ชีวิตพ่อม่าย

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย py123, 14 พฤษภาคม 2012.

1. maipaprom@hotmail.com

maipaprom@hotmail.com สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2009
    ดีขึ้นหรือยัง บางครั้งกาลเวลาเท่านั้นที่จะเยียวยาเราได้ และหน้าที่ของความเป็นพ่อสำหรับลูกนะคะ ห่วงใยลูก คิดถึงลูก ดูแลลูก เฝ้าคอยมองดูลูกรักด้วยการเอาใจใส่และตั้งความหวังสำหรับอนาคตลูก จะทำให้เราดีขึ้นและเข้มแข้งขึ้นในที่สุด เป็นกำลังใจให้ค่ะ

2. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ คุณกับดิฉันก้ไม่แตกต่างกันเท่าไร
    เวลาจะรักษาใจเราเองนะคะ สู้ๆๆๆๆ:cool:

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาเยี่ยมท่านเจ้าของกระทู้อีกครั้งค่ะ
    หวังว่ากาลเวลาที่ผ่านไป จิตใจของคุณคงจะดีขึ้น
    ...
    จำได้ไหม...เมื่อเรามา เราก็มาเพียงผู้เดียว
    ภรรยาและลูกไม่ได้มาด้วย
    คราวนี้ หากเราจะอยู่ผู้เดียวบ้าง ก็น่าจะทำได้...
    เชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่าเวลาที่ผ่านไป จะทำให้คุณเข้มแข็งขึ้น
    ขอให้คุณมีความสุขกายสุขใจนะคะ

4. xmen123

xmen123 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่า ลืม นะครับ คุณ ยังมีเพื่อน ร่วมโลก ที่ ยังต้อง เผชิญ กรรม ไปด้วย ทั้ง กุศลกรรม และอกุศลกรรม นะครับ ยังไง ก็ เป็น กำลังใจให้ นะครับ หาก จะให้ แนะนำ เราต้องหา สิ่ง ยึดเหนียวจิตใจ ก่อน สำหรับ ผมคงไม่ีมี อะไร ที่ดีไปจาก พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยการ เจริญ ศีล สมาธิ ปัญญา ( ทาน ศีล ภาวนา ) ทำให้มาก เจริญให้มาก คิดว่า ไม่วันใดวัน หนึ่ง ก็ คงมี ที่ ยึดจิต ยึดใจแล้ว พอถึงเวลา นั้น ก็ กระจาย ความสุข ที่ ได้ รับ ให้ กับ คนที่ ด้อยกว่าเรา ครับ บุญ กุศล จากจิต ก็ จะ แก้ไข ในตัวของเราเอง ...สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ ^__^

5. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    ผมก็เป็นพ่อคนหนึ่ง ที่ถูกแม่ของลูกทิ้งไป เขาขอหย่าผมมานานเป็นปี ผมก็เลื่อนมาตลอด เพราะลูกๆ แต่ ปีที่แล้ว วันที่ 22 ก.ค. 2554 ผมก็เลยไปหย่าให้เขาได้สมใจ
    ผมก็ ไม่รู้จะว่าอย่างไร ได้แต่โทษตัวเอง ผมเองคงไม่ดีพอสำหรับเขา หาเงินไม่พอใช้
    เขาไปพบคนใหม่อายุ น้อยกว่าเขาประมาณ 20 ปี เขาบอกว่า เป็นลูกเขาในอดีตชาติ เขาไปสัญญาฯจะเป็นเบอร์ สอง ของหนุ่มคนนั้น เพราะหนุ่มคนนั้น บอกเขา เขาไม่ได้รักภรรยา และลูก ก็เกิดจากความเมาของเขา แม่ของลูกผมเขาก็บอกว่ารับได้ จะไปช่วยเขาหาเงิน เพราะดูแล้วว่า หนุ่มคนนั้น อนาคตจะร่ำรวย ผมเองก็ขอให้เขาไปเถอะ ผมไม่ใช่พระอิฐพระปูน หรือพระโลหะ ที่จะไร้ซึ่งความรู้สึก ได้แต่ขอ เขาก็ยังไม่ไป เขาต้องการเงินก้อนหนึ่งจะไปลงทุนกับหนุ่ม คนนั้น ผมก็สาธุ ขอให้ร่ำรวย แต่ตอนนี้เขาไม่รับรู้ว่า ผมทุกข์ขนาดไหน ผมขอให้ไปก็ไม่ยอมไป อ้างอีกสองปี ลูกคนเล็ก จบ ม.3 แล้วจะไป แต่ปากก็ว่า ต้องมีเงินสักก้อน ขอยืมผมอีกต่างหาก ผมบอกไม่ได้หรอกนะ เพราะมีไม่ได้มาก ยังไม่รู้เลยว่า จะส่งลูกเรียนได้กี่คน ได้แต่บอกลูกสองคนแรกว่า รีบเรียนให้จบเร็วนะ จะได้ช่วยส่งน้องๆต่อ เพราะผมเหนื่อยทั้งกายและใจ ไม่รู้จะไปคุยกับใครได้ พอดี เจอ กะทูนี้ เลยขอบอก จกทน ว่า เราไม่ได้ต่างกัน มากหรอก ของคุณเขาไป แต่ของผม เขายังอยู่ ทิ่มแทงใจ ผม ไม่รู้ จะทำไง อีกทั้ง ผมไปหาดหมอ เขาบอก ผมว่า เดี๋ยวเธอก็กลับมา คุณไม่ต้องห่วง แล้ว ผมจะต้องทำอย่างไรดีครับคุณๆทั้งหลาย...ช่วยบอกด้วยเถอะ...

6. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เป้ค่ะ อุ้มพึ่งเข้ามาอ่านค่ะ อย่าเสียใจไปเลยนะค่ะ ทุกสิ่งอย่างบนโลกใบนี้มันไม่มีอะไรแน่นอนค่ะ อย่าไปยึดมั่นถือมั่นค่ะพี่ ไม่มีอะไรที่เป็นของเราโดยถาวรคิดแค่นี้นะค่ะ เขาอยากไปเราก็ขอให้เขาไปดีมีความสุข เขาอยากอยู่เราก็ให้เขาอยู่โดยที่ไม่ต้ัองไปทุกข์กับเขา่ เพราะยังไงเสียเขาก็เป็นแม่ของลูกเหตุผลที่เขาอ้างเขาก็อาจจะห่วงลูกจริงๆก็ได้นะค่ะ สุขหรือทุกข์อยู่ที่ใจเรานะพี่เป้ พี่เป็นคนดี สิ่งดีๆก็จะกลับมา ให้พี่มองเสียว่ามันเป็นเรื่องของเวรกรรมนะ เดี๋ยวหมดเวรหมดกรรมต่อกัน มันก็จะจบไปเอง ขอให้เรามีกำลังใจที่เข้มแข็งนะค่ะ อุ้มขอเป็นกำลังใจให้พี่ผ่านอุปสรรคแล้วความทุกข์นี้ไปได้นะค่ะ อย่าคิดอะไรมาก ทำชีวิตและตัวเราให้มีความสุขสิค่ะ เอาชนะทุกข์ให้ได้ค่ะ เราต้องปลงให้เป็น ตัดให้ได้ เห็นถึงสัจธรรมความไม่เที่ยง ทุกอย่างเกิดขึ้นตั้งอยู่แล้วก็ดับไป ดูแลรักษาใจให้ดี ทำหน้าที่พ่อให้ดีที่สุด ถึงที่สุด แค่นี้ก็เป็นคนดีแล้วค่ะ หลวงพ่อบุญส่งเคยบอกว่าถ้าเราจะตัดอะไร เราต้องตัดไม่ให้เหลือเยื่อใย จิตเราอย่าไปเกี่ยวเกาะ เหมือนดอกบัวเวลาเราเด็ดก้านมัน ใยมันยังมีอยู่ แล้วไอ้ตัวใยนี่แหละมันทำให้เรายังยึดติดอยู่กับสิ่งนั้นๆ ไม่นึกว่าชีวิตพี่จะเจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่พี่ต้องสู้นะค่ะ อย่าไปหวังให้เขาเปลี่ยนแปลงค่ะ เราต้องเปลี่ยนใจเราเอง อุ้มเสียใจแทนพี่นะ แต่อุ้มก็อยากให้พี่มองเห็นความไม่เที่ยง ถ้าทุกอย่างมันเที่ยงเราต้องบังคับบัญชาแล้วก็สั่งมันได้นะค่ะ พี่ มีอะไรก็คุยมานะ อุ้มระลึกนึกถึงพี่เสมอนะค่ะ ยังจำสิ่งดีๆที่พี่เคยทำให้ค่ะ ไม่ลืม

7. ภัทรอังคาร

ท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ ก่อนอื่นต้องแสดงความเสียใจกับความทุกข์ที่คุณประสพอยู่ด้วยนะค่ะ แต่อยากจะบอกคุณว่า ไม่ว่าความสุข หรือ ความทุกข์ มันก็อยู่กับเราได้ไม่นานหรอกค่ะ เดี๋ยวมันก็ต้องผ่านเราไป ถามว่าชีวิตคนๆนึงที่เกิดมามีึความสุข หรือความทุกข์มากกว่ากันค่ะ อุ้มขอตอบได้เลยว่า คนเราตั้งแต่เกิดมามีความทุกข์มากกว่ามีความสุขค่ะ ถ้าเราเห็นการเวียนว่าย ตายเกิด ว่าเป็นตัวนำทุกข์มาสู่เราทุกภพทุกชาิติ เราก็จะได้ตามหาความสุขที่แท้จริง ที่เขาให้เราเห็นทุกข์กัน ก็เพื่อจะนำพาความสุข ที่ยั่งยืนถาวรมาสู่เราค่ะ

ไม่มีอะไรดีเท่า ไม่มียาใดๆสามารถสมานแผลใจ แก้ความทุกข์ของเราได้นอกจากธรรมะของพระพุทธองค์ เมื่อเราเกิดมามีอะไรมาด้วยเล่า ไม่มี มาก็มาตัวเปล่า ไปก็ต้องไปตัวเปล่า ภรรยา ลูก พ่อ แม่ ญาติโก โหติกา ไม่สามารถที่จะไปกับเราได้ แต่ทุกคนก็มีจุดจบเหมือนกันทุกคน

ปล่อยวางความทุกข์ลงบ้างเถอะค่ะ สุขทุกข์ อยู่ที่ใจของเราเองนะค่ะ ความเหงามันอาจจะทรมาน แต่ทำไมไม่ทำความเหงานั้นให้เป็นความสุขใจ โอกาสคุณมาถึงแล้วที่จะทำสิ่งดีๆให้กับตัวเอง การไม่มีครอบครัวเป็นลาภอันประเสริฐ แค่ร่างกายสังขารเราก็ทุกข์ขนาดไหนแล้ว มีเมียก็ต้องทุกข์เพราะเมีย มีลูกก็ต้องทุกข์เพราะลูก มีใครก็ต้องทุกข์เพราะคนๆนั้น แล้วคุณจะอยากมีอยากได้อะไรค่ะ ทำตัวเราให้หลุดพ้น

อุ้มเจอความทุกข์มาแสนสาหัสตลอดชีวิต นับครั้งได้เลยว่ามีความสุขกีั่ครั้ง ที่เหลือเป็นความทุกข์ล้วนๆ ทุกวันนี้ก็ทุกข์อยู่ เพราะต้องดูแลคุณแม่ที่ป่วยมานานหลายเดือน งานๆก็ไม่เป็นโล้เป็นพาย เหมือนคนตกอับ ตกอยาก เพื่อนฝูงก็หนีหาย แต่อุ้มทำใจอุ้มว่า เอ้อดี ชีวิตนี้ตรูไม่มีใคร ก็เอ้อดี ตรูจะได้ทุกข์แค่ตัวตรูไม่ต้องเอาคนอื่นมาทุกข์ด้วย มันอยู่ที่ความคิดค่ะเราต้องคิดให้เป็น ปลงให้ได้ ทำใจ อย่าอ่อนแอ อุ้มเห็นทุกข์จนอุ้มไม่อยากจะกลับมาเกิดอีกแล้ว และอุ้มก็เร่งความเพียร คุณก็เช่นกัน สรรหา ศีล สมาธิ ภาวนา เพื่อความหลุดพ้น อย่าไปยึดติด เกาะเกี่ยวอยู่กับอดีตหรือความทุกข์เลยนะค่ะ

ขอให้คุณพบทางสว่าง มีกำลังใจที่เข้มแข็ง แล้วก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณผ่านอุปสรรคและความทุกข์นี้ไปได้ ด้วยอานุภาพของคุณพระพุทธ พระธรรม และ พระสงฆ์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2012
  8. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ น้องอุ้ม พี่ทำใจไว้แล้ว ก็รู้ๆอยู่ว่า มันไม่ง่ายอย่างที่คิด พี่ก็เลยไปสมัครเรียนครูสมาธิที่วัดโพธิสมภรณ์ ที่อุดร สาขา ของหลวงพ่อวิริยังค์ ครับ ยังไม่มั่นใจตัวเองว่า จะทำได้ดีขนาดไหน แต่ได้แต่บอกตัวเองว่า จะต้องสู้ๆกับใจตัวเองให้ได้ เท่านี้แหละครับ...

9. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ทางแก้ปัญหาอย่างยั่งยืน

1. ไม่ต้องบวช แต่ฝึกสมาธิ หากนั่งหลับตาไม่ได้ ให้ลืมตาสวดอิติปิโส โดยจะเดินจงกรม หรือไปวิ่งจ้อกกิ้ง ก็ให้สวดอิติปิโสไปเรื่อยๆ

จะกี่บท ก็ทำ ไปจนกระทั่ง จบกิจกรรมนั้นๆ เช่น วิ่งจ้อกกิ้ง ก็บริกรรมอิติปิโส เท่าอายุ บวก 1 ตามแนวหลวงพ่อจรัญ

วิธีนี้ แก้วิจิกิจฉา คือ ความฟุ้งซ่าน

2. ยุ่งแต่เรื่องของตนเอง

ลูกชายหรือใคร จะตัดสินใจอย่างไร ก็เป็นเรื่องของเขา ไม่เกี่ยวกับคุณ

ทุกคน มีทางเลือกของตัวเอง ตามเหตุผลของตนเอง

3. การทำหมัน ส่งผลต่อฮอร์โมน ฉะนั้น ให้แก้ที่สุขภาพ

ห้ามสั่งอาหารตามสั่ง แต่ให้ทำอาหารง่ายๆ รับประทานเองเช่น เต้าหู้สดเอามาทอดกรอบ ผักสดเอามาลวก จิ้มเต้าเจี้ยว

เมื่อปรับอาหาร ร่างกายและฮอร์โมนจะอยู่ในสภาวะสมดุล

อาการนอนไม่หลับ หรือ วิตกจริต จะหายไป

ทำตามนี้ หากไม่หาย ให้เตะตรูด 1 ที

10. ภัทรอังคาร

อุ้มขอให้พี่เป้ผ่านมันไปได้ด้วยดีค่ะ จริงๆแล้วความทุกข์หรือความสุข มันก็เกิดขึ้นจากใจของเราเองนะค่ะพี่เป้ ถ้าพี่ฝึกได้แล้วนะอุ้มเชื่อว่าพี่จะต้องทำใจได้และทำได้ดีด้วยค่ะ ปล่อยวางค่ะ ไม่ต้องยึดมั่นถือมั่น มีหน้าทีเราก็ทำหน้าที่เราให้ดีที่สุด ส่วนไอ้เรื่องรัก ชอบ เกลียด เราก็ถือเสียว่าเราจะเลือกคิดเอาอันไหนให้ใจเราเป็นสุขค่ะพี่เป้ แล้วอีกอย่างอภัยทานจะทำให้เราจิตใจสบายนะค่ะ รักและเป็นห่วงพี่ชายนะค่ะ สู้ๆๆ ค่ะพี่เป้

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างไรบ้างคะ หากมีเวลาว่างก็มาเล่าสู่กันฟังบ้าง เพื่อเป็นการระบายความทุกข์นะคะ
    สำหรับคุณเป้ ติงขอส่งกำลังใจให้ ชีวิตต้องสู้ต่อไปค่ะ
    เราจะมีชีวิตอยู่เพื่อประโยชน์ส่วนตน ประโยชน์ส่วนรวมอย่างมีความสุข

12. surapong chot

ขอบคุณ น้องภัทรอังคาร(อุ้ม) และคุณ ติงติง นะครับ ที่ให้กำลังใจ ทั้งผมและ จขกท
    ผมฟังเรื่องของจขกท แล้วยังดีกว่าผมครับ เพราะแม่ของลูก เขาสามารถดูแลลูกๆได้
    โดยไม่จำเป็นต้องมีเรา ถ้าเป็นผมก็น้อยใจอยู่ แต่มันจะทำให้เราเหงา ก็ค่อยๆปรับตัวครับ

ของผมลูกๆ ยังต้องพึ่งผมอยู่ อีกทั้งลูกๆเขาก็มีเพื่อนของเขา ไม่ค่อยมายุ่งกับเราหรอก
    ถามว่า เหงาไหม ก็เหงาเหมือนกันครับ เขาอยู่กับเราก็จริง ผมจะไปไหนก็ยังต้องห่วงลูกๆ
    จะไปปฏิบัติธรรมกับ ต้องมาคิดว่า ลูกๆจะอยู่ได้ไหม...ทำอะไรก็ยาก...ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2012