** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

<TABLE id=post5657358 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Jopaa<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5657358", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 92 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5657358 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->นี่..ก็คิดว่าน่าจะเป็นอีกองค์หนึ่ง..ที่หาได้ยากที่เดียวครับ..

ลองๆชมกันดู..เผื่อเจอที่ไหนเก็บได้เลยครับ

(วันนี้ระบบโหลดภาพใหญ่ขัดข้อง ชมภาพเล็กไปก่อนครับ)
    <!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

องค์นี้ผมเคยฝันถึงด้วยเห็นทีเดียว3องค์ พระพรหมพิมพ์ใหญ่ 3องค์ และนางพญาผงถ่านโพธิ์อีก 2องค์ พอดีไม่ใช่คนชอบเล่นหวย ถ้างั้นงวดนี้มีเงินใช่หนี้แล้วครับ

2. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

Wow !!..ลืมคิดถึงเรื่องนี้ไปเลย..ออกจริงๆด้วย.เหลือเชื่อ..

คุณตุ้ยเล่าให้ฟังไม่ละเอียด..ผมขอเล่าแทนก็ได้

วันหวยออกงวดที่ผ่านมา เราก็นัดเจอสังสรรค์กัน ผม คุณตุ้ย คุณแบงค์ (อิฐมอญ) และก็เจ้านิว (หูกาง) น้องเล็กสุด ที่ขอนัดหมายเพื่อพาอาจารย์ที่มหาลัยฯ ที่เจ้านิวเรียนอยู่ (เจ้าคุณทหาร) ที่เคารพรักหลวงปู่ฯ มาพูดคุยพบปะด้วย

คุยเรื่องสัพเพเหระจบ คุณตุ้ยก็เอ่ยขึ้นว่า เพิ่งได้เคยฝันถึงหลวงปู่ฯเป็นครั้งที่สองในชีวิต ครั้งแรกนานมาแล้ว ฝันว่าได้นอนอยู่ปลายเท้าท่าน ตื่นมาเกิดปิติยิ่ง ผ่านมาหลายปีก็เพิ่งจะมีคราวนี้ ฝันว่าหลวงปูให้พระพิมพ์ต่างๆมา ตามที่แกบอกนี้ล่ะครับ

บ่ะ..ออกเป็นหวยตรงๆเลย..ลืมนึกถึงไปเลยน่ะเนี่ย..ถ้าตาตุ้ยเราไม่ย้ำถึงก็ลืมไปเลย..+5555 เยี่ยมๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  3. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    รบกวนคุณโจขยายรายละเอียดให้อ่านหน่อยครับ???

4. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    รายการที่ 1040 พระ พิมพ์สมเด็จ(หลัง ๑ ด) เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 พระชุดนี้เป็นพระในโอ่ง หลวงน้าสายหยุดและป้าสะอิ้ง ได้รับมอบหมายจากหลวงปู่ดู่ให้สร้างพระชุดนี้ โดยลูกศิษย์ของหลวงน้าสายหยุดก็ได้ออกแรงมาช่วยเทพระอยู่หลายท่านด้วยกัน ด้านหลังองค์พระมีทั้งหลังเรียบ, หลัง ๑ ด, หลัง อะ ระ หํ องค์นี้จะเห็นเป็นคราบฝุ่นอยู่บ้างเพราะเป็นพระปากโอ่ง เนื่องจากปากโอ่งถูกปิดด้วยปูน และเจาะรูสัก 7-8รูให้อากาศเข้า ตัวโอ่งอยู่ในกุฏิจะไม่มีน้ำเข้าแต่มีฝุ่นเล็ดรอดลงไปได้บ้าง พระชุดนี้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม ใช้นั่งกรรมฐานดีนักแล เนื้อแท้ดูง่ายสบายตาแถมหลัง หลัง " ๑ ด "สบายใจ เปิดแบบราคาเก่าเก็บครับราคานี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ บูชาไปนั่งปฏิบัติกันเถิดครับ 349.- ...ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

***เงินของท่านแท้ ก็สมควรได้พระแท้ไปครับ ***

ดู องค์จริงได้ที่ชมรมพระเครื่องมรดกไทยพันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น3 ตู้ B104 อยู่หน้าร้านเช้งสุพรรณครับ เปิดทุกวันศุกร์-อาทิตย์(โทรมานัดก่อนจะดีมากครับ จะได้ไม่พลาดครับ) มารับตามตู้พระที่พันทิพย์งามวงศ์วาน ลดค่าจัดส่ง 30 บาท
    ราคาที่บอกไว้ได้รวมค่าจัดส่งแล้ว ไม่ต้องโอนเพิ่มครับ ทุกชิ้นมาจัดส่ง EMS ครับ หรือบูชามากกว่า 1รายการ ขึ้นไปลด 30 บาทตามจำนวนรายการที่บูชาเพิ่มครับ )

ที่อยู่ 69/36 หมู่8 ซ.ลาดกระบัง16 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 . Email :thakul_11@hotmail.com

ชื่อบัญชี ตระกูล ฉันทพัฒน์กุล
    ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เลขที่บัญชี่ 009-1-17429-5

ธนาคารกรุงเทพ สุขุมวิท77(ประเวศ) เลขที่บัญชี่ 919-004126-0

ธนาคารไทยพาณิชย์ ศูนย์การค้าเดอะพาซิโอ(ลาดกระบัง) เลขที่บัญชี่ 402-356961-3

* สนใจวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆของหลวงปู่ดู่เพิ่มเติม หรือสนทนารายละเอียดเพิ่มเติม โทร.081 847 7768

<fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]

ยังมีให้บูชาอีกหรือไม่ครับ ถ้ามี ขอจองครับ

</fieldset>

5. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    อีกองค์ครับ
    รายการที่ 1041 พระ กลีบบัว(หลัง ๑ ด) เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 พระชุดนี้เป็นพระในโอ่ง หลวงน้าสายหยุดและป้าสะอิ้ง ได้รับมอบหมายจากหลวงปู่ดู่ให้สร้างพระชุดนี้ โดยลูกศิษย์ของหลวงน้าสายหยุดก็ได้ออกแรงมาช่วยเทพระอยู่หลายท่านด้วยกัน ด้านหลังองค์พระมีทั้งหลังเรียบ, หลัง ๑ ด, หลัง อะ ระ หํ องค์นี้จะเห็นเป็นคราบฝุ่นอยู่บ้างเพราะเป็นพระปากโอ่ง เนื่องจากปากโอ่งถูกปิดด้วยปูน และเจาะรูสัก 7-8รูให้อากาศเข้า ตัวโอ่งอยู่ในกุฏิจะไม่มีน้ำเข้าแต่มีฝุ่นเล็ดรอดลงไปได้บ้าง พระชุดนี้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม ใช้นั่งกรรมฐานดีนักแล เนื้อแท้ดูง่ายสบายตาแถมหลัง หลัง " ๑ ด "สบายใจ เปิดแบบราคาเก่าเก็บครับราคานี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ บูชาไปนั่งปฏิบัติกันเถิดครับ 349.- ...ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

***เงินของท่านแท้ ก็สมควรได้พระแท้ไปครับ ***

ดู องค์จริงได้ที่ชมรมพระเครื่องมรดกไทยพันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น3 ตู้ B104 อยู่หน้าร้านเช้งสุพรรณครับ เปิดทุกวันศุกร์-อาทิตย์(โทรมานัดก่อนจะดีมากครับ จะได้ไม่พลาดครับ) มารับตามตู้พระที่พันทิพย์งามวงศ์วาน ลดค่าจัดส่ง 30 บาท
    ราคาที่บอกไว้ได้รวมค่าจัดส่งแล้ว ไม่ต้องโอนเพิ่มครับ ทุกชิ้นมาจัดส่ง EMS ครับ หรือบูชามากกว่า 1รายการ ขึ้นไปลด 30 บาทตามจำนวนรายการที่บูชาเพิ่มครับ )

ที่อยู่ 69/36 หมู่8 ซ.ลาดกระบัง16 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 . Email :thakul_11@hotmail.com

ชื่อบัญชี ตระกูล ฉันทพัฒน์กุล
    ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เลขที่บัญชี่ 009-1-17429-5

ธนาคารกรุงเทพ สุขุมวิท77(ประเวศ) เลขที่บัญชี่ 919-004126-0

ธนาคารไทยพาณิชย์ ศูนย์การค้าเดอะพาซิโอ(ลาดกระบัง) เลขที่บัญชี่ 402-356961-3

* สนใจวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆของหลวงปู่ดู่เพิ่มเติม หรือสนทนารายละเอียดเพิ่มเติม โทร.081 847 7768 <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

ยังมีให้จองอีกหรือเปล่าครับ ถ้ามี ขอจองครับ

6. Jopaa

ครับพ้ม.ม คือ อย่างนี้ครับคุณ Max

จากหนังสือพรหมปัญโญ (เล่มเขียว) ในหน้าที่ 132 หน้าแรกที่กล่าวถึงพระเครื่องของหลวงปู่ฯทั้งหมด

พระที่ถือว่าเป็นรุ่นแรกสุดจริงๆของหลวงปู่ฯท่านก็คือ พระเนื้อผงผสมว่าน (รุ่นแรก) ปี 2492-93 หรือที่เราเรียกกันว่า " พระเนื้อผงน้ำมันยาง"

ที่เรารู้จักกันดี ก็จะมีอยู่ 6 พิมพ์ คือ พิมพ์พระแก้วมรกต พิมพ์พระคง พิมพ์สีเหลี่ยมครอบแก้ว พิมพ์สมาธิซุ้มเรือนแก้ว พิมพ์สมาธิสามเหลี่ยม และสุดท้ายที่หายากสุดก็คือ พิมพ์หลวงพ่อโต

องค์นี้เป็นพิมพ์สมเด็จ เนื้อผงชันน้ำมันยาง เนื้อหาจะเหมือนกับ 6 พิมพ์ตามที่กล่าวถึงข้างต้นครับ

แต่เนื่องจากเป็นพิมพ์พระสมเด็จ จึงถูกแยกออกไปอยู่ในหมวดพระสมเด็จยุคแรก ปี 92-93 องค์เนื้อหานี้ปรากฏอยู่ในหนังสือหน้าที่ 158

ในบรรดาพระสมเด็จยุคแรกของหลวงปู่ท่าน เท่าที่จำได้ เซียนนิวส์เคยเขียนให้รายละเอียดไว้มากพอสมควร รู้สึกจะประมาณๆ 16 เนื้อ ที่เล่นหามีราคาแพงก็เช่น เนื้อผสมอัฐิหลวงปู่กลั่น เนื้อว่านมหาเมฆ เป็นต้น ส่วนองค์นี้ถือว่าหาได้ยากยิ่งอีกเช่นกัน

ผู้อยู่ทันเหตุการ์ณรุ่นเก่าๆเล่าสืบต่อกันมาว่า เห็นมีอยู่เพียงในกระป๋องใบน้อยนิดเดียว ประมาณว่ามีไม่น่าจะเกิน 50 องค์ครับ

ผมเองก็พยายามจะเก็บรวบรวมให้ได้ครบชุด ครบทุกเนื้ออยู่ ในชุดพระสมเด็จรุ่นแรกปี 92-93 นี้..แต่ก็เป็นไปโดยยากมาก ถึงยากที่สุดครับ องค์นี้ก็เพิ่งได้มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง จากนักสะสมรุ่นใหญ่ท่านหนึ่ง ที่ท่านเมตตาแบ่งให้มา ชนิดที่เรียกว่าถูกมากๆ ไม่เอากำลี้กำไรกัน แบบว่าแบ่งให้กันมากกว่าด้วยความรักน้ำใจกัน จึงต้องขอขอบพระคุณน้าเอก (ถั่วเขียว) มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  7. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

คุยอะไรกาน ไปสวดมนต์มา
    มาม่ะทันเริ่มเรื่องเริ่ม งง :z6

8. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    พี่ๆอยู่กันพร้อมหน้า ผมเลยรบกวนถามสักนิดครับ

ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อแว่นขยายที่ใช้ส่องพระ(เค้าเรียกกันแบบนี้ป่าวครับ?)

พี่ๆ มียี่ห้อในดวงใจที่จะแนะนำบ้างหรือป่าวครับ????

9. Jopaa

มีครับ..สุดยอด.ดด

เทียบกันมาแล้วกับของยี่ห้อแพงๆ..ที่นิยมกัน อันละหลายๆพัน

ชิดซ้ายตกขอบไปเลย ( เซียนนิวส์ร้องจ๊าก..ก)

ถามที่คุณตุ้ยครับ แกซื้อที่เป็นโหล มาฝากเพื่อนๆประจำเวลาทำหาย

รู้สึกจะอันละ 6-700 บาทเอง

คุณภาพสุดยอดครับ..ขอบอก

10. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009

จริงหรือป่าวพี่โจ กะลังยากได้อยู่เหมือนกันแหละ พี่ตุ้ยเก็บไว้ให้ผมอันนะครับ....ว่าแต่ว่าที่แตกต่างกัน เรื่องกล้องส่องพระ มันต่างกันอย่างไรเหรอพี่ ปกติผมใช้อันละ 100-200 บาท ไว้ส่องดู ยังไม่เคยจับของแพงมาส่องเลย เลยไม่รู้ว่าเค้าดูกันตรงคุณสมบัติใด ระหว่างของถูกกับของแพง หรือของดีกับของธรรมดา....แตกต่างกันอย่างไรครับ

11. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับพี่โจ

12. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณข้อมูลมากครับ เพิ่งได้เห็นเหมือนกันครับ
    ถึงเจอก็ไม่ทราบประวัติลึกซึ้งขนาดนี้
    พี่โจเปิดพิพิธภัณฑ์ ให้ศึกษาเลยครับ

13. มหาปุญญ์โญ

มหาปุญญ์โญ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

26 กันยายน 2009
    อยากได้องค์ที่เป้นรูปโลโก ของคุณตุ้ยนะครับ
    สุดยอด..

14. Jopaa

ของถูกๆ ส่องแล้วก็จะเบลอๆ.. มัวๆ..ดูเนื้อหามวลสารไม่ค่อยจะเห็น

ของดีหน่อย..ก็ชัดแจ๋ว.น่ะซิครับ..โยม

เคยเอาอันหนึ่ง ไปถวายหลวงพี่รัช

ท่านว่า " เออ..ไอ้ของดีๆมันเป็นอย่างนี้เองเนอะ..มันชัดแจ๋วจริงๆเนอะ.."

15. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

16. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009

เผอิญไปเห็น ไปอ่านบทความพี่โจ (เมื่ออดีต) เลยขอรบกวนหน่อยครับที่ว่า

"..บางคนที่เขาปฏิบัติดีๆ..เขากำหนดทั้งวัน..นึกขึ้นได้เมื่อใดกำหนดเมื่อนั้น (สติ)..ภาวนาไปเรื่อยๆ.."

คำว่า "ภาวนา"คืออย่างไรครับพี่โจท่องมนต์ สวดมนต์ หรือว่าอย่างไรบทไหน ผมยังไม่เข้าใจเท่าใด อยากให้พระธรรมธาตุเสด็จมาหาบ้าง ..แบบว่าน้อยใจนิดๆๆ พระผงก้อพอมีอยู่บ้าง 4-5 องค์ แต่ไม่มีพระธรรมธาตุเลยสักองค์ เห็นพี่ๆๆโชว์กันในเว๊ป เห็นแล้วอิจฉา (สงสัย กิเลสยังไม่หมด ความอิจฉาตรงนี้ยังไม่หมด พระธรรมธาตุเลยไม่เสด็จมาโปรด 555) พระธรรมธาตุเพียบเลย แต่ผมยังไม่เคยเห็นพระธรรมธาตุเลยสักองค์:'( อย่างพระเหนือพรหมปี 17 บูชามาตั้งแต่ต้นปี 53 ถือว่าเป็นพระเนื้อผงองค์แรก ( แต่เป็นองค์ที่ 2 ของหลวงปู่ดู่ ต่อจากเหรียญยันต์ดวง)คล้องคู่ตัวมาตลอด เมื่อก่อนเคยสวดบทมหาจักรพรรดิตลอด แต่ภายหลัง คุณ Aimee บอกว่าเป็นการเข้าใจที่ผิด ก็เลยสวดเป็นบางโอกาสแทน ก็ยังไม่เคยเห็นพระธรรมธาตุ เลยอยากรู้ถึงวิธีการ ภาวนา ที่พี่โจว่า เผื่อจะเป็นแนวทางให้ปฏิบัติบ้างนะคร้าบบบบ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      391.1 KB
      เปิดดู:
      260
  17. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณพี่ตุ้ยมากๆครับที่ส่งพระมาให้ก่อน
    วันนี้เย็นๆจะโอนให้ครับ พอดีได้หลวงปู่มาอีกองค์กำลังส่งไปเลี่ยม
    ดูแล้วสวยเก่าดูคลาสสิคดี อย่างที่พี่โจเคยพูดไว้พระเก่าดูแล้วมีพลัง..เข้มขลัง เจอแล้วเป็นอย่างนั้นจริงๆ..นะ (หรือผมจะรู้สึกไปเอง) เลยนำรูปมาฝากกันชม
    น่าจะเป็นพิมพ์หลวงปู่ลูหรือเปล่าไม่แน่ใจ...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  18. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

ทำจนหายอยากแหละครับ พระธรรมธาตจะเสด็จมาเอง...:cool:

19. นพคุณ

น้องหูกางทำมาเยอะแล้ว รายงานผลด้วย
    พระธาตุไม่เสด็จ แต่พระพรหมเสด็จแทนอะไรงี้

20. นพคุณ

ผมว่าดูเหมือนพิมพ์หลวงพ่อทวด รีเปล่าครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้