ตนบุญยิ่งใหญ่แห่งล้านนา พระครูบาเจ้าศรีวิชัย รุ่น มหาบารมีโพธิสัตว์หริภุญไชย สืบสานปณิธานโพธิญาณ บรรจุพระเกศาครูบาเจ้าศรีวิช้ย อธิฐานจิตโดยพระเกจิอาจา

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย โพธิมัณฑลัง, 19 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. โพธิมัณฑลัง

โพธิมัณฑลัง สมาชิก

26 กรกฎาคม 2008
    กรุณาเขียนชื่อของท่านเองให้ชัดเจนเพื่อที่ทางวัดจะได้ตอบอนุโมทนา (มอบใบอนุโมทนา) ให้กับท่านอย่างถูกต้อง
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD style="PADDING-RIGHT: 20px"></TD><TD>

รายละเอียดนอกเหนือจากนี้และข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนติดต่อโดยตรงที่
    ท่านสามารภติดต่อร่วมทำบุญสั่งจองเป็นเจ้าภาพติดต่อสอบถามได้ที่
    สถานที่สั่งจอง
    <O:pต่างจังหวัดสั่งจองได้ที่
    กุฏิแขกแก้ว วัดมหาวัน ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ลำพูน<O:p
    0840458365 0844605662 0813879172 0862308845 โอนเข้าบัญชี ชื่อบัญชี พระประกอบบุญ สิริญาโณ ธนาคารนครหลวงไทยสาขาลำพูน ออมทรัพย์ เลขบัญชี 307-217424-0

</TD></TR></TBODY></TABLE>

2. โพธิมัณฑลัง

พ่ออุ้ยยวง ปัญญาวงศ์ ศิษย์ผู้ติดตามจัดภัตตาหารถวายครูบาเจ้าศรีวิชัยได้มอบพระเกศาของครูบาเจ้าศรีวิชัยให้พระอาจารย์ประกอบบุญและมอบสมบัติของพ่อตาคือพ่อหนานกันทะและของพ่ออุ้ยยวงเอง ที่สืบทอดรับมอบจากครูบาเจ้าศรีวิชัยให้พระอาจารย์ประกอบบุญทั้งหมด

พ่อหนานกันทะเคยเป็นรองเจ้าอาวาสวัดบ้านปางสมัยครูบาเจ้าศรีวิชัยเป็นผู้สอนอักขระวิธีให้กับครูบาเจ้าอภิชัยขาวปีเมือครูบาเจ้าอภิชัยขาวปีเป็นสามเณรต่อมาได้ลาสิกขามาแต่งกับแม่ของครูบาเจ้าคำปัน ท่านทังหลายคิดดูว่าสายตรงขนาดไหน

พ่ออุ้ยยวงมีความศรัทธามีความสนิดสนมในพระอาจารย์ประกอบบุญมาก

พ่ออุ้ยยวงเสียชีวิตปีที่แล้ว อายุ 97 ปี
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message -->

3. โพธิมัณฑลัง

สั่งจอง
    รายการที่ ๑ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๖,๘-๑๑
    รายการที่ ๒ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๘-๑๑
    รายการที่ ๓ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๘-๑๑
    รายการที่ ๔ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๙-๑๑
    รายการที่ ๕ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๙-๑๑
    รายการที่ ๗ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๙-๑๑

4. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007

พระอาจารย์ประกอบบุญ สิริญาโณ" เนื้อนาบุญของโลก"<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ตอนที่ 1<O:p</O:p

โดย ลูกวัดท่าซุง<O:p</O:p

ข้าพเจ้ารู้สึกโชคดีและดีใจมากที่ได้มีโอกาศรู้จักพระสงฆ์ที่ประพฤติดีปฏิบัติชอบอีกองค์หนึ่งและท่านยังเป็นตัวอย่างที่ดีของพระสงฆ์รุ่นใหม่ที่ควรปฏิบัติตามแบบท่านท่านองค์นั้นคือพระอาจารย์ประกอบบุญ สิริญาโณข้าพเจ้าคิดว่าท่านคือเนื้อนาบุญของโลกข้าพเจ้ารู้จักท่านโดยบังเอิญอาจจะเป็นเพราะบุญบารมีขององค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ฤาษีลิงดํา)ก็เป็นได้พระเดชพระคุณหลวงพ่ออาจจะทราบทางพระญาณว่า "ผมกับท่านพระอาจารย์คงต้องร่วมบารมีกันมาก่อนเป็นแน้แท้จึงรู้จักกันได้"วันนั่นผมได้โทรศัพย์ไปสอบถามเกี่ยวกับประวัติครูบาเจ้าคําปันแต่ก็มีท่านๆๆหนึ่งมารับสายแล้วกล่าวว่า "โทรมามีเรื่องอะไรเหรอ " ผมก็ตอบว่ามาถาม"ประวัติครูบาเจ้าคําปันครับ"ท่านก็ตอบว่า "พระอาจารย์จําวัดแล้ว " งั้นก็โอเคครับ สวัสดีหลังจากผ่านไปวันหนึ่งก็มีเบอร์ที่ผมโทรไปกลับมาแล้วก้ได้ยินเสียงพระรุ่นหนึ่ง
    <O:p
    ว่า "เจริญพร โยม" ผมก็เลยถามว่าใช่หลวงพ่อประกอบบุญหรือเปล่าครับ ท่านก็บอก"ใช้"หลังจากนั้นก็เริ่มบทสนทนาธรรมกันระหว่างที่ผมสนทนากับท่านผมก็ถามปัญหาเกี่ยวกับสมาธิปรากฏว่า ท่านพระอาจารย์ประกอบบุญ "ท่านเก่งมากสามารถตอบคําถามเกี่ยวกับปฏิบัติได้หมดและไม่ผิดเพี้ยนเลยแม้ระเบียบนึ้ว"เรื่อง กรรมฐาน 40 ท่านคงเชี่ยวชาญมากมาทราบตอนหลังว่าท่านเป็น"ศิษย์ก้นกุฐิครูบาคําปันผู้สืบทอดญาณบารมีของครูบาเจ้าศรีวิชัยและครูบาขาวปี "ไม่เพียงเท่านั้นท่านยังเป็นศิษย์ก้นกุฐิของ"ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา" หรือ "ครูบาวงศ์วัดพระบาทห้วยต้ม"ผู้เหยียบศิลาเป็นรอยเป็นพระสุฐิปันโนอีกองค์ที่หลวงพ่อฤาษีให้เคารพอีกองค์หนึ่งหลวงพ่อฤาษีจะกล่าวเสมอว่า"ครูบาวงศ์เป็นพระทองคํา"ครูบาทั้งสองได้ถ่ายทอดวิชาสายครูบาศรีวิชัยให้ทั้งหมดโดยไม่ปิดบังและท่านพระอาจารย์ประกอบบุญเป็นพระอีกองค์หนึ่งที่มีโอกาศใกล้ชิดและรับใช้ครูบาวงศ์จนท่านมรณภาพและท่านพระอาจารย์ประกอบบุญก็ศรัทธาหลวงพ่อฤาษีมากๆๆท่านเคยกล่าวให้ผมฟังว่าท่านศรัทธาหลวงพ่อฤาษีมากขนาด"มอบกายถวายชีวิตให้หลวงพ่อได้เลย"ถ้าทุกท่านได้อ่านหนังสือลูกศิษย์บันทึกท่านคงได้ยินเกี่ยวกับ"เด็กอภิญญา"พระอาจารย์ประกอบบุญท่านเป็นรุ่นพี่ของ เด็กอภิญญา เพราะท่านเรียนมโนมยิทธิกับครูที่ฝึกเด็กมโนเด็กอภิญญา ท่านจะพูดตรงๆๆก็คือครูมโนท่านนึ้ก็เป็นครูที่ฝึกกรรมฐานสายหลวงพ่อให้ท่านและครูมโน.....ผมจําชื่อไม่ได้ขออภัยท่านผู้อ่านอย่างสูงอาจจะเป็นคนเดียวกับครูมโนที่สอนท่านจะชอบถามเกี่ยวกับเรื่องต่างๆๆ มีครั้งหนึ่งถามว่า หลวงปู่บุดดา จะมามั่ยคราวนึ้ท่านพระอาจารย์ตอบว่า"ไม่มา 100 เปอร์เซ็นต์"ก็จริงอย่างที่ท่านพูด ตอนเด็กๆท่านจะเก่งมากเรื่องมโนยิทธิไม่ลืมตาหรือลืมตาท่านก็เห็น บางครั้งเห็นด้วยตาเนื้ออย่างที่หลวงพ่อกล่าวว่า"เด็กไม่มีนิวรณ์จึงฝึกง่าย"ครั้งแรกที่ท่านเจอหลวงพ่อฤาษีเพราะมีครั้งหนึ่ง"ท่านได้ติดตามคณะบุญที่ไปกราบองค์หลวงพ่อ"และท่านก็ประทับใจคําสอนหลวงพ่อฤาษี ซึ้งตรงกับตอนเด็กๆๆของท่านมากเรื่องเกี่ยวกับตอนที่ท่านเป็นเด็กจะขอกล่าวตอนต่อไป และหลวงพ่อฤาษีท่านก็เมตตาต่อพระอาจารย์มากท่านพระอาจารย์จะกล่าวให้ผมฟังเสมอ" ท่านนึกถึงหลวงพ่อ ทุกลมหายใจเวลามีการงานอะไรติดขัดก็จะอฐิธานต่อองค์หลวงพ่อ"ผมคิดว่าท่านมีสังฆานุสติอยู่ตลอดเวลาเวลาท่านไปกรุงเทพหรือใกล้เคลียงจังหวัดอุทัยธานี ท่านจะต้องไปกราบกลวงพ่อทุกครั้ง 30 ตุลาครบรอบมรณภาพของหลวงพ่อท่านก็จะไปทุกครั้ง ท่านให้เหตุผลว่า"พ่อของเราอยู่ที่นั่นเราก็ต้องไปกราบท่าน" มาเข้าเรื่องกันต่อท่านจะสนิทสนมกับศิษย์ครูบาเจ้ารุ่นเก่ามากและท่านยังเกี่ยวเหนื่องกับศิษย์รุ่นเก่าครูบาเจ้ามากที่ท่านสนิทสนมมีอยู่ 3 คน คือพ่อหนานเตี้ย พ่ออุ้ยปั๋น และ พ่ออุ้ยยวงท่านๆทั้งสามจะสอนทุกอย่างที่เกี่ยวเหนื่องกับครูบาเจ้าศรีวิชัยและมอบตําราของครูบาเจ้าศรีวิชัยและสิ่งของที่เกี่ยวเนื่องกับครูบาศรีวิชัยให้ท่านพระอาจารย์จนหมดสิ้นกับและครูบาขาวปีโดยเฉพาะ พ่ออุ้ยยวงเป็นศิษย์ก้นกุฐิของครูบาเจ้าพ่ออุ้ยยวงท่านจะรู้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับครูบาเจ้าและพ่ออุ้ยยวงยังเป็นคนที่หุงข้าวให้กับครูบาเจ้าพ่ออุ้ยยวงเป็นคนที่ครูบาศรีวิชัยรักมากและตอนที่ท่านสึก(ปรกติแล้วถ้าใครสึกครูบาเจ้าท่านก็เฉยๆๆ) แต่พ่ออุ้ยยวงครูบาศรีวิชัยจะตามให้ท่านมาบวชแต่คงเป็นเพราะวิบากกรรมท่านจึงไม่ได้บวชพ่ออุ้ยยวงจะเมตตาต่อพระอาจารย์มากจะมาร่วมงานพระอาจารย์เกือบทุกครั้งและเมตตาสั้งสอนพระอาจารย์พร้อมบอกเล่าเกร็ดประวัติต่างๆๆของครูบาศรีวิชัยที่ไม่มีใครทราบให้ท่านพระอาจารย์รู้ส่วนพ่อหนานเตี้ย พ่ออุ้ยปั๋นท่านทั้งสองก็เป็นศิษย์รุ่นแรกๆๆของครูบาเจ้าท่านก็เมตตามอบตําราครูบาเจ้าให้พร้อมกับสิ่งต่างๆๆที่เกี่ยวเนื่องกับครูบาเจ้าขาวปีรวมทั้งบอกเล่าเกร็ดประวัติของครูบาเจ้าด้วยในความคิดของผมรู้สึกว่าพระอาจารย์มีบุญบารมีเยอะมาก แต่ท่านก็ไม่เคยอวดเลยผมเคยถามท่านว่าท่านได้อะไรเกี่ยวเนื่องครูบาเจ้าเยอะขนาดนึ้ท่านรู้สึกยังไงท่านบอกล่าวให้ผมฟังว่า รู้สึก เฉยๆๆ ท่านจะกล่าวให้ผมเสมอว่า<O:p</O:p

"ท่านจะไม่วัดเท้าครูบาอาจารย์"หมายความว่า ท่านจะไม่ทํา"อะไรที่เกินกว่าครูบาอาจารย์"และ "เหนือกว่าครูบาอาจารย์"ท่านเป็นพระที่เคล่งในด้านศีลภาวนา และการปฏิบัติมาก ครูบาอาจารย์สอนท่านมาอย่างไรท่านก็จะปฏิบัติตามนั้น ไม่ให้บกพร่องสักประการ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2008
  5. โพธิมัณฑลัง

รับพระประทานพระบรมสารีริกธาตุจากสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราชฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2008
  6. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ประกอบบุญ สิริญาโณ "พระอาจารย์ในวัยเด็ก"<O:p</O:p

ตอนที่ 2

โดย ลูกวัดท่าซุง

• ในวัยเด็กท่านพระอาจารย์จะเป็นเด็กที่แปลกกว่าคนอื่นๆถ้าจะพูดก็คือไม่เหมือนเด็กทั่วไปคือถ้าเป็นอย่างพวกเราคงไปเดินเล่นและซน แต่พระอาจารย์ในวัยเด็กจะชอบกรรมฐานมากจุดเริ่มต้นของท่านก็คือในวัยเด็กท่านจะชอบพระพุทธรูปและชอบจับภาพพระพุทธรูปเป็นพุทธานุสติในวัยเด็กท่านไม่รู้ว่าพุทธานุสติคืออะไรแต่ท่านรู้ว่ามองพระพุทธรูปรู้สึกจิตใจอิ่มเอิบ ในการที่ท่านชอบจับภาพพระทําให้มีผลต่อการนั่งกรรมฐาน "จิตจะไหวเป็นพิเศษ" ท่านบอกกระผมว่า ท่านชอบพระพุทธรูปที่เป็นพระประธานของวัดมหาวัด ท่านรู้สึกพูกผันกับพระพุทธรูปองค์นึ้ ท่านกล่าวให้กระผมฟังว่า ท่านคิดว่า"ในชาติก่อนท่านจะต้องมีอะไรเกี่ยวข้องกับพระพุทธรูปองค์นึ้" ในเมื่อท่านเชี่ยวชาญพุทธทานุสติขนาดนึ้ท่านต้องย่อมไม่เหมือนเด็กทั่วไป ท่านจะมีซิกเซนคือมโนมยิทธิอยู่<O:p</O:pด้วย และท่านเป็นคนที่รักการฝึกกรรมฐานมาก เนี่ยแหละคืออีกเหตุผลหนึ่งที่ท่านประทับใจหลวงพ่อฤาษี "เพราะหลวงพ่อจะสอนให้เราจับภาพพระ" ซึ่งตรงกับที่ท่านทําตั้งแต่ยังเยาว์วัยซึ่งในเหมือนท่านมีพื้นฐานดีตั้งแต่เด็กทําให้การฝึดสมาธิเห็นผลมากและรวดเร็วทําให้ท่านบวชเป็นเณร ในการบวชเณร ของท่าน ท่านก็ติดตามครูบาชัยยะวงศาพัฒนาจนมรณภาพและถ้าจะพูดให้ถูกคือท่านเป็นศิษย์รุ่นแรกของครูบาวงศ์ก็ว่าได้ท่านยืนยันให้ผมฟังว่า "เรื่องที่ครูบาเหยียบศิลาเป็นรอยเป็นเรื่องจริงเพราะฉันเห็นกับตา" รวมถึงเรื่องครูบาวงศ์คายชานหมกและมีพระรอด ยังมีเกร็ดประวัติอภินิหารทื่ท่านเล่าให้ฟังอีกเยอะแต่จะไม่ขอกล่าวในที่นึ้ ส่วน ครูบาคําปันท่านก็ติดตามครูบาคําปันจนมรณภาพ เกร็ดประวัติต่างของครูบาศรีวิชัยรวมทั้งการปฏิบัติสายครูบาศรีวิชัยและของครูบาขาวปีท่านได้มาจากองค์นึ้ ผมเคยถามว่าพระองค์ไหนที่ท่านพระอาจารย์รักที่สุด ถ้าเคารพสูงสุดและเทิดทูนสูงสุดต้อง"หลวงพ่อฤาษี" แต่ถ้ารักที่สุด น่ะ คือ"ครูบาขาวปี"
    ในการปฏิบัติท่านจะกล่าวเสมอว่า อย่าทําให้ขายหน้าครูบาอาจารย์เรา เราต้องไว้ลาย ไม่ให้ใครว่าครูบาอาจารย์เราได้ เราต้องเคร่งคัดและพยายามให้ถึงที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2008
  7. โพธิมัณฑลัง

สั่งจอง
    รายการที่ ๑ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๖,๘-๑๑
    รายการที่ ๒ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๘-๑๑
    รายการที่ ๓ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๘-๑๑
    รายการที่ ๔ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๙-๑๑
    รายการที่ ๕ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๙-๑๑
    รายการที่ ๗ รับมอบวัตถุมงคลรายการที่ ๙-๑๑

8. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เจอกับท่านอาจารย์ บ่อยๆ ที่งานวัดป่าไผ่ ศิษย์ตุ๊พ่อสิงห์ สาธุครับ

9. โพธิมัณฑลัง

ตำนานรอยพระพุทธบาทหริภุญชัยห้วยทรายขาว

นะโมตัสสถุ เอวมฺเมสุติ เอกํสมยํ ธรรมาโน ชนปท จาริกํ จรมาโก
    <O:pสาธโว ดูรา สัปบุรุษทั้งหลายปางเมื่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตนอันประกอบด้วยมหากรุณาเป็นที่พึ่งแก่สัตว์โลกทั้งมวล ตนเป็นครูแก่คนและเทวดาทั้งหลายเมื่อพระพุทธเจ้ายังทรมานโปรดบรรณสัตว์ทั้งหลาย พระตถาคตเจ้าได้กระทำตามพุทธป๋าเวณี อันโบราณพระพุทธเจ้าตนอันล่วงแล้วมาแต่ก่อนได้กระทำมาชุตน เอกํสมยํ ยังมีสมัยกาลคาบหนึ่งพระพุทธเจ้า ตนมีโสภาคยะอันงามประกอบไปด้วยฉัพพรรณรังสีรัศมีหกสิ่ง วรรณยิ่งเจ็ดประการประทับสำราญในป่าเชตะวันอารามอันมีในเมืองพาราณสี เอกทิวสํ ยังมีในวันหนึ่งนั้นพระพุทธเจ้าแห่งเราได้ส่องมรรคญาณอันประเสริฐเล็งหันอนาคตภายหน้าว่าศาสนาแห่งกูพระตถาคต จักได้ก้านกุ่งรุ่งเรืองในเมืองสุวรรณภูมิพู้นแท้ดีหลี เมื่อพระตถาคตได้รู้แล้วดั่งอั้นพระพุทธเจ้าจิ่งได้เสด็จลีลามาพร้อมอรหันตาเจ้าทั้งหลายมีพระสารีบุตรเถระพระอานนท์เถระพระโสณะเถระพระอุตระเถระและพระยาอโศกราชาเมืองกุสินาราเป็นอุบาสกผู้อุปฐาก พระพุทธเจ้าได้เทศนาธรรมโปรดเวไนยสัตว์ทั้งหลายนั้นแล้ว ได้ฐาปนาตั้งไว้ยังเกศาธาตุรอยพระพุทธบาทไว้ ตามบ้านน้อยและเมืองใหญ่ทั้งหลายนั้นขึ้นมาตามลำดับราชธานีตามต้นน้ำและแม่น้ำ ตโตปรํภควา เมื่อนั้นพระพุทธเจ้าพร้อมกับอรหันตเจ้าทั้งมวลได้มาถึงริมฝั่งน้ำแม่ระมิงค์ฝ่ายตะวันออกเมืองหริภุญชัย ได้เข้าไปบิณฑบาตร ในบ้านลัวะแห่งนั้นชาวลัวะทั้งหลายก็มีจิตใจปิติยินดีมากนัก จิ่งได้ตกแต่งขาทะนียะโภชะนียาข้าวบิณฑบาตรไปถวายแก่พระพุทธเจ้าและอรหันตาเจ้าแล้วดั่งนั้น พระพุทธเจ้าได้ขึ้นไปสู่ก้อนหินลูกหนึ่ง อันมีสัณฐานดังหลังเต่ามีดอย5ลูกแวดล้อมชุด้าน เป็นรมณียาสถานอันวิเศษดอยทั้ง5ลูกนั้นมีเทวบุตร 5 ตนอันมีฤทธิ์ยสะบริวารมากนัก ประการหนึ่งนั้นมีมหายักษ์ราชาตนหนึ่งเป็นใหญ่กว่าเทวดาในสถานเขตแดนที่นั้นเมื่อนั้นพระพุทธเจ้าลงไปชำระตน(สรงน้ำ) ในห้วยอันมีที่ใกล้นั้นแล้วจิ่งได้ฉันข้าวบิณทิบาตรบนหินก้อนนั้น พระพุทธเจ้าได้เทศนาธรรมหื้อแก่ชาวลัวะที่ได้ตามมาด้วยทาน กถาสีลกถา สัคคกถา ภาวนากถา ขณะนั้นพระยาชมพูนาคราช ได้เอาพัดวารชิณีมาพัดวีถวายพระพุทธเจ้า มหายักษ์ตนนั้นได้เอาฉัตรขาวมากั้งบังแด่พระพุทธเจ้า ครั้นว่าพระพุทธเจ้าเทศนาธรรมแล้วมหายักษ์ราชาได้อภิวาทกราบไหว้พระพุทธเจ้าว่า

10. ลูกพ่อลิงดำ

พระอาจารย์สอนว่า

อานาปนสติเป็นยอดมงกุฐของกรรมฐาน

11. tmongkolsawat

tmongkolsawat เป็นที่รู้จักกันดี

๑รูปหล่อครูบาเจ้าศรีวิชัย เนื้อเงิน ฐานกว้าง 2.ซม.สูง 3ซม. บรรจุเกษาครูบาเจ้าศรีวิชัย อุดผงว่านมวลสารฝังตะกรุดเงิน เท่าจำนวนวัดที่ครูบาสร้าง บรรจุดวงชาตายันต์โภคทรัพย์มหาลาภ จารึกพระนาม
    สร้าง ๑๙๙ องค์ บูชา ๔,๙๙๙ บาท

ขอจอง 1 องค์ครับ
    ธีรศักดิ์ มงคลสวัสดิ์
    33/9ม.2 ซ.ศักดิ์เศรษฐ์
    ต.สุรศักดิ์ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20110

12. power30

power30 เป็นที่รู้จักกันดี

- สงสัยครับ คือว่าถ้าผมสั่งจองที่วัดแล้ว

- เมื่อผมโอนเงินไปเข้าบัญชีที่ วัดมหาวันแล้ว ทางวัดจะเป็นผู้จัดส่งพระให้ผมใช่รึเปล่าครับ

- หรือว่าผมต้องบอก ชื่อ ที่อยู่ ผ่านห้องโพสนี้แล้วเจ้าของห้องนี้จะส่งพระให้ครับ

13. ลูกพ่อลิงดำ

- สงสัยครับ คือว่าถ้าผมสั่งจองที่วัดแล้ว

- เมื่อผมโอนเงินไปเข้าบัญชีที่ วัดมหาวันแล้ว ทางวัดจะเป็นผู้จัดส่งพระให้ผมใช่รึเปล่าครับ

- หรือว่าผมต้องบอก ชื่อ ที่อยู่ ผ่านห้องโพสนี้แล้วเจ้าของห้องนี้จะส่งพระให้ครับ

ขอตอบแทนท่านพระอาจารย์ประกอบบุญน่ะครับ

ตอบน่ะครับ พระอาจารย์ประกอบบุญท่านจะเป็นผู้จัดส่งพระให้เองครับจะบอกกับพระอาจารย์ประกอบบุญโดยตรง
    หรือในเวปพลังจิตก็ได้ครับ โอนเข้าบัญชี ชื่อบัญชี พระประกอบบุญ สิริญาโณ ธนาคารนครหลวงไทยสาขาลำพูน ออมทรัพย์ เลขบัญชี 307-217424-0

ครับ

<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2008
  14. ลูกพ่อลิงดำ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. ลูกพ่อลิงดำ

รอยพระพุทธบาทวัดห้วยทราย

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      70
  16. ลูกพ่อลิงดำ

เส้นเกศานักบุญแห่งล้านนาไทย ครูบาเจ้าศรีวิชัย สิริวิชโย
    "ลักษณะเส้นเกศาครูบาเจ้าจะออกสีน้ำผึ้งหรือสีแดงเพราะด้วยอายุเส้นเกศาและท่านไม่ค่อยฉันท์อาหารเส้นเกศาจึงบางเส้นเกศาครูบาเจ้าจะสั้นเพราะพระล้านนาจะโกนผมสองครั้งต่อเดือน"

คัดลอกมาจาก เส้นเกศาต๋นบุญแห่งล้านนา "เส้นเกศาที่เป็นมงคลสูงสุดของล้านนา" โดย ลูกวัดท่าซุง<O:p</O:p

ประวัติครูบาเจ้าศรีวิชัย
    ครูบาเจ้าศรีวิชัย ได้ถือกำเนิดเมื่อวันอังคาร ขึ้น 11 ค่ำ เดือน 9 (เหนือ) เดือนมิถุนายน 2421 ณ บ้านปาง ตำบลเม่ตืน อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน บิดาชื่อ พ่อควาย มารดาชื่อ แม่อุสา
    ในคืนที่ท่านที่ถือกำเนิดได้เกิดเหตุอัศจรรย์ คือฝนได้ตกกระหน่ำลงมาอย่างหนัก ฟ้าแลบฟ้าร้องสนั่นหวั่นไหว สาเหตุดังกล่าวบิดามารดาจึงตั้งชื่อว่า อ้ายฟ้าร้องหรืออินตาเฟือน (อินทร์ไหว) ท่านเติบโตท่ามกลางความยากจน แต่มีอุปนิสัยเมตตากรุณาต่อสัตว์ทั้งปวงละเว้นการเบียดเบียน ไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิตตั้งแต่เด็กและมีกริยามารยาทเรียบร้อย วาจาไพเราะสำรวมในการพูด ท่านบรรพชาเป็นสามเณร ณ วัดบ้านปาง เมื่ออายุ 18 ปี มีครูบาขัตติยะ วัดบ้านปางเป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อเป็นสามเณร ท่านตั้งใจศึกษาเล่าเรียนสิกขาบท พระวินัย อักขระ ภาษาลานนา(ภาษาคำเมือง) สามเณรฟ้าร้องตั้งใจศึกษาด้วยความเป็นผู้มีปฎิภาณเฉลียวฉลาดมีความจำดี จึงสามารถเล่าเรียนสำเร็จรอบรู้เข้าใจในวิชาการต่างๆได้เป็นอย่างดี
    อุปสมบท
    เมื่ออายุสามเณรฟ้าร้องได้ 21 ปี ครูบาขัติยะได้จัดให้เข้าพิธีอุปสมบทเป็นพระภิกษุ โดยมีครูบาสุมโน วัดบ้านโฮ่งหลวง เป็นพระอุปัชฌาย์ ฉายา สิริวิชยฺโย เมื่อเป็นพระภิกษุท่านพยายามศึกษาและให้ความสนใจในการปฏิบัติธรรม จากการศึกษาเล่าเรียนจากครูบาขัติยะ แล้วท่านได้กราบลาท่านอาจารย์ไปศึกาต่อกับท่านครูบาอุปปาละ วัดพระธาตุดอยแต อำเภอแม่ทา จังหวัดลำพูน พระศรีวิชัยไปกราบเป็นศิษย์ครูบาอุปปาละแล้วได้ตั้งใจศึกษาการปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฎฐานสมถะกัมมัฎฐาน 40 กอง คัมภีร์วิสุทธิมรรค เมื่อศึกษาจนเข้าใจได้กลับมาวัดบ้านปางไม่นาน ครูบาขัติยะได้อาพาธและมรณภาพลง ท่านครูบาศรีวิชัยจึงได้ตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดต่อ ด้วยความที่ท่านครูบาชอบความสงบวิเวกท่านจึงได้ย้ายจากวัดบ้านปางเดิม ขึ้นไปสร้างวัดขึ้นใหม่ บนดอยบ้านปาง (วัดบ้านปางในปัจจุบัน) ด้วยการปฏิบัติอย่างเคร่งครัดไม่ย่อท้อ ความเป็นผู้มักน้อย สันโดษ ความมีเมตตากรุณาเต็มเปี่ยม ศรัทธาชาวบ้านจึงบังเกิดจิตศรัทธาในครูบาเจ้าศรีวิชัยตั้งแต่ บัดนั้นเป็นต้นมา
    จากการมีผู้เคารพนับถือครูบาเจ้าศรีวิชัยเป็นจำนวนมาก ได้นำมาลูกหลานมาขอบวชเพื่อศึกษาธรรมะกับครูบาเจ้าศรีวิชัย ครูบาเจ้าจึงทำหนังสือแจ้งกับเจ้าคณะอำเภอขออนุญาตแต่ไม่มีการตอบกลับ ครูบาเจ้าศรีวิชัยจึงได้ตัดสินใจบวชให้กุลบุตรเหล่านั้น วัดบ้านปางจึงเป็นศูนย์รวมพระเณรฆราวาสมากมาย
    ทางเจ้าคณะอำเภอจึงตั้งข้อหา โดยกล่าวหาว่าครูบาเจ้าศรีวิชัยมีความผิดต้องอธิกรณ์สาเหตุมาจากการที่ครูบาเจ้าบวชพระภิกษุสามเณรไม่ถูกต้องเพราะครูบาไม่ใช่พระอุปัชฌาย์ และใช้เจ้าหน้าที่ตำรวจคุมตัวท่านครูบาไปที่วัดเจ้าคณะอำเภอลี้และส่งตัวท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยให้เจ้าคณะจังหวัดลำพูนในสมัยนั้น คือ พระครูญาณมงคล (ครูบาธรรมปัญญา) ได้สอบปากคำครูบาเจ้าศรีวิชัยได้ตอบว่าได้ส่วหนังสือขออนุญาตไปแล้วแต่เงียบหาย และเวลาพรรษาใกล้เข้ามาทุกที เมื่อเจ้าคณะจังหวัดพระครูญาณมงคลพิจารณาเห็นว่า ท่านครูบาศรีวิชัยมีเจตนาบริสุทธิ์จึงให้ครูบาเจ้าพ้นข้อกล่าวหา ครูบาเจ้าจึงเดินทางกลับวัดบ้านปาง ส่วนชาวบ้านชาวเมืองต่างยิ่งพากันเลื่อมใสศรัทธาตัวครูบาเจ้าศรีวิชัยมากยิ่งขึ้น
    ต้องอธิกรณ์ ครั้ง 2
    คณะสงฆ์เจ้าคณะอำเภอ มีคำสั่งด่วนให้เจ้าอาวาสทุกวัดเข้าประชุมมีเจ้าอาวาสหลายวัดไม่ไปร่วมประชุม รวมทั้งครูบาเจ้าศรีวิชัยด้วย เจ้าคณะอำเภอเลยหาความใส่โทษตั้งข้อกล่าวหาว่า ครูบาเจ้าศรีวิชัยไม่สนใจต่อการปกครองของคณะสงฆ์และได้คุมตัวครูบาศรีวิชัยนำส่งเจ้าคณะจังหวัดลำพูน เพื่อสอบสวนปากคำครูบาเจ้า ท่านได้แก้ข้ออธิกรณ์ดังนี้ว่า ในเมื่อเจ้าคณะอำเภอยังไม่ตอบรับหนังสือแต่งตั้งความเป็นเจ้าอาวาสและพระอุปัชฌาย์ของท่านครูบาเจ้าศรีวิชัย เพราะฉะนั้นท่านครูบาเจ้าศรีวิชัย จึงไม่อยู่ในฐานะเจ้าอาวาสที่สมบูรณ์ จึงไม่ไปร่วมประชุม เมื่อแก้ข้อกล่าวหา ท่านพระครูญาณมงคล ท่านเป็นพระที่มีความเมตตารุณา เห็นว่าครูบาเจ้าศรีวิชัยไม่มีความผิด ท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยจึงพ้นความผิดเป็นครั้งที่ 2 พร้อมทั้งแต่งตั้งท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยเป็นเจ้าอาวาสและพระอุปัชฌาย์อย่างถูกต้อง
    ต้องอธิกรณ์ครั้งที่ 3
    เจ้าคณะอำเภอและเจ้าหน้าที่บางกลุ่ม คอยจะหาเรื่องครูบาเจ้าศรีวิชัยอยู่ตลอดเวลา เมื่อมีคำสั่งจากคณะสงฆ์ให้พระเถระในอำเภอลี้ไปร่วมประชุมฟังนโยบายพระราชบัญญัติคณะสงฆ์เพิ่มเติม แต่ท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยไม่ได้ไปร่วมประชุม เนื่องด้วยสาเหตุเพราะท่านครูบาทุ่มเทเวลาให้กับการบำเพ็ญเพียรภาวนาอีกทั้งกิจการในวัดมากมายต้องคอยเทศนาอบรม บรรดาพระภิกษุสามเณรและบรรดาประชาชนจำนวนมากอีกทั้งวัดบ้านปางอยู่ห่างจากอำเภอลี้ถึง 40 กิโลเมตร การเดินทางก็ลำบากทุรกันดารจึงไม่ได้ไปร่วมประชุม เจ้าคณะอำเภอจึงได้โอกาสตั้งข้อหากล่าวโทษครูเจ้าทำผิดต่อการปกครองและราชการ ทางจังหวัดได้ส่งตำรวจาควบคุมครูบาเจ้าศรีวิชัยมาเมืองลำพูน เจ้าคณะจังหวัดลำพูนพระญาณมงคล (ฟู ขัดแก้ว) เจ้าคณะจังหวัดองค์ใหม่ตั้งคณะกรรมการสอบสวนและมีมติปลดครูบาเจ้าศรีวิชัยออกจากตำแหน่ง ทุกตำแหน่งและกักขังครูบาเจ้าศรีวิชัยไว้ที่วัดพระธาตุหริภุญชัย 1 ปี ครูบาเจ้าศรีวิชัยจึงพ้นโทษกลับสู่วัดบ้านปางตามเดิม
    ต้องอธิกรณ์ครั้งที่ 4
    เจ้าคณะอำเภอลี้ ในสมัยนั้นมีหนังสือมาถึงให้ครูบาเจ้าศรีวิชัย สำรวจอารามจดบัญชีรายชื่อพระภิกษุสามเณรหัววัดต่างๆในตำบลบ้านปาง ส่งให้เจ้าคณะอำเภอลี้ตามกำหนด เมื่อได้รับหมายแจ้งดังกล่าว ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้ตอบว่าท่านถูกปลดจากตำแหน่งเจ้าอาวาสและจ้าคณะหมวด (ตำบล) แล้ว ไม่มีอำนาจที่จะทำได้อคำสั่งแรกผ่านไป คำสั่งที่สอง คราวพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว ขึ้นเถลิงถวัลย์ราชสมบัติเป็นพระมหากษัตริย์องค์ที่ 6 แห่งราชวงศ์จักรี เจ้าคณะอำเภอลี้สั่งให้ทุกวัดทุกตำบลในความปกครองจัดทำซุ้มประตู จุดประทีป โคมไฟฉลองสมโภช เมื่อครูบาเจ้าศรีวิชัยได้รับทราบเรื่องแล้ว พิจารณาเห็นว่าวัดบ้านปางเป็นอรัญวาสี วัดป่าวัดดอยไม่สามารถเข้าใจในการตกแต่ง จึงเปลี่ยนจากการตกแต่งจะฉลองสมโภชให้พระเถระในวัดประพฤติธรรมรักษาศีลเจิรญภาวนา สวดมนต์ทุกค่ำเช้า ถวายพระพรแด่พระประมุขของชาติแทน พอพระครูเจ้าคณะอำเภอและนายอำเภอทราบ มีความไม่พอใจจึงตั้งข้อกล่าวหาส่งไปถึงจังหวัด ทางเจ้าคณะจังหวัด (พระครูญาณมงคล) จึงมีหนังสือขับไล่ครูบาเจ้าศรีวิชัยออกจากเขตจังหวัดลำพูนภายใน 15 วัน และห้ามวัดในจังหวัดลำพูนทุกวัดรับครูบาเจ้าศรีวิชัยให้ที่อยู่อาศัยในวัดนั้นโดยเด็ดขาด
    หลังจากรับคำประกาศ ครูบาเจ้าศรีวิชัยไม่สะทกสะท้านหวั่นไหว เพราะท่านไม่ได้ทำผิดพระธรรมวินัย พุทธบัญญัติข้อใด ท่านจึงไม่ปฏิบัติคำสั่งอันไม่เป็นธรรมทางจังหวัดจึงมีหนังสือเชิญตัวครูบาเจ้าเข้าเมืองลำพูน ครูบาเจ้าเดินทางเข้าเมืองลำพูนพร้อมพระภิกษุ สามเณร ศรัทธาประชาชนเป็นจำนวน 1 พันกว่าคน และถูกควบคุมตัวที่วัดพระธาตุหริภุญชัย ประชาชนพอทราบจึงพากันมากราบไหว้ครูบาเจ้ามากขึ้นทุกวัน ทางจังหวัดลำพูนจึงย้ายครูบาเจ้าไปควบคุมกักขัง ณ วัดศรีดอนชัย เป็นเวลา 3 เดือนและส่งตัวครูบาเจ้าศรีวิชัยมายังกรุงเทพฯพร้อมทั้งข้อกล่าวหาที่คณะสงฆ์จังหวัดลำพูนตั้งให้ 8 ข้อคือ
    1. พระครีวิชัย ตั้งตัวเป็นอุปัชฌาย์เถื่อนทำการบวชพระภิกษุสามเณรจำนวนมาก โดยไม่ขออนุญาตตามพระราชบัญญัติลักษณะการปกครอง ร.ศ.121
    2. พระศรีวิชัยไม่ยอมอยู่ใต้บังคับบัญชาของเจ้าคณะแขวงลี้ เจ้าหน้าที่ฝ่ายหัวเมืองลี้ ร่วมกับคณะแขวงเรียกประชุมเจ้าอธิการวัดต่างๆ เพื่อชี้แจงพระราชบัญญัติลักษณะการปกครอง ร.ศ.121 ปรากฏว่าเจ้าอธิการทุกวัดไปหมดยกเว้นแต่พระศรีวิชัย วัดบ้านปางไม่ไปร่วมประชุม
    3. เมื่อครั้งพิธีบรมราชาภิเษกพระบามสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 เจ้าคณะแขวงลี้ได้ประกาศให้ทุกวัดตามประทีปโคมไฟ ทำซุ้มประตู ตีฆ้อง กลองเป็นการฉลองสมโภช วัดบ้านปางของพระศรีวิชัยไม่ปฏิบัติตาม
    4.เจ้าคณะแขวงลี้คือพระมหารัตนากร ไม่สามารถปกครองวัดในเขตอำเภอลี้ได้เพราะพระศรีวิชัยตั้งตัวเป็นผู้วิเศษชักชวนวัดต่างๆให้ขัดขืนต่อพระราชบัญญัคิ ร.ศ.121 ถึงแม้ว่าขอร้องต่อพระศรีวิชัยแล้ว แต่พระศรีวิชัยไม่ยอมปฏิบัติตาม
    5. เมื่อเจ้าหน้าที่ฝ่ายบ้านเมืองให้เจ้าคณะแขวงลี้สำรวจจำนวนพระภิกษุสามเณรในวัดเขตอำเภอลี้ทุกวัด แต่วัดบ้านปางของพระศรีวิชัยไม่ยอมปฏิบัติตาม
    6. เจ้าคณะแขวงลี้นัดประชุมเจ้าอธิการวัดในเขตอำเภอลี้ เจ้าอธิการหลายวัดไม่ยอมประชุมโดยอ้างเอาอย่างพระศรีวิชัย
    7. พระศรีวิชัยตั้งตัวเป็นผู้วิเศษ เป็นเทวดามาเกิด มีดาบฝักทองคำ(ดาบสะหรีกัญชัย) ตกลงจากฟ้าสู่แท่นบูชา
    8. เดินท่ามกลางฝนแต่ไม่เปียก เดินสูงกว่าพื้นดิน 1 ศอกและเดินบน ผิวน้ำได้อันเป็นเหตุให้คนลุ่มหลงเป็นจำนวนมาก
    เมื่อท่านครูบาเจ้าถูกนำตัวเข้ากรุงเทพฯได้พักอยู่ ณ วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ได้ทรงแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาชำระคดีของท่านครูบาเจ้า มีกรมหมื่นชินวรสิริวัฒน์ พระญาณวราภรณ์ พระธรรมไตรโลกาจารย์ เมื่อคณะกรรมการพิจารณาคดีร่วมกัน มีความเห็นว่าพระครูบาเจ้าศรีวิชัยไม่มีความผิด ได้นำเรื่องขึ้นกราบทูลสมเด็จพระสังฆราชเจ้าสมเด็จพระสังฆราชเจ้า ทรงมีพระวินิจฉัย ดังนี้
    ข้อ 1. พระศรีวิชัยตั้งตัวเป็นอุปัชฌาชย์เอาเอง บวชกุลบุตรไม่มีใบอนุญาต มีความผิดต่อคณะโดยแท้ เจ้าคณะลงโทษกักตัวพระศรีวิชัยไว้ได้อยู่ ส่วนกำหนด 2 ปีนั้นแรงเกินไป คดีเช่นนี้ตามธรรมเนียมที่เป็นมาเราเป็นผู้สั่งลงโทษเอง คดีนี้ ผู้แทนเจ้าคณะใหญ่หนเหนือสั่งตามลำพังตนเองก็ไม่ผิดดอก แต่ถ้าได้ขอคำสั่งของเราการลงโทษจัดเป็นไปตามความพอดี
    ข้อ 2 พระศรีวิชัยไม่อยู่ในความบังคับบัญชาของเจ้าคณะแขวงนั้น มีความผิดเฉพาะข้อที่สมควร เจ้าคณะแขวงจะลงโทษควรยกข้อนั้นขึ้นกล่าว
    ข้อ 3 เจ้าหน้าที่ ฝ่ายอาณาจักรเรียกประชุมสงฆ์เพื่อตักเตือนให้รู้ ระเบียบการคณะสงฆ์และทางราชการ คณะสงฆ์หมู่หนึ่งไม่ไปและไม่ได้แจ้งเหตุขัดข้อง พระศรีวิชัยไม่ไปจะยกเอาเป็นความผิดมิได้
    ข้อ 4 ทางราชการป่าวร้องให้วัดทั้งหลายตามประทีป ตีฆ้อง กลองเป็นกิจอันจะพึงทำด้วยความมีแก่ใจ ทางราชการป่าวร้องก็เพียงนัดให้ทำ ถ้าเป็นการบังคับแล้ว ผิดทางไม่เป็นพระเกียรติยศพระศรีวิชัยไม่ทำตามไม่ควรยกเป็นความผิด
    ข้อ 5 วัดทั้งหลายขัดขืนต่อการปกครองของเจ้าคณะแขวง เจ้าคณะยกเป็นความผิดของพระศรีวิชัยนั้นหาถูกไม่ ชอบแต่จะเอาผิดแก่เจ้าอาวาสทั้งหลายนั่นเอง
    ข้อกล่าวหาทั้ง 5 ดูเป็นไปในต่างคราวกัน เจ้าคณะจักเอาโทษควรจะยกขึ้นว่าในคราวนั้นๆมาประมวลยกขึ้นว่าและลงโทษในคราวเดียวกันอย่างนี้ไม่เป็นหลักฐาน คนทั้งกลายจึงเห็นว่าข่มเหงพระศรีวิชัย อันที่จริงดูความผิดทางนั้นไม่ถนัดอันที่จริง ดูเหมือนระแวงตามที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายอาณาจักรว่า เป็นผีบุญจักยกความผิดทางนั้นไม่ถนัดจึงหยิบยกทางอื่นมาประมวลกันเป็นสาเหตุลงดทษเพื่อจะได้เอาตัวมากักไว้ เท่านั้นเอง พระศรีวิชัยมีคนติดตามมากอย่างนี้ไม่ได้ทำการอันชัดว่าเป็นความผิดทางอาวุธแผ่นดินหรือทางพระศาสนา ยังเอาโทษไม่ได้หรือถูกลงโทษไม่บังควร นอกจากผิดยุติธรรม คนทั้งหลายผู้สงสารย้อมเป็นความดีของเธอและนับถือเธอมากขึ้น ครั้งโบราณกาลเช่นนี้อันเป็นรุนแรงถึงเป็นเหตุตั้งศาสนาขึ้นใหม่ก็ได้เคยมีมาแล้ว
    ข้อ 6 ข้อ 7 ข้อ 8 คณะกรรมการวินิจฉัยว่า พระศรีวิชัยไม่มีความผิด เจ้าคณะลงโทษเกินไปแต่ปล่องให้กลับไปตามลำพัง เข้ากับคณะไม่ได้จักเตร็ดแตร่ ควรจัดส่งขึ้นไป ถ้าควรเป็นเจ้าสำนักก็ควรให้เป็นไปตามเดิม ถ้าไม่ควรก็จงให้มีสังกัด อยู่ในวัดอื่นที่พระศรีวิชัยจะพึงเลือกได้ตามใจ กรมหมื่นชินวรสิริวัฒน์จงสั่งตามนี้
    เมื่อครูบาเจ้าศรีวิชัยพ้นความผิด ท่านครูบาได้นำดอกไม้เงิน ดอกไม้ทอง เครื่องสัการะเข้าไปกราบสมเด็จพระสังฆราชเจ้าแล้วทูลลากลับ หลังจากที่ท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยได้กลับมาวัดพระธาตุหริภุญชัย ความศรัทธาของมหาชนเพิ่มมากขึ้น ครูบาเจ้าได้บูรณะองค์พระธาตุหริภุญชัยและพระวิหารหลวงจนสำเร็จแล้วเดินทางกลับวัดบ้านปาง มีบรรดาภิกษุ สามเณร ศรัทธาประชาชนมากมายหลั่งไหลพากันมากราบครูบาเจ้าเพิ่มขึ้น ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้ก่อสร้างพระธาตุวัดบ้านปางจนสำเร็จ
    ความเชื่อมั่น ความเคารพนับถือในตัวครูบาเจ้าศรีวิชัยมีมากมาย ชื่อเสียงได้ขจรขจายไปทั่วมณฑลพายัพ ตลอดจนชาวป่าชาวเขาเผ่าต่างๆให้ความนับถือครูบาเจ้าศรีวิชัย จากนั้นครูบาเจ้าศรีวิชัยได้เป็นประธานในการ่อสร้างบูรณะ ศานวัตถุโบราณสถานที่สำคัญต่างๆ เป็นจำนวนมาก ตามคำอาราธนานิมนต์จากผู้ที่ศรัทธาครูบาเจ้าขอท่านไปนั่งหนัก ผลงานด้านพัฒนาก่อสร้างของครูบาเจ้าศรีวิชัยมีอยู่มากมาย หลายจังหวัดทั่วภาคเหนือ
    ผลงานชิ้นสำคัญอีกประการหนึ่ง คือ การสร้างถนนไปยังบนดอยสุเทพ การสร้างทางขึ้นดอยสุเทพในสมัยนั้น รัฐบาลเคยคิดที่จะสร้างแต่หางบประมาณไม่ได้ เนื่องจากต้อองใช้เงินมหาศาล
    ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้เป็นประธานและมีครูบาเถิ้ม วัดแสนฝาง อ.เมือง จ.เชียงใหม่ มานั่งหนักเป็นประธานร่วมอักท่านหนึ่ง การสร้างทางขึ้นดอยสุเทพ เริ่มในวันที่ 9 พฤศจิกายน 2477 เวลา 10.00 น. ประชาชนเมื่อทราบข่าวต่างทยอยกันมาช่วยครูบาเจ้าศรีวิชัยสร้างทางครั้งนี้
    ผู้ที่เป็นกำลังสำคัญในการสร้างทาง คือ ครูบาอภิชัยขาวปี ได้นำชาวบ้านชาวเมืองลำพูนและชาวเขานับพันคนมาร่วมงาน พร้อมด้วยพระภิกษุ สามเณร ประชาชนจากจังหวัดต่างๆอีกเป็นจำนวนมาก ก็ด้วยบารมีธรรมของพระครูบาเจ้าศรีวิชัย การตัดถนนขึ้นดอยสุเทพมีระยะทางความยาวทั้งสิ้น 11 กิโลเมตร ได้สำเร็จลงเมื่อวันที่ 30 เมษายน พ.ศ.2478 แล้วจัดให้มีการฉลองสมโภชอย่างยิ่งใหญ่ โดยที่ไม่ต้องเสียงบประมาณของรัฐบาลแม้แต่บาทเดียว
    ต้องอธิกรณ์ ครั้งที่ 5
    ตลอดระยะเวลาที่สร้างทาง มีศรัทธานำบุตรหลานไปขอบรรพชาและอุปสมบท ซึ่งครูบาเจ้าศรีวิชัยไม่ขัดศรัทธาและได้บวชให้ครูบาเข้าอภิชัยขาวปี ให้กลับมานุ่งผ้าเหลืองอีกครั้งหนึ่ง ทางคณะสงฆ์จึงกล่าวโทษต่อครูบาเจ้าว่า ครูบาเจ้าไม่อยู่ในความปกครองของคณะสงฆ์ บวชพระบวชเณรโดยไม่ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชณาย์และ เรื่องการตัดไม้ทำลายป่าในการสร้างทาง เมื่อกิริยาของเจ้าคณะพระครูในเชียงใหม่แสดงต่อครูบาศรีวิชัย จึงทำให้เจ้าอาวาสวัด 60 วัดและพระสงฆ์ สามเณรในจังหวัดเชียงใหม่ไปเรียกร้องขอความเป็นธรรม เมื่อเจ้าคณะ พระครูไม่ยอมฟังเสียงเรียกร้องทัดทาน เจ้าอาวาสทั้งหมดและพระภิกษุ สามเณร ทั้งหลายจึงพร้อมใจกันขอลาออกจากการปกครองของคณะสงฆ์ ไม่ขอขึ้นอยู่กับครูบาศรีวิชัย เมื่อถามครูบาเจ้า ตอบว่า ไม่ทราบเรื่องไม่ได้บังคับให้ลาออก เจ้าอาวาสเหล่านั้นลาออกเอง เมื่อเรื่องราวเริ่มวุ่นวาย ครูบาเจ้าศรีวิชัยถูกนิมนต์ไปสอบสวนที่กรุงเทพฯอีกครั้งหนึ่ง
    ในระหว่สงที่ถูกสอบสวนที่เชียงใหม่ มีพระเณร ถูกจับสึกมากมาย แต่ความศรัทธาเลือมใสในครูบาเจ้าศรีวิชัยหาน้อยไปหม่ การสอบสวนเป็นไปตามขั้นตอนใช้เวลา 6 เดือน 17 วัน เมื่อพิจารณาเป็นที่พอใจแล้ว พระครูบาศรีวิชัยพ้นข้อกล่าวหาและอนุญาตให้กลับภูมิลำเนาได้ หลังจากการพิจารณาคดีเสณ็จ คุณหลางศรีประกาศไปเยี่ยมท่านที่กรุงเทพฯ ขอนิมนต์ไปช่วยบูรณะก่อสร้างสิ่งที่ยังไม่เสร็จที่เชียงใหม่ ท่านครูบาเจ้าได้ปฏิเสธและกล่าวอมตะวาจาว่า "ตราบใดที่นำแม่ปิงไม่ไหลล่องขึ้นเหนือจะไม่ขอเหยียบย่างแผ่นดินเมืองเชียงใหม่อีก" ท่านครูบาเจ้าได้กลับมาลำพูนและบูรณะก่อสร้างพระวิหารวัดบ้านปาง แต่ยังไม่ทันเสร็จได้ไปก่อสร้างวัดจามเทวี อ.เมือง จ.ลำพูนจนเสร็จ
    ครูบาเจ้าเกิดอาพาธด้วยโรคริดสีดวงทวาร ได้รักษาตัวที่วัดจามเทวีระยะหนึ่ง แล้วกลับไปรักษษตัวที่วัดบ้านปางต่อ อาการของครูบาเจ้าหนักมา พร้อมทั้งยังมีโรคปอดเข้าแทรก อาการจึงทรุดหนักลงอย่างรวดเร็ว พระครูบาเจ้าศรีวิชัยได้ดับขันธ์ด้วยอาการอันสงบในเวลาเที่ยวคืน 5 นาที ตรงกับวันอังคารที่ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2481 สิริรวมอายุ 61 ปี
    คณะศิษย์ได้อาราธราพระศพของครูบาเจ้า ขึ้นสู่ปราสาม 5 ยอดตั้งบำเพ็ญกุศลเก็บรักษาไว้ที่วัดบ้านปาง 2 ปี จึงได้อัญเชิญพระศพของครูบาเจ้าศรีวิชัยมาตึ้งบำเพ็ญกุศลที่วัดจามเทวี เป็นเวลา นานถึง 7 ปี จึงมีกำหนดพระราชทานเพลิงศพในวันที่ 21 มีนาคม พ.ศ. 2489
    พระครูบาศรีวิชัย ได้ชื่อว่าเนนักบุญแห่งลานนาไทยที่ยิ่งใหญ่ มีชื่อเสียงเป็นที่เคารพสักการะทั่วประเทศ ท่านเป็นพระนักปฏิบัติที่เคร่งครัดมีความมักน้อยสันโดษถือความวิเวกสงวัด ท่านได้ออกธุดงค์ไปในที่ต่างๆ เป็นพระนักพัฒนา ก่อสร้างบูรณะวัดวาอาราม โบราณสถานที่ต่างๆ ท่านครูบาเจ้าบำเพ็ญปารมี แม้จะถูกกลั่นแกล้ง กล่าวโทษอยู่หลายครั้ง ท่านก็ไม่หวั่นไหว ตั้วใจบำเพ็ญบุญกุศลโดยไม่ย่อท้อ ความตั้งใจของท่านเพื่อปรารถนาพุทธภูมิเป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งในอนาคต ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้วางแนวทางการปฏิบัติเอาไว้ให้บรรดาพระภิกษุ สามเณร ที่เป็นศิษย์ทั้งหลายได้ดำเนินรอยตามด้วย การที่พระครูบาศรีวิชัยได้กระทำคุณงามความดี เพื่อพุทธศาสนาและส่วนรวมมาตลอดชีวิต ท่านครูบาเจ้าจึงเป็นที่เคารพบูชาของประชาชนทั่วประเทศ ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

ที่มา: หนังสือที่ระลึกในงานไหว้ครูบูรพาจารย์ (เสาร์ห้า) พระประกอบบุญ สิริญาโณ วัดมหาวัน จังหวัดลำพูน
    คําสอนครูบาเจ้า

"พาลภายนอกย่อมเห็นด้วยตา พาลภายในมองไม่เห็นด้วยตา หากไม่คบหาบัณฑิต นักปราชญ์แล้วที่ไหนจะล่วงรู้ได้ การคบ บัณฑิตนักปราชญ์ คือ หมั่นฟังธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ก็เพื่อให้รู้ทันพาลภายใน ปุถุชนทั้งหลายพากันเชื่อว่า นามรูป เป็นตัวตน จึงตกอยู่ในอำนาจของมัน จึงบันดาลให้เป็นพาล "

จาก www.dhammathai.org/monk/sangha03.php - 23k -

ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      18,024
  17. ลูกพ่อลิงดำ

"ลักษณะเส้นเกศาครูบาเจ้าจะออกสีน้ำผึ้งหรือสีแดงเพราะด้วยอายุเส้นเกศาและท่านไม่ค่อยฉันท์อาหารเส้นเกศาจึงบางเส้นเกศาครูบาเจ้าจะสั้นเพราะพระล้านนาจะโกนผมสองครั้งต่อเดือน"

18. ลูกพ่อลิงดำ

1 ในพระอริยสงฆ์ที่พระอาจารย์ประกอบบุญไปเรียนวิชาพระกรรมฐาน

19. ลูกพ่อลิงดำ

รายชื่อผู้สั่งจองบางส่วนที่กระผมนํามารวบร่วมไว้จะได้หากันง่ายๆๆครับ
    ๑.เนื้อทองคำ
    ๑ คุณวิโรจน์ ๑ องค์
    ๒ คุณธณกฤต ๑ องค์
    ๓ คุณพูลพัฒน์ ๑ องค์
    ๒.รูปหล่อครูบาเจ้าศรีวิชัย เนื้อเงินสร้าง ๑๙๙ องค์ บูชา ๔,๙๙๙ บาท

คุณ tmongkolsawat ๑ องค์</O:p>

๓.รูปหล่อครูบาเจ้าศรีวิชัยเนื้อนะวะ สร้าง๒๙๙องค์ บูชา๒,๙๙๙ บาท
    คุณpower30<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1490107", true); </SCRIPT>๑องค์
    คุณอุทัย
    คุณสมฤดี
    คุณประสงค์
    คุณสมเจตน์
    คุณมนัส
    คุณโพธิมัณฑลัง
    คุณลูกเจ้าแม่จามเทวี
    คุณรัตน
    คุณลูกวัดท่าซุง
    <O:p></O:p>
    <O:p> ถ้าเกิดมีรายชื่อตกหล่นต้องกราบขออภัยทุกท่านและคุณ โพธิมัณฑลัง</O:p>
    <O:p>เป็นอย่างสูง</O:p>

20. ลูกพ่อลิงดำ

พระครูบาเจ้าศรีวิชัย รุ่น มหาบารมีโพธิสัตว์หริภุญชัย สืบสานปณิธานโพธิญาณ ของครูบาเจ้าไว้มากที่สุด

โดย ลูกวัดท่าซุง

"ครูบาเจ้าเนี่ยเปรียบเสมือนส่วนรวมทางจิตใจของชาวล้านนาและเป็นที่เคารพสูงสุดของชาวล้านนา "

"พระเครื่อง"ในความหมายของข้าพเจ้าคือสิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจและเป็นสิ่งที่มงคลในชีวิตของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าต้องการสื่อว่า พระเครื่องที่ดีนั้นหายาก "ยิ่งกว่า งมเข็มในมหาสมุทร" เพราะอะไรนะหรือ เพราะพระเครื่องที่ดีมีปัจจัยอยู่หลายประการ 1.คือ ผู้สร้างต้องจิตใจบริสุทธิ์ ซึ้งข้อนึ้ข้าพเจ้ายึดมั่นคําของท่านเจ้าคุณนรรัตน์ราชมานิต 2. มวลสารต้องดีและพิธีต้องดี 3. ต้องสืบสารปฏิปทาของ ครูบาอาจารย์ให้ดีที่สุด 3 ข้อนึ้เป็นกฏเหล็กของพระเครื่องที่ดี นับวันจะหาพระเครื่องที่มีรูปแบบอย่างงี้ยาก แต่ถ้าเป็นรูปพระพุทธเจ้าหรือรูปครูบาอาจารย์ก็มีพุทธคุณอยู่ในตัว แต่อาจจะไม่เท่าเทียมพระเครื่องที่มีพุทธคุณพร้อมด้วยสังฆาคุณและจิตใจที่บริสุทธิ์ได้ ซึ้งข้าพเจ้าก็รู้สึกปิติและอิ่มเอิบใจที่ได้เจอพระเครื่องดีอย่างงี้อีกครั้งซึ่งนับวันจะหาไม่ได้ พระรุ่นนึ้ครบกฏเหล็ก 3ประการของข้าพเจ้าที่ข้าพเจ้ากล่าวเอาไว้ พร้อมกระนั้นผู้สร้างก็จิตใจบริสุทธิ์ ท่านพระอาจารย์รูปนึ้จิตใจบริสุทธิ์เพราะให้ทานเป็นอารมณ์พระอย่างงี้หลวงพ่อปานเรียกว่าพระดี เพราะท่านไม่เก็บเงินเอาไว้ใช่ส่วนตัว มีแต่ให้ทาน พระอย่างงี้ไม่รวยหรอก มีแต่จะเจริญๆๆในทางธรรมยิ่งๆขึ้นไป องค์นึ้ปฏิปทาดีมาก "สมกับเป็นลูกศิษย์ครูบาวงศ์ ครูบาคําปัน หลวงพ่อฤาษี" พระรุ่นนึ้สืบสารปฏิปทาของครูบาอาจารย์ไว้อย่างดีเยี่ยม และน่าชื่มชม พระรุ่นนึ้นามว่า พระครูบาเจ้าศรีวิชัย รุ่น มหาบารมีโพธิสัตว์หริภุญชัย มวลสารก็เป็นมหามงคลอันสูงยิ่งเพราะได้มีการบรรจุเกศามหาโพธิสัตว์ใหญ่ เกศาครูบาศรีวิชัย เจ้าสิริวัชโย ซึ่งชาวล้านนาได้ขณามนามท่านว่า "ต๋นบุญแห่งล้านนา " เพราะครูบาศรีวิชัยท่านได้ทําคุณประโยชณ์ให้ประเทศชาติมหาศาลไม่มีใครเทียบท่านได้เพราะท่านได้สร้างถนนขึ้นสู่ดอยสุเทพเมื่อปี พ.ศ. 2477 ระยะทาง 11กม. ใช้เวลาเพียง 5 เดือน 22วัน ซึ่งนับว่าเป็นเรื่องปาฏิหารย์ โดยท่านไม่ใช่งบประมาณของทางรัฐบาลเลยแม้แต่บาทเดียว และ ท่านยังเป็นผู้ฝากฟังแนวทางของพระล้านนาได้อย่างดีเยี่ยมหาที่ติไม่ได้จนหลวงปู่มั่นต้องออกปากชื่มชมครูบาเจ้า ข้าพเจ้าได้นําบทความหนังสือชาติสุดท้ายที่หลวงตากล่าวถึงหลวงปู่มั่นพูดถึง ครูบาศรีวิชัย มาให้ทุกท่านได้อ่านกันครับ
    "หลวงปู่มั่นท่านพูดชมเชยสรรเสริญครูบาศรีวิชัย ท่านพูดด้วยความเคารพจริง ๆ นะ เราดูอากัปกิริยาของท่าน พูดด้วยความสนิทสนมในจิตในใจ ท่านพูดด้วยความเคารพจริง ๆ ครูบาศรีวิชัยท่านนั่งได้นะทั้งวัน เขาเอาอันนั้นมาถวาย อันนี้มาถวาย เพราะทำทางขึ้นดอยสุเทพ คนแถวนั้นมาหมดเลย ครูบาศรีวิชัยท่านเป็นตัวประธาน เป็นองค์ประธานนะ เขาเอาอันนั้นมาถวายอันนี้มาถวาย ท่านให้พรทั้งวัน ท่านว่า อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง ฯลฯ ตาไม่ลืม เฉพาะให้พรโยม อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง ฯลฯ หมดทั้งวัน
    - นี่ท่านก็มาสรุปนะ เราก็อัศจรรย์ท่าน ท่านทนจริง ๆ ถ้าอย่างเราไม่ได้ เผ่นเลย หมดวัน พอตื่นขึ้นมาคนเต็มเลย ค่ำก็ยังไม่หนี ทั้งวัน อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง ฯลฯ อยู่นั่น เราก็เลยไม่ลืม ก็ท่านพูดเอง เวลาพูดไปสัมผัสถึงครูบาศรีวิชัย ท่านสนิทสนมกันมากนะครูบาศรีวิชัยกับหลวงปู่มั่นเรา ดูเวลาท่านพูดให้ฟัง โอ๊ย! จึงรู้ว่าท่านสนิทสนมกันมาก ทีนี้เวลาท่านพูดท่านก็พูดด้วยความสนิทจริง ๆ พูดด้วยความเลื่อมใส " "พร้อมกระนั้น หลวงพ่อฤาษี ได้เล่าให้คณะลูกศิษย์ฟังว่า" "ลูกศิษย์ครูบาศรีวิชัยน่ะดีทุกองค์น่ะ ครูบาศรีวิชัยเนี่ยเป็นพระทองคําเป็นพระที่หลวงพ่อปานชอบใจปฏิปทามากน่ะองค์นึ้ จนหลวงพ่อปานส่งฉันไปกราบครูบาศรีวิชัย หลวงพ่อปานท่านไม่หวงลูกศิษย์เจอพระดีที่ไหนให้ลูกศิษย์ไปหา" ถือว่าการนําสิ่งที่มงคลสูงสุดมาบรรจุในองค์พระก็ถือว่าเป็นสิ่งที่มงคลสูงสุดและจะหาพระอย่างงี้ไม่ได้อีกแล้ว เกศาครูเจ้านับเป็นสิ่งที่หวงแหงของชาวล้านนา และเป็นสิ่งที่ต้องให้เคารพสูงสุดจนคนเฒ่าคนแก่กล่าวว่า "เกศาครูบาเจ้ามีค่ามากกว่าทองคํา มีค่ามากกว่าพื้นไร่พื้นนา" นับวันจะหาไม่ได้อีกแล้ว ข้าพเจ้าคิดว่า
    "ครูบาเจ้าเนี่ยเปรียบเสมือนส่วนรวมทางจิตใจของชาวล้านนาและเป็นที่เคารพสูงสุดของชาวล้านนา "
    และยังมีมวลสารมหามงคลและชนวนดังนึ้ ชนวนหล่อสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง อธิฐานจิตโดยพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหนยานมหาเถระ(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    <O:pชนวนหล่อพระเจ้าเก้าตื้อ แผ่นจารโลหะ มวลสารเกสร ของหลวงปู่ครูบาเจ้าชัยยะวงศาวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    <O:pชนวนหล่อสมเด็จองค์ปฐมของ วัดพระพุทธบาทหริภุญชัย(ห้วยทรายขาว)
    อธิฐานจิตรับพระเมตตามอบจาก
    พระเดชพระคุณเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์ วัดสระเกศ
    พระเดชพระคุณเจ้าประคุณสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ วัดสัมพันธวงศ์
    พระเดชพระคุณเจ้าประคุณสมเด็จพระญาณวโรดม วัดเทพศิรินทร์

ชนวนหล่อสมเด็จองค์ปฐมของ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ วัดถ้ำป่าไผ่วัดพระธาตุห้าดวง วัดพระพุทธบาทหริภุญชัย(ห้วยทรายขาว) วัดพระธาตุดอยพญากวางคำ ชนวนหล่อครูบาเจ้าศรีวิชัย เท่าองค์จริงจากวัดบ้านปางและวัดพระพุทธบาทหริภุญชัย(ห้วยทรายขาว)
    ทองจังโก พระธาตุหริภุญชัย พระธาตุดอยสุเทพ พระธาตุช่อแล พระธาตุจอมทอง
    <O:p

ผงใบโพธิ์จำนวนพันต้นพันวัด ผงมวลสารจากที่ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้ไปบูรณะก่อสร้าง๑๐๙วัด แผ่นยันต์๑๐๘ นะปถมัง สูตรตำราวัดสุทัศน์ ว่าน๑๐๘ เกสรดอกไม้พันดวง ดอกไม้ขันแก้วทั้งสามดอกไม้บูชาคาถาพัน<O:p

แผ่นจารอักขระ ผงมวลสาร อธิฐานจิตโดยครูบาอาจารย์ สาย ครูบาเจ้าศรีวิชัย และจากพระเกจินับร้อยองค์ อาทิ

<O:pครูบาเจ้าดวงดี วัดท่าจำปี, หลวงปู่ครูบาจันทร์แก้ววัดศรีสว่าง หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน, หลวงปู่ทิม วัดพระขาว หลวงปู่ม่วง วัดยางงาม จ.ราชบุรี หลวงปู่สวัสดิ์ วัดศาลาปูน หลวงปู่ดี วัดเทพากร หลวงพ่อเอียด หลวงพ่อประสิทธิ วัดป่าหมูใหม่ หลวงพ่อเปลี่ยน วัดอรัญวิเวก หลวงปู่ครูบาอินตา วัดวังทอง, หลวงปู่ครูบาคำตั๋น วัดม่อนปู่อิ่น หลวงปู่ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่งหลวงปู่ทอง วัดพระธาตุศรีจอมทอง หลวงปู่ครูบาบุญมา วัดศิริชัยนิมิต หลวงปู่ครูบาก๋องคำ วัดดอนเปา หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังวิเวการาม หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ ครูบาคำ วัดศรีดอนตัน หลวงปู่ครูบาสิทธิ วัดปางต้นเดื่อ หลวงปู่ครูบาแก้วมา วัดร่องดู่ หลวงปู่สุภา ภูเก็ต หลวงปู่ครูบาเผือก วัดไชยสถาน หลวงปู่ครูบาอ่อน วัดสันต้นหวีด หลวงปู่ครูบาผดุง วัดป่าแพ่ง หลวงปู่บุญหนา วัดป่าโสตถิผล หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง หลวงพ่อตัดวัดชายนา หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับหลวงพ่อรวย วัดตะโก หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน หลวงพ่อทวีศักดิ์(เสือดำ) หลวงตา วรงคต วัดพุทธพรหมปัญโญ หลวงปู่สังข์ วัดป่าอาจารย์ตื้อ หลวงพ่อบัวเกตุ วัดป่าแม่ปาง หลวงปู่ครูบาคำ วัดธรรมชัย ครูบาข่าย วัดหมูเปิ้ง ครูบาคำปัน วัดนาแส่ง,ครูบาจันทร์แก้ว วัดวังไฮ ครูบาพรรณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ครูบาสุข วัดป่าซางน้อย ครูบาสิงห์ วัดดอนแก้ว ครูบาคำ วัดไชยสถาน ครูบาศรีวัย วัดหนองเงือก ครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล ครูบาจันทะรังษี วัดกู่เต้า ครูบาวชิระปัญญา วัดหัวข่วง ครูบาบุญเป็ง วัดทุ่งปูน ครูบามนตรี วัดพระธาตุสุโทน หลวงแดง วัดไร่ จ.ปัตตานี พระอาจารย์<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>ไพวัลย์ วัดหาดทรายแดง พระครูบานิกร วัดพระธาตุแกร่งสร้อย พระอารย์เกรียงศักดิ์ วัดบ้านปาง

มวลสาร วัดที่ครูบาเจ้าฯสร้าง

1 วัดบ้านปาง อ.ลี้ จ.ลำพูน
    2.วัดบ้านกาน อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน
    3.วัดดอยก้อม อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน
    4.วิหารพระเจ้าทันใจ วัดพระธาตุหริภุญชัย อ.เมือง จ.ลำพูน
    5.วัดจามเทวี อ.เมือง จ.ลำพูน
    6.พระธาตุม่าน อ.เมือง จ.ลำพูน
    7.พระวิหารวัดพระธาตุดอยแช่ อ.แม่ทา จ.ลำพูน
    8.วัดวังหลวง อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน
    9.พระวิหาร วัดป่าปู อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน
    10.วัดดอนแก้ว อ.ลี้ จ.ลำพูน
    11.พระธาตุจอมสวรรค์ อ.ลี้ จ.ลำพูน
    12.วัดพระธาตุ 5 ดวง อ.ลี้ จ.ลำพูน
    13.วัดแม่ตืน อ.ลี้ จ.ลำพูน
    14.พระธาตุดอกคำ อ.แม่ทา จ.ลำพูน
    15.วัดพระธาตุดวงเดียว อ.ลี้ จ.ลำพูน
    16.วัดหนองป่าตึง อ.ลี้ จ.ลำพูน
    17.วัดพระพุทธบาทตากผ้า อ.ป่าซาง จ.ลำพูน
    18.วัดทุ่งหัวช้าง อ.ลี้ จ.ลำพูน
    19.วัดแม่ป๊อก อ.ลี้ จ.ลำพูน
    20.พระบาท 3 ยอด อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน
    21.วัดรมณียาราม(กู่ละมัก) อ.เมือง จ.ลำพูน
    22.วัดแม่เทย อ.ลี้ จ.ลำพูน
    23.วัดพระนอนม่อนช้าง อ.ป่าซาง จ.ลำพูน
    24.พระวิหาร พระอัฏฐารส วัดพระธาตุหริภุญชัย อ.เมือง จ.ลำพูน
    25.วัดพระสิงห์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    26.วัดสวนดอก อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    27.วัดศรีโสดา อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    28.วัดสกิทาคา อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    29.วัดอนาคามี อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    30.สร้างทางขึ้นวัดพระธาตุดอยสุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    31.วัดกู่เต้า อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    32.วัดหมื่นสาร อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    33.วัดป่าแดง อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    34.วัดเชียงมั่น อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    35.วัดป่าจี้ อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่
    36.วัดพระบาทแก้วข้าว อ.ฮอด จ.เชียงใหม่
    37.วัดพระบาทตะเมาะ อ.ดอยเต่า จ.เชียงใหม่
    38.วัดพระนอนแม่ปูคา อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
    39.วัดพระธาตุดอยผาตั้ง อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
    40.วัดดอยกู่ อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่
    41.วัดพระธาตุกลางใจเมือง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่
    42.วัดถ้ำเชียงดาว อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
    43.วัดพระธาตุดอยเกิ้ง อ.ดอยเต่า จ.เชียงใหม่
    44.วัดพระพุทธบาทสี่รอย อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่
    45.วัดพระบาทย้างวิด อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่
    46.วัดพันหลัง อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่
    47.วัดข้าวแท่นน้อย อ.สันทราย จ.เชียงใหม่
    48.วัดพระธาตุศรีจอมทอง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่
    49.วัดพระธาตุเวียงโด้ง อ.หางดง จ.เชียงใหม่
    50.วัดป่าขามหลวง อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่
    51.วัดพระธาตุสบฝาง อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่
    52.วัดบ้านจันทร์ อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่
    53.วัดท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่
    54.วัดม่วงเนิ้ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่
    55.วัดดอนเจียง อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่
    56.วัดสบเปิง อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่
    57.วัดดับภัย อ.เมือง จ.เชียงใหม่
    58.วัดศรีโคมคำ(พระเจ้าตนหลวง) อ.เมือง จ.พะเยา
    59.วัดพระธาตุจอมทอง อ.เมือง จ.พะเยา
    60.วัดพระธาตุดอยน้อย อ.เมือง จ.พะเยา
    61.พระธาตุปูขวาง อ.เมือง จ.พะเยา
    62.วัดบ้านแพดศรีบุญเรือง อ.เชียงคำ จ.พะเยา
    63.วัดเชียงบาน อ.เชียงคำ จ.พะเยา
    64.วัดพระธาตุจอมไคร้ อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา
    65.วัดลี อ.เมือง จ.พะเยา
    66.วัดพระธาตุขิงแกง อ.จุน จ.พะเยา
    67.วัดพระธาตุแช่โหว้ อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา
    68.วัดพระธาตุภูปอ อ.เมือง จ.พะเยา
    69.พระธาตุภูขวาง อ.เมือง จ.พะเยา
    70.วัดพระธาตุดอยตุง อ.แม่สาย จ.เชียงราย
    71.วัดพระธาตุปูล้าน อ.เทิง จ.เชียงราย
    72.วัดพระธาตุป่าแดง อ.เทิง จ.เชียงราย
    73.วัดป่าสัก อ.พาน จ.เชียงราย
    74.วัดพระธาตุจอมแว่ อ.พาน จ.เชียงราย
    75.วัดพระธาตุป่าแดด อ.เทิง จ.เชียงราย
    76.วัดพระธาตุปูแกง อ.พาน จ.เชียงราย
    77.วัดแม่เจดีย์ อ.เวียงป่าเป้า จ.เชียงราย
    78.วัดเจริญเมือง อ.พาน จ.เชียงราย
    79.วัดพระแก้วดอนเต้า อ.เมือง จ.ลำปาง
    80.วัดนาเอี้ยง อ.เสริมงาม จ.ลำปาง
    81.วัดม่อนอักโขชัยคีรี อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง
    82.วัดพระเกิด อ.วังเหนือ จ.ลำปาง
    83.วัดสบแพดทุ่งต้น อ.วังเหนือ จ.ลำปาง
    84.วัดผาแดงหลวง อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง
    85.วัดพระบาท อ.เมือง จ.ลำปาง
    86.วัดพระธาตุดงนั่ง อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง
    87.วัดพระธาตุดอยงัว อ.เถิน จ.ลำปาง
    88.วัดพระธาตุกู่ไก่แก้ว อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง
    89.วัดพระธาตุม่อนไก่แจ้ อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง
    90.วัดป่าแดง อ.เมือง จ.ลำปาง
    91.วัดพระธาตุสบเติมใน อ.เถิน จ.ลำปาง
    92.วัดป่าตาล อ.เถิน จ.ลำปาง
    93.วัดแจ้ซ้อน อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง
    94.วัดดอยนางแตน อ.เกาะคา จ.ลำปาง
    95.พระธาตุแม่กึด อ.เสริมงาม จ.ลำปาง
    96.วัดศรีลังกา อ.เสริมงาม จ.ลำปาง
    97.วัดม่อนไก่เขี่ย อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง
    98.วัดพระธาตุดอยเต่าคำ อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง
    99.วัดพระธาตุจอมปิง อ.เกาะคา จ.ลำปาง
    100.วัดดอยเกิ้ง อ.เมืองปาน จ.ลำปาง
    101.พระธาตุดอยซาง อ.เมือง จ.ลำปาง
    102.วัดสบลี้ อ.เมืองปาย จ.ลำปาง
    103.วัดน้ำรู อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน
    104.วัดแม่ปิง อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน
    105.วัดพระธาตุแก่งสร้อย จ.ตาก
    106 วัดกลางดง อ.ทุ่งสะเหลี่ยม จ.สุโขทัย(ศิษย์ไปสร้างให้ในนามครูบาเจ้าฯ)
    <!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->

และยังเชิญครูบาอาจารย์ที่เป็นพระอริยะเจ้าสายครูบาศรีวิชัยมาอฐิธานชนวนร่วมถึงปลุกเสกอีกรวมถึงพระสุฐิปันโน เช่น 1. หลวงปู่ครูบาเจ้าจันทร์แก้ว วัดศรีสว่าง อ.หางดง จ.เชียงใหม่ 95 พรรษา
    <O:p2. หลวงปู่ครูบาเจ้าดวงดี ยติโก วัดบ้านฟ่อน อ.หางดง จ.เชียงใหม่ 95 พรรษา
    <O:pหลวงปู่ครูบาอินตา วัดวังทอง 101พรรษา
    3. ครูบาข่าย วัดหมูเปิ้ง อ.เมือง จ.ลำพูน 89พรรษา
    <O:p4ครูบาสุข วัดป่าซางน้อย อ.ป่าซาง จ.ลำพูน 86พรรษา
    <O:p5. ครูบาพรรณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน 81พรรษา
    <O:p6. ครูบาคำปัน วัดนาแส่ง อ.เกาะคา จ.ลำปาง 85 พรรษา
    <O:p7. ครูบาคำ วัดชัยสถาน อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 81 พรรษา
    <O:p8. ครูอินสม วัดจอมทอง อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน 70 พรรษา
    <O:p9. ครูบาบุญเป็ง วัดทุ่งปูน อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ 62 พรรษา
    <O:p10 .ครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล อ.สารภี จ.เชียงใหม่<O:p1 60 พรรษา
    11ครูบาจันต๊ะรังษี วัดกู่เต้า อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 62 พรรษา
    <O:p12ครูบาวชิระปัญญา วัดหัวข่วงอ.เมืองจ.เชียงใหม่ 54 พรรษา<O:p
    13หลวงพ่อมหาสิงห์ วัดถ้ำป่าไผ่ 72 พรรษา
    14หลวงพ่อสนิท วัดห้วยบง 60 พรรษา
    ครูบาบุญมา วัดบ้านสา จ.ลำปาง 85 พรรษา

วัตถุประสงค์
    เพื่อร่วมทอดกฐินสามัคคี วันที่ ๒ พฤษจิกายน ๒๕๕๑
    1. เพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐมปางมหาจักรพรรดิ์ ศาลาปฏิบัติธรรม<O:pวัดพระพุทธบาทหริภุญชัยห้วยทรายขาว
    2. สมทบทุนสร้างพระพุทธรูป วัดไม้สลี๋
    <O:p3. สมทบทุนสร้างศาลา วัดทุ่งปูน
    <O:p4. สมทบทุนสร้างวิหาร วัดจำขี้มด
    <O:p5. สมทบทุนมอบทุนการศึกษานักเรียนนักศึกษา
    6. สมทบทุนกิจการชมรมนักศึกษาจังหวัด ลำพูน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    <O:p<O:p

ก็ไม่รู้จะกล่าวอะไรได้อีกแล้ว ผู้สร้างก็เจตนาดี บูรณะวัดและนําเงินทั้งหมดไปสร้างสิ่งก่อสร้างในบวรพระพุทธศาสนารวมถึงให้ทุนการศึกษาเด็ก ก็ต้องกล่าวได้ว่าได้ทั้งบุญอันมหามงคลและก็ได้พระที่เป็นมหามงคลอีกรุ่น รุ่นนึ้ถือได้ว่าเป็นรุ่นที่สืบทอดบารมีครูบาเจ้าได้อย่างแท้จริง<!-- / message --><!-- sig -->

<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2008
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้