหลวงปู่ใหญ่(ผสมสมเด็จวัดระฆัง ที่ชำรุด จำนวน2องค์)
    ต่อมาหลังจากนั้นเราก็จะเรียกเเยกตามเนื้อหาตามส่วนผสมของวัสดุที่นำมาทำพระคับ
    อาทิ
    1.สมเด็จเนี้อผงใบลาน
    2.สมเด็จเนี้อดินเจ็ดทุ่ง เจ็ดท่า(อุดผงเเละหลังเบี้ย)
    3.สมเด็จเนื้อผงจารศูนย์จันทร์(เกิดจันทรคาด)
    4.สมเด็จเนื้อผงถ่านโพธิ์ใต้เเม่
    5.สมเด็จเนื้อเทียนชัย
    6.สมเด็จเนื่อว่านมหาเมฆ
    7.สมเด็จเนื้ออัฐิหลวงพ่อกลั่น
    8.สมเด็จเนื้อเหลืองเข้ม(เเช่น้ำมันเครื่อง)
    9.สมเด็จเนื้อเหลืองอ่อน
    10.สมเด็จเนื้อเขียว(จารอักขระด้านหลัง)
    11.สมเด็จเนื้อเขียวอ่อน(2506)
    12.สมเด็จเนื้อผงดำ
    13.สมเด็จเนื้อน้ำตาลปีป(ไม่ได้ใส่น้ำตาลปีปลงไปนะคับ สีเหมือนคับ)
    13.สมเด็จเนื้อพระหยิบ(มวลสารพระอาจารย์ฝั้น เเละพระป่า)
    14.สมเด็จเสด็จนิวัติ(ในวาระที่ในหลวงเเละสมเด็จพระราชินีเสด็จนิวัติพระนคร 2503)
    15.สมเด็นเนื้อโขลกสีขาว

ยังไม่หมดนะคับ เเต่วันนี้ไม่ไหวเเล้วคับ ง่วงม๊ากๆ พี่ๆท่านใดสงสัย สอบถามได้นะคับ ผมเองก็ไม่ได้รู้หมดทุกเรื่อง เเต่เรื่องในตอบได้ก็จะพยายามตอบ เเต่บางเรื่องที่ยังตอบไม่ได้ ขอเก็บเอาไว้เป็นการบ้าน ไปสอบถามหลวงลุง หลวงพี่ มาก่อนจะได้ไม่คลาดเคลื่อนคับ

ปล.พี่โจอย่าเเอบซุ่มเก็บคนเดียวนะคับ ได้ข่าวว่าตอนนี้ในเซฟไม่พอที่จะเก็บพระเเล้ว
    เอามาฝากไว้ที่บ้านผมได้นะคับ มีที่เก็บเพียบเลย อิอิ

พี่ตุ้ย...รู้สึกพี่ๆ เค้าอดใจรอพี่ตุ้ยเอาเหรียญยันต์ดวงมาเเบ่งหลายคนเลยคับ คริคริ ผมก็รออยู่นะก๊าบบบบ ไม่รู้จะทันกะเค้าป่าว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2011
  12. Jopaa

เป็นไงครับ ข้อมูลเสี่ยนิวส์ เรื่องสรุปเนื้อหามวลสารในพระสมเด็จปี 92 ผมว่าอย่าว่าแต่คนธรรมดาทั่วไปเลย นักเล่นสายตรงด้วยกันที่จะรู้จริงๆ ลึกๆแบบนี้ ผมว่าไม่น่าจะมีถึง 10 % หรืออาจจะน้อยกว่า

แค่จะหาแท้ๆสักองค์ยังยาก จะหาให้ครบเนื้อ อย่างเนื้อใบลาน ซึ่งกลายเป็นพระในตำนานไปนานนมแล้ว (แต่เสี่ยนิวส์ก็ดันมีกับเขาอีก) หรืออย่างรุ่นผสมอิฐธาตุหลวงปู่กลั่น วัดพระญาติ สุดยอดเกจิระดับปรมาจารย์เมืองไทย แม้นักเล่นด้วยกัน เขาก็ไม่บอกหรอกว่าเป็นแบบไหน เนื้อเป็นลักษณะใด สีอะไร ใครรู้ลึกกว่าก็ปืดเป็นความลับกัน (จะได้ซุ่มเก็บไม่มีคู่แข่ง) แต่พระแนวนี้ไม่มีให้เช่าตามท้องตลาดครับ ประเภทถึงมีตังค์ก็หาซื้อไม่ได้ เพราะมีจำนวนน้อยมากๆ แม้นักเล่นก็ไม่ยอมขาย ใครมีส่วนใหญ่จะเก็บไว้บูชาเองครับ

ขอขอบคุณเซียนนิวส์ สำหรับข้อมูลดี ลึกๆ หายากๆแบบนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2011
  13. PaPaEarthEarth

เข้ามาเก็บความรู้ดีๆ ครับ

น้องนิวส์ พี่ว่านะ ถ้าเรียนจบ แล้วยังไม่คิดเรียนต่อ หาเวลาเขียนหนังสือคู่มือ
    การสะสมพระหลวงปู่ดู่ แบบละเอียด ซักเล่มดีกว่า :cool:

14. greattve

greattve สมาชิก

ว้าว...ขอบคุณน้องนิวส์สำหรับข้อมูลดีๆครับ

เพิ่งรู้น่ะเนี้ยว่ามีสมเด็จรุ่นที่มีส่วนผสมอัฐิหลวงพ่อกลั่นด้วย สุดยอดเลย...:cool::cool:
    (อิอิ..องค์นี้คาดว่าพี่โจของเราก็น่าจะมี ถ่ายรูปให้เพื่อนๆและน้องๆอย่างผมได้ชมบ้างจะได้มั้ยครับพี่โจ น้องนิวส์ เอ...พี่ตุ้ยก็น่าจะมีน่ะ)

15. Jopaa

สมเด็จ 92 รุ่นผสมอัฐธาตุหลวงปู่กลั่น เป็นอึกรุ่นหนึ่งที่อาจกล่าวได้ว่า เป็นพระในตำนานไปแล้ว หายากมากๆๆ และก็มีจำนวนน้อยมากๆ..(อัฐธาตุหลวงปู่ท่านมีนิดเดียว สร้างได้จำนวนจำกัดนิดเดียวขอรับ)

รุ่นสุดยอดที่สุดรุ่นหนึ่ง ก็คือรุ่นแรกสุด "สมเด็จปู่ใหญ่ 92" ที่ผสมชิ้นส่วนชำรุดพระสมเด็จวัดระฆังด้วย (สมเด็จของแท้ เพราะเมื่อ 60 กว่าปีก่อน ของเก็ยังไม่ระบาดเกลื้อนกราดมากเหมือนทุกวันนี้)

แต่จะว่าไปถึงเนื้อหาต่างๆ อันนั้นรู้ไว้เพื่อประดับความรู้กัน จริงๆแค่ขอเนื้อใดเนื้อหนึ่งในชุด 92 แท้ๆ ใครมีสักองค์..ก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

"..ไม่ต้องรอถ่ายรูปหรอกครับ ทราบแย้มๆมาว่าวันจันทร์นี้ (ที่นัดเอาไว้) ผมไปกดดันคุณพี่ตุ้ยเค้า 92 ถึงยุคแท้ๆ (ไม่ใช่บางองค์อย่างที่เค้าเรียกกันว่า 92 แต่จริงๆไม่ใช่) ท่านตุ้ยจึงกัดฟันเปิดเซฟแบ่งมาให้สัก 2 องค์ (ฮิ..ฮิ..)พร้อมๆกับเหรียญยันต์ดวง และพระผงยันต์ดวงด้วย และก็ชุดเหรียญปฏิบัติธรรม ปี 2524 อีกหลายเหรียญ และยังชุดหลักอื่นๆอีก..วันจันทร์นี้ชุดใหญ่ครับ แฟนๆ..รอติดตามชมกันเอาเองครับ..สนุกแน่คืนวันพรุ่งนี้...

สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2011
  16. Jopaa

** ขออนุญาติชี้แจง สักนิดครับ**

ตื่นขึ้นมา..เช้าวันอาทิตย์..เปิดเครื่อง มี Pm.เข้ามาสอบถามกันมากเหลือเกิน โดยมากส่วนใหญ่จะเป็นเพื่อนสมาชิกใหม่ บางท่าน งง..งง..กับหน้ากระทู้เรา ว่าทำไมไม่เหมือนที่อื่น ลงพระปั๊ปก็ปิดกันหมด และยังมีการพูดคุยกัน รวมถึงเห็นบางท่าน มี Pm.ไปถึงคุณตุ้ย แล้วได้พระโดยไม่ต้องรอลงหน้ากระทู้หรือ..?

ผมขอเป็นตัวแทน อธิบายเป็นข้อๆดังนี้..น่ะขอรับ สำหรับเพื่อนสมาชิกใหม่ๆ ที่เพิ่งเข้ามารู้จักหน้าเรา

1. สำหรับเพื่อนสมาชิกที่เป็นศิษย์ใหม่เพิ่งรู้จักหลวงปู่ดู่ท่าน และอยากได้วัตถุมงคลสักชิ้นเดียวไว้ติดตัวบูชา อันนี้เราจะยกเว้นเป็นพิเศษ เมื่อท่าน pm.มาถึงผม ส่วนใหญ่ผมจะแนะนำว่าให้ Pm.ไปแจ้งวัตถุประสงค์กับคุณตุ้ยเขาเลย ว่าอยากได้รุ่นไหน ถ้าคุณตุ้ยเค้ามี คิดว่าคงแบ่งให้แน่นอน แต่ต้องเป็นองค์แรกสำหรับท่านนั้นจริงๆน่ะครับ เรียกว่า เราอยากให้ศิษย์ทุกท่านได้มีวัตถุมงคลขององค์หลวงปู่ฯท่านไว้คุ้มครอง ชนิดของแท้ๆสักองค์หนึ่งก่อนก็ยังดี ส่วนองค์ต่อๆไป ต้องรอชมเหมือนเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆครับ (คุณตุ้ยเขามีบันทึกรายชื่อทุกคนครับ)

2. ที่หน้ากระทู้เรา มีการพูดคุยกันระหว่างเพื่อนๆก็เพราะ...วันหนึ่งๆ คุณตุ้ยเค้าลงเรื่องพระใช้เวลาอย่างมากก็เพียงสัก 1 ชม. ช่วงระหว่างประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ นอกนั้นหน้ากระทู้ก็ว่างตลอดวัน เราก็เลยชักชวนให้เพื่อนๆ มาคุยแลกเปลี่ยนความเห็นได้ทุกเรื่อง รวมถึงความศรัทธา และประสบการ์ณของแต่ละท่านอันเกี่ยวเนื่องด้วยหลวงปู่ เพื่อเป็นที่เจริญศรัทธาแก่หมู่เพื่อนสมาชิกเราครับ

3. เราพยายามสอดแทรก เนื้อหาความรู้ด้านวัตถุมงคลด้วย โดยไม่อยากให้พวกเรามีวัตถุมงคลของหลวงปู่ท่าน แบบไม่รู้ข้อมูลพื้นฐานอะไรเลย ปัจจุบันยังได้เชิญคุณน้องนิวส์ มาเป็นวิทยากรให้ด้วยอีกท่านหนึ่ง ใครมีอะไรต้องการสอบถามแนวลึกในวัตถุมงคล ก็ Pm.ไปสอบถามน้องเค้าได้ครับ

4. บางท่านถามว่ามีการแจกฟรีกันด้วยหรือ..อันนี้เป็นรางวัลสนุกๆ ในหมู่สมาชิกเรา ไม่แน่ไม่นอน ช่วงไหนว่างๆ ก็มีกันสักทีหนึ่ง หรือเพื่อนสมาชิกท่านใด มีวัตถุมงคลมากๆ แล้วอยากแจก (ทำบุญ) ก็แจ้งกับเรามาได้ เราจะนำมาแจกให้ขอรับ..ร่วมทำบุญด้วยกันครับ..(อิ..อิ..)

5. สิ่งที่เราพยายามจะเน้นอย่างหนึ่งก็คือ ถ้าท่านพอมีกะตุ่งกะตังค์ จะเก็บพระหลวงปู่รุ่นที่เขานิยมๆ ราคาค่อนข้างจะสูงสักหน่อย ก็เรื่องส่วนตัวของแต่ละบุคคล ตามความชอบ ความเหมาะสม และความพร้อมของแต่ละท่าน แต่ถ้าท่านยังอายุไม่มากนัก กะตุ่งกะตังค์อย่างน้อยอยู่ ก็ไม่ต้องไปยึดติดทางโลก ที่เขาสมมุติตั้งขึ้นหรอก แท้จริงแล้ว พระหลวงปู่ท่าน เนื้อผงองค์ละไม่กี่ร้อยบาท พุทธคุณเท่ากันหมด ไม่ใช่ว่าคนไม่มีตังค์ ก็ไม่มีสิทธิ์ได้พระหลวงปู่ หลวงปู่ท่านทำพระไว้มากมายก็เพื่อการณ์นี้ ลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่ ก็เพิ่มมากขึ้นทุกวัน และก็เพิมขึ้นอย่างรวดเร็วด้วยที่เดียว

6. นอกจากเหนือจากด้านวัตถุมงคลแล้ว ความเป็นหลวงปู่ดู่ แห่งวัดสะแก อย่างไรเสียก็ต้องไม่พ้นเรื่องธรรมะปฏิบัติขององค์ท่าน หน้ากระทู้เราจะไม่เน้นธรรมมะจ๋า..เนื่องจากเห็นว่าหน้าอื่น เผยแพร่ธรรมะอันถูกต้องเป็นหลักมากอยู่แล้ว แต่เราก็พยายามจะไม่ "ติดดี" ไม่ได้รังเกรียจในวัตถุมงคล ด้วยเชื่อว่า ภูมิจิต ภูมิธรรม ภาวะจิตแต่ละท่านติดตัวมาไม่เหมือนกัน บางท่านเอาที่วัตถุมงคลก่อน นานๆไป ก็คล้อยไปทางธรรมเองโดยอัตโนมัติ เช่น ยกตัวอย่างของจริงในหมู่นักเล่นด้วยกันเอง เมื่อก่อนก็กินเหล้าเมายา เดี๋ยวนี้เลิกหมด แขวนพระหลวงปู่ก็ไม่กล้าไป สถานที่อโคจร ด้วยใจรู้สึกอายท่าน เราเล็งเห็นถึงผลพลอยได้เบื้องต้นเช่นนี้ จึงมิได้รังเกรียจที่จะส่งเสริมในวัตถุมงคล แต่ก็เน้นว่าเพียงพอประมาณ ตามกำลังแห่งตน ( แม้บางท่านจะค่อนแขะเราเรื่องขายวัตถุมงคลบ้างก็ตาม) และเมื่อบางท่านสะสมมากๆเข้า ที่สุดถึงจุดหนึ่งก็รู้เองว่าก็งั้นๆ แหละ องค์ไหนก็ได้ที่เป็นของหลวงปู่ และติดตัวแค่องค์เดียวก็พอ สุดท้ายยกภาวะจิตแห่งตนให้สูงขึ้น เข้าสู่ภาวะไร้ความยึดติดซิ่งวัตถุ สู่ภาวะจิตล้วนๆ นั่นยิ่งน่าอนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่ง

7. เราทุกคนไม่ได้ขายพระเป็นอาชีพ ต่างมีหน้าที่การงานเป็นหลัก คณตุ้ยเริ่มจากสะสมพระหลวงปู่มานาน ด้วยความศรัทธาในองค์หลวงปู่ และเก็บสะสมไว้จำนวนมากที่เดียว ด้วยความชอบ วันหนึ่งจึงคิดว่า..ถ้าไม่นำออกสู่ภายนอก ของก็จะอยู่กับตัวหมด ก็จะเป็นการผิดต่อหลวงปู่ อีกทั้งเห็นเพื่อนๆ ต้องโดนหลอกซื้อของเก็กันเยอะ เสียดายเงินทอง จึงคิดนำวัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านออกด้วยวิธีนี้ ซึ่งส่วนตัวผมไม่อยากใช้คำว่าขายพระ แต่อยากใช้คำว่าแบ่งพระมากกว่า แต่จะด้วยแจกฟรีหมด ก็ไม่ไหว เพราะของคุณตุ้ยเขาก็มีต้นทุน เราทุกคนไม่ได้รวยอะไรหนักหนา ก็พยายามขายให้ถูกที่สุด เมื่อหักค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว ซึ่งเรื่องนี้เพื่อนสมาชิกเก่าๆคงพอทราบเจตนาดี ส่วนเพื่อนสมาชิกใหมที่เพิ่งเข้ามา อาจไม่ทราบ จึงขอสอดแทรกเข้ามาด้วยดังนี้

8. จากข้อ 7. เมื่อนานวันเข้า เพื่อนสมาชิกเก่าๆที่ทราบ แรกๆก็ซื้อแบบไม่ค่อยเชื่อ นานวันเข้าเอาไปเช็คที่ไหนก็มีแต่แท้ๆๆๆ สมาชิกก็เริ่มเพิ่มมากขึ้น จนปัจจุบัน พระลงเท่าไรก็ปิดหมดอย่างที่เห็น ส่วนพระผงคุณตุ้ยเก็บไว้เยอะ อาจจะให้ราคาได้ถูกหน่อย เพราะเป็นต้นทุนเก่า ส่วนเนื้อโลหะ (ที่แฟนๆเรียกร้อง)บางที่ก็ต้องหาๆมาให้เพื่อนสมาชิก ก็มีถูกมีแพงบ้าง ตามภาวะการ์ณราคาตลาด และสภาพพระ แต่ก็พยายามลงในราคาที่ถูกกว่าท้องตลาดทั่วไป ที่สำคัญเป็นเหมือนตัวแทนหาพระมาให้ ได้องค์ที่แท้แน่ๆ ดีกว่าให้เพื่อนๆไปหากันเอง เมื่อไม่มีความชำนาญ โอกาสโดนของเก็ โดนคนอื่นเขาหลอกต้มเอาได้

9. บางคนถามว่าพี่โจเกี่ยวอะไรด้วย เป็นหุ้นส่วนกันเหรอ..ตอบว่าไม่ใช่ครับ เป็นเพื่อนกับคุณตุ้ย ผมเป็นนักธุรกิจ แต่ก็ศรัทธาในหลวงปู่ท่าน แล้วก็รู้จักนิสัยใจคอ และเจตจำนงค์ของคุณตุ้ยเค้าดี จึงเข้ามาเป็นเพื่อนสมาชิกด้วยอีกคน ไปๆมาๆ.. ปัจจุบันส่วนใหญ่จึงรับหน้าที่ธุรการ งานพิมพ์ยาวๆ เนื่องจากทั้งสองท่าน ทั้งคุณนิวส์ กะคุณตุ้ย พิมพ์ดีดไม่ได้เรื่อง.กว่าจะจิ้มได้ที่ละตัว

10. เราไม่ได้เน้นย้ำว่า ต้องเช่าหาเฉพาะที่เรา และมีแต่เราที่เล่นพระแท้ เพื่อนนักสะสมท่านอื่นๆ เช่น อย่างคุณ Moddang ที่อยู่ในหน้าพลังจิตนี้ด้วยกัน นั่นก็เล่นแต่พระแท้ ก็เช่าหากันได้สบายใจ ส่วนเรื่องราคาก็ไม่แน่นอน อย่างที่ผมเรียนไว้ อยู่ที่ภาวะการ์ณราคาตลาดขณะนั้น ตุนทุนที่ได้มา และสภาพพระ เราไม่อยากให้คนต้องมาเช่าหาเฉพาะที่เรา แต่อยากให้เพื่อนทุกคนได้ของแท้มากกว่า เป็นวัตถุประสงค์สำคัญ

จบแย้ว..ว...ยาวหน่อยน่ะครับ ขออนุญาติชี้แจ้งตาม Pm แบบเหมาๆรวมอย่างนี้แหละ นานๆครั้ง ขอชี้แจ้งเป็นทางการสักกะหน่อย ด้วยเพื่อนสมาชิกใหม่ๆ ของคุณตุ้ยเค้าเพิ่มเยอะเหลือเกิน

Jopaa

17. greattve

greattve สมาชิก

สวัสดีตอนเที่ยงครับพี่โจ...ทานข้าวเที่ยงรึยังครับ รักษาสุขภาพด้วยน่ะครับพี่ จะได้มีแรงมาเขียนข้อความดีๆให้น้องๆและเพื่อนสมาชิกได้อ่านกันครับ.....

วันจันทร์นี้คาดว่าเว็บพลังจิตโดยเฉพาะหน้าของพี่ตุ้ย คาดว่าจะมีการระบบล่มกันได้ครับ....อิอิิอิ เพราะเท่าที่พี่โจแจ้งมามีแต่ของหลักของแรงทั้งนั้นเลยครับ....สมาขิกล้นหลามแน่ครับคืนวันจันทร์......โชคดีสมหวังทุกท่านน่ะครับ

18. Jopaa

สวัสดีครับ..น้อง greattve ไม่ได้คุยกันนานเหมือนกัน..ฮันแน่..พี่เห็นน่ะ แว๊บๆเข้าประดานใหญ่เหมือนกันนี่..ระวังๆกันหน่อยน่ะ เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนแล้ว ใครเป็นใครก็รู้ เป็นร้อยๆคน พระดี พระเก๊ พระปั่นมั่วไปหมด น้อง greattve ว่าจริงมั๊ยครับ..ได้อ่านกระทู้ของจารย์แป๊ะ กายสิทธิ์ มั๊ยครับ..

19. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม สำหรับการแบ่งปันทั้งทางโลกและทางธรรม

ผมขอเรียนถามเกี่ยวกับการกำพระนั่งกรรมฐานของลป นะครับ ขอขั้นตอนละเอียดได้ไหมครับ อยากทราบว่าตัวเองทำไม่ถูกตรงจุดไหนบ้างคับ

20. Jopaa

โฮ.ถามเรื่องภาวนาเลยเหรอ..

แหะ..แหะ..ผมก็ไม่ได้เรื่องเหมือนกันครับ

พูดจริงๆ ผมเองก็ยังไม่เคยใช้วิธี "กำพระนั่งกรรมฐาน"

เลยไม่รู้จะพูดยังไง

เรื่องลึกๆยากๆแบบนี้ ขอแนะนำให้ลองเข้าไปสอบถามที่หน้าของคุณพรสิทธิ์ที่หน้า Luangprodu .com ต้นแบบการเผยแพร่ข้อธรรมคำสอนของหลวงปู่ที่ถูกต้องดูซิครับ

ส่วนตัวผมทราบแต่เพียงว่า หลวงปู่ดู่ท่าน ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนแปลงวิธีการนั่งกรรมฐาน หรือคำภาวนาใด จากผู้ที่เคยฝึกฝนและคุ้นเคยวิธีนั้นมาก่อน

ผมเองฝึกฝนเริ่มต้นมาจากสายพระป่ากรรมฐาน (พระอาจารย์มั่น) และยึดถือคำสอนของหลวงปู่ดุลย์ อตุโล เป็นพระอาจารย์ใหญ่ ตลอดมา ก็เลยคุ้นเคยแต่วิธีปฏิบัติเช่นนั้น จนยากจะเปลี่ยนแปลง

อันนั้นแค่วิธีน่ะครับ..แต่ผลไม่ต้องพูดถึง

เริ่มแค่ไหน..ตอนนี้ก็เท่าเดิมขอรับ..

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้