** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมวางแล้วครับพี่..วางไปได้ 80 % แล้ว..สบายๆๆ..จริงๆครับ..เลยตกงานมีเวลามานั่งโพสต์ทั้งวัน..

แต่กว่าจะตัดใจวางได้ ก็ต้องเตรียมการอยู่ 3-4 ปีเชียวน่ะครับ..

ถึงวันนี้ผมว่าเรื่อง "วางมือ" น่ะไม่ยากเลย..แต่ที่ยากที่สุด คือ " การตัดใจที่จะวาง" น่ะครับ ยากจริงๆ..

ก็อะไรหลายๆอย่างที่เราปั้นมากับมือ ไหนจะลูกน้องเก่าอยู่กันมาเก่าแก่ ไม่ยากเลยน่ะครับที่จะตัด แต่ต้องตั้งเป้าไว้ก่อน แล้วค่อยๆเคลียร์ที่ละส่วนๆ..ก็ไม่น่าเชื่อเหมือนกันครับ จากครั้งแรกที่คิดว่าไม่มีทางเป็นไปได้เลยที่จะ "วางได้จริง" แต่ที่สุดทำไปทำมา ค่อยๆไม่เอาที่ละเรื่อง มันก็เห็นช่องทางขึ้นเองเรื่อยๆ..และก็ค่อยๆวางได้ในที่สุด...

และแน่นอนที่สุด..สิ่งที่แลกมากับความสบาย ก็คือ รายได้ที่ลดลง ซึ่งคิดว่าเป็นสิ่งที่ยุติธรรมมาก ได้สิ่งหนึ่งก็ต้องเสียสิ่งหนึ่ง ผมคิดว่ามันคุ้มค่ามากๆเลยครับ

ถึงวันนี้รู้สึกเลยครับ..สบายตัวจริงๆ..

คุยกันประสาเพื่อนน่ะครับchearr

ปล. คุณตุ้ยเองซาบซึ้งกับตัว พ. หลวงปู่ ก็ตั้งใจจะวางให้เหลือน้อยที่สุด เอาแต่พอสบายๆไม่หนักจนเกินเหมือนทุกวันนี้ ยื่นเรื่องขอเออร์รี่ไปหลายครั้งแล้วยังไม่ได้เลย..ส่วนน้าแบงค์เราตอนนี้ลุยสุดตัว กะจะวางให้ได้ในอีก 3-4 ปีล่ะครับ..มาอยู่สมาคมคนว่างงานเหมือนกันมั๊ยครับ..อิ..อิ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012
  2. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณมากครับคุณโจ ผมก็วางแผนไว้ประมาณ 5 ปีจะรีไทร์ตัวเอง
    ขอเอาแนวทางของคุณโจเป็นแบบอย่างคงจะดี......เคลียทีละส่วน:cool:

3. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

น่าทำเป็นสถานปฏิบัติธรรมจริงๆครับพี่โจ ยังพอมีที่เหลือมั๊ยครับ :cool:

4. Jopaa

ที่เตรียมๆเรื่องนี้ไว้..อยู่เขาใหญ่เหมือนกัน..แต่จะ " ดิบ " กว่านี้มากครับคุณนก..

ไว้ว่างๆชวนแฟนไปเที่ยวกันครับ..เดี๋ยวพาไปกินร้านอาหารป่าอร่อยๆ..รับประกันความแซ่บ..ถึงใจ..เหงื่อตกแน่นอน

ไปกัน 5-6 คน กินให้พุงกาง จ้างให้ก็ไม่ถึงพันบาท..ไม่เชื่อถามนิวส์ได้เลย..

5. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    แวะมาเยี่ยมจ้า ปั่นการบ้านยังไม่เสร็จเลยจ้า ฮือๆ;9k

6. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอบพระคุณพี่ตุ้ย พี่ MAX thonglor และทุกๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยนะครับ

_/\_

โมทนาบุญด้วยนะครับ

7. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ผมล่ะอยากเกาะรถไปจิบกาแฟยามเช้า ท่ามกลางสายหมอก และกินมื้อเที่ยงอาหารป่าราคาย่อมเยาว์แบบพี่โจมั้งจัง น่าอิจฉาาาาาาา เป็นที่ซู๊ดดดดดดดดด >///<

8. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ยินดีด้วยน้องปืน..

เห็นถูกกับพี่สมเกียรติด้วยครับ...

:cool:

9. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

บรรยากาศและวิวทิวทัศน์เช่นนี้ อยากชวนพี่โจพีตุ้ยและพี่อิฐมอญ ไปกางเต๊นท์นอนจังเลย คุณพี่โจชอบใหมคร๊าบ ( ดูเล่นๆเปรียบเทียบกับไทยแลนด์บ้านเราครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

10. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011

โรงจอดรถก็ยอมคับ เเค่โรงจอดรถก็ขอให้ได้เถอะคับ 555+

11. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่โจที่ยังอุตส่าห์นึกถึงแฟนผม เรื่องอาหารป่านัั้นคุณเธอไม่กล้าทานหรอกครับ แค่ขับรถตามหลังรถขนวััว ขนหมู เธอยังนั่งหลับตาไม่กล้ามองเลย... สงสาร

ว่าแต่สถานที่ปฏิบัติธรรมที่พี่ว่ายังดิบนี้ ประมาณว่ายังไม่มีน้ำไฟรึป่าวครับ หรือยังต้องบูรณะกันอีกเยอะมั๊ยครับ

12. khanngoen

ตกลงถ้าไป จะหารถเฟอร์รารี่หรูๆเช่นนี้ให้คุณพี่โจหนึ่งคันคร๊าบ นึกภาพคุณพี่โจขับ พี่ตุ้ย พี่อิฐมอญ พี่สมเกียติ และนิวส์นั่งเบาะหลัง คงเท่ห์ดีไม่น้อย[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

13. bearkery

ประเทศไหนครับ โหดแท้ ๆ T_T

14. khanngoen

เมืองมุกจ้า แคว้นดาร์ฟูร์ ทวีปอาฟริกาครับ เป็นภาคตะวันตกของซูดาน พรหมแดนซูดาน-ประเทศชาด ครับ

15. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าท้ายสุด ผมอาจจะไปในแนวพี่โจเลยก็ได้

แต่ช่วงนี้ผมก็คงต้องทำหน้าที่หลักไปก่อน ด้วยยังมีภาระอีกเยอะแยะ ต้องรีบเรียนรีบจนมีงานมีการทำ เป็นที่พึ่งพ่อแม่ให้ได้เสียก่อน

เคยคิดอยากจะอยู่แบบสงบๆเรื่อยๆเหมือนวัดตามป่าเหมือนกันครับ ผมชอบบรรยากาศแบบนี้มาก ไม่วุ่นวาย

16. bearkery

ไกลโฮกเลยสิครับแบบนี้ พี่ทำงานขุดน้ำมันเหรอครับนี่ สุดยอดไปเลยครับ :)

17. khanngoen

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khanngoen [​IMG]
    เมืองมุกจ้า แคว้นดาร์ฟูร์ ทวีปอาฟริกาครับ เป็นภาคตะวันตกของซูดาน พรหมแดนซูดาน-ประเทศชาด ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>ไกลโฮกเลยสิครับแบบนี้ พี่ทำงานขุดน้ำมันเหรอครับนี่ สุดยอดไปเลยครับ [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ไม่ใช่ครับ ผมเป็นทหารบก ไปปฏิบัติหน้าที่รักษาสันติภาพ ในนามกองกำลังรักษาสันติภาพองค์การสหประชาชาติครับ

18. bearkery

แบบนี้ก็คงใช้เวลาสักพักเลยกว่าจะกลับมาไทยสิครับ เดินทางปลอดภัย โชคดีนะครับพี่

19. Alas

Alas เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโจครับ น่าอิจฉาจังครับ ปลดภาระทางโลกลงจากบ่าไปได้มากแล้ว ทีนี้ก็เหลืองานหนักรื้อวัฏสงสารอย่างเดียว ดีใจด้วยครับ
    วิวที่ถ่ายมานี้สวยครับ อยู่เส้นทางไปวัดหลวงปู่อุทัยหรือเปล่าครับ...พอดีวันเสาร์นี้จะไปกราบท่านครับ

20. Jopaa

เจ้าโน๊ตเอ่ย..พี่พร..หรือจ่าพรศักดิ์เรา ตอนนี้กลับมาแล้วจ้ะ..พี่เค้าเป็นเพื่อนเราตั้งแต่อยู่ที่นู้นแน่ะ..เป็นทหารดีหนึ่งประเภทหนึ่งได้รับคัดเลือกไปประจำอยู่ที่นู้นช่วงหนึ่ง ปีกว่าๆล่ะมั้งจ่า ?..

ลองไปดูกระทู้เก่าๆดิ..นั่งกอดปืน..ระวังงูอยู่ที่นู้น (งูอะไรจำไม่ได้แระ..น้าจ่า..) เห็นความลำบากยากเข็ญของชาติที่เขามีสงคราม เอน็จอนาจสงสารประชาชนเขามากๆ..พี่เขาเห็นมาเยอะ..เคยนำมาเล่าให้ฟัง

ประเทศไทยน่ะดีที่สุดแล้ว..ยังไม่ค่อยจะชอบ..ชอบแต่จะมีเรื่องมีราวกัน..ไอ้พวกซาดิสด์พวกนี้น่าจะให้น้าพรศักดิ์จับไปอยู่ที่นู้นให้หมด..ซะให้เข็ด..ดด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้