ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับบบบบบบ ผม Sunny430 มาแล้วครับ กลับมาจากการเิดนทางที่แสนยาวนานของผม ท่องไปในเซี่ยงไฮ้และรอดจาก H7n9 มาอย่างคลาดแคล้วครับ ตอนนี้จะมาอัพเดทสถานการณ์ที่กำลังดูเข้มข้นทั้งภัยธรรมชาติ สงครามและภัยก่อการ้ายย ไปด้วยกันนะครับ เจ้าหมู หมาของผมเกือบจำผมไม่ได้ เดี๋ยวจะมาเขียนทักทายเวอร์ชั่นยาวครับ ขอเก็บของสักครู่ครับบบบบบ

2. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ไม่ต้องแจกไฟฉาย ไม่ต้องอะไรมากมาย กลับมาช่วยกันเฝ้าระวังเหมือนเคยครับ
    ยินดีมากครับ อิอิ

3. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ครบองค์ประชุมแล้วครับ พี่น้อง เยี่ยม

4. ภิศรณ์

ภิศรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับการกลับมาค่ะ คุณsunny430 มาได้เวลาพอดี ที่นักเตรียมความพร้อมกำลังเริ่มเปิดเป้สำรวจสิ่งต่างๆ กันอีกรอบ
    รอการอัพเดทข้อมูลจากการเดินทางของคุณนะคะ

5. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับที่ท่าน sunny430 กลับมาพอดีช่วงเวลาเลยครับ ยังไงก็รับกุญแจบ้านกลับไปก่อนนะครับ หลังจากเกือบ 4 เดีอนที่ท่านห่างหายไป ผมเองความรู้ก็ไม่ได้มากมาย จับโน่นจับนี้มาแปะ ให้ได้อ่านกันอย่างกระท่อนกระแท่นไปวันๆ "ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  6. engineer03

พยากรณ์ ผลของมวลอากาศเย็นมีอิทธิพลต่อสภาพอากาศประเทศไทย 22-26 เม.ย.56 ใช้ช่วงเวลา 1900 น. ช่วงที่เกิดสภาพอากาศค่อนข้างมากที่สุดประจำวัน
    ที่มา แบบจำลอง MM5 /JMA SAT

ขอบคุณ กองข่าวอากาศ (เหล่าอุตุนิยมวิทยา) WEATHER DIVISION RTAF THAILAND

7. โสภีโสภา

โสภีโสภา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความขอบคุณท่าน engineer03 อย่างเป็นทางการค่ะ (จากเดิมแบบแอบอนุโมทนา) วิทยาทานแปะโน่นนี่นั่นของท่านโดยไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย(จนสงสัยว่านอนกันตอนไหนเนี่ย) ทำให้ดิฉันได้รับรู้เรื่องราวที่ต้องตื่นตัวอย่างต่อเนื่องและบางโอกาสน่าเอ็นดูคลายเครียด ถ้าเรื่องอัพเดทข่าวแผ่นดินไหวละก็ ดิฉันคลิกชื่อของท่านแบบอัตโนมัติเลยล่ะ อย่าทิ้งท่าน sunny430 ไปไหนนะคะ เพราะลีลาท่านก็ไม่ซ้ำแบบใคร...จากใจแฟนคลับจ้า

8. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

เอา เจ้าของกระทู้กลับมาแล้ว ใครห้ามทวงไฟฉายนะ เดี๋ยวหายไปอีก Welcome back จ๊ะ :cool::cool::cool:

9. engineer03

ผู้วิเคราะห์ : เอกอนงค์ เคียนทอง

10. kimjung2012

kimjung2012 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับ ครบองค์ประชุมซะที กลับมาคึกคักอีกครั้ง อิอิ

11. darakul

darakul เป็นที่รู้จักกันดี

นึกว่าจอดป้าย กระโดดร่มทิ้งแฟนคลับไปแล้วซะอีก ยินดีต้อนรับกลับบ้า่นครับ

12. engineer03

จากปฎิทินดาราศาสตร์ วันที่ 22-23 เมษายน 2556 ฝนดาวตกในหมู่ดาวพิณ Lyrids อัตราการตก 10-15 ดวง/ชั่วโมงในไทย มองเห็นหลัง 22:00 อาจถูกแสงจันทร์รบกวนหลังตี 4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  13. sunny430

ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับบบบ ผมไปอยู่ newyork และ shanghai มาเป็นเวลานานผ่านหนาว และ หนาว มาครับ เป็นการไปทำงานที่ยาวนานครับ และก็ได้เรียนรู้มาสิ่งหนึ่งเกี่ยวกับ สถานการณ์หวัดนกว่า คนจีนในเมืองหลวงเซี่งไฮ้ไม่ได้สะทกสะท้านอะไรเลยกับข่าวดังกล่าวและยังเเทบไม่ใส่แมสปิดปากกันเลยครับ และพฤติกรรมการถุยบ้วนน้ำลายยังคงมีให้เห็นทั่วไปที่น่ากลัวหน่อยก็ที่รถไฟฟ้า มีคนถุยน้ำลายบนขบวนเลยครับ และ ผมเองได้รับข่าวให้ระวังการระบาดของ h7n9 ผมก็สวมหน้ากาก แต่กลับถูกมองเหมือนตัวประหลาดครับ

สำหรับสถานการณ์ภัยพิบัติและแผ่นดินไหว เห็นว่ามีมากมายขึ้นจนน่าจับตามองเป็นพิเศษในช่วงนี้ครับ ไม่น่าวางใจกับอะไรแปลกๆที่กำลังจะเกิดขึ้น ในเวลาอันใกล้นะครับ ไม่ว่าจะเป็นการออกมาวิเคราห์ว่า เกาหลีเหนืออาจจะมีไม้เด็ดแอบยังไม่ให้ตั้งตัว และ การออกมาเตือนให้ระวังแผ่นดินไหวแถบชายฝั่งอเมริกาเหนือ และ ยังมีการออกมาเตือนว่าวันที่ 28 เม ย นี้อาจจะมีเหตุการณ์รุนแรงขนาดใหญ่ที่ california บ้างก็ว่าเป็นกระเเสที่ทำเองโดย รบ ของ เมกา ที่อยากหาเรื่องต้อนคนเข้า fema camp หรือ อาจจะเป็นเหตุการณ์จริงๆก็ได้ครับ

หากท่านที่สนใจและเจาะลึกข้อมูลเรื่องภัยพิบัติมากมาก อาจะรู้จัก webbot หรือการคาดคะเนอนาคตผ่านระบบ bot และ ผลที่ออกมาคือ ทนายว่า 2013 นี้ในช่วง เดือน เมย ถึง มิย ข้อมูลการทำนายออกมาว่า ว่างเปล่า มันหมายความว่าอย่างไร มีนัยยะที่น่ากลัวหรือไม่ อันนี้ผมเองก็ไม่วางใจครับ

ไหนจะมีเหตุการณ์แผ่นดินไหวขนาดกลางแต่อำนาจทำลายล้างสูงส่งมาอีกแบบไม่เว้นหายใจ ไม่รู้เราชาว ไทย ต้อง กอดกันร้องให้ครั้งใหญ่อีกในเร็ววันหรือไม่???????? พูดแล้วขนลุกครับ

14. pegaojung

pegaojung เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012
    ขออ้างอิง คุณโสภีโสภา นะคะ คิดเหมือนกันเลยค่ะ(f)

ยินดีต้อนรับคุณsunny430 กลับบ้านค่ะ ติดตามเป็นแฟนคลับเงียบๆมานาน

15. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

สึนามิยักษ์ ที่ควรเฝ้าระวัง

สารคดีท่องโลกกว้าง ของ tpbs ตอนท่องโลกกว้าง ตอนมหันภัยจากโลกสั่นสะเทือน 22-24 เม.ย. 18.00 น.

แต่ ที่ tpbs ไม่สามารถดูได้นะค่ะ (เพราะท่องโลกกว้าง เป็นสารคดีต่างประเทศ ที่มีลิขสิทธิ์ในการออกอากาศได้ทางหน้าจอไทยพีบีเอสเท่านั้น จึงไม่มีการตัดคลิปย้อนหลังให้ชมผ่านทางเว็บไซต์)

ติ๊กเลยขอ link นี้มาให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันค่ะ เพื่อเป็นองค์ความรู้ไว้ หากจะมีเหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้นในอนาคตค่ะ

ดูทีวีย้อนหลัง ช่อง tpbs ,ละครย้อนหลัง ช่อง tpbs, ทีวีย้อนหลัง ช่อง tpbs, ดูทีวีย้อนหลังรายชั่วโมง ช่อง tpbs

16. engineer03

23-04-2013

เหนือ-อีสาน-กลาง-ตะวันออกมีฝนคะนองลมแรง

อุตุ เผยภาคเหนือ อีสาน กลาง ตะวันออก มีฝนคะนองเป็นแห่งๆลมกระโชกแรง กทม.ตก30% ภาคใต้มีฝน20%

กรมอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์อากาศประจำวันอังคารที่ 23 เมษายน 2556 ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. บริเวณความกดอากาศสูงกำลังปานกลางจากประเทศจีนแผ่ลงมาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบนและทะเลจีนใต้ ประกอบคลื่นกระแสลมตะวันตกจากประเทศพม่ายังคงเคลื่อนเข้ามาปกคลุมภาคเหนือตอนบน ลักษณะเช่นนี้ทำให้ภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง และภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ถึงกระจาย กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ขอให้ประชาชนบริเวณดังกล่าวระวังอันตรายจากฝนฟ้าคะนองและลมกระโชกแรงในระยะ 1-2 วันนี้

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ อากาศร้อนกับมีฟ้าหลัวในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งส่วนมากบริเวณจังหวัดน่าน ลำปาง อุตรดิตถ์ แพร่ สุโขทัย พิษณุโลก พิจิตร และ เพชรบูรณ์ อุณหภูมิสูงสุด 34-38 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 21-25 องศาเซลเซียส ลมตะวันตก ความเร็ว 10-25 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งส่วนมากบริเวณจังหวัดเลย หนองบัวลำภู ชัยภูมิ นครราชสีมา บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ ยโสธร อำนาจเจริญ และอุบลราชธานี อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคกลาง อากาศร้อน กับมีฟ้าหลัวในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ อุทัยธานี ชัยนาท ลพบุรี สระบุรี และพระนครศรีอยุธยา อุณหภูมิสูงสุด 36-38 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก อากาศร้อน กับมีฟ้าหลัวในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดปราจีนบุรี สระแก้ว จันทบุรี และตราด อุณหภูมิสูงสุด 34-36 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆบางส่วน และมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 20 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ปัตตานี ยะลา และนราธิวาส อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆบางส่วน และมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 20 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดตรัง และสตูล อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันตก ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล อากาศร้อน กับมีฟ้าหลัวในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากทางด้านตอนบนและตะวันออกของพื้นที่ อุณหภูมิสูงสุด 35-37 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 26-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2013
  17. engineer03

18. engineer03

แผนที่ปริมาณน้ำฝนสะสม 24 ชั่วโมง ตั้งแต่เวลา 7.00 น. 22/4/56 ถึง 7.00 น.23/4/56

หลายพื้นที่เมฆฝนหล่นทับ ^^

ขอบคุณ The Weather Lover Club

19. engineer03

คาดหมายสภาพอากาศ พื้นที่ที่เหมาะสมต่อการเกิดฝน จากการวิเคราะห์ลมชั้นบนที่พัดพาความชื้นเข้าสู่ประเทศไทย ในช่วง บ่าย-ค่ำ วันนี้ ลมพัดไปสอบเข้าหากันบริเวณ จ.พิษณุโลก และใกลเคียง และพื้นที่ตามแนวชายฝั่งอ่าวไทยและรอบๆ ครับ
    ที่มา แผนที่ลมชั้นบน กรมอุตุนิยมวิทยา
    JMA SAT

ขอบคุณ กองข่าวอากาศ (เหล่าอุตุนิยมวิทยา) WEATHER DIVISION RTAF THAILAND

20. sunny430

สวัสดียามบ่ายครับ ทุกท่าน ผมคิดว่าอีก สองวันจะเข้าสู่ห้วงเฝ้าระวังยาว 25-30 เมษา และ ต่อไปจนถึง 10 พค สำหรับช่วงระทึกเฝ้าระวังทั่วไปนะครับ เหตุการณืดูมีนัยยะบางอย่างสะท้อนจากการไหวมากกว่าปกติในเมืองจีนและตอนเหนือของไทยครับ วันนี้ก็ไหวอีก อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน จำนวน 3 ครั้ง ขนาด 2.3 , 2.1 และ 2.7 ริกเตอร์ มันจะต้องมีการปล่อยพลังอะไรออกมาแน่นอนครับ ผมเป็นห่วงทุกคนที่ยังไม่มีความเข้าใจเรื่องแผ่นดินเคลือ่นตัว หรือ แผ่นดินไหว และอันตรายที่อาจจะเกิดขึ้นเมือ่เกิดเหตุการณื สิ่งที่ทุกท่านสามารถเตรียมพร้อมเพือ่ผ่อนหนักให้เป็นเบาในเหตุการดังกล่าวได้ก็คือ ตรวจดูท่อแก้ส และ อุปกรณ์ไวไฟต่างๆว่ามีการวางในจุดที่ล่อแหลม หากเกิดเหตุแผ่นดินไหวแล้วตัวอาคารพังลงมาอาจจะทำให้ท่อเเก้สเเบบเก่าแตกรั่วโดยไม่มีวาวตัดหรือไม่ และอาการบาดเจ็บที่เจอบ่อยสุดที่คนคิดไม่ถึง คือกระจกบาด จริงอยู่คุณอาจจะหนีออกมานอกอาคารได้แต่คุณอาจจะโดนกระจกบาดได้ทุกที่ เพราะหลายคนมักวิ่งออกมาโดยไม่ทันใส่รองเท้า นี่ก็เป็นเรื่องที่ผมเป็นห่วงและอยากจะพูดคร่าวๆครับ