ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

อฐิษฐานเลยซิจ๊ะ
    โมทนาสาธุในผลบุญที่คุณพี่คัดเค้าได้กระทำมาแล้วและที่จะกระทำต่อไปอีกในอนาคตกาลเบื้องหน้าด้วยเทอญ
    ก็คงถึงเวลาที่ท่านจะเสด็จไปให้พี่คัดเค้าได้ชื่นชมพระบารมีแล้วค๊าบ
    ให้พี่คัดเค้าส่งที่อยู่มาได้เลยค๊าบทาง PM
    แล้วก็จุดธูปบอกเทพเทวาทั้งหลายให้รอคอยการเสด็จของพระบรมสารีริกธาตุได้เลยค๊าบ
    อนุโมทนามิ สาธุ สาธุ สาธุ

2. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับพี่คัดเค้าด้วยเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2009
  3. Nongmaika

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ นะค่ะ และมีเรื่องราวดีๆ มาเล่าสู่กันฟัง บ่อยๆ นะคะ ;38

4. Nongmaika

สงสัยพี่ดีดี นั่งคัดอยู่แน่ๆเลยอะคะ...ไม่เห็นมาทักทายสักทีวันนี้ ...;aa31

5. kunmeng

อนุโมทนาสาธุค๊าบ
    การให้ย่อมทำให้ผู้ให้เป็นสุข
    เป็นการตัด ในเรื่องของความโลภค๊าบ
    เป็นธรรมทานอย่างหนึ่ง

เรื่องของพระธาตุเจ้าแม่กวนอิมก็เหมือนกันค๊าบ
    ก็ขอแจ้งให้ทั้ง3ท่านทราบด้วยค๊าบ
    ว่าองค์พระธาตุของเจ้าแม่กวนอิมจะองค์เล็กมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(เน้น)
    ในซองที่ส่งไปให้นั้นกรุณามองให้ดีๆนะค๊าบ
    จะมี5-8องค์ ให้นำซองไปวางบนที่มีพื้นสีขาวแล้วลองสังเกตุดูค๊าบ
    ตอนนี้ได้ใส่ซองรอส่งอยู่แล้วค๊าบ
    เวลานี้รอที่อยู่ของพี่คัดเค้าอยู่ค๊าบจะได้ออกไปส่งให้พร้อมกันเลยค๊าบ

6. kunmeng

<table id="post2146065" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">[​IMG] เมื่อวานนี้, 11:53 PM </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #9464 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Taksamun<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2146065", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 1
    Groaned at 2 Times in 2 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 3,000
    ได้รับอนุโมทนา 1,005 ครั้ง ใน 126 โพส
    พลังการให้คะแนน: 22 [​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_2146065" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->สวัสดีค่ะ อ.นีโม่ อ.เม้าท์ อ.จุก อ.ไอย และทุกๆ ท่านในระบบตั้งใจจะไปช่วยร้อยประคำ ก้อมีอันต้องติดภารกิจทำให้ไปไม่ได้ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

แอบ ๆ เข้ามาติดตามข่าวสารทุกวัน :z16แต่ไม่กล้าแสดงตัวมากนัก
    กลัวโดนทิ่มแทงrabbit_scary ขออาศัยศึกษาธรรมะและการปล่อยวางไปเรื่อย ๆ ดีก่านะคะ(deejai)<!-- google_ad_section_end -->
    </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border-style: none solid solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px 1px;"> [​IMG] [​IMG] <script type="text/javascript"> vbrep_register("2146065")</script> [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border-style: none solid solid none; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 0px 1px 1px 0px;" align="right"> [​IMG] [​IMG] [​IMG]</td></tr></tbody></table>

กลัวทำไมจ๊ะ
    ทำความดีทำไมต้องกลัว
    สวนไปเลยจ้า
    สุภาษิตไทยก็มี
    มือไม่พาย อย่าเอา_ีนราน้ำ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    โมทนาสาธุด้วยจ้า

7. kunmeng

นึก นึก นึก
    แล้วก้อนึกออกว่าหนูลักษ์เคยขอไว้ด้วย
    แล้วทำมายไม่เอาที่อยู่มาให้พี่หล๊ะจ๊ะ
    ถ้าพี่นึกไม่ออกแล้วจะมาน้อยจายทีหลังม่ายล่ายนาจ๊ะ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ส่งมาด่วนๆที่สุด
    จะได้ออกไปส่งให้ทีเดียวกันเลยจ้า

8. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    ถึงป้าคัดเค้า และน้องลักษ์ค่ะ ของพี่กุ๊กไม่ต้องค่ะเพราะมีที่อยู่แล้ว
    หนูจิ๊บขอที่อยู่ของทั้ง ป้าและน้องนะจ๊ะ
    จะส่ง วิธีอันเชิญพระธาตุเข้ามาสู่บ้าน
    บทสวดบูชาพระธาตุและการเตรียมเครื่องหอม
    และวิธีเก็บรักษาค่ะ
    หนูจิ๊บรวบรวมมาจากในเวปค่ะ
    มีอะไรๆ ที่น่าสนใจหลายๆ เรื่อง
    ทั้งความเป็นมาและวิธีการสรงน้ำพระธาตุ
    ว่าต้องใช้อะไรบ้าง
    เอาไปลองอ่านดูนะค่ะ ค่อนข้างเยอะหน่อยค่ะ....
    pm มานะค่ะ
    จะเข้าเล่มแล้วส่งไปให้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2009
  9. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

น้องลักษณ์ คุณพี่เม้งกรุณาตอบให้แล้วนะจ๊ะ
    แล้วก็มีคุณคัดเค้า คุณCeta คุณไชยวัฒน์ นำมาโพสเพิ่มให้อีก
    น้องลักษณ์ เรียกพี่เมย์ก็ได้ค่ะ
    ขอให้มีแต่ความสุขนะคะ

10. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณจิน
    เดี๋ยวจะ pm ไปหานะตัวเอง
    ถ้าขืนรอไปซีเอ็ด คงอีกนานกว่าจะได้อ่าน
    ฝากคำอวยพรถึงเจ้าตัวเล็กจอมซนด้วยนะ
    ขอให้มีแต่ความสุขพ้นทุกข์ภัยทั้งหลายทั้งปวงจ๊ะ
    sleeping_rb

11. kunmeng

มาดูความน่ารักของคุณพี่คัดเค้าของพวกเรากันค๊าบ

<center>กราบเรียนคุณเม้ง

</center>
    <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> ก่อนอื่นต้องกราบขอบพระคุณที่กรุณาคัดเค้าเป็นอย่างยิ่ง คาดไม่ถึงจริงๆ ที่จะมีวันนี้สำหรับคัดเค้า เกิดมาไม่เคยรู้จัก ไม่เคยเห็น เข้ามาในเว็บพลังจิตเคยเห็นภาพยังแปลกใจว่า เอ...เหมือนอัญมณีเลย เหมือนแร่รัตนชาติที่มีอยู่ในธรรมชาติชนิดต่างๆ เลย ไม่มีปัญญามองออกว่าเป็นพระธาตุ หรือพระบรมสารีริกธาตุ อยู่มาวันหนึ่งไปร้านสังฆภัณฑ์ตามปกติที่ถวายให้พระอรหันต์ทางวัดป่าแถว อีสานเดือนละองค์สององค์ ก็พบว่าทั้งผอบใหญ่น้อยนั้นงดงามหนักหนาจึงอธิษฐานบูชาตอนปฏิบัติพร้อมกล่าว พระคาถาบูชาพระบรมสารีริกธาตุด้วยทั้งที่ไม่มีนั่นแหละเจ้าค่ะ แลก็นั่งกัมมฐานไปทุกวันๆ

มาวันนี้เห็นคุณเม้งกรุณามาบอกเล่าสู่กันฟังจึงลองอธิษฐานดูเจ้าค่ะ หากมีไม่พอก็ให้น้องๆ ลูกหลานไปก่อน คัดเค้ารอได้เจ้าค่ะ หากสมควรแก่เวลาที่สร้างสมบุญมาพอก็ต้องกราบขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้จากใจจริงของคัดเค้าเลยนะเจ้าคะ ขอให้บุญบารมีที่ท่านเม้งสร้างสมนำพาท่านแลครอบครัวพ้นโลกแห่งสงสารนี้เทอญ ...สาธุ

ด้วยความเคารพ
    คัดเค้า

น่ารักจริงๆ สุดยอดที่สุดค๊าบ
    มีความนอบน้อมถ่อมตนแม้แต่ผู้อายุน้อยกว่า
    มีวาจาปราศัยนิ่มนวล
    แต่ก็มีความออดอ้อนในคำพูด
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    เตรียมไว้ให้เรียบร้อยแล้วค๊าบ
    ใส่ซองไว้ให้แล้วค๊าบคุณพี่คัดเค้าที่น่ารักของน้องๆทุกคน ณ เรือนแห่งนี้ค๊าบ
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

12. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

เมย์ก็ชอบอ่านของหลวงพ่อฤาษีลิงดำค่ะ โดยเฉพาะหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม เล่ม 1-11 ชอบมาก ๆ ส่วนเล่มที่คุณจินแนะนำเป็นของหลวงพ่อเทียนค่ะ เมย์จะเอามาอ่านแล้วลองปฏิบัติดูก่อน ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างหาแนวทางที่ถูกกับจริตจริง ๆ ค่ะ ขอลองหลาย ๆ อย่าง เพื่อตามหาสิ่งที่เราต้องการ แล้วค่อยลุยค่ะ แต่ก็คิดว่ามีอยู่ในใจบ้างแล้ว
    ขอบคุณคุณgentenaar มากค่ะ(ใช่จินตนาหรือเปล่าค่ะ ขออภัยนะคะถ้าเดาผิด)

เรื่องที่ฯที่คุณgentenaar คิดจะขายน่ะคะ มีลูกศิษย์ของหลวงพ่อจรัลก็เคยมีเคสแบบนี้ แล้วท่านแนะนำให้สวดบทพาหุงมหากาฯ ก็ปรากฏว่าเขาก็สมปราถนานะคะ ไม่ทราบคุณgentenaar มีหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัลหรือเปล่า ถ้าสนใจเดี๋ยวเมย์ส่งไปให้ก็ได้ค่ะ

13. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    คุณพี่เม้งกล่าวเช่นนี้ รู้สึกตัวเองมีคุณค่า (อันน๊อยยยย...นิด )ในสายตา
    คนอื่นขึ้นบ้าง หัวใจมันพองโตเลย:z11นะคะ

เมื่อได้เราได้รับสิ่งของที่มีค่าเช่นนี้....จะรักษาและทะนุถนอมให้สมกับที่
    ผู้ให้มีน้ำใจแบ่งปัน และจะปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ
    เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาสืบไป
    ;aa32;38

14. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;aa52

เออ..คุณเม้งคะ..คือว่าดิฉันเองก็อยากได้พระธาตุของเจ้าแม่กวนอิมเหมือนกันค่ะ เห็นคุณเม้งใจดีมาก ใครขอก็แจกให้โดยไม่รีรอเลย.. ยังพอมีเหลือให้ซัก 2-3 องค์สำหรับดิฉันมั้ยคะ จริงๆดิฉันก็ไม่เคยมีไว้บูชาเลยค่ะ อยากได้มานานแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ไปเจอกระทู้ที่เค้าแจกฟรีพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าของคุณทิดชยภัทรอยู่กำลังรอส่งมาให้อยู่แต่ยังไม่ได้รับเลยค่ะ

ถ้าคุณเม้งยังพอมีพระธาตุของเจ้าแม่กวนอิม ก็เมตตาดิฉันซ้กหน่อยนะค่ะส่งมาที่นี่ค่ะ กัลยา (Jenny_Lee) 1191-1197 ถนนทรงวาด แขวงสัมพันธวงศ์ เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพฯ 10100 ขอบพระคุณมากค่ะ

;38

15. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    คุณพี่เม้งเข้าไปเยี่ยมบ้านอื่นด้วยหรือคะเนี่ย

โห....วันนี้มาแร็งงงง แรง นะคุณพี่
    กลัวว่าอ้ายที่ราน้ำ.....rabbit_sleepyจะลอยข้ามมาบ้านนี้นะจ๊ะ 5555;aa44

16. kunmeng

โมทนาสาธุค๊าบ
    ใส่ซองให้แล้วค๊าบ
    ตอนนี้ก็รอหนูลักษ์อยู่คนเดียวค๊าบ

17. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีโกเม้งค่ะ
    โกเม้งหนูจิ๊บซื้อผอบน้อยไว้ 3 อัน อย่างที่โกเม้งบอกแล้วน่ะ(รีบทำตามที่บอกเป็นงานเร่งด่วนลำดับที่ 1)
    หนูได้อ่านข้อความของพี่เจนนี่แล้ว....
    คิดว่าถ้าหนูได้พระบรมสารีริกธาตุของเจ้าแม่กวนอิม
    มาสัก 2 องค์ หนูจะแบ่งให้พี่เจนนี่ 1 องค์ค่ะ
    แต่โกเม้งใจดี ส่งให้พี่เจนนี่เองเลย
    สาธุ สาธุ สาธุ
    แสดงว่าโกเม้งเป็นผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบผู้หนึ่ง
    ท่านจึงเสด็จเพิ่มให้โกเม้งหลายองค์ใช่ไหมค่ะ
    โกเม้งเลยมีใจเมตตาแบ่งปันให้ได้กราบไหว้กัน
    สาธุ สาธุ สาธุ

18. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ยินดีกับน้องจิ๊บ, คุณกุ๊ก, คุณคัดเค้า, น้องลักษณ์ และคุณเจนนี่ ด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญกับคุณพี่เม้งด้วยค่ะ
    ทำให้คนอื่นมีความสุข เราก็มีความสุข
    คนอนุโมทนาก็พลอยมีความสุขไปด้วย สาธุ สาธุ _/\_

19. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;38

Thank You so much....ขอบพระคุณ คุณเม้งมากๆค่ะ บุรุษหนุ่มรูปงาม และน้ำใจงามผู้นี้ รวดเร็วปานสายฟ้าแลบจริงๆ ขอปุ๊ปได้ปั๊บเลยค่ะ แล้วจะเก็บไว้บูชาอย่างดีค่ะ.....ขอบคุณมากค่ะ fishh_

20. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะ ทุกๆๆคนน้องไม่ใหม่มาแล้วจะ ขอบคุณน้ำใจ พี่ddalways,Jenny_Lee,Chattrg,Taksamuch, ที่เข้ามาต้อนรับน้องใหม่ทำให้รู้สึกอบอุ่นขึ้นมาหน่อย (เหมือนน้องใหม่เข้ามาทำงานแล้วมีพี่มาคอยสอนงานเลย หุหุ) มีเรื่องราวดีๆๆให้อ่านเยอะเลยห้องนี้.....ขอบคุณค้า