ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมทำใจได้มากขึ้นเเล้วครับ วันนี้ตื่นมาอ่านข่าวเรื่องน่าสนใจใน ตปท สามเรื่องครับ

1 เรื่องว่าด้วย โซล่ามินนิมัมครับ หรือการที่ ดวงอาทิตย์อ่อนเเรงลงมากที่สุดในรอบร้อยปี และ เราสามารถย่างเข้า ยุคน้ำเเข็งเล็กเป็นได้ครับ เหมือนเช่น 400 กว่าปีที่แล้ว หากท่านอยากได้ข้อมูลเพิ้มเติมลองค้นหาคำว่า maunder minimum ดูครับ เเล้วจะเข้าใจว่าเป็นช่วงเวลาเกือนร้อยปีเลยที่ ดวงอาทิตย์อ่อนกำลังลงและทำมให้เกิดหนาวไปทั่วโลก ชีวีตเปลี่ยนเลยครับ

2 การค้นพบหินประหลาด ที่ไม่เคยเห็นมาก่อน จู่ๆก็มาวางอยู่ตรงหน้า บนพื้นที่สำรวจ ที่ดาวอังคาร

3 เรื่องสามเหลี่ยมมีไฟ เป็นสิ่งปลูกสร้างประหลาดบนดาวอังคารครับ อันนี้ลองค้นกันดูเพราะผมยังศ฿กษาเก็บลายละเอียดครับ

2. naproxen

naproxen เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ เรื่องนี้สอนผมได้จริงๆ จิตหลงครอบครองในสังขารนั้นแหละทุกข์
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ขอบคุณท่านสุริunร์ และขอให้เจ้าหมูหมาไปสู่สุขคติ

3. mantall

mantall Active Member

18 ธันวาคม 2012
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ พี่ซันนี่
    พี่ทำดีที่สุดแล้วครับ

4. mantall

mantall Active Member

18 ธันวาคม 2012
    มีดดาบคูครี ( Kukri )

ผมเห็น พี่ซันนี่ ให้คำแนะนำเกี่ยวกับ อาวุธมีดดาบ
    ขออนุญาต ยกข้อความมาโดยย่อนะครับ
    +++++++++
    ที่ผ่านมาผมได้นิยม ดาบ ซามูไร ไซส์ 18 นิ้วครับ ด้วยความนิยมชมชื่นว่า สามารถใช้ในการป้องกันตัวได้ในระยัประชิดเเละน่าเกรงขามครับ อันนี้เป็นข้อยกเว้นสำหรับการเจรียมการอย่างพอเพียงนะครับ เพราะราคาขอดี ก็น่ากลัวครับ
    ผมเองคิดว่านี่คือสิ่งหนึ่งที่ชาว prepper ต่างชาติ เพิ่มเข้าในรายการของเตรียมพร้อมเยอะครับ เพราะการต่อสู็ระยะประชิดด้วยความเงียบเเล้ว จะเเทง งัด ฟัน ป้องปราม ขู่ ก็ ซามูไรนี่ละครับที่ได้รับคะเเนนมากกว่าศาตราอื่นๆ
    ล่าสุดผมเองกำลังบ้าเพื่อนชาวญี่ปุ่นชื่อ คาตานะ เพราะคิดว่าเป็นเพื่นข้างกายได้ดีเช่นกันครับ ในเหตุการณ์ว่าเกิดภัยพิบัติระยะยาวมากมากเเล้ว พวกเพื่อนชาว อเมริกา กะ ออสเตรีย ลูกหมด หรือ หาลูกไม่ได้เเล้ว เจ้าเพือ่นชาวญี่ปุ่นจะปกป้องผมได้ดีที่สุดมากกว่า มีดชนิดอื่นๆครับ

จาก wikipedia.org
    คะตะนะ (katana, นิยมทับศัพท์เป็น "คาตานะ") เป็นดาบญี่ปุ่น มีลักษณะคมด้านเดียว เพื่อฟันหรือตัด ไม่หัก ไม่งอ และคม มีวิธีการผลิตเฉพาะในญี่ปุ่นคือ เอาโลหะมาเผาและตีแผ่ครั้งแล้วครั้งเล่า จนได้ดาบที่มีความแข็งแรง คม คะตะนะถือโดยชนชั้นซามูไรในญี่ปุ่นสมัยศักดินา จึงได้ชื่อว่า "ดาบซามูไร"
    คะตะนะ (Katana)
    ดาบที่มาแทนที่ดาบตะชิของทหารม้าตั้งแต่กลางยุคมุโระมะจิ (???-ราว พ.ศ. 2000-???) สามารถใช้ต่อสู้บนพื้นดินได้คล่องตัวกว่า เพราะมีความโค้งน้อยควบคุมได้ง่าย ความยาวใบดาบโดยประมาณ 60.6 เซนติเมตรขึ้นไปถึง 70 เซนติเมตร
    --------

ผมขอเสนอตัวเลือกเพิ่มเติม เป็น มีดดาบคูครี ( Kukri )

++++++++
    จาก ความแข็งแกร่งของมีด คูครี แห่งนักรบกรุข่า GURKHA KUKRI Ⓑ
    ความแข็งแกร่งของมีด คูครี แห่งนักรบกรุข่า GURKHA KUKRI
    คูคริ เป็นมีดประจำตัวของทหารกุรข่า (เนปาล) ที่ใช้ตั้งแต่เริ่มเป็นหนุ่มยันตาย
    กรุข่าเป็นชนเผ่านึงของเนปาล แต่ว่ารับจ้างรบให้กับอินเดีย กับอังกฤษ พูดถึงกรุข่าแล้วก็ต้องพูดถึงอาวุธติดตัวที่มีชื่อเสียงที่กรุข่าใช้ นั่นก็คือมีด kukri
    เป็นมีดสั้นด้ามโค้งประจำตัว เด็กผู้ชายชาวกรุข่าจะมีมีดคูกรีนี่ไว้หัดเจื๋อนโน่นนี่ตั้งแต่เด็กๆ ความเชี่ยวชาญในการใช้มีดก็เลยสูง ดังนั้นก็เป็นเสมือนเรื่องฝันร้ายถ้าต้องสู้เผชิญหน้ากับทหารกรุข่าที่ใช้ มีดคอมแบทคูกรี
    มีคำกล่าวไว้ว่า เมื่อทหารกรุข่าดึงมีดออกมาจากฝักก็ต้องสังเวยด้วยเลือดเสมอไป(คือ ถ้าไม่เลือดแก ก็เลือดฉัน ขนาดแค่เอามีดออกมาลับคม ก่อนเก็บเข้าฝักยังต้องเฉือนนิ้วตัวเอง ให้มีดดื่มเลือด) ก็เลยทำให้กลายเป็นตำนานไปในความ กล้าหาญของทหารกรุข่า ที่ว่าพอกระสุนหมดปุ๊บก็จะชักมีดมาสู้ต่อ เรามาดูการทดสอบความแข็งแกร่งของมีด คูครี กันครับว่าจะแข็งแกร่งขนาดไหน
    +++++++
    จาก wikipedia.org
    Uses
    1. Weaponry
    The kukri is effective as both a chopping and a slashing weapon. Because the blade bends towards the opponent, the user need not angle the wrist while executing a chopping motion. Its heavy blade enables the user to inflict deep wounds and to cut through muscle and bone.
    2. Utility
    While most famed from use in the military, the kukri is most commonly used as a multipurpose tool and is a very common agricultural and household implement in Nepal. Its use has varied from building, clearing, chopping firewood, and digging to cutting meat and vegetables, skinning animals, and opening tins.

ผมเลยจัดหาสิ่งนี้มา ตั้งแต่สมัยน้ำท่วมใหญ่ปี พ.ศ. 2554
    Kukri Machete With Sheath - Cold Steel Knives

ขอบคุณพี่ซันนี่ และ พี่น้องสมาชิกชาวพลังจิต ที่ช่วยแบ่งปันความรู้ครับ _/\_:cool:

5. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
  6. sunny430

สวัสดียามดึกครับทุกท่าน ผม sunny430 นั่งติดตามสถานการณ์บ้านเมืองมาตลอดทั้งวัน เเละขอสรุปสั้นๆว่า จากพรุ่งนี้ไป เเรงเเน่นอนครับ อย่างไรก็ตามขอให้ทุกท่านอยู่ในสติครับ

เหไตุการณ์เเปลกๆทางธรรมชาติคงมีให้เห็นในเร็ววันนี้เช่นกันครับ เหมือนกับว่ามีสัญญาณเชิงวิทยาศาตร์ ดาราศาตร์ และ โหราศาสตร์ เเสดงออกมาให้เห็นเเล้วครับว่า เรากำลังเข้าผ่านช่วงของการปรับสมดุล การเปลี่ยนเเปลงครั้งใหญ่ครับ

อากาศที่หนาวเย็นเเปลกๆในรอบนี้รู้สึกกันได้ทั่วไทยครับ ยิ้มกันได้ทั่วประเทศเพราะคนไทยชอบอากาศเเบบนี้ เเต่หารู้ไม่ว่า มันคือสัญญาณการเตอืนจากธรรมชาติครั้งสำคัญยิ่งครับ

ผมเชื่อว่ามีอะไรเปลี่ยนเเปลงอยู่ที่ขั้วโลก และ มีการเปลี่ยนเเปลงของกระเเสลมเจ็ทสตรีมที่วิ่งรอบโลกครับ เเต่ยังไม่มีข้อมูลนัก

คืนนี้สถานการณ์ทั่วไป สงบดีครับ ผมออกเดินตรวจพื้นที่รอบสวนของผม และ รอบบริเวณบ้านเพียงลำพังครับ เงียบดีพิลึก ที่ไม่ได้ยินเสียงฝีเท้าสุนัขคู่ใจเเกรกๆ เดินตรวจพื้นที่กับผม

การจากไปของเจ้าหมู สอนผมว่า ไม่มีอะไรที่เที่ยงเเท้ครับ ขอให้ชาวพลังจิตสายนักเตรียมพร้อมทุกท่าน ไม่ประมาท นะครับ

7. k8132

k8132 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ Sunny ที่มั่นคงต่อความเชื่อในเรื่องภัยธรรมชาติ ซึ่งทำให้สมาชิกได้รับข้อมูลและการแจ้งเตือนเป็นระยะครับ

8. DNA1126

DNA1126 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณท่านซันนี่ที่แวะเวียนให้ความรู้ในกระทู้ผม ว่างๆเชิญอีกนะครับ

9. ☻

Active Member

ขออนุญาตสอบถาม กระเป๋าเป้ คุณ12vthai.com ทำไมแพงจางง... ตั้งเจ็ดพันห้า
    บางเวบหกร้อยเจ็ดร้อยอย่างแจ่ม

10. sunny430

สวัสดียามดึกครับ ผม sunny430 เพิ่งเดินทางกลับจากเชียงใหม่ครับ ไปปฏิบัตภารกิจมาเเละได้ไปสูดอากาศเยือกเย็นเต็มปอดของผมเพื่อเติมพลังกายเเละใจ

กลับมา กทม เเล้วเดินทางเข้าบ้านเป็นที่เรียบร้องได้ยินเสียงรถหวอวิ่งตลอดเวลา พร้อมทั้งได้รับข่าวสารมากมายว่ามีเสียงคล้ายระเบิดดังประปราย น่าจะเป็นพลุ ก็อดรู้สึกตื่นตัวไม่ได้ครับ

ช่วงนี้ไปอีกไม่กี่วันจะถึงการเลือกตั้ง และ ในวันอาทิตย์นี้จะเป็นการเลทอกตั้งล่วงหน้า ซึ่งผมเองในฐานะคนที่รับข่าวมากมาย ไม่อยากจะบอกเลยครับ ว่า กลียุคกำลังจะเกิดครับ

หยุดเรื่องการเมืองไว้เท่านั้นพอครับ วันนี้ผมเองอ่านข่าวต่างประเทศก็ได้รับรู้ถึง สัญญาณเเผ่นดินไหวในทะเลญี่ปุ่นนะครั บมีการปรากฏของปลาหมึกยักษ์ และ ปลาขนาดใหญ่หลายครั้งในวันที่ผ่านมา เหมือนว่าจะมีเหตุการณ์ระดับ 9 ริกเตอร์ก็เป็นได้ครับ

มาพูดเรื่องดวงจันทรกันบ้างครับ ผมเองยังครุ่นคิดตลอด อดสงสัยไม่ได้ว่า มีอะไรบนดวงจันทรที่เป็นสิ่งที่นาซาปิดบังอยู่ครับ เเละ มีอะไรที่ดา่วอังคาร ทำไมจู่ๆหินปรากฏขึ้นมาเอง ผมยังคิดไปคิดมาจนหลับไปหลายตื่นครับ

เรื่องอากาศหนาวเย็น นักวิชาการระดับสูงหลายท่านก็ออกมายอมรับทั่วโลกเเล้วนะครับว่า มันไม่ธรรมดากับมวลอากาศเย็นจากความกดอากาศสูงที่ลงใต้ปกตลุมไปทั่วโลกครั้งนี้ อนึ่งว่า จะเป็นฤดูหนาวทั่วโลก แม้อินโดนีเซีย เกาะที่เหนียวเหนอะหนะ ยังเย็นสบาย ท26 องศา ผมละงงมากครับ

เอาเป็นว่าคืนนี้ผมคงเดินตรวจตรา พื้นที่รอบบ้านผมอย่างเหงาๆเคล้าลมหนาวอีกพักใหญ่ครับ ทุกท่านขอให้มีสติเต็มที่ เเละ อย่ากระพริบใจกับเหตุการณ์ 72 ชั่วโมงจากนี้ไปนะครับ ทั้งในเเละนอกไทย ใจท่านห้ามไปไหน

11. k8132

k8132 เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ รุ่นพิเศษและมันแพงยี่ห้อครับ แต่รุ่นนี้ยกเลิกขายแล้วเพิ่งเอาออกครับมันอพงเกินไปแต่แข็งแรงมากกกกกก โทษทีนะครับ

12. sunny430

อะไรจะต้องเกิด ด้วยพลังมวลชน ใครก็หยุดไม่ได้

13. mumoon

mumoon Active Member

แนะนำดาบอย่าลืมซื้อหินลับมีดด้วยนะ เพราะถ้าฟันไปมากๆ จะทื่อเอา
    เหตุการณ์ร้ายแรง(ปะทะกันระหว่างรัฐบาลกับผู้ชุมนุม) น่าจะเกิดหลังการเลือกตั้งนะ เพราะหากเกิดเหตุปะทะกันตอนนี้จะไม่สามารถเลือกตั้งได้ (ซึ่งผู้ชุมนุมก็โดนยิง หรือโดนระเบิดแทบจะทุกวัน)

14. sunny430

ครับผม จะซื้อที่ลับดาบด้วยครับ เเต่ว่า ผม sunny430 ขอรบกวนถามชาวพลังจิตทุกท่านว่า ใครพอให้ความรู้ผมเรื่อง katana ได้บ้างครับ?

15. sunny430

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ค่ำวันอาทิตย์ ผม sunny430 ได้เดินทางกลับมาจากการออกไปเตรียมการซื้อของเตรียมพร้อมสำหรับสัปดาห์เเห่งความไม่เเน่นอน ซึ่งถ้านับก็คือวันนี้เป็นต้นไปครับ จนถึงวันอาทิตย์หน้าครับ ผมจะนับเป็นช่วง 8 วันอันตรายก็กะไรอยู่

ในช่วงเเปดวันเต็มๆนับจากวันนี้ ผมเองมีความกังวลใจเป็นพิเศษ สำหรับท่านๆที่ยังไม่มีความพร้อม ไม่มีแผนสองในกรณี่ทีเกิดเรื่อง จราจลกลางเมือง เเละ หรือ ภัยพิบัติต่างๆที่อาจะเกิดขึ้นอย่างเฉียบพลัน สำหรับตัวผมเองนั้น ผมได้เตรียมใจเผื่อการก่อการร้ายในเมืองหลวงไว้ด้วย เพราะผมเองอ่านสถานการณ์และ วิธีการกลศึกต่างๆของประเทศต่างๆทั่วโลกเเล้ว ผมสามารถบอกได้ว่า มีสามสิ่งที่อาจเกิดขึ้นหรือไม่เกิดขึ้นได้ก็อย่างที่เรียนไปครับว่า มี

1 อาจจะเกิด การจราจล ลุกลามในเมืองหลวง กทม เเละ จุดยุทธศาสตร์สำคัญ

2 อาจเกิดการจราจลตามทางหลวง หรือ เส้นทางสู่จังหวัดอื่นๆ

3 การก่อวินาศกรรม ที่ผมเรียกได้ว่า เป็นผลพวกจากเรื่องการเมือง และป้ายสีกลุ่มตรงข้ามครับ

อีกเรื่องนอกจากนี้ที่อยากให้ระวังคือภัยธรรมชาติที่ผมพร่ำพูดมาตลอด เเม้ว่าจะไม่สอดคล้องกับทั้งสามข้อที่มีความน่าจะเป็นมากกว่า เเต่ทว่า ผม sunny430 ได้เตือนสติพี่น้องทุกคนในนี้เสมอว่า ภัยธรรมชาติ เกิดขึ้นได้เสมอ เเละจะมาตอนมวลสติรวมของประชาชนประเทศนั้นๆลงต่ำครับ อันนี้เป็นข้อสังเกตุของผมคนเดียว

อย่าเชื่อในสิ่งที่ผมพูด เเต่จงตั้งสติสูลสุดตามที่ผมบอกก็พอครับ

16. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ผมเองก็อยากได้ katana ซักเล่มเหมือนคุณ Sunny430

ของแท้ ไม่ต้องพูดถึง เฉพาะตัวดาบอย่างเดียว เหยียบแสน...

ที่พอหาได้ก็มีของช่างจีน มีหลายเกรด ตั้งแต่ ดาบคอสเพลย์ จนถึง 1095 เป็นเกรดที่ผมอยากได้ ราคาหลักพันถึงหมื่น

ถ้าของช่างจีน จำได้ว่า บางเจ้าจะให้ชุดทำความสะอาดดาบด้วย แต่ที่ลับดาบไม่เคยได้ยินครับ

เจอเว็บ ลับมีดกับวัวชมพู | The Free Hander!!! เกี่ยวกับการลับดาบ ลองเข้าไปดูนะครับ

อ้อ เคยมีผู้เสนอ kukri หรือพวก machete ในกระทู้นี้ ผมเห็นว่า ก็ดีครับ เพราะอาวุธที่ยาวอย่าง katana จะไม่คล่องตัวเท่าพวกนี้

แต่ถ้างบน้อย หาง่าย ต้องอีเหน็บบ้านเราเลยครับ คล้ายๆ kukri ไม่แพง ใช้งานได้ทั้งป้องกันตัวและ Survival

17. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ความกลัวเป็นเครื่องมือหนึ่งที่ใช้กำราบผู้อ่อนแอกว่า

18. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ไหนๆก็เตรียมพร้อมทางกายแล้ว ขอเพิ่มเติมทางใจด้วยค่ะ
    คาถาป้องกันตัว
    ฆะเฏสิ ฆะเฏสิ กิงการะณา ฆะเฏสิ อะหังปิ ตังชานามิ ชานามิ
    พระคาถาบทนี้สวดป้องกันตัวได้ทุกขณะ ก่อนนอนให้ภาวนาที่หมอนหนุนทุกคืน ถ้ามีภัยใดๆจะเกิดขึ้นจะทําให้รู้สึกตัวก่อน

จากหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญ
    ขอให้ทุกๆท่านปลอดภัยค่ะ

19. sunny430

ขอบพระคุณพี่ supatornสำหรับคาถาสวดป้องกันตัวครับ

ว่าไปเเล้วการเตรียมพร้อมป้องกันตัว นอกจาก สติ ใจ และ อุปการณ์ แผนการณ์ และ ผู้ร่วมอุดมการเเล้ว ยังต้องมีคาถาที่ดี เเละ ของขลังด้วยนะครับ อันนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมไม่เคยมองข้ามครับ ผม sunny430 ได้เคยสนทนาากับฝรั่งนักเตรียมพร้อมหนึ่งท่าน เเละ ฝรั่งที่เชี่ยวชาญด้านอาวุธหนึ่งท่าน โดยเราคุยเเลกเปลี่ยนเรื่อง เครื่องลางของขลัง ฝรั่งท่านที่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธชือ ฟอิลครับ เป็นหน่วยข่าวกรองเเละมาทำงานในภูมิภาคเรามานานพอสมควร ที่ผม sdunny430 ประทับใจเเละเเปลกใจคือ ฝรั่งคนนี้เเขวนพระครับผม เค้าบอกผมว่านอกจากดวง ฝีมือเเล้ว จะต้องมีสิ่งที่มีพลังที่มองไม่เห็นในทางที่ดี ช่วงปกป้องเค้าด้วย อันนี้เป็นเรื่องที่ทำให้ผมประทับใจมากครับ ในขณะที่ฝรั่งที่เป็นนักเตรียมพร้อมเค้าบอกว่า เค้าไม่สันทัดเรื่องเหล่านี้เพราะเป็นศาสนาพุทธเเต่เค้าให้ความเคารพเชิงเเสดงออกต่อ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์เเละ วัดวาอารามเสมอมาครับ

20. sunny430

นักวิทยาศาสตร์ชั้นนำของโลกโดยสำนักงานวิจัยภูมิอากาศมหาวิทยาลัย East Anglia
    ผม sunny430 ขอหยิบยืมข้อมูลพี่ a-kit มาแพร่เผย

หน่วยวิจัยภูมิอากาศ ยืนยันจากสถิติและข้อมูลแสดงให้เห็นว่าโลกเรากำลังมุ่งหน้าสู่ยุคน้ำแข็งขนาดย่อมๆโดยมีจุดเริ่มต้นในปี 2014

https://www.facebook.com/photo.php?f...type=1&theater