** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม ..ตอบให้ดังนี้ครับ เอาที่พอจะรู้น่ะครับ

1. ในหนังสือเล่มเขียว จะบอกว่ามี 2 ปี คือ รุ่นปี 2520 (แต่มาออกปี 2525 ฉลองกรุง ) ทั้งเนื้อผงพุทธคุณ และเนื้อดินเผา กับรุ่นปี 2529 เป็นเนื้อผงอยางเดียว

2. ข้อมูลจุดนี้ยังถือว่าสับสนพอสมควรครับ

3. ผมก็เคยสงสัย เลยสอบถามจากคนเก่าๆ ได้ความว่า..จริงๆ น่าจะแบ่งเป็น 3 ปี ครับ คือ ปี 2520 , 2525 , และก็ปี 2529 คือ

3.1 รุ่นปี 2520 จะเป็นเนื้อดินเผา เหมือนกับพิมพ์สมาธิใบโพธิ์เล็กเนื้อดินเผา รุ่นนี้ด้านหน้าพระจะมียันต์ข้างองค์พระด้านละ 2 ตัว ส่วนด้านหลังเป็นยันต์เฑาะหลวงปู่กลั่น

3.2 ร่นปี 2525 จะเป็นเนื้อโขลก หรือ เนื้อผงพุทธคุณ รุ่นนี้จะเล่นหาออกเป็น 2 พิมพ์ คือ

ก. พิมพ์กรรมการ จะฝังเม็ดพลอยเล็กๆ ที่บริเวณเหนือเศียรพระ มีจำนวนการสร้าง 500 องค์ (ปกติเท่าที่เห็น ด้านหลังจะเป็นตัวยันต์เฑาะ แต่ไม่แน่ใจว่าพิมพ์นี้ด้านหลัง จะมีเฉพาะยันต์เฑาะอย่างเดียวหรือไม่ หรือมีแบบอื่นๆพิเศษอีก)

ข. พิมพ์ธรรมดา จำนวนการสร้าง 2525 องค์ (เท่าปีวาระฉลองกรุง) พิมพ์นี้ ด้านหลังจะมียันต์ทั้ง 2 แบบ คือ แบบยันต์เฑาะหลวงปู่กลั่น และแบบยันต์พุทธซ้อน (เหมือนของหลวงพ่อแพ)

3.3 รุ่นปี 2529 มีเฉพาะเนื้อผงพุทธคุณ รุ่นนี้ขนาดองค์พระ ,รูปร่างหน้าตาองค์พระจะเหมือนกับรุ่นปี 2525 เกือบทุกอย่าง ต่างกันเพียงด้านหน้าองค์พระ ไม่มีตัวยันต์ข้างองค์พระ กับด้านหลัง จะกลายเป็นยันต์ นะโภคทรัยพ์ และยังมีพิมพ์พิเศษ มีจำนวนน้อยมากๆ ราคาเล่นหาจะสูงขึ้นไปพอสมควร คือ พิมพ์ด้านหลังจะเป็นหลังแบบ จำนวนการสร้าง รุ่นนี้ส่วนตัวผมยังไม่ทราบแน่นอนเป๊ะๆ ครับ ขอติดไว้ก่อน แล้วจะหาข้อมูลที่ชัวร์ๆมาให้น่ะครับ

อนึ่ง เล่ากันว่า พระพิมพ์ประทานพรนี้ เป็นพิมพ์พระที่หลวงปู่ท่านโปรดมากอีกพิมพ์หนึ่ง จะมีสร้างกันหลายรุ่นทั้งที่เป็นพระบูชา, พระกริ่ง (ประทานพร),และก็เหรียญสี่เหลี่ยมประทานพร ปัจจุบันที่กุฏิรูปหุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่ ก็ยังมีพระบูชาประทานพรวางที่อยู่หิ้งพระ ข้างๆองค์หลวงปู่ครับ

ส่วนพระพิมพ์ประทานพร ปี 2529 ปัจจุบันที่วัดสะแก ยังมีพอเหลืออยู่น่ะครับ ถามหลวงพี่ เห็นบอกว่าเหลืออยู่เพียง ร้อยกว่าองค์เอง หมดแล้วก็หมดกัน เนื้อผงพุทธคุณปี 29 จะราคาองค์ละ 1,000 บาท ส่วนเนื้อดินเผาปี 2520 จะองค์ละ 600 บาทครับ ส่วนพระดินเผาพิมพ์สมาธิใบโพธิ์เล็ก องค์ละ 350 (พระที่ทันๆ ก็เห็นจะมีเหลืออยู่เท่านี้) ท่านใดสนใจ ก็บูชากันได้ที่วัดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2011
  2. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ surachai2519 [​IMG]
    เขาทำกันยังงัยจองกันได้ไวจริงๆ บอกเคล็ดลับบ้างสิ
    .

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ลองดูนะครับ
    ปิดserviceที่ไม่จำเป็นออก
    ปิดprogramที่ไม่จำเป็นซะ
    เปิดbrowser เดียว น้อยแท็บที่สุด
    ปรับตัวหนังสือให้เล็กสุดที่มองเห็น
    ข้อนี้ถ้าแน่ใจว่าพระสวย จองแน่ ไม่ต้องโหลดรูป ทำให้เร็วอีกเยอะ
    ก็อปข้อความที่จะลงจองไว้ มัวพิมพ์ไม่ทันแน่
    refresh หรือ f5 บ่อยๆๆๆๆ ลงปุ๊ปpaste ส่งข้อความเลย
    อันนี้สำคัญ ห้ามเข้าห้องน้ำ ดูทีวี คุยกับแฟน 555
    นึกออกแค่นี้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ

3. ebankky

ebankky Active Member

ผมไปนอนก่อนนะครับ:cool:

4. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบ.........วันหน้าจะได้ยิงไม่ยั้งเลยครับ 55 เอ...แต่ว่ากระสุนหนะ...ม่ายมี...ก็อดอีกตามเคย.....

5. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

<TABLE id=post5022936 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5022936 class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peerasitg [​IMG]
    ขอให้หายเร็ว ๆ ขอบารมีหลวงปู่ดู่....ดูแลรักษาครับ
    ขอบคุณครับผม _/\_<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("5022936")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt1 align=right>[​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peerasitg [​IMG]
    ขอให้หายเร็ว ๆ ขอบารมีหลวงปู่ดู่....ดูแลรักษาครับ
    ขอบคุณครับผม _/\_<!-- google_ad_section_end -->

เพื่อนสมาชิกอวยพรกันมากมายอย่างนี้ รับรองหายไวแน่เลยครับ เพื่อนๆคิดถึงและจะรอคอยกันทุกคนนะครับ

chearrchearrchearrchearrchearrchearrchearrchearrchearrchearrchearrchearrchearr

6. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทราบประวัติพิมพ์ใบโพธิ์เช่นกันครับ ประวัติ จำนวนการสร้างครับ ขอบคุณครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

7. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ขอให้ทุกท่านได้บูชาพระหลวงปู่ที่ถูกใจด้วยครับ เข้ากระทู้นี้แล้วมีความสุข
    แม้ไม่ได้เช่าบูชา(เพราะไวไม่เท่า) เอาใจช่วยพี่ๆน้องๆ ทุกท่านครับ:cool::cool::cool:

8. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านที่ได้พระของหลวงปู่ไปบูชาครับ

9. ตุ้ย ฉันทะ

รับทราบการจอง
    รายการที่ 766 หล่อหยอดน้ำหลวงปู่ดู่ เนื้อเงิน วัดสะแก อยุธยา ปี2533(ไม่ทันหลวงปู่ดู่) ใช้ฉนวนเก่าที่หลวงปู่ดู่ปลุกเสกแล้ว จากนั้นทางวัดได้อาราธนา หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง อธิฐานจิตครับนับว่าบูชา 1 ได้ถึง 2 ในองค์เดียวเลยครับ รับทราบการจอง รายการที่766 ให้คุณpeerasitg<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022427", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 767 พระกลีบบัว เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจอง รายการที่767 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT>yohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022602", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022427", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 768 พระพิมพ์ขี่หนุมาน(หลังตรายาง) เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจอง รายการที่768 ให้คุณchoke<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 769 พระพิมพ์หยดน้ำปิตา เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจอง รายการที่769 ให้คุณjockyhappy<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 770 รูปหล่อลอยองค์หลวงปู่ดู่ เนื้อเงิน วัดสะแก อยุธยา ปี2533(ไม่ทันหลวงปู่ดู่) ใช้ฉนวนเก่าที่หลวงปู่ดู่ปลุกเสกแล้ว จากนั้นทางวัดได้อาราธนา หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง อธิฐานจิตครับนับว่าบูชา 1 ได้ถึง 2 ในองค์เดียวเลยครับ รับทราบการจอง รายการที่770 ให้คุณjockyhappy<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 771 พระพิมพ์หลวงปู่ทวด เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจอง รายการที่771 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT>loongtow<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 772 พระพิมพ์หลวงพ่อเต๋ เนื้อผงพุทธคุณแช่น้ำชา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา เนื้แช่น้ำชาอ่อนๆสวยดีครับ หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจอง รายการที่772 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT>yohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022602", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 773 เหรียญหลวงพ่อบุญคุ้ม เนื้อทองแดง หลวงปุ่ดู่ร่วมปลุกเศก คณะกรรมการของ ร.ร. จึงจัดสร้างเหรียญหลวงพ่อบุญคุ้ม พระพุทธรูประจำร.ร. ขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2528 รับทราบการจอง รายการที่773 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT>thanawut<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022630", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 774 ลูกสะกด เนื้อดินเผา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา เป็นดินที่ใช้สร้างพระสมเด็จ และพระขุนแผนเนื้อดินเผา วิธีการ จะใช้ดินอัดลงในไม่รวกแล้วตัดเป็นท่อน จากนั้นนำไปเผา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ รับทราบการจอง รายการที่774 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT>thanawut<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022630", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 775 พระพิมพ์พระสังกัจจายน์หลังตรายาง เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจอง รายการที่775 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT>thanawut<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022630", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 776 พระพิมพ์หลวงปู่ทวด เนื้อผงถ่านโพธิ์ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ผงถ่านโพธิ์ใต้แม่ คือต้นโพธิ์ เล็กๆที่เกิดใต้ต้นโพธิ์ใหญ่ โดยที่ต้นเล็กจะต้องไม่พ้นร่มเงาต้นใหญ่ ดีทางคุ้มครอง ดุจดัง ลูกรักในความดูแลของแม่ รับทราบการจอง รายการที่776 ให้คุณอินทรียสงวร<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022747", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 777 พระประทานพร เนื้อทองแดง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2524 สภาพเหรียญสวยไม่ผ่านการใช้ครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ รับทราบการจอง รายการที่777 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT>yohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022602", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 778 ลูกอมเปิดโลก เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2532 หรือบางท่านเรียกลูกแก้วสารพัดนึก ลูกแก้วมณีนพรัตน์ ลูกแก้วมหาจักรพรรดิ์ สร้างโดยประมาณ 300กว่าลูกครับ เข้าพิธีเปิดโลก และนำไปให้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตตอนเย็นอีกครั้ง รับทราบการจอง รายการที่778 ให้คุณELI<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022506", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022559", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5022602", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    เหอๆ สุดๆเลยอะ เคยมานั่งจ้องรอทีนึง ก็ไม่ทันครับ จะบอกว่าคนที่เข้ามานี่มือต้องไว ใจต้องเร็ว อะสำหรับกระทู้นี้ครับ

11. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปวัดสะแกมา พระผงพิมพ์ประทานพร ไม่เห็นแล้วนะครับ
    เหลือแต่ดินเผา แต่ไม่ได้ถามหลวงพี่ว่ายังมีเก็บอยู่อีกหรือไม่
    ท่านใดสนใจก็รีบๆนะครับ ตอนนี้บูชา 1100 บาท
    ส่วนดินเผา และปิดตา ค่าบูชาตามที่คุณพี่โจบอกครับ

12. ตุ้ย ฉันทะ

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 23/08/2011 เวลา 08:51:24
    คุณณัฐโชค EH 4690 8398 6TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสราวุธ EH 4690 8399 0TH ขอบคุณมากครับ

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

13. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    เข้าใจว่า พระผงพิมพ์ประทานพร 1100 บาท
    ส่วนเพิ่ม 100 คือค่า่เลี่ยมกรอบพลาสติกกันน้ำ ครับ

14. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนปรึกษาเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับ..

พอดีเห็นเพื่อนๆสมาชิกถามเรื่องพระผงพุทธคุณ ปางประทานพร และร่วมแสดงความเห็นมากันหลายท่าน

ผมเลยเกิดไอเดียขึ้นมา..ลองปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับว่าเอาไงดี..

คือ..ผม.. คุณตุ้ย.. กับน้องเซียนนิวส์ มีพระผงพิมพ์ประทานพร ปี 2529 เก็บไว้อยู่สัก 200 องค์.ทุกองค์สภาพถือว่าสวยที่เดียว

และก็พอดีเข้าไปอ่านในหน้ากระทู้เวบพรหมปัญโญ เห็นเรื่อง ร่วมทำบุญช่วยเหลือ เด็กกว่า 400 ชีวิต ที่หลวงพ่อพระครูวุฒิธรรมาทร วัดโบสถ์วรดิตถ์ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง ท่านรับภาระอยู่ จำได้คร่าวๆว่าเคยเห็นออกรายการอยู่สักรายการหนึ่ง ที่คุณหนูแหม่มเป็นพิธีกร เห็นแล้วน่าสงสาร และประทับใจมาก ผมเลยเกิดไอเดียว่า..จะเอาพระชุดนี้ออกสัก 100 องค์ก่อน โดยรายได้ทั้งหมด (ไม่หักค่าใช้จ่าย) ถือเป็นเงินของพวกเราช่วยกัน จะนำไปมอบให้หลวงพ่อครับ

คราวนี้ก็เลยมาคิดว่าจะออกด้วยวิธีการใดดี จะออกที่ละองค์ ให้เพื่อนๆทุกคนทั่วถึง ตั้ง 100 องค์ แหม..เวลาส่งนี่..เหนื่อยที่เดียวครับ

"..ก็เลยมาคิดว่า เท่าที่รู้จักเพื่อนสมาชิกเรา หลายๆท่าน..ที่พากันมาร่วมซื้อคุณตุ้ยเยอะๆนั้น..จริงๆ ไม่ได้ซื้อไปสะสมเท่าไรหรอกครับ ซื้อไปเดี๋ยวก็ไปแจกต่อ ให้คนที่เขานับถือ และอยากได้ เช่นนี้เป็นส่วนมากจริงๆครับ ที่ผมรู้จักและคุย Pm ด้วย.."

ดังนั้นจึงคิดว่า..จะออกเป็นชุดเลยดีมั๊ยครับ..เอาเป็น

3 องค์ 1,000 บาท ดีมั๊ย จะแพงไปหรือเปล่า (กระจายให้เพื่อนๆได้ประมาณ 33 คน) หรือจะเป็น 4 องค์ 1,000 ดีมั๊ยครับ (กระจายได้ประมาณ 25 คน)

- ถ้า 3 องค์ หนึ่งพันบาท ก็ได้เงินช่วยเด็ก สามหมื่นกว่าบาท
    - ถ้า 4 องค์ หนึ่งพันบาท ก็ได้เงินช่วยเด็ก สองหมื่นห้าพันบาท

เรียนปรึกษาด้วยครับ..เพื่อนๆว่าเอาไงดี ?

ส่วนเรื่องรูปพระ...เดี๋ยวจะฝากคุณตุ้ย ถ่ายภาพเอาให้ชมกันครับ

ถ้าเสร็จโครงการนี้แล้ว..กะว่าจะชวนเพื่อนๆที่ว่าง ไปที่วัดไปเลี้ยงอาหารเด็ก และไปร่วมทำบุญด้วยกันครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  15. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

3 องค์พันก็ดีนะครับ ได้เงินทำบุญเยอะด้วย แต่พี่โจคงเหนื่อยหน่อย...อิอิ
    :cool:

16. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ 2 องค์ต่อชุด ชุดละ 500 บาท กระจายสมาชิกได้ถึง 50 ท่าน สมาชิก 1 ท่าน ร่วมบุญไม่เกิน 2 ชุด 1,000 บาท เพื่อกระจายกับสมาชิกหลายๆท่านได้มีไว้บูชากัน เหตุผล จากเหรียญเศรษฐี 2 ที่ไม่น่าจะเพียงพอต่อสมาชิก ครั้งนี้สมาชิกได้มีส่วนร่วมบุญมากขึ้น และสมาชิกสามารถร่วมบุญเพิ่มเติมตามกำลังแต่ละท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  17. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ ผมว่า 3 องค์พันดีกว่าครับ
    อย่างแรกได้มูลค่าเงินทำบุญเพิ่มขึ้น
    อย่างสองพระไปถึงสมาชิกทั่วถึงเพิ่มขึ้นครับ
    อย่างที่สาม ผมขอจองทำบุญด้วย 1 ชุดครับ อิอิ

18. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวผมสนันสนุนเป็นชุด 3 องค์ 1,000 บาท ครับ เหตุผลที่สนับสนุนตัวเลือกนี้ -:

1. ได้เงินทำบุญมากกว่า
    2. ได้กระจายให้เพื่อนๆสมาชิกมีโอกาสร่วมบุญมากกว่า
    3. ผมไม่ทราบราคากลางๆของพระผงพิมพ์นี้รุ่นนี้ แต่โดยส่วนตัวคิดว่า 3 องค์ 1,000 บาท เฉลี่ยองค์ละ 333.33 บาท นั้น ถือเป็นราคาที่สมเหตุสมผลครับ น้องๆสมาชิกในวัยเรียนก็สามารถร่วมทำบุญบูชาได้

ไม่รู้มีให้จองร่วมบุญพระผงพิมพ์ประทานพร ปี 2529 ล่วงหน้าหรือป่าว อิอิ ^^ ถ้ามีขอจองด้วยเลย 1 ชุด...

โมทนากับทุกๆท่าน... โดยเฉพาะท่านพี่โจด้วยครับ :cool:

19. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดนี้ก็น่าสนใจนะครับ ... แต่ขออนุญาตเสนอเพิ่มเติมเป็นชุดละ 2 องค์ ทำบุญชุดละ 600 บาท และ สมาชิก 1 ท่านจะจองร่วมบุญได้ไม่เกิน 2 ชุด ...

เหตุผลที่เพิ่มจากชุดละ 500 บาท เป็น 600 บาท เพราะจะได้เงินทำบุญเพิ่มมากอีกบางส่วน อีกทั้งราคาเฉลี่ยต่อองค์ก็อยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสม ...

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมกับคุณ choke โพสต์ความเห็นที่แล้ว เวลาเดียวกันเลย ความคิดคล้ายๆกันด้วย แต่ขอยกเว้นอย่ามาชอบสาวเจ้าคนเดียวกันกับผมนะครับ อิอิ :p

20. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    ถ้าชุด 3 องค์พัน จองด้วย 1 ชุดครับพี่โจ...:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้