เพื่อการกุศล ดีหลวงฟ้าประทาน ถวายเงินศาลพระเสื้อเมือง 2ล้านบาท เรียบร้อย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jummaiford, 16 ธันวาคม 2012.

1. detective

detective Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2006
    ร่วมทำบุญด้วยครับ
    ขอจอง 1 องค์ครับ โทรเข้าไปแล้วไม่มีคนรับครับ

2. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อีกหน่อยถ้าพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานหมดก้อจะเป็นอีกหนึ่งในตำนานที่กล่าวขานครับ

3. jummaiford

วันนี้มีคนจองพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานรวมเเล้ว5องค์

4. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ขอจองพระกริ่งหนึ่งองค์ครับ ขอหมายเลข ๑๑ , ๕๕ , ๙๙ , ๑๑๑ , ๒๒๒ หมายเลขใดก็ได้แต่ถ้ามีคนจองหมดแล้วรบกวนเลือกเลขสวยๆให้หน่อยครับ แจ้งทางPM ก็ได้ครับเพราะผมอยู่ต่างประเทศค่าโทรแพงครับ

5. jummaiford

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

6. jummaiford

ในบรรดาพระกริ่ง ในเมืองไทยอันดับหนึ่งต้องพระกริ่งปวเรศ เเน่นอนว่าพระกริ่งปวเรศนิยมมากมายเเต่ทว่าของเเท้ๆมีไม่ถึงสามสิบองค์เอาง่ายๆเเม้เพียงวัดบวรนิเวศเองมีเพียงองค์ครูของวัดเพียงองค์เดียวเท่านั้น ดังนั้นคนธรรมดาอย่างเราๆก้อหมดสิทธิ ส่วนพระกริ่งที่นิยมรองลงมาคือพระกริ่งของสมเด็จพระสังฆราชแพ ของเเท้ๆองค์ละหลายเเสนเกือบล้านบาท เเละเจอเเต่ของปลอมเสียส่วนใหญ่ เพราะของเเท้ๆมีจำนวนหมุนเวียนไม่เกิน1ร้อยองค์เพราะท่านหล่อเเต่ละปีตามกำลังวันเท่านั้นมีที่หล่อเยอะๆส่วนใหญ่จะเป็นยุคเจ้าคุณศรีสนธิ์เป็นเจ้าพิธี สมัยสมเด็จจริงๆหล่อนับองค์ได้ เเม้เเต่บุคคลใกล้ชิดเจ้าประคุณสมเด็จการทูลขอหล่อพระกริ่งเป็นกรณีพิเศษนี้ยากยิ่งจริงๆเพราะทุกคนต่างล่วงรู้ถึงพระนิสัยของสมเด็จว่าทรงดุเเละเด็ดขาดเป็นอันมากเเม้เเต่พิมพ์ของพระองค์ท่าน ท่านจะให้หล่อเฉพาะจำเป็นจริงๆเท่านั้น

ครั้งนี้ผมเองตั้งใจว่าการทำพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานนี้จะทำให้กับสมชื่อว่าพอมีเชื้อเเห่งพระกริ่งของสมเด็จพระสังฆราชแพเพราะผมนับว่าเป็นรุ่นหลานศิษย์ เพราะเราเป็นลูกศิษย์ของลูกศิษย์เจ้าประคุณสมเด็จอีกชั้นนึงเเต่อย่างน้อยยังพอมีชนวนที่เหลือไว้ประจำตระกูลบ้าง ครั้งนี้เพื่อเห็นเเก่ผลประโยชน์อันพึงจะได้เเก่วัดดีหลวงเเละศาลพระเสื้อเมืองนครผมจึงตั้งใจปวารณาสละชนวนอันเป็นที่รักเเละหวงเเหนของตระกูลลงหล่อหลอมเพื่อให้พระรุ่นนี้สมเป็นตำนานหนึ่งในสายตรงหลวงพ่อทวดให้เลื่องลืออีกครั้ง

7. jummaiford

พระกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน ตอนนี้มียอดจองรวม121 องค์เเล้วครับพอเวลายิ่งใกล้วันเททองยอดจองจะเริ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆส่วนใหญ่คนก้ออยากเห็นมวลสารว่ามีอะไรบ้าง เอาเป็นว่าเห็นมวลสารเเล้วต้องบอกว่าคุ้มมาก เพราะจะหามวลสารเก่าเเก่เเละมีคุณค่าทางใจอย่างนี้ได้ที่ไหนอีกหน่อยจะหากานไม่มีลำพังเเค่การเททองหล่อพระที่วัดดีหลวงไม่ใช่การทำง่ายๆนะครับเพราะว่าทำใกล้เขตโบราณสถานต้องทำออกมาข้างนอกห่างไกลสักหน่อยจะได้ไม่กระทบหรือสร้างความเสียหายให้กับสิ่งก่อสร้างของเก่าเเก่ของวัด เเละด้วยความเมตตาของท่านเจ้าอาวาส สมภารประสิทธิที่เมตตาผมให้ผมช่วยสร้างพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานรุ่นนี้ท่านเองบอกว่ารุ่นนี้อยากขอเเบ่งให้ชาวดีหลวงเอาไว้ใช้ เรียกว่าของดีไม่ตกถึงพื้นที่เลยเหมือนรุ่นก่อนๆพอมารุ่นนี้ท่านเลยขอร้องว่าอยากให้ชาวดีหลวงได้ของดีไว้ใช้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2012
  8. jummaiford

ทั้งหมดของพระกริ่งรุ่นนี้ผมเองพยายามทำให้ดีที่สุดผสมชนวนสำคัญอีกอย่างที่ตอนนี้หายากเเล้วเเต่ต่อไปคงเหลือเเต่ตำนานนั่นคือ ชนวนทองเหลือง ล้นเบ้า หรือทองล้นเหลือของหลวงพ่อทวดองค์ประวัติศาสตร์หน้าตักสามเมตรของวัดดีหลวง ซึ่งผมเองได้เก็บรักษาเอาไว้หลายปีผ่านการเสกมานับไม่ถ้วนเป็นอีกหนึ่งในสุดยอดชนวนที่หาไม่ได้อีกเเล้วละครับ

9. jummaiford

กรูณาโทร 0819299151 อีกครั้งครับ หากไม่ได้รับสายและไม่ได้โทรกลับครับ ขออภัยด้วยครับ

10. jummaiford

เมื่อวานลูกศิษย์พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะโทรมา

ยื่นสายให้ผมคุยกับพ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ โดยตรง

ท่านบอกว่าถ้าวันงานไม่ติดอะไรจะไปร่วมงานด้วยครับ

เป็นเรื่องน่ายินดีมากๆครับ

11. jummaiford

ต้นทุนการสร้างพระชุดนี้ เฉพาะค่าหล่อพระก้อเป็นร้อยไม่นับเงิน ใส่ในพระรุ่นนี้ไม่ต่ำกว่าสองกิโลซึ่งถ้าจะให้กลับดำต้องใส่เงินสิบเปอเซนต์ ดังนั้นเเปลว่าพระรุ่นนี้1พันองค์หากน้ำหนักเกินยี่สิบกิโลนั่นเเปลว่านวโลหะจะดำช้ามากๆ เเต่กระนั้นผมเองจึงไม่ซีเรียสที่ต้องจะให้พระกลับดำเพราะเราอยากทำเนื้อนวโลหะเเบบขลังๆไม่ได้เจาะจงว่าต้องดำเพราะว่าเนื้อที่เราจะใส่มันสูงค่ากว่าโลหะปกตินั่นคือสัมฤทธิ์โบราณ ต้นทุนเเต่ละอย่างของสัมฤทธิ์โบราณผมซื้อด้วยเงินเดือนผมส่วนตัวตั้งเเต่สมัยใช้ทุนซื้อสัมฤทธิ์ของลพบุรีสะสมเอาไว้จะนำมาบริจาคหล่อให้พระรุ่นนี้ที่ผมสร้างขึ้นด้วยความศรัทธาจริงๆครับ

12. jummaiford

ตอนเช้านี้ มียอด 8 องค์ ครับ รวมยอดจองเป็น 132 องค์ครับ ขออนุโมธนาบุญด้วยครับ

13. jummaiford

อนุโมทนานะครับ

พระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานรุ่นนี้ชนวนทองเเดงหลักเป็นทองเเดงที่ผ่านการเสกของพ่อท่านเเก้ว วัดสะพานไม้เเก่นที่เสกไว้อย่างดีเเล้วที่คุณสวัสดิ์เมืองไฟฟ้าใจดีเมตตามอบชนวนให้ครับผม

14. jummaiford

ผมเองได้สะสมมวลสารมาเเรมปี สะสมมวลสารสายพระกริ่งเอาไว้มากมายทีเดียวเเละรวบรวมชนวนจากคนที่รู้จักไว้มากมายเเละมีคนมามอบให้อีกมากผมนับว่าโชคดีที่มีครูบาอาจารย์ดีๆเมตตาช่วยเหลือทำให้งานที่จะสร้างขึ้นคิดว่าไม่เป็นสองรองใครหรือเป็นรองสำนักไหนอย่างเเน่นอนเพราะครูบาอาจารย์ของผมก้อนับว่าเป็นหนึ่งในดวงใจผมเช่นกันไม่ได้นิมนต์ตามกระเเสของสังคมเเม้พระท่านจะดังผมเองก้อไม่ได้สนใจผมนิมนต์ให้ท่านเสกเฉพาะพระที่ผมศรัทธาเเละคิดว่าดีที่สุด เท่าที่ผมทำได้ อย่างไรก้อตามพระทั้งหมดผมคิดว่า ดีหลวงฟ้าประทานคือคำตอบสุดท้ายว่านี่คือตำนานที่กล่าวขานของ วัดดีหลวงอย่างเเน่นอนครับ

15. jummaiford

ยอดรวมตอนนี้มี134องค์เเล้วละครับ

16. jummaiford

เป็นที่น่ายินดีว่าพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานผมเองจะนำพระเก่าของโบราณส่วนตัวหลอมไปด้วยหลายองค์หนึ่งในนั้นย่อมต้องมีพระเกศโบราณที่ผมสะสมเอาไว้ด้วยครับ

17. jummaiford

ต้นเเบบพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานเเบบหุ่นเทียนได้มาเเล้วเรียบร้อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      152 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      91.1 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2012
  18. RedDragon999

RedDragon999 Active Member

15 มิถุนายน 2012
    พี่หมอครับวันนี้โอนไปให้แล้วนะครับ 3002.99 ครับ หมายเลข 299ครับ
    ที่จัดส่ง ส่งให้ทาง sms เบอร์คุณพ่อแล้วนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

19. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอร่วมบุญค่าใช้จ่ายในการสร้างพระกริ่งด้วยครับ

ที่ผมจองหมายเลข 808 ไว้

ผมขอร่วมบุญค่าหล่อพระกับคุณหมอ ด้วย 1,000 บาทครับ

เดี๋ยววันจันทร์ผมจะโอนให้เป็นยอดรวม 4,000 ครับ

20. jummaiford

ต้นเเบบพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานแต่งเรียบร้อยแล้วและนำไปทำหุ่นเทียน ครับ

ด้วยความไม่ระมัดระวังช่างเเต่งพระกริ่งเอาตะไบไปตะไบฐานพระจนอักษร ท อันหมายถึงทิพยโกษา ตื้นลงถนัดตา เหมือนจากของเเท้กลายเป็นปลอมไปเลยทีเดียว เเต่ของดีคือของดีวันยังค่ำ เป็นการเสียสละของหวงเป็นต้นเเบบ พระกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน นำต้นเเบบมาให้ชมอย่างเดียว ชมได้ ขอได้เเต่ไม่ให้ เงินเป็นเเสนเป็นล้านก้อขายไม่ได้เลยพระองค์นี้ ในดวงใจของผมรอยอุดกริ่งเป็นรอยใหม่ครับเพราะของเดิมยังเป็นตะปูสะโพกพระอยู่เลยผมดึงออกเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      125.6 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      48.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      186.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      186.2 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      78.3 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2012